เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย  (อ่าน 70065 ครั้ง)

ออฟไลน์ wisarut

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
Re: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 มิถุนายน 2011 เวลา 20:28 น. »
ให้ผัก 1 ส่วนกระจาย 3 มื้อก่อนค่ะ สัก 2 วัน ถ้าคีโตนคงที่ แล้วค่อยเพิ่มเป็น 1.5 ส่วน กระจาย 3 มื้อ การให้คาร์โบไฮเดรตเร็วขณะที่ขาดไปนานร่างกายจะดึงไปใช้งานเร็วกว่าปกติ

การมีรอบเดือนอาจมีส่วนบ้างทำให้เมตาบอลิคเปลี่ยนแปลงไป อีกอย่างมีรอบเดือนวัดด้วย stripe จะดูยากนิดค่ะ
ขอบพระคุณอย่างสูง คุณ NONG ครับ ตอบข้อสงสัยและจัดการให้ผมซื้อ MCT ได้ในราคาถูกด้วย (ถูกกว่าโรงพยาบาลกรุงเทพขวดละสองพันกว่าบาท)

• Meeting2
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
Re: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: วันพุธที่ 22 มิถุนายน 2011 เวลา 23:55 น. »
update อาการลูกสาวหน่อยครับ หลังจากเริ่มทานผักวันละ 1 ส่วน (ผัก 80 กรัม) แบ่งเป็น 3 มื้อ (เริ่มวันจันทร์)
วันอังคารวัดค่าคีโตนได้เกือบ 2+ น้ำหนักลด .4 กิโลกรัม
วันนี้ (วันพุธ) ค่าคีโตนยังวัดได้ 2+ น้ำหนักขึ้น .1 กิโลกรัม
แต่ยังมีอาการชักอยู่ทุกคืน คืนละประมาณ 3 ครั้ง อาการสมองช้าและเดินเซมีให้เห็นในวันอังคารและวันนี้ อาจจะเป็นเพราะมีรอบเดือนด้วย  แต่อาการทางจิตลดลงอย่างมาก ไม่อาละวาดมาเกือบสัปดาห์แล้ว
ขอบคุณคุณ NONG มากครับที่สอบถามอาการอยู่ตลอดเวลา

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 มิถุนายน 2011 เวลา 00:15 น. »
ค่อยๆ เพิ่มคาร์โบไฮเดรตรวมใน  1 วัน ให้ขึ้นมาเป็น 30 กรัม โดยอาจให้ผัก 3 ส่วน รวมกับ ข้าวหรือผลไม้  1 ส่วน
ลดเนื้อสัตว์ให้เหลือ 12 ส่วน
น้ำมัน  9 ส่วน
MCT 15 ส่วน
เท่าที่เคยกำหนดไว้ ปรับเองเลยนะคะ คอยวัดให้ได้คีโตน 2+ ไว้ตลอด ถ้าคีโตนลดอย่าเพิ่งเพิ่มคาร์โบไฮเดรตให้คงที่แล้วค่อยเพิ่มใหม่  ภายใน สองสัปดาห์น่าจะกลับเข้าโปรแกรมได้ คิดว่าจะให้คาร์โบไฮเดรต 30 กรัม ไปเลยถ้าทานได้ ในส่วนของไขมันไว้ตรวจเลือดแล้วค่อยดูอีกทีว่าจะต้องปรับเปลี่ยนหรือไม่

อาการทางจิตลดลงดีมากเลย หวังว่าจะลดลงเรื่อยๆ จนไม่เห็นเลย

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 มิถุนายน 2011 เวลา 00:51 น. »
ค่อยๆ เพิ่มคาร์โบไฮเดรตรวมใน  1 วัน ให้ขึ้นมาเป็น 30 กรัม โดยอาจให้ผัก 3 ส่วน รวมกับ ข้าวหรือผลไม้  1 ส่วน
ลดเนื้อสัตว์ให้เหลือ 12 ส่วน
น้ำมัน  9 ส่วน
MCT 15 ส่วน
เท่าที่เคยกำหนดไว้ ปรับเองเลยนะคะ คอยวัดให้ได้คีโตน 2+ ไว้ตลอด ถ้าคีโตนลดอย่าเพิ่งเพิ่มคาร์โบไฮเดรตให้คงที่แล้วค่อยเพิ่มใหม่  ภายใน สองสัปดาห์น่าจะกลับเข้าโปรแกรมได้ คิดว่าจะให้คาร์โบไฮเดรต 30 กรัม ไปเลยถ้าทานได้ ในส่วนของไขมันไว้ตรวจเลือดแล้วค่อยดูอีกทีว่าจะต้องปรับเปลี่ยนหรือไม่

อาการทางจิตลดลงดีมากเลย หวังว่าจะลดลงเรื่อยๆ จนไม่เห็นเลย
ขอบคุณครับ  จะค่อยๆ ปรับตามครับ  แต่จะปรับเพิ่มคาร์โบไฮเดรตหลังจากที่ลูกสาวผมหมดรอบเดือนก่อนครับ (ไม่อยากสับสนว่าสาเหตุเป็นเพราะรอบเดือนและชัก หรือคีโตนลด ไม่ได้ผล เมื่อก่อนสมัยที่ยังไม่รักษากับคุณหมอโยธิน เวลามีรอบเดือนจะให้ทาน Frisium วันละเม็ดประมาณ 5-7 วัน แต่คุณหมอโยธิน บอกว่าทานแล้วคลื่นสมองดูไม่ดี เลยบอกว่าอย่าทานต่อไปอีก) ก็อย่างที่คุณหมอบรรยายนะครับ แพทย์ต้องเชี่ยวชาญเรื่องยาดีพอ
อยากให้ผู้ป่วยรายอื่นๆ เริ่มต้นกับหมอที่เชี่ยวชาญอย่างคุณหมอโยธินจังเลย จะได้ไม่เสียโอกาสในการรักษาให้หายขาดได้
ส่วนไขมันก็รอลุ้นตอนตรวจเลือด วันศุกร์ที่ 1 เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 มิถุนายน 2011 เวลา 09:33 น. »

เย้ดีใจจังอาการทางจิตลดลง ลมชักเริ่มคุมได้ค่าคีโตนขึ้นใช้ได้มากขึ้นเป็นลาดเลาที่ดี ดีใจจังเลยสู้ต่อไปนะคะมีพี่น้องคอยเป็นพี่เลี้ยงนี่ละสุดยอดเลย

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 22:38 น. »
คุณ wisarut  หลายวันนี้น้องนิกมีอาการเป็นอย่างไงบ้าง ปรับสูตรอาหารไปถึงไหนแล้ว มีปัญหาบ้างหรือไม่ มาดูกันก่อนอีกไม่กี่วันจะไปตรวจแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 10:58 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 17:48 น. »
คุณ wisarut  หลายวันนี้น้องนิกมีอาการเป็นอย่างไงบ้าง ปรับสูตรอาหารไปถึงไหนแล้ว มีปัญหาบ้างหรือไม่ มาดูกันก่อนอีกไม่กี่วันจะไปตรวจแล้ว
ไปพบคุณหมอล่วงหน้าตั้งแต่วันศุกร์ที่แล้วครับ วัดค่าคีโตนได้ 3+ ทำ eeg ก็ผลว่าดีกว่าตอนอยู่โรงพยาบาล เหตุผลที่ต้องไปพบหมอก่อนเพราะคืนวันพุธชักมาก และกลางวันวันพฤหัสก็เลยอาละวาดทั้งวัน คืออาละวาดละกินอาหารแบบปกติคนอื่นเขากินกันนะครับ วันเสาร์เลยเพิ่มข้าวให้อีก 1 ส่วน ผลปรากฏว่าวันจันทร์, วันอังคารก็เลยอาละวาดมากขึ้น เพื่อจะกินอาหารเหมือนปกติ เลยต้องซื้อซอสพริกมาให้แกปรุงรสอาหารเพิ่ม ถ้าอย่างนั้นแกจะไม่ยอมอาละวาดอยู่ตลอด  พอทานก็เลยทานหมดขวดเลยภายใน 1 วัน ผลปรากฏว่าวันรุ่งขึ้น (วันอังคารวัดคีโตนได้ 1+ เอง)  คืนวันอังคารก็เลยชักมากขึ้น (เกือบ 10 ครั้ง) แต่เป็นการชักสั้นๆ เหมือนละเมอ วัดค่าคีโตน สงสัยว่าต้องคิดถึงเครื่องกระตุ้นไฟฟ้าสมองเสียแล้ว

