เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย  (อ่าน 70626 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:35 น. »
เครียดแทนเลยคุณ wisarut  น้องนิกคงอยากมีสังคมบ้าง อยู่บ้านเฉยๆ คงเครียดมั้ง ยังไงก็อย่าเพิ่มหมดหวังซะทีเดียว เติมกำลังใจให้ตัวเองมากๆ หน่อย เพื่อน้องนิก เอาใจช่วยเสมอนะคะ 

ออฟไลน์ wisarut

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
Re: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 กรกฎาคม 2011 เวลา 21:00 น. »
น้องนิกคงอยากมีสังคมบ้าง อยู่บ้านเฉยๆ คงเครียดมั้ง
ใช่เลยครับ แกอยู่บ้านคนเดียว ดูละครดีวีดีจบเป็นสิบเรื่อง ร้อยลูกปัดอยู่คนเดียว (พ่อก็ร้อยไม่ค่อยเป็น) ไม่ได้พูดคุยกับใครเลย ทุกวันก่อนไปพบคุณหมอก็ไม่อาละวาดนะครับ บอกว่าจะไปห้าง ผมก็บอกว่ายังเดินเซเซอยู่ ถ้าจะล้มเดียวจับไม่ไหว ก็ไม่ไป  แต่ทำไมวันไปพบคุณหมอกลับอาละวาดซะงั้น

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 กรกฎาคม 2011 เวลา 23:46 น. »
เอาใจช่วยนะคะ อดทนสู้เพื่อน้องนิกนะคะ อ่านแล้วเป็นห่วงจังเลย
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 22 กรกฎาคม 2011 เวลา 11:05 น. »
ใช่เลยครับ แกอยู่บ้านคนเดียว ดูละครดีวีดีจบเป็นสิบเรื่อง ร้อยลูกปัดอยู่คนเดียว (พ่อก็ร้อยไม่ค่อยเป็น) ไม่ได้พูดคุยกับใครเลย บอกว่าจะไปห้าง ผมก็บอกว่ายังเดินเซเซอยู่ ถ้าจะล้มเดียวจับไม่ไหว ก็ไม่ไป

คงต้องให้น้องนิกมีสมาคมกับคนอื่นบ้าง ออกไปเที่ยวบ้าง เดินเซก็ให้นั่งรถเข็นค่ะ เมื่อก่อนดิฉันก็ทำให้น้องมิ้นท์แบบนี้ มิ้นท์จะดีใจสบายใจที่ได้ไปเที่ยวห้างแม้จะต้องอยู่บนรถเข็น ให้อยู่แต่บ้านดูแต่ดีวีดี ไม่ได้ค่ะ ต้องให้มีactivity อย่างอื่นบ้างอารมณ์จะได้ดีขึ้น คิดว่าการพาไปไหนๆ หรือการจัดกิจกรรมอะไรให้น่าจะเป็นปัญหากับคุณwisarut ไม่น้อย แต่คงจำเป็นค่ะ ถ้าหาหมอแล้วได้แต่ยามาทาน หรือคุยกับจิตแพทย์ก็ได้แค่ช่วงที่คุย 30-60 นาที คงช่วยเรื่องนี้ไม่ได้มาก  คุณหมอว่าอาการมาจากทางจิตมากกว่าทำให้ชักตามมา ไม่ใช่มาจากการชักก่อน ลองวางแผนดูนะคะ

คีโตนหายแล้วอาการชักเพิ่มขึ้นไหม ถ้าทานแล้วดีกว่าไม่ทาน พอคุยกันรู้เรื่องบ้างก็เริ่มทานคีโตฯ ใหม่ได้ตลอดเวลา คงต้องทำหลายทางหน่อย เหนื่อยหนักแน่ สู้..สู้.... ;D

• Meeting2
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 22 กรกฎาคม 2011 เวลา 11:27 น. »
คุณหมอว่าอาการมาจากทางจิตมากกว่าทำให้ชักตามมา ไม่ใช่มาจากการชักก่อน ลองวางแผนดูนะคะ

