เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องอรรถชักทุกวันทำไงดี  (อ่าน 24223 ครั้ง)

ออฟไลน์ bpe

• Jr. Member
  • *
น้องอรรถชักทุกวันทำไงดี
« เมื่อ: วันพุธที่ 26 ตุลาคม 2011 เวลา 22:13 น. »
สมาชิกใหม่ค่ะ ลูกชักแบบ infantile ตอน 9 เดือน ขณะนี้อายุ 1ปี2เดือนยังนั่งไม่ได้เริ่มรักษาเมื่อเดือนมิถุนา        admit  ที่ร.พ.พระปกเกล้าเมื่อปลายมิถุนา12คืน ตรวจeegพบคลื่นชักเต็มไปหมด ct scan เนื้อสมองปกติหมอบอก กินยาเดพากิ้น ช.0.9cc ย.0.9cc sabril ช.1/2 ย.1เม็ด คลุมชักมาได้ถึงเดือนตุลา เมื่อ17ตุลาเริ่มชักอีก บางวันชักแบบinfan บางวันชักแบบตาเหลือก ชักแต่ละครั้งไม่เกิน1นาทีชักทุกวันวันละ2ชุด พบหมอแล้วหมอยังไม่เพิ่มยาเพราะเห็นเด็กร่าเริงดี ถ้าเพิ่มยาเด็กจะง่วงมาก ทำยังไงดีกลัวลูกชักมากขึ้น บางทีก็มีลักษณะตาลอยแป็บเดียว

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: น้องอรรถชักทุกวันทำไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 26 ตุลาคม 2011 เวลา 22:39 น. »
พอตรวจหมอให้ยาครั้งแรกก็ 2 ตัวเลยหรือ น่าแปลก ถ้าคุมชักไม่อยู่ก็น่าจะต้องเพิ่มยา หรือเปลี่ยนยา แต่ไม่ทำไรเลยเพราะคิดว่าจะง่วงมากไป โดยยังไม่ลองอะไรเลย ปล่อยให้ชักแบบนี้ น่าจะลองหาหมอท่านอื่น เป็น second opinion ปรึกษาดูดีไหม ปล่อยให้ชักทุกวันแบบนี้ไม่ดีแน่ อีกอย่างรูปแบบการชักดูเหมือนจะเปลี่ยนไปด้วยค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 ตุลาคม 2011 เวลา 12:40 น. »
เห้นด้วยค่ะ เคยเห็นเข้าเวปมาหลายรอบแต่ไม่สร้างกระทู้ ก็เลยไม่รู้จะช่วยเหลือยังไงได้บ้าง แอนว่าควรเปลี่ยนหมอดูบ้าง1.น้องน้ำหนักขึ้นไหม ทำไมไม่ปรับยา 2.ในตอนแรกคุมชักได้แปลว่ายาโอเค แต่ต่อมามีอาการแปลว่ายาไม่พอรึเปล่า 3.ในเมื่อชักยังมีอยู่ถ้ายาตัวเก่าเต็มที่แล้วก็ควรต้องเพิ่มตัวอื่นเข้าไปอีก ทานยาแค่2ตัวยังเพิ่มได้อีกค่ะ อย่าปล่อยลูกไว้กับหมอคนเดียวเลยค่ะ

ออฟไลน์ bpe

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 ตุลาคม 2011 เวลา 22:24 น. »
รักษาครั้งแรกกินเดพากิ้นแต่ไม่หยุดชักหมอเลยเพิ่มซาบริวค่ะ ถ้าจะหาหมอท่านอื่นคงต้องเข้ากรุงเทพ เพราะที่นี่มี3ร.พ.เป็นหมอคนเดียวกันค่ะคุณน้อง น้องอายุ1ปี2เดือนหนัก7.5กก.ตัวเล็กมากเมื่อปลายสิงหาท้องเสียนาน2อาทิตย์ขอบคุณคุณน้องกับคุณแอนมากค่ะ พรุ่งนี้จะลองไปพบหมออีกทีเผื่อหมอจะปรับยาให้ ลูกคลุมชักได้ก็ไม่ได้ตั้งกระทู้เข้ามาอ่านเพื่อหาความรู้เพราะไม่รู้จักโรคนี้ค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ตุลาคม 2011 เวลา 00:26 น. »
เรื่องหมอนี่ลำบากเหมือนกันยิ่งอยู่ต่างจังหวัดหาหมอลมชักลำบาก มีหมอระบบประสาทแค่คนเดียวก็เก่งแล้ว บางจังหวัดไม่มีสักคน
อยากรู้อะไร หรือไม่เข้าใจสิ่งไหน ถามเข้ามานะคะ ถ้ารู้จะได้แชร์ให้ได้ เห็นเข้าเวปมาบ่อยๆ คุยกันที่ Chat ก็ได้นะคะ
เป็นกำลังใจให้น้องดีขึ้นโดยเร็วค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ตุลาคม 2011 เวลา 08:20 น. »
 ลองคุยกับคุณหมอว่าเราต้องการกดอาการชักให้อยู่เลยโดยไม่กลับมาอีก คุณหมอมีแนวทางยังไง พอจะทำได้ไหม ไม่งั้นก็เดี๋ยวดีเดี๋ยวไม่ดีอีก อยากได้แบบหายขาด2ปีไม่ชักอีกเลยน่ะ แล้วค่อยค่อยลดยาแบบเนี้ย ลองคุยดูว่าคุณหมอจะว่าไง เพราะดูแล้วน้องเป็นไม่เยอะ แตาอาจเพราะยาปรับคุมไม่เอาให้อยู่ทีเดียวไปเลยมากกว่า แอนสันนิษฐานเองนะคะลองถามคุณหมอดูค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้สู้

