เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นดาวน์แล้วยังมีลมชักมาซ้ำเติม  (อ่าน 41798 ครั้ง)

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: เป็นดาวน์แล้วยังมีลมชักมาซ้ำเติม
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 13 มีนาคม 2011 เวลา 13:14 น. »

สวัสดีค่ะพี่ป้าน้าอาน้องหลิงหลิง

เข้าupdateอาการล่าสุด หลิงหลิงคุมอาการได้แล้วไม่มีอาการกระตุกแล้วค่ะ ดีใจสุดสุดเลย แต่ก็มีเรื่องพัฒนาการ

ที่ห่วงคือเรื่องไม่สบตา ไม่มองตามค่ะ กำลังพยายามอยู่ และเมื่อวันพุธที่แล้วไปพบหมอหัวใจมาค่ะ หลิงหลิงผ่าตัดไปตอน6เดือน

แอนก็คิดว่าน่าหยุดยาขับน้ำได้แล้ว เพราะรู้สึกว่าลูกน้ำหนักขึ้นน้อยมาก2สัปดาห์1ขีด ประมาณนั้น แต่พอคุยกับหมอ หมอบอกว่า

ฟังดูเสียงรั่วยังเยอะอยู่ขอทำecco ปรากฎว่าลิ้นที่เย็บไม่ติดด้ายขาด เลยทำให้ลิ้นรั่วเยอะขึ้น แทนที่จะลดยาขับน้ำ กลับโดนทานเพิ่ม

อีก1มื้อเป็น2มื้อ และมียาหัวใจเพิ่มมาอีก ดูซิชีวิตหลิงหลิง แต่ก็ดีที่รู้นะคะ เพียงแต่สงสารลูกทานยา เวลาเจาะเลือดก็ต้อง

โดนบีบเหมือนเค้นให้เลือดออกมาเลือดข้นบีบไม่ค่อยออกบีบที่ก็ออกทีละหยด กว่าจะได้1หลอดแขนลูกเขียวเลยค่ะ  ไม่ทราบว่าลูกใคร

เป็นinfantileเหมือนหลิงหลิงอายุเท่าเท่ากันตอนนี้หลิงหลิงอายุ9เดือนค่ะ อยากถามเรื่องการมองการคุยหน่อยค่ะว่าเป็นยังไงบ้าง

หลังไมค์ก็ได้นะคะ แอนสดวกคุยค่ะ

แอน

• Meeting2
  • *
Re: เป็นดาวน์แล้วยังมีลมชักมาซ้ำเติม
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 มีนาคม 2011 เวลา 09:02 น. »

อยู่อยู่เมือคืนหลิงหลิงมีไข้ค่ะ ไข้ไม่สูงประมาณ37.8 กลัวจังกลัวลมชักจะกลับมาค่ะ ต้องทำยังไงดี ทานยาลดไข้กันไว้ทุก4ชมเลยค่ะ

ติดต่ออาจารย์ไม่ได้ ใครจะแนะนำได้บ้างค่ะ สำหรับเด็กที่คุมลมชักได้แล้วเวลามีไข้ลมชักจะกลับมารึเปล่าคะ

แอน

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 มีนาคม 2011 เวลา 09:32 น. »
เรื่องชักนี่กลับมาได้ตลอดค่ะ จะบอกว่าคุมได้แล้ว ไข้ต่ำ ไม่เป้นไรคงไม่ได้ ก็ป้องกันเท่าที่ทำได้ ทานยาลดไข้กันไว้ก่อน ให้พักผ่อนมากหน่อย อย่าเล่นหรือทำอะไรจนเหนื่อยเกินไป ไข้สูงก็เช็ดตัวด้วยค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 09:21 น. »
สวัสดีค่ะ คุณแม่แอน

พอดีจากกระทู้ http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=222.0

และจาก

แต่ลูกคุณต่ายเดินได้แล้วเลยทำให้ดูยาก แต่แอนว่าลมชักนี่แหละค่ะ

;D คือดูยากเรื่องอะไรคะ  ;D

อ่านคำตอบแล้ว คงต้องปรึกษาคุณแอนนะค่ะ เรื่องพัฒนาการ

ลูกต่ายพัฒนาการช้า หมอสันนิฐานว่า น่าจะเกิดจาก แม่ชักมาก ตอนท้อง

หรือตอนนี้กลับไม่แน่ใจว่า ลูกต่ายเป็นสมาธิสั้น หรือเปล่า (ยังตามผลอยู่)

แต่จากการคุยกับชมรมผู้ปกครองสมาธิสั้นแล้ว  ลูกต่ายน่าจะจัดอยู่กลุ่มออทิสติก  แต่อาการไม่บ่งชัด คือ pddnos

