เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นดาวน์แล้วยังมีลมชักมาซ้ำเติม  (อ่าน 41946 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: เป็นดาวน์แล้วยังมีลมชักมาซ้ำเติม
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 กรกฎาคม 2011 เวลา 00:20 น. »
เอาใจช่วยน้องหลิงๆน๊ะครับ แล้วจะสวดมนต์ส่งไปช่วยน้องหลิงหลิงด้วยครับ
ส่วนเรื่องตัวอ่อน เป็นเหมือนน้องวินเลยครับ พอทานยา topamax ตัวนี้ไปแล้ว จะไม่ค่อยมีแรง ผมเองก็ยังคิดว่าเป็นเพราะ topamax อยู่ครับ แต่ก็ยังทานอยู่ 2 เม็ดเช้า/เย็น

พระท่านนึงที่ผมเคารพนับถือ ผมไปปรึกษาท่านเรื่องน้องวิน ท่านบอกว่า

ไตรสรณคม ข้าพเจ้าขอถือพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์  ว่าเป็นสรณะที่พึ่ง ที่เคารพ ที่นับถือ  และเป็นเครื่องกำจัดภัยได้จริง
ถ้าเราระลึกถึง คุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ กำจัดภัยได้ คลาดแคล้วปลอดภัยได้ เป็นต้น

แล้วก็บอกว่า คุณบิดามารดามีมากมาย ให้เราอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้บิดามารดาเรา
ยกแผ่นดินทั้งหมด มาชั่งน้ำหนักดู ก็ยังน้องกว่าคุณบิดามารดา ของเราเลยครับ

ให้อุทิศให้บิดามารดาเราเสมอๆน๊ะครับคุณแอน ให้อุทิศให้บิดามารดาเราตั้งแต่อดีตชาติทั้งหมดเลยครับจนถึงบิดามาดาปัจจุบันครับ
สู้ๆน๊ะครับ

สู้สู้

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: เป็นดาวน์แล้วยังมีลมชักมาซ้ำเติม
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 กรกฎาคม 2011 เวลา 15:38 น. »

ค่ะคุณพ่อป็อป แอนจะอุทิศอย่างที่ว่าตามที่ได้แนะนำ จริงจริงตอนนี้เรียกว่าใครแนะนำเรื่องการทำบุญก็เอาหมดแหละ แล้วอยากถามพ่อป็อปว่าตอนนี้น้องนิวทานอาหารคีโตนแล้วคุมลมชักได้รึยัง แล้วด้านร่างกายเป็นยังไงบ้าง เผื่อจะทำให้แอนตัดสินใจได้บ้างค่ะ   ตอนนี้แอนเลื่อนการทานคีโตนไปซัก2เดือนค่ะว่าจะรักษาตามที่รักษาแนวตอนนี้ไปอีก
ซักระยะค่อยตัดสินใจเรื่องคีโตนได้ แล้วก็อยากชวนว่าพรุ่งนี้ใครว่างไปฟังสัมมนาเรื่องneuro feedbackการใช้คลื่นเสียงรักษาโรครวมทั้งลมชักด้วยใครอยากไปติดต่อแอนได้นะคะ อยู่ที่สุขุมวิท38ราค่า100บาทเอง แอนว่าน่าสนใจ เบอร์โทรแอน086-3015800ค่ะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กรกฎาคม 2011 เวลา 14:54 น. »
ผมเล่าอย่างนี้น๊ะครับ น้องวินชักตอน 4 เดือน , 8 เดือน ,11 เดือน,  เริ่มคีโตน ไม่มีชักทั้งตัว มีแต่เหม่อ ตัวอ่อน (ตัวอ่อนคิดว่ามาจาก topamax), 1 ขวบ 8 เดือน (ไข้สูง) , 2 ขวบ 3 เดือน (ไข้สูง)