คีโตนหายแล้วอาการชักเพิ่มขึ้นไหม ถ้าทานแล้วดีกว่าไม่ทาน พอคุยกันรู้เรื่องบ้างก็เริ่มทานคีโตฯ ใหม่ได้ตลอดเวลา คงต้องทำหลายทางหน่อย เหนื่อยหนักแน่ สู้..สู้.... ;D
ผมก็มีเห็นด้วยกับคุณหมอนะครับ  คือว่าจะถามคุณหมอหลายครั้งแล้วก็ลืมทุกครั้ง  ว่าความเครียดกระตุ้นคลื่นสมองให้ชักได้หรือเปล่า  เพราะรู้สึกว่าเขาเครียดมากๆ คืออยู่แบบไม่มีเพื่อนในวัยเดียวกันมาเกือบ 7 เดือนแล้ว และก็ไม่ได้พาไปเที่ยวต่างจังหวัดเหมือนเมื่อก่อนเลย

พอคีโตนหายแล้ว อาการชักมากขึ้นเยอะครับ คืนละ 10 กว่าครั้ง และเป็นครั้งละนานๆด้วย พอหายแล้วก็งงๆ แบบว่าเป็นตอนหลับเมื่อก่อนจะเป็นสั้นๆประมาณ 1-2 วินาที คราวนี้เป็นอยู่เกือบ 1 นาทีแล้วก็พูดเหมือนคนละเมอ บอกว่าจะตื่นแล้วทั้งที่ตายังลืมไม่ค่อยขึ้น ต้องกล่อมให้นอนสักพักถึงหลับต่อได้

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 22 กรกฎาคม 2011 เวลา 11:51 น. »
ความเครียดกระตุ้นชักได้แน่นอนค่ะ มากซะด้วยสิ ทานคีโตฯ แล้วอาการชักน้อยลง แต่ถ้าอาการทางจิตมีมากก็ไม่ไหวเหมือนกัน ลองจัดโปรแกรมดูดีกว่าว่าจะทำอะไรให้น้องนิกได้บ้าง  ไปเดินเล่นตามห้างบ้าง อย่างที่บอกสามารถใช้รถเข็นได้ ถ้าชอบเย็บปักถักร้อย ลองดูที่สอนพวกนี้ จะได้ทำร่วมกับคนอื่น แต่สงสัยคุณ wisarut ต้องลงทุนนั่งเฝ้าด้วย อาจมีอาการบ้างเป็นบางครั้งก็ต้องยอมรับค่ะ อารมณ์ดีขึ้น จิตใจสบายขึ้นอาจดีขึ้นเองได้ (ไม่ต้องหาจิตแพทย์ด้วยปรึกษาทีแพงจัด   ;D)

