เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องอรรถชักทุกวันทำไงดี  (อ่าน 24219 ครั้ง)

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: น้องอรรถชักทุกวันทำไงดี
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 ธันวาคม 2011 เวลา 00:46 น. »
ยืนยันด้วยคนค่ะ่ว่า พมก. ตรวจระดับยา รอผลชั่วโมงกว่าๆ เกือบสองชั่วโมง รู้ผลแล้วปรับยาได้เลยค่ะ  ;)
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 ธันวาคม 2011 เวลา 09:32 น. »
ไม่ยืนยันก็รู้อยู่แล้วค่ะ รพ.ที่ตรวจได้เองจะรู้ผลภายใน ชม.ครึ่งไม่เฉพาะหมอชาคินทร์  อ.ก็ปรับยาให้เลยเหมือนกันเพราะไปเจาะเลือดก่อนพบแพทย์นี่ แค่แกล้งแซวคุณแอนเล่น

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มกราคม 2012 เวลา 10:19 น. »
แอนส่งยาไปคืนแล้วนะคะ ขอบคุณมากมากเลยค่ะ
ปล. แอนส่งหนังสือธรรมะไปให้อ่านด้วยค่ะ2เล่ม ;D

ออฟไลน์ bpe

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 11:04 น. »
นักกายภาพของโรงพยาบาลประจำอำเภอมาเยี่ยมที่บ้าน แล้วบอกว่าจะให้เจ้าหน้าที่จากศูนย์มาช่วยทำกายภาพให้น้องที่บ้าน ซึ่งก็ไม่ค่อยมั่นใจในตัวเจ้าหน้าที่ที่จะมาทำกายภาพ แล้วก็มีเอกสารเป็นใบสมัครขอรับบริการของศูนย์การศึกษาพิเศษประจำจังหวัด ก็จะให้กรอกรายละเอียด
ข้อมูลของน้องอรรถเป็นวันเดือนปีเกิด
ประเภทความพิการ
สาเหตุของความพิการ
ข้อมูลพื้นฐานครอบครัว
ข้อมูลด้านสุขภาพ
เกรงว่าเจ้าหน้าที่จะแค่ผ่านการอบรมแต่ยังขาดความชำนาญ เมื่อ31ม.ค.ชักแบบตาลอยแป็บเดียวแต่บ่อย ก็เลยต้องเพิ่มเดพากิ้นเป็น1.2ccเช้าเย็น ตอนนี้ท้องเสียอีก1.5ขวบหนักแค่8.5กก.
นักกายภาพบอกให้ทำบัตรคนพิการให้น้องอรรถ แต่ไม่ทำค่ะเพราะคิดว่าน้องจะต้องหายจากโรคลมชัก น้องจะต้องเดินได้พูดได้เหมือนคนปกติทั่วไปตอนนี้นั่งได้หันซ้ายขวาขยับไปหน้าได้แล้วแต่ยังลุกนั่งเองไม่ได้ยังไม่คลาน

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 13:29 น. »
   ดีค่ะ แอนไม่เห็นด้วยอยู่แล้วเรื่องบัตรคนพิการ เราต้องมีแบบมีความหวัง ลูกเราเป็นแค่ลมชักหาหมอเก่งเก่งดูแลเอาใจใส่ดีดี ทำกายภาพให้น้องเยอะเยอะ สำคัญที่ตัวเราด้วยฝึกเขาอย่างสม่ำเสมอค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ ได้รับหนังสือยังคะ ไม่เห็นตอบว่าได้รับเลย เอหรือไม่ถึงหว่า

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 14:22 น. »
น้ำหนักน้อยไปหน่อยนะคะ ฝึกพัฒนาการให้มากๆ น้องอรรถต้องกลับมาเหมือนเด็กปกติได้แน่ เอาใจช่วยค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 20:24 น. »
   อ้อลืมตอบเรื่องน้ำหนักแต่ลูกแอนสภาพร่างกายไม่แข็งแรง มีโรคเยอะทั้งหัวใจ ลมชัก และมีสภาวะดาวน์ซินโดรมอีก ตอนนี้1ขวบ8เดือนจะ9เดือนแล้ว น้ำหนักจาก8.8กก เมื่อโรคหัวใจกำเริบลดไปเหลือ8กก เองค่ะ
ไม่เป็นไรเราสู้กันต่อไปนะคะ

ออฟไลน์ bpe

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 22:17 น. »
หนังสือกับยาได้รับนานแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะขอโทษด้วยค่ะที่ได้รับของแล้วเงียบไป

ออฟไลน์ bpe

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 มีนาคม 2012 เวลา 22:37 น. »
อาทิตย์นี้น้องอรรถกลับมาชักอีก ตาลอย ผงกหัว แบบเร็ว1ครั้งบ้าง2ครั้งบ้าง3ครั้งบ้าง นึกว่าน้องเล่นเพราะผงกหัวไม่เหมือนตอนที่ชักครั้งแรกไปหาหมอวันนี้หมอเพิ่ม topamax เช้า0.5เย็น0.5เม็ด หมอบอกยาตัวนี้ใช้ได้ดีกับอาการผงกหัว ไม่สบายใจเลยกลัวผลข้างเคียงของยาจะทำให้น้องตัวอ่อน ก็คงต้องคอยสังเกตุอาการต่อไป