สรุปหลังจากทานคีโตนแล้ว มีชักเฉพาะตอนไข้สูงครับ 2 ครั้งหลัง
และหลังทานคีโตนยังมีอาการเหม่ออยู่ แต่พอปรับเพิ่มยา keppra แล้ว อาการเหม่อก็หายไปครับ ไม่เจอบ่อยเหมือนก่อนปรับ ลดลงไปเยอะเลย
และอาการตัวอ่อน คิดว่ามาจากยา topamax ซึ่งตอนนั้น ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร เพราะทานยาพร้อมกัน 3 ตัว แล้วก็ปรับไปมา
เลยไม่รู้ จนมาพึ่งเอะใจเร็วๆนี้ครับ พอดีคุณมด แม่น้องนะโม บอกว่า น้องนะโม ได้ยา topamax ไป วันแรก ก็ไม่มีแรง หมดแรงไปเลยครับ
จนคุณมดต้องไปพบคุณหมอ จำได้ว่าคุณมดบอกว่า ให้น้องนะโมทาน topamax ไปครึ่งเม็ดเช้าเย็นเองครับ
หลังจากคุณมดพาน้องนะโมไปพบคุณหมอแล้ว คุณหมอก็ให้หยุดยา topamax เลยครับ
คุณมดก็เลยมั่นใจว่าเป็นเพราะยา topamax ที่ทำให้น้องนะโมหมดแรง ตัวอ่อน 
ผมก็เลยคิดว่า เป็นกรณีเดียวกับน้องวินเลย

แต่คิดว่า อาการตัวอ่อน ไม่มีแรงจากการ ทาน topamax คงเป็นกับเด็กบางคนครับ คงไม่ได้เป็นกับเด็กทุกคน
ซึ่งน้องวินคาดว่าคงอยู่ในกลุ่มนั้นด้วยครับ

อ้อ คุยเรื่องคีโตนอยู่ สรุปก็คือ คิดว่าคีโตนได้ผลครับ เพราะหลังจากทานก็ไม่มีชักใหญ่ทั้งตัวแล้วครับ นอกจากตอนมีไข้เท่านั้นครับ ที่ 2 ครั้งหลังสุด
ปกติ เดิมที่น้องวินชัก จะชักแบบไม่มีไข้มาตลอดครับ  แต่ต้องทานยาคุมชักตัวอื่นร่วมด้วยน๊ะครับ อ.โยธินเคยบอกว่า คีโตนจะช่วยคุมชักได้ครึ่งนึง อีกครึงนึงต้องอาศัยยาคุมชักตัวอื่นครับ

ผมก็คิดว่าควรให้น้องหลิงหลิงลองทานคีโตนดูครับ ถ้าได้ผล ก็จะคุมได้ดี พัฒนาการจะได้กลับมาไวๆครับ

เอาใจช่วยครับ สู้ๆครับพี่แอน
สู้สู้

ออฟไลน์ wisarut

• Meeting2
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กรกฎาคม 2011 เวลา 18:56 น. »
อ้อ คุยเรื่องคีโตนอยู่ สรุปก็คือ คิดว่าคีโตนได้ผลครับ เพราะหลังจากทานก็ไม่มีชักใหญ่ทั้งตัวแล้วครับ นอกจากตอนมีไข้เท่านั้นครับ ที่ 2 ครั้งหลังสุด
ปกติ เดิมที่น้องวินชัก จะชักแบบไม่มีไข้มาตลอดครับ  แต่ต้องทานยาคุมชักตัวอื่นร่วมด้วยน๊ะครับ อ.โยธินเคยบอกว่า คีโตนจะช่วยคุมชักได้ครึ่งนึง อีกครึงนึงต้องอาศัยยาคุมชักตัวอื่นครับ

ผมก็คิดว่าควรให้น้องหลิงหลิงลองทานคีโตนดูครับ ถ้าได้ผล ก็จะคุมได้ดี พัฒนาการจะได้กลับมาไวๆครับ

เอาใจช่วยครับ สู้ๆครับพี่แอน

ผมขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ ผมก็อยากให้ลองทานคีโตนดูครับ  เพราะลูกสาวผมวันไหนวัดคีโตฯ ไม่ขึ้น ชักเป็นสิบครั้งเลย  ถ้าวันไหนวันขึ้น ก็เหลือประมาณวันละ 3 ครั้งครับ แต่ลูกสาวผมเป็นเด็กในร่างผู้ใหญ่จึงบังคับให้ทานยาก แต่ผมก็พยายามสุดกำลังของผมเลยครับ เพราะคิดว่าทานคีโตนได้ประโยชน์ จากชักวันละเป็นสิบครั้งเหลือชักวันละสามครั้งก็ยังดี

