เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกชายผมชื่อน้องไดมอนด์ครับอาการเดืยวกับน้องจั๊มพ์เลยครับ  (อ่าน 13437 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องไดมอนด์

• Meeting2
  • Newbie
  • *
ขอบคุณคุณป๊อบมากครับ มาตั้งกระทู้ให้ครับ

ขอสวัสดีครับที่ได้รู้จักทุกคนครับ
ลูกชายผมชื่อน้องไดมอนด์ครับอาการเดืยวกับน้องจั๊มพ์เลยครับ

ลูกเริ่มชักอายุ1ขวบ2เดือน มีอาการ generalized tonic clonic seizure แบบกระตุกทั้งตัว เกร็ง หน้า-ปากเขียวค้ำ ตาเริด
ชักสาเหตุจากไข้ขึ้นสูงวันนั้นชัก3ครั้งพาไปโรงพบาลใกล้บ้านจึงให้ยากันชักแบบ Diazepam มาครับ ต่อมาประมาณ3เดือน ก็ชักอีกเนื่องจากไข้ขึ้นสูง ก็รักษาแบบนี้มาตลอด
เฉลี่ย3เดือนต่อการชัก1หรือ2ครั้ง ไม่เข้าใจทำไมเป็นไข้บ่อยจัง เป็นไข้ทีพยายามรีบเช็ดตัวไข้ก็ลดยาก ต่อมา2ขวบครึ่งรักษาที่ศิริราชตรวจกับ อ.สรวิศ วันพุธตอนเย็นนอกเวลา คุณหมอส่งตรวจEEGไม่พบรอยผิดปกติ
คิดว่าน่าจะเป็นอาการชักเนื่องจากไข้สูง 3มิ.ย.53ให้ยาน้ำ Depakine 1ml เช้าเย็น แล้วเพิ่ม1.5ml และ2 ก็ยังชักอยู่เนี่องจากไข้สุดท้าย 21พ.ย53 ประมาณ3เดือนต่อครั้ง

จนน้องไดมอนด์อายุ3ขวบครึ่ง 29ธ.ค53 คุณหมอได้เปลี่ยนยาเป็นยาน้ำ keppra 2ml เช้าเย็น แล้วค่อยลดDepakineแล้วก็หยุดยา เพราะว่าDepakineคุ่มไม่อยู่ ต่อมาก็ยังชักอีก 20ก.พ54 ชัก2ครั้งจากไข้สูง
แล้วก็ 14พ.ค.54 ก็ยังชักอีกแต่ชักครั้งนี้ไม่มีสาเหตุจากไข้เลยตื่นนอนตอนเช้าก็ชักเลยครับ ผมกลุ้มใจครั้งนี้มากครับ

แล้วเมื่อวันพุธ 25พ.ค.54 ที่ผ่านมานี้ได้เวลานัดคุณหมอตรวจลูกผม พอดีก็มีไข้ขึ้นมาตอนเย็นก็รีบเช็คตัวที่โรงพยาบาล
แล้วชักขึ้นมา2ครั้ง ห่างกัน20นาทีต่อหน้าคุณหมอ ต้องนอนadmitที่ศิริราช 1คืน ฉีดยากันชักโหลดไดแลนติด2ครั้ง คุณหมอบอกว่าลูกผมเป็นโรคลมชักเต็มตัวเพราะไม่มีไข้ก็ชัก คุณหมอได้เปลี่ยนยาครั้งที่3เป็นยาเม็ด topamax
ครึ่งเม็ดเช้าเย็น แล้วค่อยลดยาkeppraจนหยุด เมือวานพึ่งกลับมาบ้านแล้วครับ วันนี้นัดตรวจ EEG เป็นครั้งที่2ครับ ผมกลุ้มใจมากแม่ก็ร้องให้ทุกครั้งที่ลูกชักขอภาวนาเปลี่ยนตัวที่3จนหยุดมันให้ได้เถอะ