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 11 มีนาคม 2012 เวลา 18:54 น. »
คราวก่อนเอายาออกเพราะน้องตัวอ่อนได้บอกหมอไหมคะ หมอน่าจะพิจารณายาตัวอื่นให้แทน ไม่งั้นเดี๋ยว คุณ bpe เอาออกอีก ;D เมื่อรู้ว่ายามีผลข้างเคียงต่อน้องอรรถมากไม่ควรนำกลับมาใช้ใหม่ ยากันชักมีตั้งหลายตัว  ยังไงหมอให้แล้วลองดูกันไปก่อนก็ได้ ถ้าตัวอ่อนถึงกับยืนไม่ได้อีกต้องรีบบอกหมอนะคะ

ออฟไลน์ bpe

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 มีนาคม 2012 เวลา 21:46 น. »
แจ้งหมอแล้วแต่หมอบอกยาตัวนี้ไม่ทำให้ตัวอ่อน จะง่วงเบื่ออาหารตัวร้อน หมอให้กินเช้าเย็นแต่อ่านเอกสารกำกับยาที่แนบมาก็เลยให้น้องกิน0.5เม็ดตอนเย็นสัก1อาทิตย์แล้วถึงจะให้กินเช้าเย็นเพื่อให้น้องค่อยๆปรับตัว แล้วหมอนัดเจาะเลือดตรวจระดับเดพากินอีก2เดือนช่างนานเหลือเกินเจาะแล้วรอผลอีก1/2ถึง1เดือน ตอนนี้ซนน้อยลงจากที่นั่งแล้วขยับไปข้าง หน้าได้อย่างคล่อง กับช้าลงเวลาดึงน้องลุกขึ้นนั่งจากท่านอนน้องไม่ยอมเก็กคอตอนนี้ก็ยังชักอยู่ค่ะ ตาลอยทั้งวัน เห็นสภาพน้องแล้วเสียใจแม่ช่วยอะไรเค๊าไม่ได้เลย

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันพุธที่ 14 มีนาคม 2012 เวลา 12:30 น. »
อดทนนะคะ ยิ้มให้ลูกทุกวัน คิดในทาง+เพื่อกำลังใจของตัวเราและครอบครัวเราค่ะ สู้สู้ค่ะ เราเป็นแม่ก็คงทำได้ดีที่สุดแค่นี้ละค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันพุธที่ 14 มีนาคม 2012 เวลา 19:36 น. »
เห็นสภาพน้องแล้วเสียใจแม่ช่วยอะไรเค๊าไม่ได้เลย
คุณแม่ช่วยได้ค่ะ อย่าเศร้าให้ลูกเห็น อย่าคิดว่าโรคนี้มันจะทำให้ทุกอย่างเลวร้ายไปเสียหมด
เราช่วยเขาทางกายไม่ได้ ช่วยทางใจได้ค่ะ การพูด น้ำเสียง หรือแม้แต่ความหมายของการพูด
มีผลมาก(สำหรับประสบการณ์ต่ายเองนะ)
อย่าพูดในทางลบ ถ้ามีคำพูด/ท่าทางไหนที่ทำให้เกิดผลลบขึ้น ก็เลี่ยงเขาออกมา หรืออธิบาย
ให้เขาเข้าสังคมตามปกติ อย่าแยกตัวเขาออกจากสังคมตามวัย อย่าไปจำกัดขอบเขตเขามากเกินไปจนกดดัน
คอยเน้นเรื่องความปลอดภัยจะดีกว่าห้ามไปเสียทุกเรื่อง 
บางครั้งการที่เขาเจอะอะไรในทางลบบ้างก็ทำให้เขาแกร่งขึ้น อาจจะมากคนทั่วไปที่เกิดมามีแต่ความสุขสบายเสียอีก  ทำวันนี้ให้เต็มที่ตามหน้าที่ของเราก็พอค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ bpe

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 23 มีนาคม 2012 เวลา 11:06 น. »
ตอนนี้อาการผงกหัวไม่มีแล้วเหลือแต่ตาลอย ใครพอทราบราคาตรวจeegและct scan ของร.พ.รามาบ้างคะเนื่องจากขอใบส่งตัวไม่ได้ค่ะ

ออฟไลน์ bpe

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันพุธที่ 04 เมษายน 2012 เวลา 21:33 น. »
น้องอรรถ admitที่ร.พ.รามาทำeeg vdoประมาณ5ช.ม. อ.ชัยยศบอกน้องยังมีคลื่นชักอยู่แต่ไม่อันตราย อ.อนันต์นิตย์และอ.ชัยยศลงความเห็นว่าน้องได้รับยาในปริมาณที่มากเกินไปจึงปรับลดยาเหลือ
เดพากิน 1cc/1cc/1cc
โทพาแม็ก50mg 0.5เม็ดเช้าและก่อนนอน
ยาที่เอาออกคือซาบริวและไนตราซีแพม