ตอนนี้ งงมาก มึนไปหมด ว่าลูกเป็นอะไรกันแน่ ถ้าเป็นเด็กพิเศษ อยู่ในกลุ่มอะไร ยังหาคำตอบไม่ได้เสียที

แต่มีปัญหาเรื่องพัฒนาการอยู่โดยที่เราไม่รู้เลย  

ไปหาหมอตอนลูก 3 ขวบ (พูดยังไม่ได้) หมอถึงบอกว่าพัฒนาการเขาช้า กว่าปกติมาก (คือช้าทุกเรื่องมาตั้งแต่เบบี้นะค่ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 09:28 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 17:41 น. »

สวัสดีค่ะคุณต่าย

ที่แอนว่าดูยาก เนื่องจากเด็กเดินได้แล้ว การจะกลับไปเดินไม่ได้คงไม่ค่อยมี นอกจากเป็นลมชักมาก แต่พัฒนาการอื่นก็บอกได้นะคะ

เช่นการพูดถ้าเคยพูดได้แล้วหายไป แต่แอนไม่ค่อยรู้หรอกเรื่องแม่เป็นลมชักแล้วลูกจะเป็นยังไง แต่ที่แอนแนะนำได้คือ มีการวิจัยว่าระดับอ๊อกซิเจน

ที่สูงมากอัดเข้าไปในร่างกายจะช่วยรักษาเด็กที่เป็นออทิสติกนะคะ แอนไม่แน่ใจว่าเรียกว่าวิธีอะไร แต่มีที่โรงพยาบาลปิยเวทกับรพยันฮีและก็

รพทหารเรือ เป็นงานวิจัยขององค์เล็กนะคะ และที่อยากแนะนำอีกอย่างคือ ที่rainbow roomที่สุขุมวิท38มีแม่แม่ที่ก็ตั้งขึ้นเพื่อช่วย

พ่อแม่ที่มีลูกเป็นเด็กพิเศษให้คำปรึกษาได้ดีมากค่ะ แอนก็ไป คุณโรสเป็นผู้ก่อตั้ง ลองดูรายการครอบครัวเดียวกันวันเสาร์ที่จะถึงนี้

ตอน17.05นนะคะ เผื่อจะได้คำแนะนำอะไรดีดี หรือถ้าอยากคุยกับคุณโรส คุณต่ายบอกแอนก็ได้นะคะ แอนเองก็ได้คุณโรสนี่แหละ

ช่วยบอกว่าลูกเป็นลมชัก ไม่รู้ป่านนี้จะเป็นยังไง

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 18:46 น. »
คุณแอนการใช้ออกซิเจนความดันสูงใช้ได้ดีกับเด็กออทิสติก ในกระทู้เราเคยมีการคุยกันเรื่องนี้ไปแล้วหลายครั้งในกระทู้ของสมาชิกหลายท่านค่ะ ชัดเจนหน่อยก็ดูที่กระทู้นี้ค่ะ
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=74.0

และห้ามใช้กับเด็กลมชักนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 18:53 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 20:45 น. »

ที่แอนว่าดูยาก เนื่องจากเด็กเดินได้แล้ว การจะกลับไปเดินไม่ได้คงไม่ค่อยมี นอกจากเป็นลมชักมาก แต่พัฒนาการอื่นก็บอกได้นะคะ

เช่นการพูดถ้าเคยพูดได้แล้วหายไป แต่แอนไม่ค่อยรู้หรอกเรื่องแม่เป็นลมชักแล้วลูกจะเป็นยังไง แต่ที่แอนแนะนำได้คือ มีการวิจัยว่าระดับอ๊อกซิเจน

ที่สูงมากอัดเข้าไปในร่างกายจะช่วยรักษาเด็กที่เป็นออทิสติกนะคะ แอนไม่แน่ใจว่าเรียกว่าวิธีอะไร แต่มีที่โรงพยาบาลปิยเวทกับรพยันฮีและก็

รพทหารเรือ เป็นงานวิจัยขององค์เล็กนะคะ และที่อยากแนะนำอีกอย่างคือ ที่rainbow roomที่สุขุมวิท38มีแม่แม่ที่ก็ตั้งขึ้นเพื่อช่วย

พ่อแม่ที่มีลูกเป็นเด็กพิเศษให้คำปรึกษาได้ดีมากค่ะ แอนก็ไป คุณโรสเป็นผู้ก่อตั้ง ลองดูรายการครอบครัวเดียวกันวันเสาร์ที่จะถึงนี้

ตอน17.05นนะคะ เผื่อจะได้คำแนะนำอะไรดีดี หรือถ้าอยากคุยกับคุณโรส คุณต่ายบอกแอนก็ได้นะคะ แอนเองก็ได้คุณโรสนี่แหละ

