Forum > Ketogenic Diet อาหารรักษาโรคลมชัก

สูตรอาหาร ketogenic diet ของน้องวิน

<< < (18/18)

NONG:
ไม่ต้อง งง ไปค่ะ คุณตูน

อาหารคีโตจีนิค เป็นการรักษาการชักโดยใช้อาหารค่ะ มักใช้กับคนไข้ที่ดื้อยา และไม่สามารถรักษาด้วยการผ่าตัด หรือผ่าตัดอาจได้ผลไม่ดีเท่าที่ควร ก็จะใช้รักษาด้วยวิธีนี้แทน
อาหารคีโตจีนิคเป็นอาหารไขมันสูง และจำกัดคาร์โบไฮเดรตและโปรตีนไว้ในปริมาณน้อยๆ โดยจะให้ร่างกายได้รับพลังงานจากไขมันประมาณ 80% ของพลังงานที่ร่างกายได้รับ เพื่อให้ร่างกายใช้ไขมันเป็นพลังงานแทนคาร์โบไฮเดรต เมื่อร่างกายใช้ไขมันเป็นพลังงานก็จะได้สารคีโตนทำให้ร่างกายอยู่ในสภาวะคีโตซิส ซึ่งกับผู้ป่วยบางรายสามารถคุมชักให้ลดลง หรือไม่มีอาการชักเลยได้

การจะเข้าโปรแกรมคีโตจีนิคต้องให้หมอสั่งค่ะ เพราะต้องควบคุมสารอาหารที่ร่างกายได้รับ และคนที่ทำคีโตจีนิคจะอยู่ในสภาวะขาดสารอาหารต้องทานวิตามินบางตัวเพิ่มขึ้น การทำคีโตจีนิคขึ้นอยู่กับสภาพร่างกายของแต่ละคนดังนั้นสูตรอาหารจะไม่เหมือนกันค่ะ ไว้ถ้าหมอให้ใช้คีโตจีนิคแล้วจะช่วยดูให้นะคะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version