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 22 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:02 น. »
ความเครียดกระตุ้นชักได้แน่นอนค่ะ มากซะด้วยสิ ทานคีโตฯ แล้วอาการชักน้อยลง แต่ถ้าอาการทางจิตมีมากก็ไม่ไหวเหมือนกัน ลองจัดโปรแกรมดูดีกว่าว่าจะทำอะไรให้น้องนิกได้บ้าง  ไปเดินเล่นตามห้างบ้าง อย่างที่บอกสามารถใช้รถเข็นได้ ถ้าชอบเย็บปักถักร้อย ลองดูที่สอนพวกนี้ จะได้ทำร่วมกับคนอื่น แต่สงสัยคุณ wisarut ต้องลงทุนนั่งเฝ้าด้วย อาจมีอาการบ้างเป็นบางครั้งก็ต้องยอมรับค่ะ อารมณ์ดีขึ้น จิตใจสบายขึ้นอาจดีขึ้นเองได้ (ไม่ต้องหาจิตแพทย์ด้วยปรึกษาทีแพงจัด   ;D)
ก่อนที่ลูกสาวผมจะชักครั้งหลังสุด (ที่ไปนอนโรงพยาบาลกรุงเทพ) ได้ไปลงเรียนศิลปะบำบัดไว้ เพิ่งจะเรียนไปได้ชั่วโมงเดียวเอง  แต่คุณหมอที่นั่นเขาปรับยาไปด้วย เลยทำให้เกิดอาการชักขึ้นมาเลยต้องหยุดเรียนไป แต่การเรียนศิลปะบำบัดช่วยได้เยอะมาก และเขาก็ชอบที่จะไปเรียน (โรงเรียนเป็นของรองผู้อำนวยการสถาบันราชานุกูล) และผมก็ไปนั่งเฝ้าอยู่ตลอด (ในช่วง 2 ปีมานี้ผมไม่เคยห่างลูกเลย จนผมคิดว่าเขาเบื่อพ่อเมื่อต้องอยู่กับพ่อตลอด และคิดถึงพ่อถ้าไม่ได้เจอพ่อนานๆ) เมื่อก่อนที่ยังจ้างพี่เลี้ยงได้ ก็จะให้ไปกับพี่เลี้ยงสองคน แต่ตอนนี้ยังไม่กล้าจ้างพี่เลี้ยงครับ คิดว่าคงอดทนดูแลลูกสาวผมไม่ได้หรอกครับ  ตอนนี้ก็แทบจะไม่มีใครทนได้แล้ว  ขนาดชวนแม่เขาไปเป็นเพื่อนด้วยเมื่อวันพุธเพื่อไปพบคุณหมอ ยังไปยอมขึ้นไป R4 ด้วยเลย อาละวาดแล้วโทรตามถึงขึ้นไป  และต่อไปนี้เขาบอกว่าเขาไม่ว่างที่จะไปด้วยอีกแล้ว (ต้องไปพบจิตแพทย์วันอาทิตย์)

ครับยอมรับค่าปรึกษาจิตแพทย์แพงกว่าหาหมอทางด้านอื่น (ครั้งละ 1 พันบาท) เมื่อก่อนเขาเครียดเขาจะไปหาจิตแพทย์เองเลยครับ ที่โรงพยาบาลพญาไทใกล้บ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 22 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:11 น. โดย wisarut »

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 22 กรกฎาคม 2011 เวลา 22:56 น. »
เห็นด้วยนะค่ะ ที่การเก็บตัวอยู่ในบ้านทำให้เกิดอาการเครียด และคิดมาก ถามตัวเองว่าทำไม ไม่เหมือนคนอื่นเขา
เพราะต่ายเป็นอย่างนี้ มา 15-17 ปี

จนได้มาทำงาน ชักไปด้วย ทำไปด้วยก็ยังดี กว่า ที่จะอยู่ในห้องนอน นอน กิน นั่ง

เมื่อก่อน แม่ต่ายก็ให้ต่ายเก็บตัวห่วงว่า จะไปชักนอกบ้าน กลัวคนอื่นมองไม่ดี

ทำให้ต่ายดิ้นรนที่จะเรียน ทำงาน และก็ดื้อไม่ฟัง อยากออกนอกบ้าน ไม่ฟังแม่ เพราะคำว่า เหงา และไม่มีสังคมจริงๆค่ะ

เห็นด้วยว่า หากพอจะเอาน้องออกนอกบ้านได้ ก็ให้นั่งรถเข็น แล้วเข็นบ้าง  ตอนนี้ต้องไกล เอาแค่รอบๆ บ้าน ก่อน แล้วค่อยๆ ไปเรื่อยๆ ตามอาการของน้องค่ะ

หรือการทำอะไรที่มีจุดมุ่งหมาย จะทำให้จิตใจจดจ่ออยู่กับสิ่งที่ทำ ไม่อยู่กับคำว่า "เมื่อไหร่จะชักอีก"
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 สิงหาคม 2011 เวลา 22:46 น. »
คุณ wisarut ถามหมอโยธินมาให้แล้วนะคะ หมอว่าโอเคสำหรับการลด haldol ลง ถ้าวันเสาร์นี้นัดจิตแพทย์ ก็ให้ไปพบก่อนแล้วค่อยไปตรวจกับหมอสัปดาห์หน้า แต่ถ้าชักมากจะไปตรวจก่อนไปพบจิตแพทย์ก็ได้ค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 สิงหาคม 2011 เวลา 22:57 น. »
คุณ wisarut ถามหมอโยธินมาให้แล้วนะคะ หมอว่าโอเคสำหรับการลด haldol ลง ถ้าวันเสาร์นี้นัดจิตแพทย์ ก็ให้ไปพบก่อนแล้วค่อยไปตรวจกับหมอสัปดาห์หน้า แต่ถ้าชักมากจะไปตรวจก่อนไปพบจิตแพทย์ก็ได้ค่ะ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับที่ช่วยคุยกับคุณหมอให้ ถ้าชักมากก็อาจจะไปหาคุณหมอโยธินก่อน