ช่วยบอกว่าลูกเป็นลมชัก ไม่รู้ป่านนี้จะเป็นยังไง
คือคุณโรส ดูเรื่องเด็กออด้วยหรือคะ
ต่ายยังไม่แน่ใจ หมอไม่พูดเรื่องเด็กออเลยค่ะ ต่ายดูเอง ก็ไม่แน่ใจ เราไม่ใช่หมอ
แต่ไม่อยากเข้าข้างลูกตัวเองนะค่ะ

แฟนบอกว่าให้คิดดีๆเข้าไว้ ว่าลูกเป็นแค่พัฒนาการช้า

ส่วนเรื่องออกซิเจนแรงดันพอรู้เรื่องค่ะ ครั้งละ 3,500 บาท รพ อยู่ใกล้บ้านต่าย เอาเป็นว่า ราคานี้ รู้มาแบบไม่แน่ใจนะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 20 มีนาคม 2011 เวลา 10:13 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 มีนาคม 2011 เวลา 12:06 น. »

ทางrainbow roomจะให้ความเข้าใจกับคุณแม่เด็กพิเศษทุกด้านค่ะ ออทิสติค แอสเพอร์เกอร์ ldsd ดาวน์ซินโดม  ไม่เสียค่าใช้จ่าย

ใดใดทั้งสิ้นค่ะ ส่วนใหญ่ก็เป็นคุณพ่อคุณแม่เด็กพิเศษ และก็ผู้เชี่ยวชานที่มาช่วยกันนะคะ ส่วนที่แฟนคุณต่ายคิดว่าลูกแค่พัฒนาการช้า

เท่านั้น ก็ลองไปคุยดูซิค่ะ ไม่เสียอะไรนี่ แอนว่าเพื่อลูกเราก็น่าจะลองปรึกษาดู แอนเจอใครที่คิดว่าพอจะแนะนำอะไรดีดีได้

เช่นแม่เด็กดาวน์ที่ลูกดูเก่งแอนจะเข้าไปแนะนำตัวเองทุกครั้ง เรียกว่าหน้าหนาก็ยอม เพื่อลูกเผื่อได้รับคำแนะนำอะไรดีดีค่ะ

แอน

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 มีนาคม 2011 เวลา 21:29 น. »

ทางrainbow roomจะให้ความเข้าใจกับคุณแม่เด็กพิเศษทุกด้านค่ะ ออทิสติค แอสเพอร์เกอร์ ldsd ดาวน์ซินโดม  ไม่เสียค่าใช้จ่าย

ใดใดทั้งสิ้นค่ะ ส่วนใหญ่ก็เป็นคุณพ่อคุณแม่เด็กพิเศษ และก็ผู้เชี่ยวชานที่มาช่วยกันนะคะ ส่วนที่แฟนคุณต่ายคิดว่าลูกแค่พัฒนาการช้า

เท่านั้น ก็ลองไปคุยดูซิค่ะ ไม่เสียอะไรนี่ แอนว่าเพื่อลูกเราก็น่าจะลองปรึกษาดู แอนเจอใครที่คิดว่าพอจะแนะนำอะไรดีดีได้

เช่นแม่เด็กดาวน์ที่ลูกดูเก่งแอนจะเข้าไปแนะนำตัวเองทุกครั้ง เรียกว่าหน้าหนาก็ยอม เพื่อลูกเผื่อได้รับคำแนะนำอะไรดีดีค่ะ

แอน

ค่ะ คุยได้ที่ไหนคะต่ายหาในกูเกิลไม่เจอะค่ะ
รบกวนด้วยค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 มีนาคม 2011 เวลา 09:12 น. »

ค่ะคุณต่ายโทรหาแอนก่อนะคะ แอนจะบอกเบอร์คุณโรส เบอร์แอน086-3015800หรือ081-9094800โทรหาแอนได้ตลอดเวลานะคะแอนไม่ได้รับจะโทรกลับ              พอดีแอนไม่กล้าลงเบอร์ คุณโรสนะคะ

เกรงใจ คุณต่ายโทรไปหาแกถ้าคุณโรสไม่ได้รับแกจะโทรกลับน่ะค่ะ

แอน

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 24 มีนาคม 2011 เวลา 07:47 น. »

แอนรบกวนถามใครที่จะสามารถตอบแอนได้บ้างค่ะ

แอนเข้าไปในgoogleแล้วใส่คำว่าดาวซินโดมเป็นลมชักค่ะ ก็มีข้อความงานวิจัยว่าความหวังใหม่ในการรักษาเด็กดาวซินโดมโดยการใช้ยา