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กรกฎาคม 2011 เวลา 19:16 น. »

ขอบคุณค่ะสำหรับความคิดเห็นของคุณพ่อผู้ยิ่งใหญ่ทั้งสองคน ที่เรียกว่าคุณพ่อผู้ยิ่งใหญ่นั้นขอบอกว่าเป็นคุณพ่อที่มีความรักความอดทนน่าบูชามากค่ะ แอนก็ตัดสินใจว่าจะทานหาการรักษากับหมอรีที่รักษาขอรักษาอีกสัก2เดือนไม่ได้ผล และขอบอกว่าแอนไปฟังสัมมนาเรื่อง neuro feedbackมาแล้วขอบอกว่าดีมากมากเลย แอนมั่นใจเลยว่าจะทำให้ดีขึ้นได้จริงจริง ดร.มีเอาเครสstudyมาให้ดูวิธีการรักษาก็ง่าย คล้ายการติดเครื่องeeg และที่สำคัญคือไม่แพงเสียเวลาไม่เยอะครั้งละ20นาที่ มีการให้ดูก่อนรักษา ช่วงรักษาและหลังการรักษา เด็กหลายคนดีขึ้นมากอย่างเห็นได้ชัด ดร.ไม่คิดค่าประเมินแต่ดร.จะอยู่เมืองไทยแค่5วัน พรุ่งนี้แอนจะไปให้ประเมิน และค่าติดเครื่องรักษาสำหรับเด็กพิเศษทางมูลนิธิเป็นผู้ซื้อเครื่องมาคิดค่าใช้จ่ายแค่500ต่อครั้ง เงินที่ได้ก็เข้ามูลนิธิทำบุญช่วยเด็กพิเศษคนอื่นต่อไป ทางอเมริกาอังกฤษใช้ในองค์การนาซ่ากรณีนักบินอวกาศเครียดและชักด้วยและในนักวิทยาศาสตร์ใช้รักษาโรคไมเกรน เครียด เสียงในหู ซึมเศร้าและโรคที่เกียวกับสมองทั้งหมด ดร.แจ้งว่าสามารถรักษาเจ้าชายนิทราเจ้าหญิงนิทราที่สมองตายให้หายได้ถึง30คนเลยค่ะ ไว้แอนจะมาลงบอกผลเป็นระยะนะคะ ดร.แจ้งว่าประมาณ10ครั้งก็เริ่มเห็นผลแล้วค่ะ เผื่อได้ผลดีจะได้ไปรักษากันค่ะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:24 น. »
สาธุครับ ขอให้เครื่องนี้ได้ผลกับน้องหลิงหลิงให้ดีขึ้นเป็นลำดับจนหายเลยครับ

และขอให้เครื่องนี้ได้ผลกับน้องๆทุกๆคนที่ยังคุมได้ไม่ดีครับ

ขอบคุณมากเลยสำหรับเรื่องการรักษาแบบใหม่ครับ
สู้สู้

• Meeting2
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันพุธที่ 27 กรกฎาคม 2011 เวลา 18:04 น. »
น่าสนใจมากนะครับสำหรับ neuro feedback นี่ เวลาที่คุมชักไม่ได้นี่มันทุกข์สาหัสจริงๆ
อย่าลืมแจ้งผลเป้นระยะนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 28 กรกฎาคม 2011 เวลา 09:13 น. »