ออฟไลน์ benjawan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 14 สิงหาคม 2011 เวลา 20:32 น. »
คุณ wisarut คะ อ่านเรื่องของคุณแล้วเข้าใจดีค่ะ และนับถือที่คุณเข้มแข็ง ดิฉันก็เป็นโรคลมชักตั้งแต่อายุไม่ได้ 1 ขวบ และไม่ทราบว่าตนเป็นโรคนี้ มีอาการมาเรื่อย ๆ แต่ไม่ทราบว่านี่คืออาการโรคลมชัก เนื่องจากเป็นลมชักแบบชักเม่อ และมีอาการที่เรียกว่า ประสบการณ์หลอนว่าเคยพบ (Dejavu) เป็นแบบยากที่จะสังเกตุ และทุกคนที่เห็นเหตุการณ์ก็ไม่ทราบว่านี่คือโรคลมชัก ประกอบกับนอนคนเดียวในวัยเด็กและอาจจะยังเป็นไม่มากด้วย  (แต่ตอนนี้เป็นมากแล้ว เนื่องจากอดนอนเลี้ยงลูก และเป็นแบบรักษายาก ใช้ยามาหลายตัวแล้ว) มารู้ชัดเจนว่านี่คือโรคลมชักก็ตอนแต่งงานแล้ว เนื่องจากสามีสังเกตุเห็นอาการชักเกร็งกระตุกตาค้าง ตอนหลับสนิท (หาวิธีบันทึกการชักอยู่ค่ะ ตั้งกระทู้ไว้แล้วค่ะ ) จึงพบแพทย์และรักษามาเรื่อย ๆ หลายโรงพยาบาล ใช้ยาหลายตัว ตอนนี้รักษาที่ รพ.จุฬา รักษามา 3 ปี หมอพิจารณาให้ผ่าตัด กำลังจัดเวลา คิดว่าระยะเวลาที่ผ่าน ๆ มา หลงทางไปหลายที่ คิดว่าตนโชคดีที่เจอนักศึกษาที่ทำงานที่นั่น และแนะนำให้ไปรักษา พบว่าที่นั่นให้แนวทางรักษาที่ครบวงจร ชัดเจน คิดว่าการทำอะไรก็ตาม ถ้าเรารู้แหล่งข้อมูลจะทำให้สิ่งนั้นสำเร็จได้ในทางที่ถูกต้อง ลองไปรักษาที่ โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ ที่นั่นจะมีโครงการรักษาผู้ป่วยโรคลมชักครบวงจรในพระอุปถัมภ์ของสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณ์ อัครราชกุมาร ไปครั้งแรกให้ไปติดต่อเข้าโครงการที่ตึกธนาคารกรุงเทพ ชั้นล่าง ห้อง 111 ถ.พระราม 4 กทม. โทร 02-2533634 www.thaiepilepsy.org มีคลินิคพิเศษด้วย ขออำนาจบุญบารมีหลวงพ่อวัดไร่ขิงดลบันดาลให้ลูกคุณ wisarut หายจากโรคนี้ 

