Forum > Ketogenic Diet อาหารรักษาโรคลมชัก

สูตรอาหาร ketogenic diet ของน้องวิน

<< < (2/18) > >>

NONG:
คุณป๊อบ แก้ไขหน่อย ผัก 70 กรัม แทนด้วยส้มเขียวหวาน 50  กรัม

popja:
ขอบคุณมากครับพี่น้อง

คุณหมอจำกัดน้ำไม่เกินวันละ 1000 cc ครับ
น้องพัฒนาการช้าครับ ตอนนี้ก็ 1 ขวบ 2 เดือนแล้ว แต่ยังไม่คลาน ไม่นั่งครับ
พึ่งจะเริ่มคอแข็ง ตอนนี้หลังยังไม่แข็งเลยครับ กำลังฝึกกระตุ้นพัฒนาการอยู่

ตอนนี้มีปัญหาการถ่ายมากครับ ต้องสวนทุกครั้งเลย
อุนจิ แข็งมากส่วนใหญ่จะเลือดออกตอนถ่ายนำ
สงสารเขา เคยจะใส่ mct oil ให้มากขึ้น แต่ปรากฎว่าน้องเขาเหมือนว่าจะปวดท้องครับ
เท่าที่สังเกตจะหงุดหงิดงอแงบ่อย ก็เลยคงไว้แค่ 5 ครับ
(เมื่อก่อนเคยได้สูตรแรก ทานยังไงคีโตนก็ไม่ขึ้น ตอนนั้นใส่ mctoil ถึง 45 ml ต่อวันเลยครับ
แล้วน้องก็งอแงมาก หงุดหงิด เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ mct เพราะคุณหมอก็เคยบอกว่า mct จะทำให้
ท้องปั่นป่วนครับ)

ตอนนี้น้องยังไม่เคี้ยวเลยครับ น่าจะเป็นเพราะพัฒนาการช้าด้วย จะดูดเอาแทนเวลาป้อนไก่บด

ส่วนเรื่องผัก คุณหมอไม่จำกัดครับ บอกว่าใส่เท่าไหร่ก็ได้แล้วแต่เราเลย (อาจจะเป็นเพราะรู้ว่าเด็กทานไม่เยอะ
อย่างที่พี่น้องบอกด้วยมั้งครับ)

ส่วน mct oil ซื้อที่พระมงกุฏครับ มีพี่พยาบาลไปซื้อมาให้อีกทอดหนึ่งครับ เรื่องราคาเดี๋ยวผมขอถามแฟนก่อนน๊ะครับ
แต่ลักษณะจะเป็นถังน้ำมันเลยครับ ถังสีขาวทึบ

ยังไงแล้วเดี๋ยวผมขอทำความเข้าใจที่พี่น้องได้ช่วยให้ข้อมูล เดี๋ยวว่าจะปริ้นให้แฟนช่วยกันอ่านด้วย
แล้วจะมาแจ้งถึงข้อสงสัยให้พี่น้องช่วยตอบอีกครั้งครับ ขอบคุณมากๆเลยครับพี่น้อง

NONG:
คุณป๊อบ

ไก่ 40 กรัม แทนด้วยไข่ไก่  นน. 50 กรัม (เบอร์ 2) ได้ 1 ฟอง  หรือ ไข่ขาว 2 ฟอง ค่ะ น่าจะลองให้ไข่บ้างนะคะ เด็กต้องการเพื่อพัฒนาการ ให้ไข่ทั้งฟองไม่ควรเกิน  2 ครั้ง/สัปดาห์ อย่าให้ทุกวันนะคะ คอเลสเตอรอลสูง น้องยังเคลื่อนไหวได้ไม่มาก ถ้า activity สูงก็ให้มากกว่านี้ได้ แต่ถ้าเป็นไข่ขาวให้ได้เรื่อยๆค่ะ คอเลสเตอรอลต่ำ   เหลือไก่อีก 10 กรัมยังคงให้ได้ด้วยค่ะ

พี่มานึกดูถ้าให้น้องทานส้มคงดูดได้แต่น้ำไม่ได้กากส้มซึ่งช่วยระบายได้ไปด้วย ยังไงลองให้เป็นกล้วยน้ำว้าดีกว่ามั้ยคะ
                                           ผัก     70 กรัม                   ให้  CHO      5    กรัม
                                กล้วยน้ำว้า        100  กรัม                 ให้ CHO    35     กรัม

