เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกชายผมชื่อน้องไดมอนด์ครับอาการเดืยวกับน้องจั๊มพ์เลยครับ  (อ่าน 13425 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องไดมอนด์

• Meeting2
  • Newbie
  • *
Re: ลูกชายผมชื่อน้องไดมอนด์ครับอาการเดืยวกับน้องจั๊มพ์เลยครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 01:00 น. »
อ่านตอนแรกว่าจะบอกว่าให้ไปหาอ.โยธินก็ได้ เคยรักษากันมาอยู่แล้ว ที่แท้นัดกับ อ.ไว้แล้ว ขอให้ อ.รักษาน้องไดมอนด์หายเหมือนที่คุณหนุ่มรักษาหายมาแล้ว เอาใจช่วยค่ะ

สวัสดีครับ ขอบคุณมากเลยคุณน้อง และขอบคุณlomchakclub.com ที่ประชาสัมพันธ์งานโรคลมชัก ผมจึงได้เจอ อ.โยธิน
ที่ผมเจอในงานคุณน้องใส่เสื้อสีดำใช่ไหมครับ ผมดีใจที่ได้เจอครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกชายผมชื่อน้องไดมอนด์ครับอาการเดืยวกับน้องจั๊มพ์เลยครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 09:30 น. »
จำไมได้ใส่เสื้อสีอะไร น่าจะใช่ ปกติชอบใส่เสื้อสีดำ สงสัยสวยมากเลย ไว้มีโอกาสเจอกันอีกนะคะ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 10:22 น. »
สวัสดีคุณหนุ่ม ผมเจน พ่อน้องจั๊มพ์ครับ เจอกันวันนั้นเหมือนกัน โทษทีที่จำไม่ค่อยได้ ยินดีทีีได้เจอกันนะครับ

คิดว่าประสบการณ์ของคุณหนุ่ม น่าจะมีประโยชน์ต่อเพื่อนๆ มากเลย

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • *
Re: ลูกชายผมชื่อน้องไดมอนด์ครับอาการเดืย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 16:15 น. »

สวัสดีคุณnongtt ขอโทษที่ไม่เข้ามาตอบนานเลย ตอนนี้ Keppra คุมอยู่ไหมครับ ของผมKeppraคุมไม่อยู่ แถมยังเป็นมากขึ้นตอนนี้ไม่มีไข้ก็ชักครับ
หลังทาน topamax ได้1เดือน สังเกตุว่าเวลาเล่นเหงื่อไม่ค่อยออกเลยครับไม่เหมื่อนว่าก่อนเหงื่อออกมาก ตอนทาน Keppra ไม่ผิดปกติอะไร อาการอารมณ์ปกติครับ
ส่วน EEG หมอนัดตรวจประจำ อีกทีวันที่6 ก.ค เลยต้องดูผลวันนั้นครับ

ขอมา update
20มิ.ย. 2554 มาอีกแล้วชัก1ครั้ง  แบบไม่มีไข้ กลุ้มใจลูกเริ่มเป็นหนักขึ้นเริ่มชักถี่มากขึ้น
หลังทาน topamax(25) 1/2 เช้า-เย็น ก็ยังคุมชักไม่อยู่ครับ  คุณหมอบอกว่าถ้ามีการชักอีกก็ให้เพิ่มยาได้เลย 1เม็ดเช้า-ครึ่งเม็คเย็น

พรุ่งนี้จะพาลูกไปร.พ พระมงกุฏบ้างแล้วครับ หลังจากที่ได้พบ อ.โยธินในงานของคุณหมอที่พระมงกุฏ ไม่คิดเลยว่าเจอกับคุณหมออีก ผมเคยเป็นคนไข้เก่าตั้งแต่คุณหมออยู่ที่จุฬาเกือบ10ปีได้แล้วมั้งครับ
ผมเล่าประวัติผมกันลูกให้คุณหมอฟัง คุณหมอใจดียินดีที่รักษาให้ครับ ขอขอบพระคุณคุณหมอมากครับ

เปลี่ยนจาก dpk มาเป็น Keppra ได้เกือบ 4 เดือน ก็มีอาการค่ะ ดูแล้วคล้ายน้องไดมอนด์เลย คือชักแบบไม่มีสิ่งกระตุ้นด้วย ซึ่งถ้าไม่นับครั้งแรกที่เค้าเป็น  นี่ก็ถือเป็นครั้งแรกที่อยู่ดีๆก็ชักค่ะ กลุ้มใจมากๆ