ขอถามอีกข้อนะครับ วัตถุให้ความหวานแทนน้ำตาล อิควล ส่วนประกอบ  แลคโตส 96.1% แอสปาแตม 3.6% คืออะไรครับ มีคาร์โบไฮเดรตแค่ไหน ทานได้หรือเปล่าตรับ
เผื่อจะลุ้นกับการทานคีโตฯ อีกครั้งครับ เพราะทำอะไรให้ทานลูกสาวไม่ยอมทานเลย เพราะเมื่อก่อนทำอาหารจะใส่น้ำตาลลงไปทุกครั้ง

ขอบคุณครับที่ติดตามอาการมาตลอด 3 วันนี้ผมไม่ค่อยได้เปิดเวปดูเลย เพราะต้องดูแลลูกสาวใกล้ชิดหน่อย เพราะแกอาละวาดมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 18:22 น. โดย wisarut »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 19:12 น. »

ขอถามอีกข้อนะครับ วัตถุให้ความหวานแทนน้ำตาล อิควล ส่วนประกอบ  แลคโตส 96.1% แอสปาแตม 3.6% คืออะไรครับ มีคาร์โบไฮเดรตแค่ไหน ทานได้หรือเปล่าตรับ

เป็นสารให้ความหวานแทนน้ำตาลค่ะ ให้ความหวานมากกว่า ในปริมาณที่เท่ากัน แต่จะอย่างไรก็ยังคงให้พลังงานอยู่ดี ถือเป็นกลุ่มคาร์โบไฮเดรตเหมือนกัน ใช้ได้ในปริมาณน้อย 1 ซอง จะได้ความหวานเท่าน้ำตาล 2 ชช. ถ้าอยากให้สารให้ความหวานน่าจะเลือก ซูคราโลส (ถ้าจำไม่ผิด  :P) เป็นสารให้ความหวานที่ไม่ย่อยในร่างกาย ไม่มีอันตราย  ชื่อทางการค้ามีเปล่าไม่แน่ใจ เอาไว้จะลองหาให้ค่ะ แต่ของมิ้นท์ไม่ให้ใช้เลย อยากทำแบบง่ายๆ ไม่เดือดร้อนมากเพราะตัวเองก็ไม่ค่อยว่างอยู่แล้ว อีกอย่างพอทานแล้วจะติดอยากทานหวานก็เลยไม่ดิ้นรนหามา แต่ถ้าคุมน้องนิกไม่ได้จริงๆ ก็คงต้องใช้ค่ะ

เอ ทำไมคืนวันพุธชักมากได้ น่าจะอาการดีขึ้นเรื่อยๆ คุณหมอว่าไงบ้างไหมคะ สงสัยอยากให้ใส่เครื่องกระตุ้นไฟฟ้าสมองกระมัง เครื่องนี้ก็แค่ลดอาการชักลง 50-70% น่าจะใกล้เคียงผลของคีโตนในตอนนี้ ราคาก็ค่อนข้างสูง แถมยังต้องเปลี่ยนแบตฯ อีกด้วย ก็ลองดูค่ะ ถ้าให้อาหารไม่ได้ก็คงจำเป็นจริงๆ ยังไงก็เอาใจช่วยนะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 19:24 น. »
เอ ทำไมคืนวันพุธชักมากได้ น่าจะอาการดีขึ้นเรื่อยๆ คุณหมอว่าไงบ้างไหมคะ สงสัยอยากให้ใส่เครื่องกระตุ้นไฟฟ้าสมองกระมัง เครื่องนี้ก็แค่ลดอาการชักลง 50-70% น่าจะใกล้เคียงผลของคีโตนในตอนนี้ ราคาก็ค่อนข้างสูง แถมยังต้องเปลี่ยนแบตฯ อีกด้วย ก็ลองดูค่ะ ถ้าให้อาหารไม่ได้ก็คงจำเป็นจริงๆ ยังไงก็เอาใจช่วยนะคะ