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 14 สิงหาคม 2011 เวลา 21:25 น. »
คุณ wisarut คะ อ่านเรื่องของคุณแล้วเข้าใจดีค่ะ และนับถือที่คุณเข้มแข็ง ดิฉันก็เป็นโรคลมชักตั้งแต่อายุไม่ได้ 1 ขวบ และไม่ทราบว่าตนเป็นโรคนี้ มีอาการมาเรื่อย ๆ แต่ไม่ทราบว่านี่คืออาการโรคลมชัก เนื่องจากเป็นลมชักแบบชักเม่อ และมีอาการที่เรียกว่า ประสบการณ์หลอนว่าเคยพบ (Dejavu) เป็นแบบยากที่จะสังเกตุ และทุกคนที่เห็นเหตุการณ์ก็ไม่ทราบว่านี่คือโรคลมชัก ประกอบกับนอนคนเดียวในวัยเด็กและอาจจะยังเป็นไม่มากด้วย  (แต่ตอนนี้เป็นมากแล้ว เนื่องจากอดนอนเลี้ยงลูก และเป็นแบบรักษายาก ใช้ยามาหลายตัวแล้ว) มารู้ชัดเจนว่านี่คือโรคลมชักก็ตอนแต่งงานแล้ว เนื่องจากสามีสังเกตุเห็นอาการชักเกร็งกระตุกตาค้าง ตอนหลับสนิท (หาวิธีบันทึกการชักอยู่ค่ะ ตั้งกระทู้ไว้แล้วค่ะ ) จึงพบแพทย์และรักษามาเรื่อย ๆ หลายโรงพยาบาล ใช้ยาหลายตัว ตอนนี้รักษาที่ รพ.จุฬา รักษามา 3 ปี หมอพิจารณาให้ผ่าตัด กำลังจัดเวลา คิดว่าระยะเวลาที่ผ่าน ๆ มา หลงทางไปหลายที่ คิดว่าตนโชคดีที่เจอนักศึกษาที่ทำงานที่นั่น และแนะนำให้ไปรักษา พบว่าที่นั่นให้แนวทางรักษาที่ครบวงจร ชัดเจน คิดว่าการทำอะไรก็ตาม ถ้าเรารู้แหล่งข้อมูลจะทำให้สิ่งนั้นสำเร็จได้ในทางที่ถูกต้อง ลองไปรักษาที่ โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ ที่นั่นจะมีโครงการรักษาผู้ป่วยโรคลมชักครบวงจรในพระอุปถัมภ์ของสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณ์ อัครราชกุมาร ไปครั้งแรกให้ไปติดต่อเข้าโครงการที่ตึกธนาคารกรุงเทพ ชั้นล่าง ห้อง 111 ถ.พระราม 4 กทม. โทร 02-2533634 www.thaiepilepsy.org มีคลินิคพิเศษด้วย ขออำนาจบุญบารมีหลวงพ่อวัดไร่ขิงดลบันดาลให้ลูกคุณ wisarut หายจากโรคนี้
มูลนิธิยังอยู่หรือค่ะ ต่ายเห็นว่า เอาป้ายออกแล้ว ชั้น 3 นะค่ะ ตรงหน้าห้องตรวจ ไม่มีป้ายแล้ว  (นอกจากห้องด้านล่าง คุณประดิษฐ์ ที่ตึกธนาคารกรุงเทพ ชั้นล่าง ยังมีป้ายอยู่ )  และตอบต่ายยัง อ้อมๆ แอ้มว่า ยังมีมูลนิธิ/ จนท พยาบาล บางคน ก็ไม่สบตาต่าย เหมือนไม่กล้าตอบ
และที่หลักสี่ ก็ปิดแล้วด้วย ทั้งๆที่เพิ่งเปิดไม่นาน (เพื่อระบายจำนวนคนไข้จากจุฬา ไปทางหลักสี่) แล้วก็ปิดไปโดยปริยาย

จนท. ก็ไม่ครบเท่าเดิม
หมอเก่าๆ ก็ไม่อยู่แล้วค่ะ มีที่เห็นก็ไม่คุ้นหน้าเลย  ต่ายรักษาที่นั่นมา ตั้งแต่ ปี 44
มาหายชักเอง (ตอนคลอดลูก)  เอาตอนซักปี 49 ค่ะ