หากคุณหนุ่มพาน้องไปพบคุณหมอโยธินแล้ว ช่วยเข้ามา Update ให้ฟังบ้างนะคะ จะได้ศึกษาไว้เป็นแนวทางต่อไปค่ะ

• Meeting2
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 23:09 น. »
จำไมได้ใส่เสื้อสีอะไร น่าจะใช่ ปกติชอบใส่เสื้อสีดำ สงสัยสวยมากเลย ไว้มีโอกาสเจอกันอีกนะคะ
เห็นเพื่อนเรียกชื่อคุณน้อง ก็น่าจะใช่ครับผมจำได้ครับ

สวัสดีคุณหนุ่ม ผมเจน พ่อน้องจั๊มพ์ครับ เจอกันวันนั้นเหมือนกัน โทษทีที่จำไม่ค่อยได้ ยินดีทีีได้เจอกันนะครับ

คิดว่าประสบการณ์ของคุณหนุ่ม น่าจะมีประโยชน์ต่อเพื่อนๆ มากเลย
สวัสดีคุณเจน ดีใจที่ได้เจอกันครับ ผมก็หาประสบการณ์ในนี้ด้วยเป็นแนวทางอยากแชร์ด้วย ขอให้เพื่อนๆช่วยแน่นำด้วยครับ
ขอบคุณเวบนี้ด้วยมีเพื่อนรู้สึกอบอุ่นครับ

สวัสดีคุณnongtt ขอโทษที่ไม่เข้ามาตอบนานเลย ตอนนี้ Keppra คุมอยู่ไหมครับ ของผมKeppraคุมไม่อยู่ แถมยังเป็นมากขึ้นตอนนี้ไม่มีไข้ก็ชักครับ
หลังทาน topamax ได้1เดือน สังเกตุว่าเวลาเล่นเหงื่อไม่ค่อยออกเลยครับไม่เหมื่อนว่าก่อนเหงื่อออกมาก ตอนทาน Keppra ไม่ผิดปกติอะไร อาการอารมณ์ปกติครับ
ส่วน EEG หมอนัดตรวจประจำ อีกทีวันที่6 ก.ค เลยต้องดูผลวันนั้นครับ

ขอมา update
20มิ.ย. 2554 มาอีกแล้วชัก1ครั้ง  แบบไม่มีไข้ กลุ้มใจลูกเริ่มเป็นหนักขึ้นเริ่มชักถี่มากขึ้น
หลังทาน topamax(25) 1/2 เช้า-เย็น ก็ยังคุมชักไม่อยู่ครับ  คุณหมอบอกว่าถ้ามีการชักอีกก็ให้เพิ่มยาได้เลย 1เม็ดเช้า-ครึ่งเม็คเย็น

พรุ่งนี้จะพาลูกไปร.พ พระมงกุฏบ้างแล้วครับ หลังจากที่ได้พบ อ.โยธินในงานของคุณหมอที่พระมงกุฏ ไม่คิดเลยว่าเจอกับคุณหมออีก ผมเคยเป็นคนไข้เก่าตั้งแต่คุณหมออยู่ที่จุฬาเกือบ10ปีได้แล้วมั้งครับ
ผมเล่าประวัติผมกันลูกให้คุณหมอฟัง คุณหมอใจดียินดีที่รักษาให้ครับ ขอขอบพระคุณคุณหมอมากครับ

เปลี่ยนจาก dpk มาเป็น Keppra ได้เกือบ 4 เดือน ก็มีอาการค่ะ ดูแล้วคล้ายน้องไดมอนด์เลย คือชักแบบไม่มีสิ่งกระตุ้นด้วย ซึ่งถ้าไม่นับครั้งแรกที่เค้าเป็น  นี่ก็ถือเป็นครั้งแรกที่อยู่ดีๆก็ชักค่ะ กลุ้มใจมากๆ

หากคุณหนุ่มพาน้องไปพบคุณหมอโยธินแล้ว ช่วยเข้ามา Update ให้ฟังบ้างนะคะ จะได้ศึกษาไว้เป็นแนวทางต่อไปค่ะ

ผมกลุ้มใจเหมื่อนกันครับ หลังจากเปลี่ยนจาก Keppra มาเป็น topamax แล้วของผมเป็นครั้งที่มี2ไม่มีสิ่งกระตุ้นเลยเริ่มชักมากขึ้นเริ่มเป็นถี่ ตอนนี้ต้องวิตกกังวลอยู่กลัวลูกเป็นเมื่อไรก็ไม่รู้
ไม่ทราบคุณnongttเป็นเหมื่อนผมไหม