ออฟไลน์ bpe

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ตุลาคม 2011 เวลา 22:25 น. »
วันนี้ไปหาหมอ ก็ปรับยาค่ะเดพากิ้นกินเหมือนเดิม เพิ่มชาบริวจากเช้า1/2ม.เป็น1ม. เย็นกิน1ม.เท่าเดิม ไม่รู้ว่าผลจะออกมายังไงกลัวลูกดื้อยาค่ะ เข้าเว็ปนี้แล้วรู้สึกสบายใจขึ้นค่ะ ขอบคุณที่เป็นกำลังใจให้

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 29 ตุลาคม 2011 เวลา 10:19 น. »
  อือดีค่ะได้เพิ่มยา เพราะแอนดูจากน้ำหนักน้องน่าจะเพิ่มซาบลิวได้อยู่เพราะน้ำหนักน้อยกว่าลูกแอนแค่โลเดียว แต่ยาน้อยกว่า1.5ม ต่อวันเลย ถ้ายังมีตื่นมาทานข้าวนม เป็นเวลาก็ถือว่าโอเคค่ะ คุมชักให้ได้ก่อน อย่างอื่นค่อยว่ากันทีหลัง เรื่องหลับมากบางทีก็จะเป็นแค่ช่วงปรับยาเพิ่มแรกแรกเท่านั้นค่ะ แต่ก็แล้วแต่คนและแล้วแต่ยาด้วยค่ะ ยังไงก็เป็นกำลังใจค่ะ สู้สู้

ออฟไลน์ น้องใบพลู

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 29 ตุลาคม 2011 เวลา 16:06 น. »
มาเป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ คุณแม่คนเก่ง :)

ออฟไลน์ bpe

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 ตุลาคม 2011 เวลา 12:37 น. »
ปรับยามาแล้วก็ยังชักทุกวันพรุ่งนี้จะไปหาหมออีกค่ะ

ออฟไลน์ bpe

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 13 พฤศจิกายน 2011 เวลา 18:43 น. »
โทพาแม็กซ์ทำให้ตัวร้อนและท้องเสียหรือไม่ หมอปรับยาเป็นเดพากิ้น0.9เช้าเเย็น ซาบริวช.1ย.1.5 โทพาแม็กซ์ช.1/2ย.1/2 ปรับยามาได้2วันก็ยังมีอาการชักอยู่ ผงกหัวประมาณ1-2นาที(6-7ครั้ง)ต้องรอดูอาการสักกี่วันค่ะ ถึงจะไปให้หมอปรับยาให้ใหม่

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 13 พฤศจิกายน 2011 เวลา 19:26 น. »
Topamax ทำให้เหงื่อออกน้อย อุณหภูมิร่างกายจึงสูงขึ้น ถ้ารู้สึกตัวร้อนให้เช็ดตัวให้บ้าง แต่ถ้าตัวร้อนมากต้องพาไปพบหมอเพื่อตรวจดูให้แน่ใจว่าตัวร้อนจากการติดเชื้อหรือไม่  ปกติต้องใช้เวลาประมาณ 3 วัน ระดับยาที่ได้รับถึงจะขึ้นถึงระดับคุมชักได้ดี ยังไงรอดูอีกวันถ้าไม่ดีขึ้นค่อยปรึกษาหมอใหม่ค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 พฤศจิกายน 2011 เวลา 16:21 น. »
ใจเย็นเย็นนิดนึงค่ะยาบางตัวปรับยาได้ไว บางตัวปรับได้ช้าไม่เท่ากันค่ะอย่างโทพาแม็กซ์เนี่ยปรับได้ช้าประมาณ7วันครั้ง ส่วนซาบลิวกับเดพากิ้นนี่3วันค่ะ

ออฟไลน์ bpe

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 25 พฤศจิกายน 2011 เวลา 22:33 น. »
ยาtopamax sabril depakin modagon เอาทุกตัวผสมรวมกันแล้วป้อนลูกทีเดียวเลยสามารถทำได้ไหมหรือว่าต้องแยกป้อนทีละอย่าง การเอายารวมกันจะทำให้ยาด้อยประสิทธิภาพลงหรือเปล่าคะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 25 พฤศจิกายน 2011 เวลา 23:00 น. »
ก่อนหน้าแอนเคยตำรวมกันแล้วป้อนแต่อ.ชาที่บำรุงราษฎร์ไม่ให้ค่ะเลยตำแยกค่ะเดี๋ยวนี้