ผมว่าวันพุธที่ชักมากขึ้น อาจเป็นเพราะทานยาแก้แพ้ถึง 3 ตัว
เครื่องกระตุ้นไฟฟ้าสมองคุณหมอก็อธิบายละเอียดนะครับ ว่าบางทีอาจจะสู้ทานคีโตฯ ไม่ได้ด้วยซ้ำ และราคาแพง (ราคาเครื่องอย่างเดียว 7 แสนบาท)  ถึงอยากจะลองกับการทานคีโตฯ อีกสักครั้ง
ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูลผมทุกเรื่อง

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 19:58 น. »
หายไปแป๊บค่ะ ไปดูในครัวมาให้จำได้ว่าเคยซื้อน้ำตาลเทียมมายี่ห้อหนึ่งไปดูว่าใช่ ซูคราโลส ไหม? เป็นน้ำตาลเทียมแบบของเหลว ยี่ห้อ "คอนโทรล" ปรากฎว่ามีซูคราโลสเป็นส่วนประกอบ 1 ชช.ให้ความหวานเท่ากับ น้ำตาล 2.5 ชช. ให้พลังงาน 15 kcal ขณะที่อิควล 1 ซอง ให้ความหวาน 2 ชช. ให้พลังงาน 32 kcal  ถ้าอยากใช้ก็เอาแทนในหมวดข้าว ผัก ผลไม้ได้เลย โดย ข้าว 1 ส่วน ได้คาร์โบไฮเดรต = 18 ก. คิดเป็น 18*4 = 72 kcal ดังนั้นถ้าใช้อิควล 1 ซอง ประมาณเท่ากับหมวดข้าว 0.5 ส่วน ค่ะ ส่วนที่เหลือคำนวณเอง  ;D

ใช้เครื่องกระตุ้นไฟฟ้าสมองดูจะไม่ค่อยคุ้มค่าเท่าไรเลย ลองเปลี่ยนมาเป็นสารให้ความหวานดูทีเผื่อจะใช้ได้ ถ้าเจอสารให้ความหวานตัวอื่นที่ให้พลังงานน้อยกว่านี้จะมาบอกให้ค่ะ  ปกติจะไม่แนะนำอยากให้ทานอะไรที่เป็นธรรมชาติมากกว่าโดนสารเคมีมากพอแล้ว

ฝากบอกคุณแอนด้วยเลยนะคะ จำได้ว่าเห็นในสูตรอาหารน้องหลิงหลิงมีให้ใส่สารให้ความหวานได้เองด้วย ถ้าอยากใช้คีโตนได้ผลคงต้องคุมเข้มหน่อยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 20:02 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 21:00 น. »
หายไปแป๊บค่ะ ไปดูในครัวมาให้จำได้ว่าเคยซื้อน้ำตาลเทียมมายี่ห้อหนึ่งไปดูว่าใช่ ซูคราโลส ไหม? เป็นน้ำตาลเทียมแบบของเหลว ยี่ห้อ "คอนโทรล" ปรากฎว่ามีซูคราโลสเป็นส่วนประกอบ 1 ชช.ให้ความหวานเท่ากับ น้ำตาล 2.5 ชช. ให้พลังงาน 15 kcal ขณะที่อิควล 1 ซอง ให้ความหวาน 2 ชช. ให้พลังงาน 32 kcal  ถ้าอยากใช้ก็เอาแทนในหมวดข้าว ผัก ผลไม้ได้เลย โดย ข้าว 1 ส่วน ได้คาร์โบไฮเดรต = 18 ก. คิดเป็น 18*4 = 72 kcal ดังนั้นถ้าใช้อิควล 1 ซอง ประมาณเท่ากับหมวดข้าว 0.5 ส่วน ค่ะ ส่วนที่เหลือคำนวณเอง  ;D

ใช้เครื่องกระตุ้นไฟฟ้าสมองดูจะไม่ค่อยคุ้มค่าเท่าไรเลย ลองเปลี่ยนมาเป็นสารให้ความหวานดูทีเผื่อจะใช้ได้ ถ้าเจอสารให้ความหวานตัวอื่นที่ให้พลังงานน้อยกว่านี้จะมาบอกให้ค่ะ  ปกติจะไม่แนะนำอยากให้ทานอะไรที่เป็นธรรมชาติมากกว่าโดนสารเคมีมากพอแล้ว

ฝากบอกคุณแอนด้วยเลยนะคะ จำได้ว่าเห็นในสูตรอาหารน้องหลิงหลิงมีให้ใส่สารให้ความหวานได้เองด้วย ถ้าอยากใช้คีโตนได้ผลคงต้องคุมเข้มหน่อยค่ะ
ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำ
ผมก็คิดว่าเครื่องกระตุ้นไฟฟ้าสมองน่าจะเป็นตัวเลือกสุดท้ายเลยครับ (ทั้งเจ็บตัวและเสียเงินมากทีเดียว)  เพราะเห็นว่าการทานคีโตฯ ได้ผล  แต่ลำบากเรื่องบังคับให้เขากินเท่านั้น  ถ้าเขาปรับตัวได้ก็น่าจะดีกว่า

อันนี้เผื่อคุณแอนเหมือนกันครับ
ผมก็ค้นคำว่า "ซูคราโลส" จากคำแนะนำของคุณน้อง ใน Google ก็ได้อีกยี่ห้อหนึ่งครับ ยี่ห้อ D-et มีขายตามร้านขายยาเพียวของห้างบิ๊กซี

http://www.d-et.com/th/main.asp
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 21:08 น. โดย wisarut »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: วันอังคารที่ 05 กรกฎาคม 2011 เวลา 10:35 น. »

ผมก็ค้นคำว่า "ซูคราโลส" จากคำแนะนำของคุณน้อง ใน Google ก็ได้อีกยี่ห้อหนึ่งครับ ยี่ห้อ D-et มีขายตามร้านขายยาเพียวของห้างบิ๊กซี

ดูสารให้ความหวานตัวนี้แล้วท่าทางจะดีเหมือนกัน น้องนิกใช้แล้วหรือยัังคะ เป็นอย่างไรบ้างค่าคีโตนลดลงหรือไม่ ถ้าไม่ลดก็น่าจะใช้ได้ ตอนนี้อาการเป็นอย่างไรบ้าง มา update ได้แล้วค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: วันอังคารที่ 05 กรกฎาคม 2011 เวลา 11:39 น. »

ดูสารให้ความหวานตัวนี้แล้วท่าทางจะดีเหมือนกัน น้องนิกใช้แล้วหรือยัังคะ เป็นอย่างไรบ้างค่าคีโตนลดลงหรือไม่ ถ้าไม่ลดก็น่าจะใช้ได้ ตอนนี้อาการเป็นอย่างไรบ้าง มา update ได้แล้วค่ะ
ใช้สารให้ความหวานแล้วครับ ตอนนี้ก็ทานผัก 2 ส่วน เนื้อสัตว์อาจเกิน 12 ส่วนบ้างบางวัน วัดค่าคีโตนได้ 2+ มา 1 สัปดาห์แล้ว
อาการตอนนี้ชักวันละประมาณ 4-5 ครั้งครับ ผมเลยทุกข์ใจมาก...  ไม่เคยมีเว้นให้สักคืน ชักทุกคืน.. ผมเลยไม่ค่อยได้พักผ่อนมาเกือบ 5 วันแล้ว
คงหมดหวังทุกอย่างแล้ว... :( :( :(

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: วันอังคารที่ 05 กรกฎาคม 2011 เวลา 11:49 น. »
อืม น่าแปลกจัง ชักไม่ลดลงเลยหรือ นัด อ.โยธินอีกครั้งเมื่อไรคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: วันอังคารที่ 05 กรกฎาคม 2011 เวลา 11:59 น. »
อืม น่าแปลกจัง ชักไม่ลดลงเลยหรือ นัด อ.โยธินอีกครั้งเมื่อไรคะ
ครับผมก็แปลกใจ ชักจะมีอาการตาลอยด้วยครับ เมื่อก่อนไม่เป็น ตาลอยอยู่ประมาณ 2 วินาที แต่พอผมพูดด้วยแกก็ได้ยินนะครับ บอกว่าเพี้ยงหายนะ แกก็บอกว่าหายแล้ว
นัดพบคุณหมอวันศุกร์ที่ 8 นี้ครับ ทำ eeg ด้วย  ตอนนี้ชักจะไม่ค่อยยอมทำ eeg แล้วด้วย กลัวไปอาละวาดที่โรงพยาบาลจังเลย