เข้ามาupdateเรื่องneuro feedback เมื่อวานไปทำมาแล้วค่ะ วิธีคล้ายการติดเครื่องeegแต่เครื่องเล็กมาก ติดทีละ6ตำแหน่ง ทำ6ครั้งโดยเลี่ยนจุดไปเรื่อยเรื่อย ก่อนทำมีตอบแบบสอบถาม20หน้าเห็นจะได้แต่เป็นภาษาอังกฤษทั้งหมด ดีที่มีดร.ขวัญผู้ก่อตั้งwebคนไทยเข้าใจออทิสซึม สละเวลาอันมีค่ามาช่วยแปลให้ ไม่งั้นแอนคงแย่แน่ ทำเสร็จดร.แจ้งว่าหลิงหลิงมีปัญหาเด่นชัดอยู่4จุด เมื่อทำครบ20ครั้งจะช่วยเรื่องกล้ามเนื้อมัดเล็กมัดใหญ่ให้ดีขึ้นชัดเจน แต่ส่วนลมชักจะชักน้อยลงแต่ไม่หมด ทำครบ20ครั้ง ก็ค่อยมาดูอีกที่หรืออาจต้องประเมินใหม่ว่าจะต้องทำจุดไหนต่อ หลิงหลิงจะได้ทำวันที่2/8/54ค่ะครั้งแรก หากใครต้องการไปเลยก็ติดต่อไปที่แอนได้นะคะ ดร.จะอยู่เมืองไทยแค่วันเสาร์นี้ต่อจากนั้นแอนก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าถ้าดร.ไม่อยู่จะไม่มีคนทำให้แล้วสมาคมก็จะไม่รับเพิ่มค่ะ เพราะไม่มีคนเช็คว่าจุดที่ผิดปรกติอยู่ตรงไหน ใครอยากทำเลยลองติดต่อไปดูนะคะแต่แอนไม่ทราบว่าดร.จะมีคิวให้แค่ไหนเพราะคนเมื่อวานไปเยอะมาก และแต่ละคนใช้เวลาค่อบข้างนานประมาณฯ20นาทีค่ะ ถ้าใครอยากลองติดต่อตามเบอร์นี้นะคะ คุณเดบบี้โทร081-6971409 ค่าประเมิณดร.ไม่คิดเงินเลย ค่าทำก็อย่่างที่บอกว่าเด็กพิเศษคิดแค่500ต่อครั้งต่อ20นาที่ แอนว่าถูกมากนะคะ แต่จะได้ผลเพียงใดแอนไม่ทราบเพราะน้องหลิงก็จะได้ทำครั้งแรกวันที่2ค่ะ  อ้อสำหรับคุณวิศรุติ แอนว่าน้องนิคน่าทำนะคะ น่าจะได้ผลดีที่เดียวค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 28 กรกฎาคม 2011 เวลา 13:02 น. »

อ้อสำหรับคุณวิศรุติ แอนว่าน้องนิคน่าทำนะคะ น่าจะได้ผลดีที่เดียวค่ะ
ขอบคุณครับที่แนะนำ ใจอยากทำมาก แต่ติดตรงที่บอกว่าคนแน่นมาก แล้วผมก็พูดภาษาอังกฤษไม่ได้ด้วย และ ดร.จะอยู่เมืองไทยแค่วันเสาร์นี่สิครับ ตอนนี้ลูกสาวผมยังชักมากทุกคืน พอตื่นเฃ้าขึ้นมาก็เลยเบลอๆ ทุกเช้าเลย สัปดาห์หนึ่งมีอาการดีได้สักวันเป็นอย่างมาก อย่างเมื่อคืนวัดคีโตนไม่ขึ้น สักเป็นสิบเลย เช้าตื่นขึ้นมายังงงๆ ว่าอยู่ที่ไหน
ตอนนี้ก็หวังว่าน่าจะมาเปิดคลีนิคประจำที่เมืองไทยโดยมีพนักงานคนไทยบ้าง  ถ้าเปิดคลีนิคคนอาจไม่แน่นทุกวันก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 28 กรกฎาคม 2011 เวลา 13:17 น. โดย wisarut »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 กรกฎาคม 2011 เวลา 14:50 น. »

ค่ะคุณวิศรุติพอดีวันนี้เอาลูกชายคนโตไปหาดรมา พอดีมีคนนัดแล้วไม่มาเลยขอเสียบ แอนถามดรว่าจะมาเมืองไทยเดือนกันนยายนแล้วแอนจะแจ้งให้คุณวิศรุติทราบอีกที่ว่าหลิงหลิงรักษาแล้วเป็นไง นะคะ แล้วถ้าดีดร.กลับมาเมืองไทยแอนจะบอกคุณวิศรุติอีกที่นะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 กรกฎาคม 2011 เวลา 15:40 น. »