กลับมาสู่ประวัติของผม ผมชื่อหนุ่มผมเคยเป็นโรคลมชักมาก่อนชักตั้งแต่เด็กเนื่องจากไข้สูงจนถึงผู้ใหญ่จากอาการชักจำความได้ตอนเรียนมัธยมก็ชักอีกแต่เนื่องจากเปลี่ยนสาเหตุจากการอดนอน เฉลี่ยแล้วปีละครั้ง
แนวทางรักษาตั้งแต่เด็กจนถึง15ปี กินยาแผนแผนโบราณ  ยาหม้อ ไปหาหมอพระ ทรงเจ้า บ้าง ไม่เคยรักษาปัจจุบันเลย จนถึงอายุ16ก็เข้ารักษาโรงพยาบาลจุฬา กับ อ.ชัยชน เป็นหมอที่ผมรักมากช่วยเหลือทุกอย่างเอาใจใส่กับคนไข้ทุกคน
เจอแก่รู้สึกอบอุ่นมากไม่เคยเจอหมอคนไหนดีเท่านี้ครับ ตอนนี้หมอไม่รู้ไปไหนคิดถึงคุณหมอมากครับ แนวทางรักษาตอนนั้นตรวจEEGปกติ ก็ได้รับยาDilantinมาตลอด
แต่ก็ไม่หาย เวลาชักก็จะมาสาเหตุ เครียด อดนอน ผมเคยชักตอนกำลังสอบเรียนถึงเรียนมหาลัย จนถึงอายุ25ผมเป็นหนักยิ่งขึ้น  สาเหตุแม่ผมเสียเครียดมากชักถี่ขึ้นมาก ไปหาคุณหมอประจำได้ทำMRIปกติ
คุณหมอเปลี่ยนยาเป็น Depakine จากการชักถี่ และเป็นปี่ละหน และ2-3ปีครั้ง จนถึงตอนนี้อายุ39ปี ผมไม่เป็นมา6ปีแล้ว แต่ทำไมเวนกรรมตกกับลูกผม การเป็นโรคลมชักรู้สึกอายมากครับไม่อยากให้ลูกเป็นถ้าแลกได้ขอเป็นต่อดีกว่า :'(

ปจจุบันผมมีลูกชาย2คน คนโตตอนนี้อายุ8ขวบแล้วครับไม่เป็นโรคลมชักเลย คนเล็กอายุ4ขวบกลุ้มใจมากครับไม่อยากให้ลูกเป็นเหมือนผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 01:54 น. โดย น้องไดมอนด์ »

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
Re: ลูกชายผมชื่อน้องไดมอนด์ครับอาการเดืยวกับน้องจั๊มพ์เลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 พฤษภาคม 2011 เวลา 11:53 น. »
...... คุณป๊อบมาตั้งกระทู้ให้ใหม่แล้ว เลยตามมาตอบครับ ......

สวัสดีครับ พ่อน้องไดมอนด์, น้องไดมอนด์อายุใกล้ๆกับจั๊มพ์เลย น่าจะแก่กว่าสัก 6 เดือน อาการและระยะการเกิดอาการชักก็ใกล้เคียงกัน
โดยเฉลี่ยประมาณ 2 เดือนต่อครั้ง ตามครั้งที่ไม่สบาย ถ้าเวลามาเฉลี่ยดูก็รู้สึกว่าเป็นไข้บ่อยเหมือนกัน เด็กคนอื่นช่วงอายุนี้ เค้าเป็นไงบ้างไม่รู้

ขั้นตอนการรักษาก็ใกล้เคียงกัน อาจเป็นเพราะเคสคล้ายกันและรักษาที่ศิริราชเหมือนกัน น่าเหนื่อยแทนคุณพ่อที่น้องไดมอนด์เริ่มมีการชักเมื่อไม่มี
ไข้ด้วย มันทำให้ดูแลยากมากเลย ไม่รู้ว่าจะมาตอนไหน คงต้องลองสังเกตดูว่าอะไรเป็นตัวกระตุ้น ส่วนเรื่องยาขอให้เจอยาถูกตัวสักที จะได้เอาอยู่
เข้าใจความรู้สึกพ่อแม่ดีครับว่าแต่ละครั้งที่น้องชักเป็นยังไง

พัฒนาการของน้องไดมอนด์เป็นไงบ้างครับ ไปโรงเรียนหรือยัง ตรวจ EEG ได้ผลยังไงก็ update ให้ฟังด้วยนะครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกชายผมชื่อน้องไดมอนด์ครับอาการเดืยวกับน้องจั๊มพ์เลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:57 น. »
ตอนนี้น้องไดมอนด์น่าจะเปลี่ยนเป็นโรคลมชักเต็มตัวแล้วจริงๆ เพราะชักจากไม่มีไข้ด้วย เสียดายที่คุมไม่อยู่ตั้งแต่แรก คิดว่าน้องน่าจะได้ยามากกว่า 1 ตัว แต่เมื่อหมอลองให้ทีละตัวก็ขอให้ topamax คุมชักได้จะได้ไม่ต้องได้ยามากกว่านี้ เอาใจช่วยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 00:00 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 01:52 น. »
...... คุณป๊อบมาตั้งกระทู้ให้ใหม่แล้ว เลยตามมาตอบครับ ......

