Forum > ห้องฝึกพัฒนาการ

ตัดรองเท้าป้องกันเท้าผิดรูปครับ

(1/4) > >>

popja:
เอารูปรองเท้าที่น้องวินตัดมาให้ดูครับ
ราคาคู่นี้ 1,500 บาทครับ ตัดที่รพ.กรุงเทพ
จริงๆมีสีประมาณ 4 สีได้น๊ะครับ

คุณหมอก็ให้ใส่บ่อยๆครับ ป้องกันเท้าผิดรูปไป เดี๋ยวจะแก้ไขยากครับ
จะมีผลต่อการเดินด้วยครับ

แกมแม่เนย:
ของน้องเนยค่ะ ตัดที่ศูนย์กระดูกและข้อ ร.พ.วิชัยยุทธ คู่ละ 1,200 บาท แต่อีก 1 เดือน ถึงจะได้รับ สามารถเลือกสีได้หลายสี หรือผสมสีในคู่เดียวเลยก็ได้ .. คู่นี้น้องเนยใส่นาน 3 เดือน
ตอนนี้เริ่มใส่คู่ที่ 2 แล้วค่ะ แต่เลือกเป็นแบบแถบตีนตุ๊กแกแทน จะได้ให้หัดใส่เองค่ะ (คู่แรกคุณหมอให้ใส่แบบผูกเชือกเท่านั้น เพื่อให้น้องชินกับรองเท้า เพราะด้านในจะเสริมพื้นด้านข้างเท้าขึ้นเพื่อดัดรูปเท้าน้องค่ะ)

รองเท้าค่อนข้างหนัก และหุ้มข้อขึ้นมา เท่าที่สังเกตการใส่มา น้องเนยเดินดีขึ้น มั่นคงขึ้นค่ะ เหมือนได้ออกกำลังขาเวลาเดิน แต่คุณหมอยังไม่ได้บอกว่าต้องใส่นานเท่าไร เห็นว่าเด็กที่เป็นลมชักการเดินจะไม่ค่อยดี เท้าจะจิกพื้น ข้อเท้า ข้อต่อจะอ่อน ถ้าเกิน 8 ขวบจะรักษาไม่ได้แล้วค่ะ ต้องรีบแก้ไขแต่เนิ่นๆ

popja:
ข้อมูลเป็นประโยชน์มากเลยครับคุณแกม
ที่กรุงเทพ สั่งตัดได้ประมาณอาทิตย์นึงครับ (ไม่รู้ว่ารองเท้าคนละอย่างไหมเวลาถึงไม่เท่ากัน)
แต่ลายเห็นคุณหมอว่าผสมสีได้เหมือนกัน แต่ยังไม่เห็นตัวอย่างเลยครับ
วันนั้นพอดีพบคุณหมอ แล้วก็สั่งตัดเลย มาหาคุณหมอ 2 ครั้ง ครั้งแรกพบคุณหมอพัฒนาการ
ครั้งที่ 2 น่าจะพบคุณหมอกระดูก คุณหมอท่านนี้จะวัดเท้าให้ แล้วก็ปั้มเท้าลงไปในอะไรไม่รู้
แล้วก็ส่งไปตัดเลยครับ

วันนั้นเลยไป 2 รอบ อยากให้เสร็จเร็วๆจะได้รองเท้ามาใส่ไวๆ
พอได้มาแล้วตอนใส่ ใส่ค่อนข้างยากนิดนึง เหมือนจะพอดีเดะเลย
ใส่ไปซักระยะ พอเท้าเริ่มเข้ารูปแล้ว ก็คงเปลี่ยนไปใส่รองเท้าที่ไม่หุ้มข้อขึ้นไปสูงแบบคู่เดิม
ถ้ามีข้อมูลอะไรดีๆช่วยนำมาลงอีกน๊ะครับ  ;D

ann:
คุณป็อป คุณแกมคะ แล้วต้องใส่ตั้งแต่อายุเท่าไรละคะหรือตอนตั้งไข่ หรือหัดเดินละคะ อยากรู้เพราะตอนนี้น้องหลิงยังไม่ค่อขอมเอาขาแตะพื้นเลย
แต่ก็พยามฝึกอยู่ค่ะ

แกมแม่เนย:
ใส่ตอนน้องเดินได้ค่ะคุณแอน คิดว่านะคะ มันจะช่วยให้เท้าเข้ารูปขึ้น เดินตรงขึ้น .. ของน้องเนยจะเดินจิกๆ แล้วก็ปลายนิ้วเท้าเอียงเข้าหากันนิดๆ ค่ะ เหมือนขาโก่งๆ แล้วรู้สึกว่าเวลาเดินล้มง่ายด้วย.. ใส่มาก็เดินนิ่งขึ้นเล็กน้อย ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะคุมชักได้ดีขึ้น หรือว่าเป็นเพราะรองเท้าช่วย  ;D

แต่วันนี้ไปพบหมอพัฒนาการมาแล้ว รอคิวตั้งหลายเดือน อิอิ คุณหมอว่าใส่ก็ดี รองเท้าที่หนักหน่อยเนี่ย มัันช่วยให้ขาได้ออกกำลังกายเวลาเดินค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version