เมือวานนี้ได้พบ อ.โยธินแล้วครับ ผมเอาประวัติให้คุณหมอดูและผล EEGล่าสุดที่ตรวจศิริราชสรุปผลมาเป็นตัวหนังสือ สรุปบอกว่าไม่พบคลื่นชัก คุณหมอสั่งนัดให้ตรวจEEGใหม่
เจ้าหน้าที่ตรวจEEGใจดีมากต้องขอขอบคุณมากครับได้ตรวจวันนั้นเลย เลยไม่ต้องมาอีกวันหนึ่ง จังหวะที่ อ.อยู่ถึงเย็นคุณหมอก็ดูผลให้เลยครับ คุณหมอบอกว่ามีจังหวะพบคลื่นชักบ้างนิดหน่อย
คุณหมอสรุปผลว่าน่าเป็นที่กรรมพันธุ์เพราะมียีสต์บางตัวติดมาจากกรรมพันธุ์ แนวทางการรักษาต้องคอยปรับยาและให้ยานานกว่าเด็กทั่วไปที่เป็นไข้แล้วชัก
คุณหมอได้ เพิ่มยา กลับมาทานdpk(500)เป็นเย็น1/2เม็ด ส่วนtopamax(25) ให้ทาน1 เม็ดเช้า-1/2เม็ดเย็น ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 01:04 น. โดย น้องไดมอนด์ »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 23:31 น. »
ดีจังเลยได้ทำ eeg วันนั้นเลย ปกติเห็นว่าจะทำ eeg รพ.รัฐนี่ต้องเข้าคิวกันเลย วันอังคาร อ.ไม่มีตรวจที่กรุงเทพ เลยคงออกจากพระมงกุฏเย็นหน่อย โชคดีจังที่อ.อยู่เย็นแล้วดูให้เลยด้วย  ทำเหมือน รพ.เอกชนทีเดียว สงสัยเด็กเส้นนะนี่ ;D ;D

• Meeting2
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 01:16 น. »
ดีจังเลยได้ทำ eeg วันนั้นเลย ปกติเห็นว่าจะทำ eeg รพ.รัฐนี่ต้องเข้าคิวกันเลย วันอังคาร อ.ไม่มีตรวจที่กรุงเทพ เลยคงออกจากพระมงกุฏเย็นหน่อย โชคดีจังที่อ.อยู่เย็นแล้วดูให้เลยด้วย  ทำเหมือน รพ.เอกชนทีเดียว สงสัยเด็กเส้นนะนี่ ;D ;D

โชดดีมากกว่าครับตอนแรกจะนัดวันศุกร์เลยขอเจ้าหน้าที่ดูและเป็นจังหวะที่ย้ายเครื่องตรวจมาชั้น3 ชั้นที่ตรวจกับคุณหมออ่าครับ :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 08:31 น. โดย น้องไดมอนด์ »

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 09:22 น. »
สวัสดีค่ะ คุณหนุ่ม

ตกลงได้รักษากับอ.โย แล้วใช่ป่าวค่ะ ดีแล้วค่ะ ดูอ.ใส่ใจผป.ดีมากๆเลยค่ะ แล้วประวัติ eeg ที่ตรวจที่ศิริราช ขอมายังไงค่ะ เพราะก็อยากขอประวัติของลูกสาวมาให้อ.โยดูให้บ้าง เป็นแนวทางการรักษาอ่ะค่ะ

ขอให้น้องไดมอนด์ ไม่มีอาการอีกเลยนะค่ะ สงสารทั้งเด็กและคุณพ่อ คุณแม่ วันที่เจอคุณหนุ่ม ประทับใจมากค่ะ เป็นคุณพ่อที่ห่วงลูกมากๆ แอบอยากให้ป๊าของลูกสาวเป็นแบบนี้บ้าง

ชื่อ เกด นะค่ะ คนที่ยืนข้างพี่น้อง แต่สวยน้อยกว่า  ;D

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 10:35 น. »
อ้าว ใส่เสื้อเอง พิมเองเลย  ;D  ;D  ;D
พี่น้องนะพี่น้อง  ;D อารมณ์ดี อย่างกะที่ chat ไว้จริงๆ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Meeting2
  • *
Re: ลูกชายผมชื่อน้องไดมอนด์ครับอาการเดืย
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 10:50 น. »
สวัสดีครับคุณต่าย คุณต่ายหายหรือยังครับ