สวัสดีครับ พ่อน้องไดมอนด์, น้องไดมอนด์อายุใกล้ๆกับจั๊มพ์เลย น่าจะแก่กว่าสัก 6 เดือน อาการและระยะการเกิดอาการชักก็ใกล้เคียงกัน
โดยเฉลี่ยประมาณ 2 เดือนต่อครั้ง ตามครั้งที่ไม่สบาย ถ้าเวลามาเฉลี่ยดูก็รู้สึกว่าเป็นไข้บ่อยเหมือนกัน เด็กคนอื่นช่วงอายุนี้ เค้าเป็นไงบ้างไม่รู้

ขั้นตอนการรักษาก็ใกล้เคียงกัน อาจเป็นเพราะเคสคล้ายกันและรักษาที่ศิริราชเหมือนกัน น่าเหนื่อยแทนคุณพ่อที่น้องไดมอนด์เริ่มมีการชักเมื่อไม่มี
ไข้ด้วย มันทำให้ดูแลยากมากเลย ไม่รู้ว่าจะมาตอนไหน คงต้องลองสังเกตดูว่าอะไรเป็นตัวกระตุ้น ส่วนเรื่องยาขอให้เจอยาถูกตัวสักที จะได้เอาอยู่
เข้าใจความรู้สึกพ่อแม่ดีครับว่าแต่ละครั้งที่น้องชักเป็นยังไง

พัฒนาการของน้องไดมอนด์เป็นไงบ้างครับ ไปโรงเรียนหรือยัง ตรวจ EEG ได้ผลยังไงก็ update ให้ฟังด้วยนะครับ

สวัสดีครับคุณเจน
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้น้องไดมอนด์เรียนหนังสืออยู่อนุบาล2แล้วครับ คุณครูบอกว่าน้องพัฒนาน้อยกว่าเพื่อนมากไม่ค่อยพูดถามไรไม่ค่อยตอบ แต่ราเริ่งเล่นเก่งชอบเล่นต่อสู้ ชอบเล่นเกมส์คอมipad
วันนี้ได้ตรวจ EEGแล้วครับ นัดหมอสรุปผลวันที่6ก.ค.ครับ

ตอนนี้น้องไดมอนด์น่าจะเปลี่ยนเป็นโรคลมชักเต็มตัวแล้วจริงๆ เพราะชักจากไม่มีไข้ด้วย เสียดายที่คุมไม่อยู่ตั้งแต่แรก คิดว่าน้องน่าจะได้ยามากกว่า 1 ตัว แต่เมื่อหมอลองให้ทีละตัวก็ขอให้ topamax คุมชักได้จะได้ไม่ต้องได้ยามากกว่านี้ เอาใจช่วยค่ะ

สวัสดีครับ คุณหน่อง
ขอบคุณมากครับ อยากให้ topamax ขอให้เป็นตัวสุดท้าย

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 10:43 น. »
สวัสดีค่ะคุณหนุ่ม

คุณหนุ่มเพิ่งเข้ามาแก้กระทู้เล่าประวัติใหม่ เลยตามมาสวัสดีค่ะ สงสัยน้องไดมอนด์เป็นกรรมพันธุ์ตามคุณหนุ่มมังคะ ในเวปนี้มีคุณต่ายอีกคนที่รักษาหมอชัยชนมาก่อน คงดีใจที่มาเจอคนไข้หมอเดียวกันคุณต่ายก็คิดถึงหมอเหมือนคุณหนุ่มเลย น้องไดมอนด์เป็นลมชักเล่นคอมฯ  ipad ต้องระวังด้วย จะกระตุ้นการชักได้ ถ้าจะใช้คอมฯ ไม่ควรใช้นานไม่งั้นอาจชักตกเก้าอี้ได้ ส่วนที่ว่านานแค่ไหนก็บอกไม่ได้  ให้ใช้เป็นเหมือนคนอื่น แต่ทางที่ดีใช้เมื่อจำเป็น

อ้อ ชื่อน้องค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:21 น. »
กลับมาสู่ประวัติของผม ผมชื่อหนุ่มผมเคยเป็นโรคลมชักมาก่อนชักตั้งแต่เด็กเนื่องจากไข้สูงจนถึงผู้ใหญ่จากอาการชักจำความได้ตอนเรียนมัธยมก็ชักอีกแต่เนื่องจากเปลี่ยนสาเหตุจากการอดนอน เฉลี่ยแล้วปีละครั้ง
แนวทางรักษาตั้งแต่เด็กจนถึง15ปี กินยาแผนแผนโบราณ  ยาหม้อ ไปหาหมอพระ ทรงเจ้า บ้าง ไม่เคยรักษาปัจจุบันเลย จนถึงอายุ16ก็เข้ารักษาโรงพยาบาลจุฬา กับ อ.ชัยชน เป็นหมอที่ผมรักมากช่วยเหลือทุกอย่างเอาใจใส่กับคนไข้ทุกคน
เจอแก่รู้สึกอบอุ่นมากไม่เคยเจอหมอคนไหนดีเท่านี้ครับ ตอนนี้หมอไม่รู้ไปไหนคิดถึงคุณหมอมากครับ
ค่ะ ต่ายเพิ่งไปรักษาตามนัดที่จุฬามาให้นะค่ะ เมื่อวันจันทร์ที่ผ่าน
บรรยากาศที่นั่นเปลี่ยนไปมากค่ะ หมอทั้งหมดเป็นผู้หญิง จากอายุแล้ว ไม่น่าจะแก่กว่าต่ายเลย
มีอยู่เคสนึง ตกใจมากจนต้องหันไปดู เหมือนเสียงคงทะเลาะกัน  ปรากฎว่า เป็นหมอหนุ่ม กำลังตะคอกคนไข้ที่เพิ่งหายชัก (กำลังสับสน)
เขาตอบคำถามไม่ค่อยรู้เรื่อง หมอคนนั้น ก็ตะคอกว่า ทำไมๆๆๆๆๆ ผ่าแล้วยังไม่หาย คนไข้ก็ตอบคำถามไม่ค่อยรู้เรื่อง
(ถามในใจว่า มันไม่รู้หรือว่า คนไข้เพิ่งหายชัก ต้องการ การปลอบ และไม่รู้เรื่อง) บอกตรงๆ ว่า อยากเดินเข้าไป เ....ก เหมือนกัน แต่ว่า เดินไปเตียงข้างๆ (คนไข้อีกคน) ดีกว่า
ไปปลอบคนนั้น ก่อนที่ หมอคนนี้จะมาตะคอก

ที่นั้นเปลี่ยนไปมากค่ะ   คุณประดิษฐ์ตอบต่ายว่า หมอไป ต่างประเทศค่ะ มาปรับยาให้ต่ายไม่ได้
เจ้าหน้าที่เก่า ยังอัธยาศัยดีเหมือนเดิม แต่ หมอใหม่ มาตะคอกคนไข้ได้ไง  ตอนที่เรียนมาไม่รู้เรื่องหรือ  ???

ฝากข้อความนี้ให้ทางจุฬาปรับปรุง และตักเตือนหมอด้วยค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:28 น. »
การเป็นโรคลมชักรู้สึกอายมากครับ

จำความรู้สึกได้ค่ะ ว่าตอนนั้นอาย แต่ตอนนี้ ถึงใช้ชื่อนี้ว่า Thanks-Epi
แปลว่า ขอบคุณลมชัก  เพราะอยากให้ทุกคน มองโรคนี้ ด้วยความคิดใหม่ๆ
เมื่อก่อนก็โดนด่า โดนล้อ มาก ค่ะ แต่ตอนนี้ พูดอย่างภูมิใจค่ะ ว่า เนี่ย เป็นลมชักมาก่อน  (นอกจากธนาคาร และลูกค้าค่ะ เพราะจะทำให้เสียเครดิตกับงานได้)

..เพราะ คนมักพูดว่า เนี่ยหรือเป็นลมชัก หรือไม่ก็ ไหนๆ คนไข้  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:49 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:32 น. »
เข้าใจที่มาของชื่อ log in คุณต่ายแล้วครับ กด like เลย  :) :) :)
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:39 น. »