โรคลมชักมาให้เด็กที่เป็นดาวซินโดมทาน  เพราะว่าโดยปรกติเด็กดาวจะมีการหลั่งสารgabaที่เป็นสารยับยั้งสื่อนำประสาทแต่เมื่อทานไปแล้วจะทำให้

สมองหยุดการหลั่งสารgabaนี้ได้ แต่ก็มีข้อเสียคืออาจทำให้ชักได้ แต่ผลดีก็คือทำให้เด็กมีความจำดีขึ้น แอนเลยงงค่ะ อยากขอความคิดเห็นดูเผื่อมีใคร

พอรู้ค่ะ

แอน

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 24 มีนาคม 2011 เวลา 11:08 น. »
อ่านข้อความของคุณแอนทำเอาสับสนเลยต้องตามไปอ่านบทความที่คุณแอน search เจอ ขออธิบายให้คุณแอนเข้าใจใหม่ดังนี้ค่ะ

สาร gaba เป็นสื่อนำกระแสประสาท เด็กที่เป็นดาวน์ซินโดรมจะมีสารยับยั้งการทำงานของสาร gaba อยู่ทำให้สมองไม่ตื่นตัวเพราะระบบการนำกระแสประสาทไม่ดีพอการให้ยาโรคลมชักมีหลายตัวทำหน้าที่กระตุ้นสาร gaba ให้ทำงานได้ดีกว่าปกติ(อาหารคีโตฯ ก็ให้ผลนี้เหมือนกัน) โดยเฉพาะในการทดลองใช้ยากันชักในแบบทดลอง PTZ (ใช้สาร ptz ในการกระตุ้นการชัก  คิดว่าในบทความเขียนผิดว่าเป็นยากันชัก PTZ) กับหนูขาวที่มีการเปลี่ยนแปลงพันธุกรรมเหมือนดาวน์ซินโดรม ทำให้หนูทดลองมีอาการดีขึ้น ดีขึ้นระยะนึงก็กลับไปมีอาการดาวน์ใหม่
แต่การทดลองยังไม่ดีพอนำมาใช้กับคนค่ะ อยู่ในระดับทดลองแค่มีแนวโน้มว่าจะดีไว้ใช้ได้ค่อยมาดูอีกทีนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 24 มีนาคม 2011 เวลา 23:56 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 เมษายน 2011 เวลา 20:40 น. »

พอดีแอนที่คุณน้องกะคุณแกมchatกัน ที่บอกว่าเด็กเป็นลมชักห้ามตกใจ ถ้าตกใจแล้วจะเป็นไรเหรอคะ เพราะหลิงหลิงจะตกใจบ่อยมากเพราะ

บ้านแอนอยู่เป็นครอบครัวใหญ่มีเด็กวัยตั้งแต่11ขวบลงมาถึง6ขวบทั้งหมด7คน เวลาเล่นกันทีเสียงดังบ้านแตกหรือเวลาทะเลาะกันก็เสียงดังมากเลย

และบางทีก็ทำของตกกันแอนจะทำไงดีละคะ

แอน

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 เมษายน 2011 เวลา 22:38 น. »
ประมาณนั้นนะค่ะ  ต่ายเอง ตอนเป็นลมชัก ข้อห้ามมากมาย จนจำไม่ได้ มีความรู้สึกว่า เราก็เป็นคนมี อารมณ์ ความรู้สึกเหมือนคนอื่นๆ
จะห้ามได้อย่างไร

มันก็เลยเป็นที่มา ว่า ต่ายเก็บตัวเองอยู่ในห้อง  ทำอะไร อารมณ์ไหน ก็ชักได้หมด

แต่ต่ายขอบอกว่า (ได้โปรด) อย่า ให้น้องเขาเก็บตัว หรือเก็บตัวน้องเขาไว้  ไม่เป็นผลดีกับอนาคต อีกยาวๆ  แน่นอน

หรือการห้าม เด็กคนอื่นด้วยคำว่า "เพราะน้องเป็นลมชัก"  บางครั้ง มันเป็นแค่การเริ่มต้น ของละครที่ไม่มีวันจบ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 03 เมษายน 2011 เวลา 01:27 น. »
อย่างที่คุณต่ายตอบค่ะ เรื่องต้องระวังมีหลายอย่าง ไม่ใช่ว่าทำไม่ได้เลยเพียงแต่มีโอกาสกระตุ้นการชักได้ จึงแนะนำให้หลีกเลี่ยงซะ ซึ่งบางทีได้ข้อเสียในการดำรงชีวิตร่วมกับผู้อื่นมาแทน ก็เป็นเรื่องที่ต้องชั่งน้ำหนักอย่าให้ถ่วงไปด้านใดมากไป