ผมไปทีไรไม่ได้เจอกับคุณหมอและเข้าหายากขึ้นแต่เข้าใจครับคนไข้หนักกว่าผมมีเยอะมาก เห็นการเปลี่ยนแปลงผมก็คิดถึงหมอมากขึ้นอยากให้คุณหมอกลับมาครับ
พี่ประดิษฐ์แต่ก่อนสนิบกับแก่ เดี๋ยวนี้คุยกับแก่น้อยมากแอบน้อยใจเล็กน้อย เดี๋ยวนี้พี่ประดิษฐ์และคุณป้าเป็นอย่างไงบ้างครับผมไม่ไปนานมากแล้ว

ว่าวันจันทร์ที่แล้วพาลูกไปหา อ.ที่ร.พ พระมงกุฏ แต่กลับมา อ.ไม่ได้คำแนะนำโรคที่ลูกผมเป็นเลยแต่กลับคำแนะนำเกี่ยวกับหมอ ผมเข้าใจคุณหมอแต่ก็อยากให้เข้าใจผมด้วยครับ
มีโรคอยากให้คุณหมอรักษาให้การที่เป็นพ่อแม่อยากให้ลูกหายอยากลองหลายๆที่ที่ไหนว่าดีผมก็ไปทุกที่ครับ

ขอโทษค่ะ พี่เพิ่งตอบเนื่องจากไม่ได้ตามกระทู้เรื่อยๆค่ะ
เพิ่งเห็นนะคะ
คุณประดิษฐ์ ยังอารมณ์ดีเหมือนเดิมค่ะ แต่ต้องคุยที่ห้องตรวจด้านล่าง ไม่ใช่เวลาตรวจลมชัก ยังจำต่ายได้เหมือนเดิม เวลางาน จะเครียดมากและไม่คุยค่ะ เพราะคนไข้มาก(จะเปลี่ยนอารมณ์เป็นคนละคนเลย)

ต่ายถามคุณประดิษฐ์เรื่องหมอนะค่ะ ตอบว่า ไปต่างประเทศและยิ้ม เก็บอารมณ์ได้ดีมากค่ะ
คุณประดิษฐ์เป็นคนอารมณ์ดีมาก เคยขู่ต่ายไว้ เมื่อก่อนว่า ต้องผ่าสมองแบบ กินสมองลิง ปิดกะโหลกออกมา (ตอนนั้นช่วงระหว่างรอผล MRI )
แล้วก็ผ่าไม่ได้ เพราะไม่มีแผลค่ะ

คุณป้าไม่เห็นนะค่ะ ไม่ทราบว่าไปไหน ส่วนคุณปุ๊กกี้ ยังอยู่ค่ะ

ส่วนต่ายตอนนี้ หายชักไปนานแล้ว แต่ยังทานยาเหมือนเดิม เนื่องจาก ไม่ได้เจอะหมอ ไม่กล้า ให้หมออื่นปรับยาให้
กินไปเรื่อยๆ ดีกว่า ค่ะ ตอนนี้วางแผนว่า จะไปหา อ. โยธินนะค่ะ ให้ท่านเป็นคนปรับยาค่ะ
เพราะต่ายเอง ถ้ามีการกระตุ้นมาก(ตอนนั้นแม่ป่วย ) ต่ายกลับมาชักเหมือนเดิม (ซัก 2 ปีที่แล้ว )ต้องไปพบจิตเวช ร่วมด้วยค่ะ ถึงหายชักไปอีก
ไม่งั้นหายขาดไปเกือบ 5 ปีแล้วค่ะ

แล้วไม่ได้ทานยานานแล้วหรือคะ หยุดยาไปแล้วหรือคะ ไม่เล่าเรื่องประวัติของตัวเองบ้างคะว่า รักษามายังไงบ้าง ฯลฯ

ยังก็เอาใจช่วยน้องนะค่ะ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 10:53 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 11:45 น. »
อ้าว ใส่เสื้อเอง พิมเองเลย  ;D  ;D  ;D
พี่น้องนะพี่น้อง  ;D อารมณ์ดี อย่างกะที่ chat ไว้จริงๆ

รอคนอื่นชม เดี๋ยวไม่มีใครชมไงคุณต่าย ทำอะไรก็ต้องมั่นใจเนอะ   ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 12:41 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 11:59 น. »
อ้าว ใส่เสื้อเอง พิมเองเลย  ;D  ;D  ;D
พี่น้องนะพี่น้อง  ;D อารมณ์ดี อย่างกะที่ chat ไว้จริงๆ