สงสัยว่า ข้อมูลได้มาไม่ตรงกันหรือคะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 สิงหาคม 2011 เวลา 19:54 น. »
ขอ update อาการลูกสาวหน่อยครับ  ตอนนี้หลังจากจิตแพทย์ให้ Ativan ทานวันละ 1 mg 4 ครั้ง (เช้า, กลางวัน, เย็น, ก่อนนอน) ทานไปได้ 1 วันก็เกิดอาการขักตอนตื่นขึ้นมาในวันรุ่งขึ้นถึง 2 ครั้ง ซึ่งอาการชักตอนตื่นไม่เป็นมาตั้งแต่ปีที่แล้ว พอชักเสร็จอาการสมองช้ามาทันทีเลยครับ ขนาดจำอะไรไม่ค่อยได้ พูดก็ไม่ค่อยเป็นประโยค และมีอาการเหม่อลอยมากขึ้น บางครั้งถึงกับหยุดนิ่งถึง 1 นาที  แล้วก็เลยอาละวาดต่อแบบไม่รู้สึกตัว (ตาลืมไม่ค่อยขึ้นเกือบตลอดเวลา) ตอนนี้รู้สึกมืดมนจนหนทางไปหมดเลยครับ เพราะทานยากันชักถึง 7 ตัว คือ 1. Phenobarb วันละ 1 1/2 Gr.  2. Dilantin วันละ 400 mg 3. Trileptol วันละ 2100 mg 4. Zonegran วันละ 300 mg 5. Lyrica วันละ 300 mg 6. Nerontin วันละ 3600 mg 7. Topamax วันละ 600 mg
คุณหมอโยธินแนะนำว่าให้ลดยา Ativan ลงเหลือ 0.5 คูณ 2  แต่บางทีคิดว่ายาก็เป็นส่วนหนึ่งที่กระตุ้นอาการเท่านั้น เพราะก่อนหน้านี้มีอาการเหม่อบ่อยมาก และมีอาการชักอยู่ทุกคืน
ตอนนี้มองหาทางออกไม่เจอเลยครับ ขอระบายหน่อยครับ  เครียดมากเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 25 สิงหาคม 2011 เวลา 20:12 น. โดย wisarut »

ออฟไลน์ yotin

• Meeting2
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 สิงหาคม 2011 เวลา 00:51 น. »
อย่าพึ่งหมดกำลังใจ มีผ.ป.มากถึง 30% ที่มีอาการดื้อต่อยาที่ใช้ในบัจจุบัน และมีเพียง 30% ของผ.ป.กลุ่มนี้ที่ผ่าตัดรักษาได้ แม้กระทั่งการรักษาโดยวิธิ Deep brain stimulation (ไม่ใช่ VNS)ซึ่งบ้านเรายังทำไม่ได้อาจจะทำได้ในอนาคต รวมถึงยากันชักใหม่ฯ เช่น ?lacosamide, Retigabine ที่จะมีในเมืองไทย เดี๋ยวนึ้ยากันชักใหม่ฯ ในบ้านเราจะชัากว่าในต่างประเทศประมาณ 5 ปี ต้องไปถาม อย. ทำไหมช้าจริง ????

ดร.น.พ.โยธิน

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 สิงหาคม 2011 เวลา 08:16 น. »
ช่าย อย่าเพิ่งหมดกำลังใจค่ะ เพราะต่ายก็เคยเป็นผู้ป่วยที่หมอจัดอยู่ในประเภทดื้อยามาแล้ว
ลงความเห็นแล้ว difficult to treat แล้วค่ะ ผ่าก็ไม่ได้ แผลก็ไม่มี คลื่นชักก็ไม่เห็น
ตอนนั้นถามหมอว่า จะทำอย่างไร
คำตอบคือ รอยารุ่นใหม่ หรือเครื่อง MRI ที่มีคุณภาพสูงกว่านี้มากๆ (หวังว่า )อาจจะเห็นแผลก็ได้

ยาใหม่ยังไม่ทันมา พอดีหายเสียก่อนนะค่ะ

ตอนนี้คงต้องถามว่า เราจะอยู่กับปัจจุบันอย่างไรให้ดีที่สุดนะค่ะ จะจัดการกับความเครียดและยอมรับปัญหาได้อย่างไร

อันนี้ ไม่ต้องรอ อย.อนุมัติค่ะ เราสามารถทำเองได้ ค่ะ