ถ้าคิดว่าวันนึง น้องทานผัก  30  กรัม คิดเป็น CHO   2.5  กรัม          สามารถให้กล้วยน้ำว้าแทนได้   7  กรัม  ให้แทนสัปดาห์ละ  2-3 วัน ขูดแต่เนื้อกล้วยไม่เอาไส้นะคะ   
       เรื่อง MCT น้องเขาทานมาระยะนึงแล้วร่างกายอาจปรับตัวให้รับได้ ถ้ายังไงอาจลองดูใหม่ทีละน้อยก็ได้ค่ะ  ข้อดีอีกข้อของ MCT คือ ไม่สะสมในร่างกาย จึงไม่ทำให้ไขมันในเลือดสูงเหมือนน้ำมันตัวอื่นๆ  และก่อให้เกิดสภาวะ ketosis ได้ง่ายกว่าน้ำมันตัวอื่นค่ะ  ถึงแม้ conola oil  จะมีคุณสมบัติดีกว่าน้ำมันพืชตัวอื่นๆ ( sat.fats ต่ำ , mono-unsat. fats สูง , smoke point สูง)  แต่อย่างไรยังคงเหลือสะสมในร่างกาย  เคยทราบเหมือนกันว่า ketogenic ทำให้เกิดอาการท้องผูกและภาวะขาดน้ำ แต่ไม่นึกว่าน้องเขาจะเป็นได้มากเพียงนี้ น่าสงสารจริงๆ  แต่อาหารที่หมอให้ก็แทบไม่ระบายเลยคงมีแต่ผักเท่านั้น อาหารเพียงพอแต่คนทานลำบากค่ะ    เคยมีพยาบาลบ่นให้ฟังว่านักโภชนากรของโรงพยาบาลคิดรายการอาหารให้แค่สารอาหารครบไม่สนใจว่าผู้ป่วยจะทานได้หรือไม่  แต่พี่ว่าก็น่าเห็นใจเขาเหมือนกันต้องคิดอาหารให้ผู้ป่วยหลายราย ทั้งไม่ทราบว่าใครชอบทานอะไร

ของคุณป๊อบ ต่อไปอาจจะลองให้เป็นชีสหรือเนย แทนน้ำมันบ้าง อาหารแตกต่างแปลกๆ น้องเขาอาจชอบก็ได้

ลองดูเมนูอาหารของลูกสาวพี่บ้าง  ต้มฟักเขียวกับไก่, ซุปเนื้อมันฝรั่ง,ไข่เจียวกุ้ง, ไข่ลูกเขย, ไก่ทอดกระเทียม, ต้มผักกาดขาว, ปลาทอดเกลือ, ไก่ผัดกะเพรา, ต้มยำปลา, ปลานึ่งพริกมะนาว,  ฯลฯ ตอนนี้อาหารโปรดของลูกสาวพี่คือ  ผัดฟักทอง ,ปลาห่อชีส , ปวยเล้งอบชีส ซึ่งก็ดีเพราะฟักทอง, ปวยเล้งมีสารอาหารสูง ติดแต่ที่ว่าชีสมีไขมันทราส์อยู่ด้วยทำให้ให้มากไม่ได้ไตรกลีเซอไรด์ขึ้น   จะเห็นได้ว่าอาหารเกือบทุกประเภทสามารถดัดแปลงเป็น ketogenic ได้หมด ยังคิดอยู่ว่ามีเวลาจะลองทำขนมที่เป็น ketogenic บ้าง เพราะตอนนี้เธอได้แต่ผลไม้เท่านั้น พอถึงวันเกิดคนในครอบครัวทุกคนทานเค้กกัน เธอก็ทานไม่ได้ ดูแล้วน่าสงสารค่ะ

popja:
พี่น้องครับ

พอดีผมยังไม่ได้ลองเปลี่ยนสูตร แต่ลองให้ทานส้ม ทานไข่ดู
แล้วก็ตรวจฉี่ ก็คีโตนก็ลงบ้าง ก็ประมาณ 1 ครึ่งครับ

ก็ทานส้ม ทานไข่ มาประมาณอาทิตย์ได้
ก็ตรวจคีโตนก็ยังขึ้นอยู่

แต่รู้สึกว่า เขาเริ่มเหมือนแขนขาไม่ค่อยมีแรง
หลังจากที่เคยพอตั้งขึ้นมาได้ ก็เริ่มเอนไปเอนมา
เหมือนไม่ยอมเกร็งสู้ รู้สึกได้เลย

จนพอวันต่อมา ปกติแล้วเขาจะตั้งคอได้แล้ว แข็งขึ้นมากทีเดียว
แต่วันนั้น คอเขา ก็ตั้งมองปกติ ซักพักก็พับลงมาเลย
วันนั้นเป็นประมาณ 3-4 ครั้ง ซึ่งผิดปกติอย่างมาก
เพราะเขาไม่เคยเป็นอย่างนี้นานแล้ว