มีอยู่เคสนึง ตกใจมากจนต้องหันไปดู เหมือนเสียงคงทะเลาะกัน  ปรากฎว่า เป็นหมอหนุ่ม กำลังตะคอกคนไข้ที่เพิ่งหายชัก (กำลังสับสน)
เขาตอบคำถามไม่ค่อยรู้เรื่อง หมอคนนั้น ก็ตะคอกว่า ทำไมๆๆๆๆๆ ผ่าแล้วยังไม่หาย คนไข้ก็ตอบคำถามไม่ค่อยรู้เรื่อง
(ถามในใจว่า มันไม่รู้หรือว่า คนไข้เพิ่งหายชัก ต้องการ การปลอบ และไม่รู้เรื่อง)

น่าจะเข้าไปถามหมอบ้าอะเปล่า ทำไมผ่าแล้วยังไม่หายก็ให้ถามตัวหมอเองก่อนเลย เป็นหมอได้ไงนี่

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:57 น. »

(ถามในใจว่า มันไม่รู้หรือว่า คนไข้เพิ่งหายชัก ต้องการ การปลอบ และไม่รู้เรื่อง)

น่าจะเข้าไปถามหมอบ้าอะเปล่า ทำไมผ่าแล้วยังไม่หายก็ให้ถามตัวหมอเองก่อนเลย เป็นหมอได้ไงนี่
บอกตรงๆค่ะ พี่ ตอนนี้ต่ายจะเข้าไปถามแล้ว ฉุนมาก แต่เก็บอารมณ์อยู่นะค่ะ (ไม่ใช่ในลักษณะขอไม่ยุ่งเรื่องชาวบ้าน ) แต่ไม่อยากมีเรื่อง
แต่ยืนมองอยู่นาน จนจับใจความได้ว่าผ่าแล้ว   คนไข้ตอบแต่ว่า ผมไม่รู้ 
เรียกว่ามองหน้าหมอก็ใช่  แต่หมอกำลังมันส์ในอารมณ์อยู่ค่ะ เลยไม่ได้กลับมามองที่ต่าย ไม่งั้นอาจมีเรื่องค่ะวันนั้น

ต่ายเลยเลี่ยงไปอีกเตียงค่ะ เข้าไปปลอบเขาก่อนที่จะเป็นเหยื่อรายต่อไป

และคำถามกำกวม ที่ตอบต่ายไม่ชัดเลย คือ ต่ายไปถามทุกคนในนั้นว่า มูลนิธิปิดแล้วใช่มั้ย  มีแต่รอยยิ้มบ้าง ไม่ก็ บอกยังไม่ปิด แต่ไม่มีเงิน
แต่ ป้ายมูลนิธิเอาออกจากหน้าห้องตรวจแล้วค่ะ (ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดูค่ะเสียดาย เดี๋ยวต่ายทำให้เวปถูกปิดซะงั้น)

• Meeting2
  • Newbie
  • *
Re: ลูกชายผมชื่อน้องไดมอนด์ครับอาการเดืย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:29 น. »

คุณหนุ่มเพิ่งเข้ามาแก้กระทู้เล่าประวัติใหม่ เลยตามมาสวัสดีค่ะ สงสัยน้องไดมอนด์เป็นกรรมพันธุ์ตามคุณหนุ่มมังคะ ในเวปนี้มีคุณต่ายอีกคนที่รักษาหมอชัยชนมาก่อน คงดีใจที่มาเจอคนไข้หมอเดียวกันคุณต่ายก็คิดถึงหมอเหมือนคุณหนุ่มเลย น้องไดมอนด์เป็นลมชักเล่นคอมฯ  ipad ต้องระวังด้วย จะกระตุ้นการชักได้ ถ้าจะใช้คอมฯ ไม่ควรใช้นานไม่งั้นอาจชักตกเก้าอี้ได้ ส่วนที่ว่านานแค่ไหนก็บอกไม่ได้  ให้ใช้เป็นเหมือนคนอื่น แต่ทางที่ดีใช้เมื่อจำเป็น

อ้อ ชื่อน้องค่ะ

ขอบคูณมากคุณน้อง
ตอนแรกก็คิดอยู่แล้วครับว่ากรรมพันธุ์ผมเองก็ติดตามมาจากคุณแม่ ตอนนี้พยายามไม่ให้เล่นเกมส์แล้วครับบางทีเห็นลูกเล่นอยู่ทำหน้าเครียดอาจเป็นไปได้ครับ