ค่ะคุณวิศรุติพอดีวันนี้เอาลูกชายคนโตไปหาดรมา พอดีมีคนนัดแล้วไม่มาเลยขอเสียบ แอนถามดรว่าจะมาเมืองไทยเดือนกันนยายนแล้วแอนจะแจ้งให้คุณวิศรุติทราบอีกที่ว่าหลิงหลิงรักษาแล้วเป็นไง นะคะ แล้วถ้าดีดร.กลับมาเมืองไทยแอนจะบอกคุณวิศรุติอีกที่นะคะ

ขอบคุณมากๆๆ เลยครับ ตอนนี้สองคืนมานี้ลูกสาวผมก็ชักคืนละเป็นสิบครั้งเลย และพอตื่นเช้ามาก็เลยเบลอๆ พอกลางวันอาการทางจิตก็ตามมาอีก ก็อย่างที่บอกเหมือนสองคนพ่อลูกว่ายน้ำไม่เป็นทั้งคู่กำลังจะจมน้ำ จะมีอากาศในปอดให้ทนได้อีกนานเท่าไหร่ก็ไม่รู้

ออฟไลน์ NongWynn

• Meeting2
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันอังคารที่ 09 สิงหาคม 2011 เวลา 22:51 น. »
คุณแอนคะ อยากทราบรายละเอียดเพิ่มเกี่ยวกับ Nero feedback น่ะค่ะ อยากพาน้องวินไปทำด้วยเพราะว่าเขาก็ยังมีอาการอยู่ พัฒนาการก็ยังไม่กลับมาเท่าที่ควร ไม่ทราบว่าจะติดต่อคุณแอนได้ยังไงคะ รบกวนด้วยนะคะ อยากพาลูกไปรักษามากๆ เลยค่ะ email นก นะคะ nok.anulomsombut@gmail.com หรือว่าจะทางโทรศัพท์ 081-611-1583 ค่ะ ขอบคุณมากเลยนะคะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 15 สิงหาคม 2011 เวลา 19:42 น. »
  เข้ามาupdateการรักษาแบบneuro feedbackค่ะ ทำไปทั้งหมด4ครั้งค่ะก่อนทำมีอาการชักวันละ4-6ครั้งค่ะ
  ครั้งที่1ทำแล้ววันต่อมามีอาการ1ครั้ง และดูสดชื่นมาก วันต่อมาเหมือนเดิมมีอาการ3-4ครั้ง
   ครั้งที่2ทำแล้ววันต่อมาไม่มีอาการเลยแต่สังเกตุว่าน้องตัวอ่อนลงไม่แข็งเท่าไร
   ครั้งที่3ทำแล้ววันต่อมามีอาการ2ครั้งแต่คราวนี้ มีพัฒนาการเรื่องการออกเสียงเล่นเสียงตัวเอง และเป่าปากมากเลยไม่รู้ทำไม แต่ตัวเริ่มกลับมามีฟอร์มมากขึ้น
    ครั้งที่4ก่อนทำได้ให้คนทำmailหาดร,ดร.แจ้งว่าให้ทำเหลืออาทิตย์ละครั้งเดียวจากเดิมทำอาทิตย์ละ2ครั้ง ดร.บอกว่าน้องเล็กมากเหมือนการออกกำลังกายหนักมากกับสมองแต่แปลกมากที่หลังคอ แข็งขึ้นมาชัดเจนอย่างเห็นได้ชัดเลย แต่อาการdrop attackยังมี
อยู่หลังจากทำครั้งที่4ไปมีอาการ4-5ครั้ง และวันนี้ยังไม่เห็นอาการเลย
      วันนี้ไปทำeegที่พระมงกุฎมาอ.ชาคินทร์บอกว่าคลื่นน้อยลงกว่าแต่ก่อนแต่ยังเยอะอยู่ค่ะ แอนบอกอ.ชาคินทร์เรื่องทำneuro feedbackแต่อาจารย์บอกว่าไม่เคยได้ยินอ.หันไปถามอ.ภิรดี อ.ก็บอกไว่าไม่เคยได้ยินเหมือนกัน อ.ขอโบรชัวร์แต่แอนไม่มี เพราะมันยังไม่เข้ามาเมืองไทยแบบเป็นทางการนี่นะ อาจารย์ปรับยาเป็นตามนี้ค่ะ
  sabrilทานมื้อละ1.5เม็ดวันละ2มื้อ topamaxมื้อเช้า1.5เม็ดเย็น2เม็ด b6เช้าเย็นครั้งละ
  1เม็ด lamixtalเช้า1/2เม็ด เย็นปรับเป็น3/4เม็ดทานตามนี้2สัปดาห์และให้ปรับมื้อเย็นเป็น1เม้ดค่ะ
   ก็มีตามนี้นะคะ แล้วจะเข้ามาupdateอาการอีกที่หลังทำneuro feedbackนะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 15 สิงหาคม 2011 เวลา 21:53 น. »
ขอบคุณคุณแอนครับที่มาเข้ามา update การรักษาแบบ neuro feedback เพื่อประโยชน์ต่อผู้ป่วยรายอื่นๆ ขอให้น้องหลิงหลิงหายเร็วๆนะครับ เอาใจช่วยจริงๆครับ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 สิงหาคม 2011 เวลา 15:00 น. »
คุณแอนครับ พอดีวันนี้ฟังข่าวว่า ม.มหิดลวิจัยใบบัวบกสามารถใช้ได้ผลดีกับเด็กที่เป็นดาวน์ซินโดรม กับ สมาธิสั้น เห็นว่าจะเริ่มโปรโมท ใบบัวบกแล้วว่าดีต่อสมอง

