Forum > ห้องฝึกพัฒนาการ

ตัดรองเท้าป้องกันเท้าผิดรูปครับ

<< < (3/4) > >>

nongtt:
อ้อ ขึ้นไปอ่านใหม่ เห็นแล้วว่า ตัดอาทิตย์นึง ส่งให้ทาง ปณ. แล้วไม่ต้องใส่ให้หมอดูก่อนเหรอคะ เหมือนที่วิชัยยุทธ

popja:

--- อ้างจาก: nongtt ที่ วันอาทิตย์ที่ 02 กันยายน 2012 เวลา 02:47 น. ---อ้อ ขึ้นไปอ่านใหม่ เห็นแล้วว่า ตัดอาทิตย์นึง ส่งให้ทาง ปณ. แล้วไม่ต้องใส่ให้หมอดูก่อนเหรอคะ เหมือนที่วิชัยยุทธ

--- End quote ---

จริงๆเขาให้ไปรับที่ รพ.ครับ แต่เขาก็บอกว่าจะให้ส่งไปรษณีย์ก็ได้เหมือนกัน
ใจนึงก็อยากให้หมอดูก่อน แต่คุยกับแฟนแล้วบอกว่า
ให้ส่งไปรษณีย์เลยดีกว่า ไม่ต้องพาน้องไปๆมาๆ
ผมพาน้องไปพบคุณหมอวันศุกร์  ศุกร์ถัดมาเขาส่ง ems รองเท้ามาถึงบ้านแล้วครับ
ก็เร็วดีเหมือนกัน

แต่ถ้าให้ชัวร์ก็ไปรับที่ รพ.ก็ดีครับ จะได้ให้คุณหมอช่วยดูให้ด้วยครับ
ส่วนค่าใช้จ่ายทั้งหมดจำได้ว่าประมาณหกพันครับ (ดีที่ยายช่วยออก)
ที่แพงคือน่าจะเป็นรองเท้าครับ คงจะประมาณ 4 พันหละมั้งครับ
เดี๋ยวขอไปดูใบเสร็จก่อนล่ะกันน๊ะครับ ไม่รู้ยังอยู่ไหม
แต่ก็ไม่รู้ว่าในใบเสร็จเขาแยกให้ดูด้วยไหมครับ

ที่บ้านก็ว่าคู่นี้สวยครับ ดูน่าใส่หน่อย ไม่เหมือนรองเท้าคนป่วยอย่างที่คุณหน่องว่าครับ
ตอนตัดรองเท้า เขาจะมีรองเท้าโชว์ให้ดูเต็มเลย
เราก็เลือกเอาเลยว่าชอบแบบไหน แล้วเอาที่ชอบมาปรับเลือกสีได้เองด้วย
ว่าจะให้ตรงไหนเป็นสีอะไรเปลี่ยนได้อีกครับ
ของผมแฟนเขาเลือกเองครับ
ยังไงลองไปดูก่อนครับ

อ้อ รองเท้า หมอบอกว่า จะเปลี่ยนทุก 4 เดือน ครับ

คุณแกม ส้นแอบหนา หนาไปหรอครับ

popja:
สรุปแล้วหาใบเสร็จไม่เจอครับ
ยังไงที่นี่ก็เป็นอีกทางเลือกนึงได้ครับ

nongtt:
ไม่เป็นไรจ้าคุณป๊อบ แต่ถ้าค่ารองเท้า 4000 ก็นับว่าแพงมากอยู่เหมือนกัน ยังไงว่าจะลองไปตรวจดูก่อน เป็น second opinion ด้วยค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ

krisky:
ผมเจอเด็กที่ รพ. อาจารย์หมอถามว่าตัดรองเท้าที่ไหน ปรากฏว่า ตัดที่ร้านทำรองเท้าที่รับทำ จริงๆ แล้ว ควรตัดที่ รพ.ที่มีหน่วยงานอยู่ครับ เพราะอาการของเด็กคือ ยืนแค่ปลายเท้า เท่านั้น เวลาใส่จะร้องโวยวาย ผมเห็นแล้วทนไม่ได้ก็เลยเข้าไปคุยกับพ่อแม่เด็ก ว่า ทางผู้ปกครองแบบเราควรให้ทางทีแพทย์ได้ตรวจและตัดรองเท้าเฉพาะเท้าของเด็ก คือจะมีการตรวจเท้า หรือ xray อย่างภาพข้างบน คุยกันนานกว่าจะยอมรับการตรวจจากหมอ เพราะไปเชื่อคำเขาพูด คลีนิคพัฒนาการที่เอาช่างรองเท้าที่ไม่มีพื้นความรู้ทางกายภาพหรือสรีระศาสตร์ของเท้า นี่แหละคือสิ่งที่น่าเป็นห่วงอย่างมากสำหรับเด็กที่จะเติบโตต่อไป สรุปก็ผ่านไปด้วยดี อาจารย์หมอก็ช่วยพูดอีกทีในด้านการพัฒนา ส่วนผมก็แค่คุยกันสักครู่และกล้าเข้าไปคุย เพราะคุ้นหน้าคุ้นตากันอยู่ตามคลีนิคพัฒนาการ ส่วนของผมก็จะอยู่ในระบบของ รพ.ตลอดเพราะไม่กล้าตัดสินใจที่มั่วคิดไปเอง ก็เลยแนะนำครอบครัวนี้ว่า ขอให้คิดให้ดีกับการนำเสนอสิ่งเพิ่มเติมตามคลีนิค แม้ว่าเขาจะเรียนมาก็ตามด้ายกายภาพบำบัด แต่สิ่งหนึ่งที่สำคัญคือ การก้าวเดินของเขาเป็นสิ่งสำคัญของน้องมาก ที่จะพัฒนาในด้านต่างๆ ถ้าให้อุ้มตลอดจะหนักที่ผู้ดูแลในอนาคต เพราะตอนนี้น้องกลัวการเหยียบพื้น หรือ ลงดิน จะใช้แค่ปลายเท้าเดิน ซึ่งมันผิดปกติของเด็ก

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version