วันถัดมา ก็เหมือนเดิมตัวแขนขา จะอ่อนกว่าเดิมอีก

ก็เลยคุยกับแฟนว่า น่าจะเป็นเพราะคีโตนแน่เลย
ก็เลยงดส้ม ไข่ งดทุกอย่างไปก่อนเลยตอนนี้

จากวันที่เริ่มงดมาถึงวันนี้ก็ประมาณ 3 วันได้
รู้สึกเลยว่าน้องตัวแข็งขึ้น แขนขามีแรงขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
ก็เลยคิดว่า น่าจะเป็นเพราะคีโตนแน่เลย

เฮ้อ
ก็เลยสรุปกับแฟนว่า เดี๋ยวรอให้น้องแข็งแรงเท่าๆปกติก่อน แล้วเดี๋ยวค่อยๆปรับสูตร

ผมก็แฟนเคยคิดกันเรื่องนึงว่า
น้องเทรนด์ ชักครั้งแรกตอน 4 เดือน
หลังจากนั้นก็ไม่มีชักอีกเลย
จนมาถึง 8 เดือน ก็เริ่มชักอีกครั้ง และก็ตามมาจนหยุดชักไปได้ประมาณ 3 เดือนได้แล้ว จนถึงวันนี้
มาเอะใจกันเรื่องอาหารการกินของน้อง
เพราะก่อนน้องจะชักตอน 8 เดือน ผมจะหัดให้กินกล้วย
แล้วก็เริ่มให้กินเยอะ เพราะเห็นลูกชอบด้วย
คิดว่า ความหวานของกล้วย น่าจะทำให้ลูกผมชักครับ

หลังจากชักแล้วตอน 8 เดือน พอคุมได้ ซักพักก็ชักอีก
เพราะได้รับยาเพิ่มมากขึ้น ซึ่งขมมาก
แล้วคุณหมอว่าให้ผสมกับน้ำหวานได้
ก็เลยผสมกับน้ำหวาน
ช่วงนั้นหยุดชักแล้ว แล้วค่อยมาเริ่มให้ทานผสมกับน้ำหวาน
ไม่นาน ก็ชักใหม่อีกครั้ง ไม่ถึง  อาทิตย์เลย

ล่าสุดไม่ได้ชักครับ แต่ตัวอ่อนที่ผมเล่าให้ทราบ
ผมให้ทานส้ม หลายชิ้น ซึ่งมันมีความหวานอยู่
ลูกผมก็ชอบ ก็เลยให้ทาน
คิดว่าน่าจะเป็นปัจจัยที่มีนัยยะสำคัญ
แต่เป็นความคิดของผมกับแฟนเท่านั้น ตอนนี้ก็เลยคิดว่า จะพยายามหลีกเลี่ยงความหวานให้มากที่สุด

เมื่อร่างกายเริ่มกลับคืนสภาวะมีแรง มีกล้ามเนื้อตามเดิมแล้ว
จะค่อยๆปรับสูตรใหม่ครับ
เพราะไม่เคยคิดเลยว่า กินอะไรเพิ่มเข้าไปนิดเดียว ทั้งๆที่ตรวจคีโรจจากปัสสวะแล้วก็ยังขึ้นอยู่
จะเกิดปัญหาขึ้นได้ (อันนี้ขอสรุปเองว่าเป็นเพราะเกิดจากสาเหตุการกิน)