ผมลองไปหาข่าวดูพอมีนิดหน่อยลองดูนะครับ
ลง นสพ เมื่อวันที่ 13/8/2554
แต่ที่ผมดูจากทีวีนี่เมื่อตอนเที่ยงวันนี้ครับ
เป็นงานวิจัยจาก มหิดลครับ เค้าวิจัยมา 2 ปีแล้ว

บัวบก บำรุงสมอง เพิ่มความเยาว์วัยมารดา (ไทยโพสต์)

เมื่อ กล่าวถึงบัวบก หลายคนคงจะถึงบางอ้อกันเลยทันที เพราะเป็นสมุนไพรที่รู้กันดีว่ามีสรรพคุณแก้ร้อนใน ช้ำใน หรือใครที่กระหายน้ำสามารถดื่มน้ำใบบัวบกที่มีวางขายอยู่ทั่วไปให้ชื่นใจ หมดความกระหายได้เลยทันที น้อยคนนักที่จะไม่รู้จักสมุนไพรที่เรียกว่า บัวบก

ในขณะที่อีกมุมหนึ่งของบัวบกที่น้อยคน นักจะรู้จัก นั่นคือ สรรพคุณในการบำรุงสมองไม่แพ้แปะก๊วย อันเป็นที่นิยมในกระแสโลก และมีการรณรงค์ให้ปลูกแปะก๊วยกันอย่างแพร่หลาย ซึ่งผู้เฒ่าผู้แก่รวมทั้งหมอยาในทุกภาคของไทยได้สืบทอดความรู้เรื่องบัวบก จากรุ่นสู่รุ่น และนำมาใช้ในการบำรุงร่างกาย บำรุงประสาท บำรุงความจำ บำรุงสายตา บำรุงผม บำรุงเอ็น เป็นยาอายุวัฒนะ ใช้ได้ทุกเพศทุกวัยทั้งเด็ก ผู้ใหญ่และคนชรา นอกจากนี้ยังเป็นที่รู้กันดีอีกว่า ชนิดของบัวบกที่มีสรรพคุณที่ดีที่สุดคือ ผักหนอกขม ซึ่งขึ้นตามธรรมชาติ พบเห็นโดยทั่วไป