รอคนอื่นชม เดี๋ยวไม่มีใครชมไงคุณต่าย ทำอะไรก็ต้องมั่นใจนเนอะ   ;)

เอ้า.. พี่น้องสวยจริงๆนะ ... พวกเรานี่แย่จริงๆ ไม่ยอมชมจนพี่น้องต้องชมตัวเองก่อน ช่วยๆกันหน่อยครับ  ;D

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 12:41 น. »
เอ้า เล่นกันให้เต็มที่นะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 18:08 น. »

รอคนอื่นชม เดี๋ยวไม่มีใครชมไงคุณต่าย ทำอะไรก็ต้องมั่นใจนเนอะ   ;)

เอ้า.. พี่น้องสวยจริงๆนะ ... พวกเรานี่แย่จริงๆ ไม่ยอมชมจนพี่น้องต้องชมตัวเองก่อน ช่วยๆกันหน่อยครับ  ;D

ใช่ๆ อยู่กันมาตั้งนาน ต้องให้พี่เขาชมตัวเองก่อน แย่อย่างที่คุณ Jen บอกจริงๆ มัวแต่ไปผสม คีโตน จนลืมเรื่องนี้
เวลาวัดค่าคีโตน นึกถึงหน้าพี่น้องไว้  :o แล้วค่าคีโตนจะแม่นเอง  :o อย่างไม่น่าเชื่อ  ;D ;D

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 03 กรกฎาคม 2011 เวลา 00:04 น. »

ผมกลุ้มใจเหมื่อนกันครับ หลังจากเปลี่ยนจาก Keppra มาเป็น topamax แล้วของผมเป็นครั้งที่มี2ไม่มีสิ่งกระตุ้นเลยเริ่มชักมากขึ้นเริ่มเป็นถี่ ตอนนี้ต้องวิตกกังวลอยู่กลัวลูกเป็นเมื่อไรก็ไม่รู้
ไม่ทราบคุณnongttเป็นเหมื่อนผมไหม

เมือวานนี้ได้พบ อ.โยธินแล้วครับ ผมเอาประวัติให้คุณหมอดูและผล EEGล่าสุดที่ตรวจศิริราชสรุปผลมาเป็นตัวหนังสือ สรุปบอกว่าไม่พบคลื่นชัก คุณหมอสั่งนัดให้ตรวจEEGใหม่
เจ้าหน้าที่ตรวจEEGใจดีมากต้องขอขอบคุณมากครับได้ตรวจวันนั้นเลย เลยไม่ต้องมาอีกวันหนึ่ง จังหวะที่ อ.อยู่ถึงเย็นคุณหมอก็ดูผลให้เลยครับ คุณหมอบอกว่ามีจังหวะพบคลื่นชักบ้างนิดหน่อย
คุณหมอสรุปผลว่าน่าเป็นที่กรรมพันธุ์เพราะมียีสต์บางตัวติดมาจากกรรมพันธุ์ แนวทางการรักษาต้องคอยปรับยาและให้ยานานกว่าเด็กทั่วไปที่เป็นไข้แล้วชัก
คุณหมอได้ เพิ่มยา กลับมาทานdpk(500)เป็นเย็น1/2เม็ด ส่วนtopamax(25) ให้ทาน1 เม็ดเช้า-1/2เม็ดเย็น ครับ

กลับมาทานdpk(500)เป็นเย็น1/2เม็ด   นี่เทียบเท่ากับ dose ของ dpk ชนิดน้ำกี่ ml หรือคะ

ตอนที่เปลี่ยนจาก dpk มาทาน Keppra ก็กังวลอยู่เหมือนกันว่าจะอยู่ดีๆชักหรือเปล่า (ชักแบบไม่มีสิ่งกระตุ้น) แล้วก็เกิดขึ้นจนได้ พอเหตุการณ์เป็นแบบนี้ก็กลุ้มมากเหมือนกันค่ะ ส่วนตัวคิดเองว่า dpk น่าจะช่วยคุมตอนไม่มีไข้ได้ แต่หมอก็ยินยันว่าควรจะทานทีละตัวก่อน หากเพิ่ม dose แล้วยังคุมชักไม่ได้ ก็อาจต้องเปลี่ยนยา หรือทาน 2 ตัวพร้อมกัน       

แล้วตกลงคุณหนุ่มเปลี่ยนไปรักษากับ อ.โยธินเลยรึเปล่าคะ

ยังไงก็ขอให้ได้สูตรยาทีลงตัวเร็วๆนะคะ