แนวทางรักษาตั้งแต่เด็กจนถึง15ปี กินยาแผนแผนโบราณ  ยาหม้อ ไปหาหมอพระ ทรงเจ้า บ้าง ไม่เคยรักษาปัจจุบันเลย จนถึงอายุ16ก็เข้ารักษาโรงพยาบาลจุฬา กับ อ.ชัยชน เป็นหมอที่ผมรักมากช่วยเหลือทุกอย่างเอาใจใส่กับคนไข้ทุกคน
เจอแก่รู้สึกอบอุ่นมากไม่เคยเจอหมอคนไหนดีเท่านี้ครับ ตอนนี้หมอไม่รู้ไปไหนคิดถึงคุณหมอมากครับ
ค่ะ ต่ายเพิ่งไปรักษาตามนัดที่จุฬามาให้นะค่ะ เมื่อวันจันทร์ที่ผ่าน
บรรยากาศที่นั่นเปลี่ยนไปมากค่ะ หมอทั้งหมดเป็นผู้หญิง จากอายุแล้ว ไม่น่าจะแก่กว่าต่ายเลย
(ถามในใจว่า มันไม่รู้หรือว่า คนไข้เพิ่งหายชัก ต้องการ การปลอบ และไม่รู้เรื่อง) บอกตรงๆ ว่า อยากเดินเข้าไป เ....ก เหมือนกัน แต่ว่า เดินไปเตียงข้างๆ (คนไข้อีกคน) ดีกว่า
ไปปลอบคนนั้น ก่อนที่ หมอคนนี้จะมาตะคอก

ที่นั้นเปลี่ยนไปมากค่ะ   คุณประดิษฐ์ตอบต่ายว่า หมอไป ต่างประเทศค่ะ มาปรับยาให้ต่ายไม่ได้
เจ้าหน้าที่เก่า ยังอัธยาศัยดีเหมือนเดิม แต่ หมอใหม่ มาตะคอกคนไข้ได้ไง  ตอนที่เรียนมาไม่รู้เรื่องหรือ  ???

ฝากข้อความนี้ให้ทางจุฬาปรับปรุง และตักเตือนหมอด้วยค่ะ

สวัสดีครับคุณต่าย คุณต่ายหายหรือยังครับ

ผมไปทีไรไม่ได้เจอกับคุณหมอและเข้าหายากขึ้นแต่เข้าใจครับคนไข้หนักกว่าผมมีเยอะมาก เห็นการเปลี่ยนแปลงผมก็คิดถึงหมอมากขึ้นอยากให้คุณหมอกลับมาครับ
พี่ประดิษฐ์แต่ก่อนสนิบกับแก่ เดี๋ยวนี้คุยกับแก่น้อยมากแอบน้อยใจเล็กน้อย เดี๋ยวนี้พี่ประดิษฐ์และคุณป้าเป็นอย่างไงบ้างครับผมไม่ไปนานมากแล้ว

ว่าวันจันทร์ที่แล้วพาลูกไปหา อ.ที่ร.พ พระมงกุฏ แต่กลับมา อ.ไม่ได้คำแนะนำโรคที่ลูกผมเป็นเลยแต่กลับคำแนะนำเกี่ยวกับหมอ ผมเข้าใจคุณหมอแต่ก็อยากให้เข้าใจผมด้วยครับ
มีโรคอยากให้คุณหมอรักษาให้การที่เป็นพ่อแม่อยากให้ลูกหายอยากลองหลายๆที่ที่ไหนว่าดีผมก็ไปทุกที่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:34 น. โดย น้องไดมอนด์ »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:54 น. »
วันจันทร์ที่แล้วพาลูกไปหา อ.ที่ร.พ พระมงกุฏ แต่กลับมา อ.ไม่ได้คำแนะนำโรคที่ลูกผมเป็นเลยแต่กลับคำแนะนำเกี่ยวกับหมอ ผมเข้าใจคุณหมอแต่ก็อยากให้เข้าใจผมด้วยครับ

หาหมอท่านไหนที่พระมงกุฏคะ แล้วหมอไม่อธิบายหรือแนะนำสิ่งที่ลูกเป็นหรือคะ ?  งง
ถ้าอยากให้หมอเข้าใจก็บ่นมาในนี้แหละค่ะ มีเจ้าหน้าที่ใน รพ. มาอ่านเวปนี้อยู่บ่อยๆ  :P

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 15:57 น. »

ลูกชายหน่องก็เป็นคนไข้คุณหมอสรวิศเหมือนกัน เคยไปตรวจวันพุธคลินิกนอกเวลาบ้าง แต่ปกติจะตรวจ OPD ที่พญาไท 3 ค่ะ
แนวทางการรักษาค่อนข้างเหมือนกัน คือ เริ่มด้วย dpk และเพิ่มยาจนคิดว่าไม่สามารถคุมชักเวลามีไข้ได้ ก็เปลี่ยนเป็น Keppra เป็นตัวที่ 2 จำได้ว่าตอนเปลี่ยนยา คุณหมอบอกไว้ 2 ตัวให้เลือก คือ Keppra กับ topamax โดยแจ้ง side effect ของยาว่า Keppra จะมี side effect ด้านอารมณ์ จะทำให้ฉุนเฉียวง่าย ส่วน topamax ถ้าจำไม่ผิด อาจทำให้เหงื่อไม่ค่อยออก และกดการเรียนรู้ (อันนี้ไม่แน่ใจว่าจำมาถูกมั๊ย) จึงตัดสินใจเลือก Keppra ซึ่งอีกเหตุผลก็คือมียาน้ำด้วย และถ้ามีอาการชักอีก ก็จะเพิ่มขนาดยาครั้งละ 0.5 ml ถ้านับๆดูก็มีโอกาสชักอีก 4 ครั้ง ถ้าถึงตอนนั้นก็คงต้องมาตัดสินใจอีกที เห็นคุณหมอบอกว่า อาจจะเปลี่ยนตัว หรือให้ทาน Keppra + dpk (ทาน 2 ตัวพร้อมกัน)

ไม่ทราบว่าตอนนี้น้องไดมอนด์เป็นอย่างไรบ้างคะ หลังทาน topamax มีอาการข้างเคียงอะไรบ้างหรือเปล่า เพราะจากที่บอกว่า ถ้าเหงื่อไม่ค่อยออก คงต้องระวังเรื่องอุณหภูมิของร่างกายไว้เหมือนกันค่ะ
และตอนทาน Keppra น้องมีอาการอารมณ์แปรปรวน ฉุนเฉียวง่ายบ้างมั๊ยคะ

วันนี้ได้ตรวจ EEGแล้วครับ นัดหมอสรุปผลวันที่6ก.ค.ครับ

สงสัยว่าทำไมนัดสรุปผลนานจัง เพราะตอนที่ลูกชายตรวจที่ตึกเจ้าฟ้า คุณหมอก็สรุปผลให้ในวันที่ตรวจเลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 15:59 น. โดย nongtt »

• Meeting2
  • Newbie
  • *
Re: ลูกชายผมชื่อน้องไดมอนด์ครับอาการเดืย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 00:27 น. »
วันจันทร์ที่แล้วพาลูกไปหา อ.ที่ร.พ พระมงกุฏ แต่กลับมา อ.ไม่ได้คำแนะนำโรคที่ลูกผมเป็นเลยแต่กลับคำแนะนำเกี่ยวกับหมอ ผมเข้าใจคุณหมอแต่ก็อยากให้เข้าใจผมด้วยครับ

หาหมอท่านไหนที่พระมงกุฏคะ แล้วหมอไม่อธิบายหรือแนะนำสิ่งที่ลูกเป็นหรือคะ ?  งง
ถ้าอยากให้หมอเข้าใจก็บ่นมาในนี้แหละค่ะ มีเจ้าหน้าที่ใน รพ. มาอ่านเวปนี้อยู่บ่อยๆ  :P

อ.ชาครินทร์ แนะนำว่าหมอที่ไหนก็เหมื่อนกันครับดูที่เก่าไปก่อน อ.บอกว่าถ้าจะรักษา อ.ก็ได้ครับ ตอนนั้นแอบน้องใจเล็กน้อยตั้งใจว่าอยากรักษากับคุณหมอ