ในตำราไทยกล่าวว่า บัวบกมีรสเฝื่อน ขม เย็น เป็นยาขับปัสสาวะ แก้ท้องเสียหรือบิด แก้ลม แก้อ่อนเพลีย เมื่อยล้า เป็นยาบำรุงกำลัง ยาอายุวัฒนะ นอกจากนี้ยังมีผู้รจนาสรรพคุณของบัวบกว่า "กิน 1 เดือน โรคร้ายหายสิ้นมีปัญญา กิน 2 เดือน บริบูรณ์น่ารักมีเสน่ห์ กิน 3 เดือน ริดสีดวงสิบจำพวกหายสิ้น กิน 4 เดือน ลมสิบจำพวกหายสิ้น กิน 5 เดือน โรคร้ายในกายทุเลา กิน 6 เดือน ไม่รู้จักเมื่อยขบ กิน 7 เดือน ผิวกายจะสวยงาม กิน 8 เดือน ร่างกายสมบูรณ์เสียงเพราะ.."

จาก งานศึกษาวิจัยพบว่า บัวบกมีฤทธิ์เช่นเดียวกับแปะก๊วยในการบำรุงสมอง กล่าวคือเพิ่มความสามารถความจำและการเรียนรู้ มีการจดสิทธิบัตรสารสกัดในบัวบกด้านคุณสมบัติช่วยเพิ่มความสามารถในการจำ นอกจากนี้ยังมีการทดลองในสัตว์ด้วย ซึ่งพบว่าบัวบกทำให้ลูกหนูมีความจำและความสามารถในการเรียนรู้ดีขึ้น ทำให้เซลล์สมองของหนูแรกเกิดในส่วนที่เกี่ยวข้องกับความฉลาด ส่วน hippocampal CA3 และแขนงนำสัญญาณประสาทของสมองส่วนที่เรียกว่า อมิกดาลา (amygdala) ซึ่งทำหน้าที่สำคัญในการควบคุมเหตุผลและอารมณ์ มีการพัฒนาการที่ดีกว่าหนูในกลุ่มควบคุม ทำให้ปฏิภาณไหวพริบในการหลบหลีกสิ่งกีดขวางของหนูดีขึ้น ตลอดจนยังเพิ่มสมาธิและความสามารถในการตัดสินใจเฉพาะหน้าในหนูได้อีกด้วย

ส่วนการศึกษาในมนุษย์พบว่า เด็กปัญญาอ่อนที่กินบัวบกวันละ 500 มิลลิกรัมติดต่อกันสามเดือน มีความสามารถเรียนรู้ได้ดีกว่ากลุ่มควบคุม ส่วนการศึกษาในระดับเซลล์ถึงกลไกการออกฤทธิ์บำรุงสมอง พบว่า บัวบกทำให้การหายใจในระดับเซลล์ของสมองดีขึ้น ต้านอนุมูลอิสระ ต้านการเสื่อมของเซลล์สมอง คงสภาพปริมาณของสารสื่อประสาท acetylcholine ซึ่งจำเป็นต่อการทำงานของสมอง เสริมฤทธิ์การทำงานของสาร GABA ซึ่งเป็นสารสื่อประสาททำหน้าที่รักษาสมดุลของจิตใจ ทำให้ผ่อนคลายและหลับได้ง่าย นอกจากนี้บัวบกยังทำให้หลอดเลือดมีความแข็งแรง และสามารถนำเลือดไปเลี้ยงในอวัยวะต่าง ๆ ได้ดีขึ้น เป็นต้น

จาก ผลการศึกษาวิจัยดังกล่าว ทำให้บัวบกมีแนวโน้มจะใช้เป็นอาหารเพิ่มไอคิว เพิ่มความฉลาด เพิ่มความสามารถในการจำและการเรียนรู้ในเด็ก โดยเฉพาะในเด็กปัญญาอ่อนรวมไปถึงการใช้ในเด็กสมาธิสั้น เนื่องจากบัวบกทำให้สารในสมองมีความสมดุล คือ มีความสงบผ่อนคลาย และการเพิ่มเลือดไปเลี้ยงสมองทำให้เกิดความสามารถในเรียนรู้ได้ดีขึ้น ส่วนในคนทั่วไปบัวบกจะช่วยชะลออาการของโรคสมองเสื่อมในวัยชรา หรืออัลไซเมอร์ รวมทั้งช่วยคลายเครียด ทำให้มีสมาธิในการทำงานอีกด้วย

โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