ขอบคุณพี่น้องมากครับ

NONG:
คุณป๊อบ

ตัวอ่อน คอพับลง แสดงว่ามีอาการชักอีก อาจชักทีละน้อย เช่นนิ่ง หยุดเป็นช่วงๆ แต่ยังไม่ถึงเกร็งกระตุก แค่มีคลื่นชักออกมาบ้าง อาจเกิดตอนนอนหลับทำให้สังเกตได้ยาก ตรวจคีโตนยังขึ้นอยู่เพราะอาจกำลังลดลงเนื่องจากใช้ Stripe ตรวจ ผลออกมาเป็นช่วง ให้หยุดก่อนก็ดี ไม่ให้การชัก step 1 เกิดขึ้นเต็มที่ เดี๋ยว  2 3 4 จะตามมา
    จากการที่น้องเทรนด์ตอบสนองต่อ ketogenic  diet ได้ดี แสดงว่าเมื่อสมองได้รับน้ำตาลซึ่งเป็นอาหารหลักของสมองแล้วทำให้เกิดคลื่นไฟฟ้าที่ผิดปกติได้ คุณป๊อบตรวจคีโตนเองใช่ไหม? ตรวจตอนไหนคะ? 
    เพื่อความแน่ใจ ควรลองทบทวนดูอีกทีว่าสาเหตุที่น้องเทรนด์มีอาการเปลี่ยนไปเพราะอะไร  จะได้แก้ได้ถูกที่ ไม่ควรเกิดเพราะเป็นส้ม หรือกล้วย เพราะที่กำหนดไปเทียบจากผักซึ่งมีคาร์โบไฮเดรตอยู่ เปลี่ยนเป็นน้ำตาลในผลไม้ในอัตราเท่าเดิม ขอรายละเอียดกว่าที่เล่ามา ทานส้มเท่าใด ไข่เท่าใด ให้ทานอย่างไร เมื่อก่อนทานผักเท่าใด ทำให้ทานอย่างไร ทานไข่ส้มพร้อมกัน ทานติดต่อกันเลยหรือทานแล้วเว้นช่วง น้ำมันให้พร้อมอะไร   พี่เคยบอกว่าเป็นเรื่องละเอียดอ่อนบางครั้งเราคาดไม่ถึง ในต่างประเทศเด็กที่ทาน ketogenic อยู่ปกติจู่ๆ ketone ลดลง ต่อมาพบว่าเป็นเพราะโลชั่นที่ใช้ทาตัวมี sorbital ปนอยู่และสามารถซึมเข้าทางผิวหนังได้ เป็นการเพิ่มน้ำตาลเข้าไปโดยตรง

หรืออย่างลูกสาวพี่ ตอนแรกทานอาหารตามที่โภชนากรให้มา โดยกำหนดปลา ฟักทอง ไข่ มะละกอ น้ำตาล น้ำมันพืช MCT  มาให้ต่อวัน พี่ก็นำมาปรุงเป็นอาหาร 3 มื้อให้เธอทาน  ketone ก็ค่อยๆ ขึ้นถึง 2+ พอตรวจครั้งถัดมา (ไม่ได้เปลี่ยนสูตรอาหาร) คีโตนเหลือ trace   (ตรวจตอนเช้าก่อนทานอาหาร)  ซึ่งพี่ก็แปลกใจมาก คุณหมอก็ไม่เข้าใจถามว่าให้อาหารเท่าเดิมหรือไม่ เปลี่ยนสูตรหรือเปล่า  พี่นั่งคิดอยู่ทั้งวัน จนมาเห็นตอนเย็นเธอนั่งดูโทรทัศน์โดยทานฟักทองเชื่อมน้ำตาลอยู่ ซึ่งก็เป็นอาหารปกติประจำวันของเธอ (CHO มาจากฟักทองกับน้ำตาล ประมาณ 80% ของ CHO ต่อวัน) แต่มาเอะใจเลยถามพี่เลี้ยงดู ปรากฏว่าเธอชอบทานฟักทองเชื่อมมาก เลยมาเชื่อมทานตอนเย็นทีเดียว ทั้งวันทานแต่ เนื้อ กับน้ำมันมาประมาณเกือบสัปดาห์แล้ว ก็เป็นอันรู้สาเหตุ ร่างกายปรับตัวรอ CHO ซึ่งเป็นพลังงานหลักของร่างกายตอนกลางคืน ซึ่งได้มากพอร่างกายนำไปใช้เป็นพลังงานเพราะทานแล้วนอนเลย เป็นการ brake ketone ที่สะสมมาทั้งวัน พี่ให้แก้ไขเป็นแบ่ง CHO ให้เท่ากันทุกมื้อ ถ้าจะทานอาหารทานเล่น ก็ต้องมีสัดส่วนไขมันเท่าเดิม ต่อมาหลังจากปรับสูตรเองได้ก็คุม CHO ต่อวันไม่เกิน 20-25 กรัม คีโตนก็กลับมาขึ้นจนเป็น 4+ ซึ่งข้อสรุปนี้คุณหมอก็ยอมรับ ตอนนั้นกำลังเขียนบทความให้หมอพอดีเลยแนะนำลงไปให้แบ่ง สารอาหารแต่ละมื้อให้เท่ากันเพื่อไม่ให้คีโตนแกว่ง อย่างที่พี่บอกตั้งแต่แรกอาหารทานเล่นของลูกคุณป๊อบมีสัดส่วนไขมันค่อนข้างต่ำ ถ้ามีอะไรผิดพลาดจะ brake ketone ได้ก่อนเลย อย่างไรอยากให้ลองทบทวนรายละเอียดอีกครั้ง เผื่อว่าน้องเทรนด์จะได้มีโอกาสอยู่อย่างมีความสุขเพิ่มขึ้นบ้าง
    อย่าเพิ่มยอมแพ้ค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version