ลูกชายหน่องก็เป็นคนไข้คุณหมอสรวิศเหมือนกัน เคยไปตรวจวันพุธคลินิกนอกเวลาบ้าง แต่ปกติจะตรวจ OPD ที่พญาไท 3 ค่ะ
แนวทางการรักษาค่อนข้างเหมือนกัน คือ เริ่มด้วย dpk และเพิ่มยาจนคิดว่าไม่สามารถคุมชักเวลามีไข้ได้ ก็เปลี่ยนเป็น Keppra เป็นตัวที่ 2 จำได้ว่าตอนเปลี่ยนยา คุณหมอบอกไว้ 2 ตัวให้เลือก คือ Keppra กับ topamax โดยแจ้ง side effect ของยาว่า Keppra จะมี side effect ด้านอารมณ์ จะทำให้ฉุนเฉียวง่าย ส่วน topamax ถ้าจำไม่ผิด อาจทำให้เหงื่อไม่ค่อยออก และกดการเรียนรู้ (อันนี้ไม่แน่ใจว่าจำมาถูกมั๊ย) จึงตัดสินใจเลือก Keppra ซึ่งอีกเหตุผลก็คือมียาน้ำด้วย และถ้ามีอาการชักอีก ก็จะเพิ่มขนาดยาครั้งละ 0.5 ml ถ้านับๆดูก็มีโอกาสชักอีก 4 ครั้ง ถ้าถึงตอนนั้นก็คงต้องมาตัดสินใจอีกที เห็นคุณหมอบอกว่า อาจจะเปลี่ยนตัว หรือให้ทาน Keppra + dpk (ทาน 2 ตัวพร้อมกัน)

ไม่ทราบว่าตอนนี้น้องไดมอนด์เป็นอย่างไรบ้างคะ หลังทาน topamax มีอาการข้างเคียงอะไรบ้างหรือเปล่า เพราะจากที่บอกว่า ถ้าเหงื่อไม่ค่อยออก คงต้องระวังเรื่องอุณหภูมิของร่างกายไว้เหมือนกันค่ะ
และตอนทาน Keppra น้องมีอาการอารมณ์แปรปรวน ฉุนเฉียวง่ายบ้างมั๊ยคะ

สงสัยว่าทำไมนัดสรุปผลนานจัง เพราะตอนที่ลูกชายตรวจที่ตึกเจ้าฟ้า คุณหมอก็สรุปผลให้ในวันที่ตรวจเลยค่ะ

สวัสดีคุณnongtt ขอโทษที่ไม่เข้ามาตอบนานเลย ตอนนี้ Keppra คุมอยู่ไหมครับ ของผมKeppraคุมไม่อยู่ แถมยังเป็นมากขึ้นตอนนี้ไม่มีไข้ก็ชักครับ
หลังทาน topamax ได้1เดือน สังเกตุว่าเวลาเล่นเหงื่อไม่ค่อยออกเลยครับไม่เหมื่อนว่าก่อนเหงื่อออกมาก ตอนทาน Keppra ไม่ผิดปกติอะไร อาการอารมณ์ปกติครับ
ส่วน EEG หมอนัดตรวจประจำ อีกทีวันที่6 ก.ค เลยต้องดูผลวันนั้นครับ

ขอมา update
20มิ.ย. 2554 มาอีกแล้วชัก1ครั้ง  แบบไม่มีไข้ กลุ้มใจลูกเริ่มเป็นหนักขึ้นเริ่มชักถี่มากขึ้น
หลังทาน topamax(25) 1/2 เช้า-เย็น ก็ยังคุมชักไม่อยู่ครับ  คุณหมอบอกว่าถ้ามีการชักอีกก็ให้เพิ่มยาได้เลย 1เม็ดเช้า-ครึ่งเม็คเย็น

พรุ่งนี้จะพาลูกไปร.พ พระมงกุฏบ้างแล้วครับ หลังจากที่ได้พบ อ.โยธินในงานของคุณหมอที่พระมงกุฏ ไม่คิดเลยว่าเจอกับคุณหมออีก ผมเคยเป็นคนไข้เก่าตั้งแต่คุณหมออยู่ที่จุฬาเกือบ10ปีได้แล้วมั้งครับ
ผมเล่าประวัติผมกันลูกให้คุณหมอฟัง คุณหมอใจดียินดีที่รักษาให้ครับ ขอขอบพระคุณคุณหมอมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 00:32 น. โดย น้องไดมอนด์ »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 00:37 น. »
อ่านตอนแรกว่าจะบอกว่าให้ไปหาอ.โยธินก็ได้ เคยรักษากันมาอยู่แล้ว ที่แท้นัดกับ อ.ไว้แล้ว ขอให้ อ.รักษาน้องไดมอนด์หายเหมือนที่คุณหนุ่มรักษาหายมาแล้ว เอาใจช่วยค่ะ