เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องวินท์ก็เป็น infantile spasm ค่ะ  (อ่าน 11544 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: น้องวินท์ก็เป็น infantile spasm ค่ะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 28 สิงหาคม 2011 เวลา 01:55 น. »
คุณนกครับ

อยากให้ช่วยแนะนำวิธีการนวดน้องให้ทราบหน่อยครับ
ได้ฟังวิธีนวดท้องแล้ว อยากได้วิธีนวดแบบอื่นๆด้วยครับ

ขอบคุณมากๆครับ
ขอให้น้องวินคุมชักได้ดีและพัฒนาการกลับมาไวๆครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ NongWynn

• Meeting2
  • Full Member
  • *
Re: น้องวินท์ก็เป็น infantile spasm ค่ะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 สิงหาคม 2011 เวลา 15:16 น. »
คุณพ่อป๊อบคะ

เดี๋ยวช่วงเสาร์อาทิตย์มีเวลาจะถ่ายเป็นวิดีโอเอามาลงให้นะคะ ก็ไม่ได้เชี่ยวชาญมากแต่ก็เรียนรู้มาจากครูที่เราพาน้องไปฝึกน่ะค่ะ มีท่านวดมือนวดเท้าให้กล้ามเนื้อแข็งแรง นวดหน้านวดปากฝึกการเคี้ยวการกลืนและเตรียมการพูด นวดฝ่ามือฝ่าเท้าให้รู้จักหัดรับน้ำหนักและถือของ นวดท้องให้กินง่ายถ่ายดีค่ะ

น้องวินยังทำอะไรได้ไม่มาก แต่ก็นวด ๆ เตรียมไว้ค่ะ เดี๋ยวทำเอาลงแล้วจะแจ้งอีกทีนะคะ

นก

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 23 กันยายน 2011 เวลา 23:00 น. »
หวัดดีคะ คุณนก

พึ่งจาเข้ามาอ่านกระทู้คุณนก เลยแวะมาทักทายคะ :)
ลูกเรา 2 คน เป็นเพื่อนร่วม class กันแล้ว อิอิ(ศิษย์ครูเอ๋ แห่ง รพ.จุฬา)
น้องวินท์ดูเก่งขึ้นมากเลย กลิ้งไปกลิ้งมา คุยอ้อแอ้
ลูกเรา 2 คน ฝึกเยอะๆ ต้องเก่งขึ้นเรื่อยๆ แน่นอนคะ เกดมั่นใจ
สู้ๆๆคะ

เกด แม่น้องgoogle
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน