เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งรู้วันนี้ว่าลูกเป็นโรคลมชักค่ะ ทำอะไรไม่ถูก ช่วยด้วยค่ะ  (อ่าน 53380 ครั้ง)

ออฟไลน์ shogun

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
Re: เพิ่งรู้วันนี้ว่าลูกเป็นโรคลมชักค่ะ ทำอะไรไม่ถูก ช่วยด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันพุธที่ 19 มกราคม 2011 เวลา 01:55 น. »
เห็นแล้วค่ะ คุณป๊อบ.............ตอนแรกไม่เห็นแต่ไม่รู้วิธีทำ ( แบบว่าไม่เก่งคอมเท่าไหร่ค่ะ )

เดี๋ยวไว้พรุ่งนี้จะเข้ามา CHAT ด้วยนะค่ะ

วันที่  18/01/2011  วันที่สี่ของการทานยาจีน และ ยากันชัก  เดพากิน  0.2  ml.

น้องยังคงร่าเริงดีค่ะ  แต่เริ่มรู้สึกว่าเป็นเด็กขี้เกียจเดินไปแล้ว  จะให้อุ้มอย่างเดียว 

เวลาเล่นก้อเอาแต่นอนเล่น   ไม่รู้ว่าใช่ผลของยารึป่าว  ???

จะทำให้กล้ามเนื้ออ่อนแรงรึป่าวน้า..... ??? ???

ส่วนอารมณ์โดยรวมก้อร่าเริง  แจ่มใส  แฮปปี้  เหมือนเดิมค่ะ  มีก้อแต่รู้สึกว่าน้องโชกุนเริ่มดุขึ้นนิดหน่อย

พอไม่ได้ดังใจก้อจะ บอกว่า  " เดี๊ย..เดี๊ย...ตีหม่ามี๊เลย   หม่ามี๊ดื้อ...." 

จากนั้นก้อตีหม่ามี๊เลยค่ะ   ปกติไม่เคยทำเลยอ่ะ   พอทำหม่ามี๊แบบนี้อย่าจะ เปี๊ย ซะที  แต่แหม...ทำไม่ลงค่ะ

เห็นลูกไม่สบายอยู่แล้วไม่อยากทำค่ะ  แต่ใช้วิธีว่าหม่ามี๊โป้งแล้วนะ   ก้อจะมาง้อเองค่ะ

ตอนประมาณเที่ยงคืน  น้องมีอาการกระสับกระส่ายนิดหน่อยค่ะ   

ตาหลับสนิทดี  แต่มีอาการกระตุกที่ตาอย่างเห็นได้ชัด  นิ้วมือ  และ  นิ้วเท้า  ก้อเช่นกัน

จากนั้นก้อหลับต่อได้ค่ะ

• Meeting2
  • *
Re: เพิ่งรู้วันนี้ว่าลูกเป็นโรคลมชักค่ะ ทำอะไรไม่ถูก ช่วยด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันพุธที่ 19 มกราคม 2011 เวลา 02:12 น. »
รูปน้องโชกุนตอนเล็ก ๆ ค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันพุธที่ 19 มกราคม 2011 เวลา 02:15 น. »
ตอน  1  ขวบ  4  เดือนค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันพุธที่ 19 มกราคม 2011 เวลา 02:22 น. »
รูปล่าสุดที่ถ่ายก้อ  2  ขวบ  2  เดือนค่ะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันพุธที่ 19 มกราคม 2011 เวลา 14:11 น. »
อ่านโดยรวมดูพัฒนาการน้องโชกุนเป็นไปตามวัยอะครับ ขอให้คุมชักได้ หายเร็วๆน้า
น้องเก่งจังทานยาจีนได้

สู้ๆครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 มกราคม 2011 เวลา 01:18 น. »
วันที่  19/01/2011  วันที่ห้าของการทานยาจีน และ ยากันชัก  เดพากิน  0.2  ml.

วันนี้ก้อแฮปปี้ลันลั้นลาค่ะ  อาการกระตุกตามนิ้วมือ นิ้วเท้า ตา  เริ่มไม่ค่อยเห็นแล้วค่ะ ( แต่ก้อยังมีนิดหน่อยนะค่ะ )

แต่ที่จะมีมากขึ้นก้อคือ  เรื่องการนอนกลางวันค่ะ

ปกติน้องโชกุนไม่เคยนอนกลางวันเลยค่ะ  แต่เพิ่งสังเกตว่าตั้งแต่รับยา  น้องจะนอนกลางวันเยอะมาก

บางวันนอนถึง  5  ชั่วโมงเลยค่ะ  ถึงขึ้นไม่ทานข้าวเที่ยงกันเลย

คิดว่าน่าจะเป็นผลข้างเคียงของยาค่ะ

ความซนก้อมีมากเป็นปกติ   วันนี้พาไปให้หมอแมะตรวจอีกครั้งและไปรับยาเพิ่ม

ก้อไปเล่นกับหลาน ๆ เขาซะบ้านสนั่นเลยค่ะ

เอาข้าวไปป้อนตอนเล่น กินดี๊ดีค่ะ  แถมขอขนมเค้กเขากลับบ้านอีก  น้องโชกุนบอกว่า

" จะไปแฮปปี้เบิร์ดเดย์ทู้ยูคับ... เทียนอยู่ไหนอ่ะ "  เฉยเลย

อิอิ......แสบมั่กมั่กค่ะ   ;D

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 มกราคม 2011 เวลา 09:08 น. »
ดีใจด้วยครับคุณขวัญ

แสดงว่ายาเริ่มได้ระดับแล้ว เดี๋ยวอาการที่ยังเหลืออยู่นิดๆก็คงหมดไปครับ
ที่นอนหลับเยอะก็คงเป็นช่วงแรกๆครับ เดี๋ยวพอน้องปรับตัวได้ ก็จะนอนปกติครับ
  :D
สู้สู้

ออฟไลน์ Nong_coupe

• Meeting2
  • Full Member
  • *
    • สัตหีบ เรซซิ่ง คาร์
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 มกราคม 2011 เวลา 11:04 น. »
สวัสดีค่ะคุณขวัญ น้องโชกุนน่ารักมากเลยค่ะ เป็นกำลังใจให้น้องหายไวไวนะคะ
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด

ออฟไลน์ nattapol

• Meeting
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 มกราคม 2011 เวลา 14:50 น. »
คุณขวัญ น้องโชกุนกินยาเดพากิ้น แล้วนอนกลางได้ดีจังเลย น้องนิวตั้งแต่กินเดพากิ้นไม่เคยนอนกลางวันเลย แถมวิ่งซนตลอดทั้งวัน ขอให้น้องโชกุนหายไวนะค่ะ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 มกราคม 2011 เวลา 16:31 น. »
อย่างจั๊มพ์วันไปโรงเรียน ถึงเวลานอนกลางวัน เค้าก็นอนนะ

แล้วกลางคืนก็นอนดึก 4-5 ทุ่ม ป๊า-ม้าต้องแกล้งหลับ จนหลับจริงก่อนเกือบทุกวัน

แต่วันเสาร์-อาทิตย์ เวลาป๊า-ม้า อยู่บ้าน ไม่ค่อยยอมนอนกลางวัน อยากอยู่เล่น

ผมเลยไม่รู้ว่าเกี่ยวกับ DPK หรือเปล่า แต่เท่าที่อ่านดูจะมีผลทำให้ง่วงซึม

น้องนิว คงพลังงานเหลือเฟือมั๊งคุณอ้อย ยาเอาไม่อยู่

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 มกราคม 2011 เวลา 01:49 น. »
วันที่  20/01/2011  วันที่หกของการทานยาจีน และ ยากันชัก  เดพากิน  0.2  ml.  เช้า/เย็น

วันนี้ดูงอแงผิดปกติไปหน่อย  ร้องไห้บ่อย  ไม่ยอมทานข้าวตั้งแต่เช้า  บอกแต่ว่า  " อิ่มแล้วคับ  อิ่มแล้ว "

พอบอกให้กินอีก  ก้อเถียง  " หม่ามี๊นี่ฟังไม่รู้เรื่องเลย "    เฮ้อ....ดูว่าหม่ามี๊ได้.....

แต่พอจะพาไปดูโรงเรียนก้อลั้นลาขึ้นมาเชียว  วันนี้พาไปดูโรงเรียนอันวิดามาค่ะ   

โรงเรียนเล็ก ๆ ค่ะ  กำลังหาโรงเรียนให้ลูกอยู่ต้องจองกันข้ามปีทั้งนั้นเลยอ่ะ

น้องโชกุนไปวิ่งเล่นรอบโรงเรียน  ใกล้ ๆ  เที่ยงดูตึง ๆ นิดนึง  ก้อเลยกลับบ้าน

ร้องเพลงอยู่บนรถตลอด จนถึงบ้านก้อนอนกลางวันยาวนานเหมือนเดิมถึงเกือบ 4 โมงเย็นเลยค่ะ

( ต้องปลุกกันทุกวัน )  ตื่นมาก้อเล่นดีนะค่ะ  มีตัวเย็น ปากซีด ทำให้เป็นห่วงอยู่นิดนึงแต่ดูแล้วน่าจะโอค่ะ

อาการอื่น ๆ ที่ยังพบก้อคือ อาการกระตุกตามนิ้วมือ นิ้วเท้า ตา  เริ่มไม่ค่อยเห็นแล้วค่ะ ( แต่ก้อยังมีนิดหน่อยนะค่ะ )

คุณป๊อบ.....ขวัญก้อคิดว่ายาน่าจะเริ่มได้ระดับที่คุมอาการได้ค่ะ  และขอให้เป็นอย่างนั้นตลอดไปด้วยเถอะ

เอาให้หายขาดจากโรคนี้กันไปเลยดีก่า   สาธุ...............

คุณ Nong_coupe ..........ขอบคุณมากค่ะ  ขอให้น้องคูเป้หายไว ๆ เช่นกันนะค่ะ  สำมะคันที่พ่อแม่ค่ะ  สู้ตายค่ะ !

คุณ nattapol................ขวัญก้อคิดว่าทำไมน้องโชกุนนอนได้นอนดีอย่างนี้เนี่ย  ทั้งที่เมื่อก่อนไม่เคยนอนกลางวันเลยค่ะ 

เท่าที่จำได้ว่าลูกนอนกลางวันนี่ก้อเป็นปีแล้วค่ะ  ที่ไม่นอน   พอช่วงนี้มานอนแถมนอนนานแบบนี้

มีกังวลเหมือนกันค่ะ  เอามือไปอังจมูกดูบ้าง  จับอกดูว่าหัวใจยังเต้นอยู่รึป่าวดูบ้างค่ะ

มีวิตกจริตเล็กน้อยค่ะ   ส่วนเรื่องความซนน้องโชกุนก้อซน ซ๊น  ซน ค่ะ  ขนาดก่อนจะรู้ว่าเป็นโรคลมชักนี่

คุณหมอประจำบอกว่า ลูกเป็นไฮเปอร์ เลยอ่ะค่ะ  ต้องไปพบนักจิตวิทยาเพื่อปรับพฤติกรรมกันอยู่เลยค่ะ

ยังงัยก้อสู้สู้นะค่ะ  ขอให้น้องหายเป็นปกติโดยเร็ววันด้วยเถอะค่ะ  คุณ nattapol

คุณเจน.........................น้องโชกุนก้อเป็นแบบนั้นแหละค่ะ   ต้องให้หม่ามี๊กล่อมจนหลับล่วงหน้าไปก่อน ตัวคุณชายยังนอนร้องเพลง

ฮัมเพลงอยู่เลย   จนหม่ามี๊สะดุ้งตื่นนี่แหละค่ะ  และบอกว่า  " ถ้าหนูไม่หลับตานอนหม่ามี๊จะหนีไปทำงาน

แล้วนะ  หม่ามี๊ไม่นอนกับหนูแล้วนะ "   นั่นแหละค่ะ  ถึงจะยอม  จริง ๆ ไม่อยากใช้ไม้นี้เลยค่ะ  ไม่อยาก

ข่มขู่ลูก  แต่พอถึงเวลาทีไร  ไม่พูดแบบนี้ไม่ยอมสักที     ส่วนเรื่องที่ว่าวันเสาร์อาทิตย์  เวลาป๊า-ม้า อยู่บ้าน

ไม่ค่อยยอมนอนกลางวันนั้น  เป็นเรื่องธรรมดาของเด็กเลยค่ะ  อยากอยู่เล่นกับป๊า-ม้า  กลัวว่าถ้าหลับกลางวัน

เดี๋ยวป๊า-ม้า หนี  อะไรทำนองนั้นอ่ะค่ะ 

ออฟไลน์ shogunshop

• ajaxchat
  • *
    • www.shogunkidsshop.com
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 24 มกราคม 2011 เวลา 22:52 น. »
วันที่  21/01/2011 - 22/01/2011  วันที่หกและเจ็ดของการทานยาจีน และ ยากันชัก  เดพากิน  0.2  ml.  เช้า/เย็น   ก้อแฮปปี้เช่นเคยค่ะ

วันที่  23/01/2011  วันที่แปดของการทานยาจีน และ ยากันชัก  เดพากิน  0.3  ml.  เช้า/เย็น    น้องก้อดูแฮปปี้ค่ะ แต่ที่สังเกตเห็นชัดก้อคือ

น้องโชกุนมีสิ่งอื่นเพิ่มขึ้นมาค่ะ  ก้อคือ  อาการซนมากกว่าปกติค่ะ  โดยหลังจากนอนกลางวัน  3 - 4 ชั่วโมงแล้ว จะเหมือนชาร์ตแบตมาเต็มที่ค่ะ

ซนหูดับตับไหม้เลยค่ะ  ขนาดพาไปหาคุณหมอที่โรงพยาบาลเพราะน้องมีผื่นขึ้นตามง่ามมือ และเห็นว่าเริ่มลามไปที่แขน  ก้อเลยพาไปหาคุณหมอ

( โรงพยาบาลยันฮีนะค่ะ เป็นหมอหัวใจที่ประจำอยู่พระมงกุฎซึ่งดูแลน้องโชกุนอยู่ค่ะ )   คุณหมอยังเอ่ยปากเลยว่า  ซนมาก  เมื่อก่อนเขาจะนิ่งกว่านี้

นี่น่า  ทำไมวันนี้ถึงซนขนาดนี้   ขวัญก้อเลยบอกท่านว่าไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะเพิ่มปริมาณยากันชัก( ตามที่คุณหมอที่พระมงกุฎบอก ) ไปรึป่าว

เพราะก้อเพิ่งเห็นว่าลูกซนเหลือเกิน  คุณหมอก้อเลยบอกว่าวันพฤหัสนี้ถ้าเจอหมอภิรดี หรือ หมอชาครินทร์ ให้บอกให้ท่านทราบด้วยเรื่องที่ว่า 

พอได้ยาแล้วน้องหลับนานมาก  และ ซนขึ้นมากค่ะ

วันนี้พาน้องไปสะเดาะเคราะห์ที่วันเล่งเน่ยยี่มาค่ะ  ตามที่คุณหมูแนะนำ  พอสะเดาะเคราะห์เสร็จไปหาหมอ  กลับถึงบ้านก้อได้เรื่องเลยค่ะ

น้องโชกุนหกล้มหัวฟาดพื้นกระเบื้องอย่างแรง โดยไม่มีอะไรปกป้องเลยค่ะ เอาหัวลงก่อนเลย   น้องร้องบ้านแทบแตก  บอกแต่ว่าจะไปหาลุงหมอท่าเดียว

ขวัญมีแอบคิดว่า  เฮ้อ...วันนี้เพิ่งไปสะเดาะเคราะห์มา  เอ้า..ถือว่าฟาดเคราะห์ครั้งสุดท้ายนะลูก  ขออย่าให้เป็นอะไรอีกเลย  สาธุ.....

แต่กังวลตลอดค่ะ  เพราะหัวน้องกระแทกแรง  ใจกลัวน้องจะไม่สบายและชักอีก  ก้อเลยให้กินยาแก้ปวดลดไข้สำหรับเด็กกันไว้ก่อน ( กลัวน้องจะระบมด้วยคะ )

วันที่  24/01/2011  วันที่เก้าของการทานยาจีน และ ยากันชัก  เดพากิน  0.3  ml.  เช้า/เย็น    หลังจากที่เมื่อวานน้องล้มหัวฟาดพื้น ก้อปรากฎว่าน้องเป็นไข้ต่ำ ๆ

ตั้งแต่เช้าค่ะ  ขวัญก้อเอายาลดไข้ให้กินตลอดเพราะความเสียวว่าลูกจะชักมั้ย  คิดไปเรื่อยค่ะว่า หัวกระแทกจะไปเพิ่มคลื่นชักมั้ยเนี่ย  ??? 

เดี๋ยวเกิดชักมาหล่ะยุ่งเลย  ก้อเลยเอายาให้กินตลอดค่ะ    แต่ตัวน้องเองเขาก้อยังแฮปปี้ลั้นลาอยู่นะค่ะ   มีแต่ความซนที่เพิ่มมากขึ้น

กับคำถามอะไรแปลก ๆ ที่เพิ่มมากขึ้นค่ะ   อย่างเมื่อค่ำก้อถามอะไรตลก ๆ ค่ะให้แม่ขำก่อนนอน

เนื่องด้วยน้องโชกุนยังทานนมแม่อยู่ค่ะ ( 2 ขวบ 5 เดือน )   อยู่ ๆ เขาก้อถามขึ้นว่า

" หม่ามี้หม่ามี้ทำไมนมหม่ามี๊อ้วนจัง "  ขวัญก้อตอบว่า  " ก้อหม่ามี๊เป็นคุณแม่ก้อต้องมีนมอ้วน ๆ ไว้ให้คุณลูกอย่างน้องโชกุนหม่ำหม่ำงัยคับ "

น้องโชกุนก้อบอกว่า  "  อ๋อ..เหมือนนมหมูที่น้องโชกุนเคยเห็นเลย  ที่มีหมูคุณลูกกำลังหม่ำหม่ำนมหมูคุณแม่อยู่  ใช่เลย ใช่เลย  น้องโชกุนเคยเห็น "

โอ้ย...แค่ฟังกับโต้ตอบก้อขำกลิ้งเลยค่ะ  ไม่รู้ไปเอามาจากไหน.. ;D

ออฟไลน์ shogunshop

• ajaxchat
  • *
    • www.shogunkidsshop.com
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 มกราคม 2011 เวลา 16:32 น. »
อันนี้บทสนทนาปัญหาชีวิตค่ะ  เก็บไว้หน่อย และขอขอบคุณพี่น้องกับคุณหมูมาก ๆ นะค่ะ

shogunshop [25|ม.ค. 02:01 PM]: อยู่มั้ยเอ่ย..... 
NONG [25|ม.ค. 03:35 PM]: พี่ดูมิ้นท์คนเดียว สิทธิ์ขาดเลย มีไรเล่าให้ฟังเฉยๆ พี่ตัดสินใจเอง 
NONG [25|ม.ค. 03:35 PM]: เพราะพอ 2 คนเถียงกันประจำ 
jelly [25|ม.ค. 03:35 PM]: คุณขวัญ อ่านเรื่องน้องมินท์แล้วจะยิ่งทึ่ง ในคำว่าแม่ 
shogunshop [25|ม.ค. 03:36 PM]: เคยลองหากระทู้พี่น้องเหมือนกัน แต่หาไม่เจออ่ะค่ะ 
NONG [25|ม.ค. 03:36 PM]: อะไรจะเก่งขนาดนี้ เนอะ 
jelly [25|ม.ค. 03:36 PM]: เอ้า พี่น้อง งานเข้าแล้ว 
NONG [25|ม.ค. 03:36 PM]: ไม่ได้เขียนค่ะ ใช้แปะในกระทู้คนอื่นเวลาถามมา 
jelly [25|ม.ค. 03:36 PM]: เรื่อง ยาวววววว มาก 
shogunshop [25|ม.ค. 03:36 PM]: แต่แค่คุยกับพี่น้องแค่นี้ก้อยังรู้ได้เลยว่าพี่น้องเป็นแม่ที่สุดยอดจริง ๆ 
NONG [25|ม.ค. 03:37 PM]: เรื่องมันยาว อยุ่กระทู้คนนั้นนิด คนนี้หน่อย 
jelly [25|ม.ค. 03:37 PM]: แต่อ่านแล้วมีกำลังใจ 
jelly [25|ม.ค. 03:37 PM]: น้องโชกุนนี่ลูกคนแรกปะครับ 
NONG [25|ม.ค. 03:38 PM]: นี่ถ้ามี 5 คนเหมือนพี่จะขนาดไหนนี่ 
jelly [25|ม.ค. 03:38 PM]: นั่นสิ คุณแกมบ่น ลูกสองคนเหนื่อยเกือบตาย เจอพี่น้อง 5 คน 
shogunshop [25|ม.ค. 03:39 PM]: คนแรกและคนเดียวเลยค่ะ ของขวัญมีลูกยากค่ะ 
jelly [25|ม.ค. 03:39 PM]: ขำคุณแกมบ่นเร่ือง เนยกับเนเน่ ว่าเหนื่อยสาหัส เลยนึกถึงพี่น้อง 
shogunshop [25|ม.ค. 03:39 PM]: และมีปัญหาเรื่องเลือด คือขวัญมีเกล็ดเลือดต่ำถึงขั้นอันตรายค่ะ ปกติมีอยู่ประมาณ 8 หมื่นค่ะ 
jelly [25|ม.ค. 03:39 PM]: ออ ครับ 
NONG [25|ม.ค. 03:39 PM]: นั่นสิ ทำไมเหน่ือยขาดนั้นนะ คุณอ้อยอีกคน สงสัยเพราะโชคดี ลูกพี่ว่าง่ายมั้ง 
jelly [25|ม.ค. 03:40 PM]: น้อยนี่นา 8หมือน 
NONG [25|ม.ค. 03:40 PM]: 8 หมื่น ต่ำมากเลย 
NONG [25|ม.ค. 03:40 PM]: อันตรายนะนี่ 
NONG [25|ม.ค. 03:40 PM]: ปกติอยุ่ 2 แสน 
shogunshop [25|ม.ค. 03:40 PM]: แต่พอท้องนี่ลดลงเรื่อย ๆ ค่ะ เหลือต่ำสุดประมาณไม่ถึง 5 หมื่นค่ะ 
NONG [25|ม.ค. 03:41 PM]: อืม อันตรายจริงๆ ด้วย 
shogunshop [25|ม.ค. 03:41 PM]: ตอนท้องได้ 5 เดือนก้อปวดท้องจะคลอดตลอดเลยคะ ต้องไปนอนรอในห้องคลอดตั้งแต่ท้องน้องโชกุนได้ 5 เดือน 
NONG [25|ม.ค. 03:41 PM]: ห้ามขยับมาก ห้ามเดิน 
shogunshop [25|ม.ค. 03:41 PM]: แล้วก้อนอนอยู่อย่างนั้นหลายเดือนค่ะ เพราะหมอห้ามขยับ ห้ามเดินค่ะ 
NONG [25|ม.ค. 03:41 PM]: ทรมานนะนี่ 
shogunshop [25|ม.ค. 03:42 PM]: พอจะคลอดต้องใช้หมอเพิ่ม ต้องขอเกล็ดเลือดจากสภากาชาด ต้องอะไรสารพัด 
shogunshop [25|ม.ค. 03:43 PM]: แล้วแฟนก้อเป็นประเภทงี่เง่าจิง ๆ ค่ะ เพราะที่บ้านเป็นคนจีน ให้ดูวันคลอด 
shogunshop [25|ม.ค. 03:43 PM]: แต่เชื่อมั้ยค่ะ ปวดท้องจะคลอดตั้งแต่ 25 กรกฎาค่ะ แต่แฟนไม่ให้ออกค่ะ 
jelly [25|ม.ค. 03:43 PM]: สำลักน้ำเลยผม 
shogunshop [25|ม.ค. 03:44 PM]: แฟนพาไปหาหมอสูติว่าขอยาไม่ให้มดลูกบีบตัว 
shogunshop [25|ม.ค. 03:44 PM]: เพื่อไม่ให้คลอดค่ะ 
jelly [25|ม.ค. 03:44 PM]: เว่อร์ไปปะเนี่ย 
shogunshop [25|ม.ค. 03:45 PM]: เพราะกำหนดคลอดนี่กลางเดือนสิงหาค่ะ 
shogunshop [25|ม.ค. 03:46 PM]: กินยาไป ก้อกลัวลูกผิดปกติไปค่ะ 
shogunshop [25|ม.ค. 03:46 PM]: จนวันที่ 1 สิงหา คุณพ่อของขวัญก้อบอกว่า ( หยาบหน่อยค่ะ เพราะพ่อโมโหแล้ว ) 
shogunshop [25|ม.ค. 03:47 PM]: มึงจะงี่เง่าก้อเรื่องของมึง แต่นี่ลูกกู เดี๋ยวลูกกูเป็นอะไรไป 
NONG [25|ม.ค. 03:47 PM]: อันนี้ถูกเลย 
shogunshop [25|ม.ค. 03:48 PM]: ก้อพาไปคลอดเลยค่ะ ตอนนั้นก้อปวดท้องคลอดพอดีค่ะ แต่หมอห้ามคลอดเอง 
shogunshop [25|ม.ค. 03:48 PM]: เพราะเกล็ดเลือดต่ำ อาจมีบาดแผลภายในและตกเลือดได้ 
shogunshop [25|ม.ค. 03:48 PM]: ต้องผ่าคลอดเท่านั้น 
shogunshop [25|ม.ค. 03:48 PM]: ต้องผ่าคลอดเท่านั้น 
shogunshop [25|ม.ค. 03:49 PM]: แต่ตอนนั้นหัวโชกุนมาอยู่ที่อุ้งเชิงกรานแล้วค่ะ โอ้โฮ..คลอดยากน่าดูเพราะหัวมาแล้ว 
shogunshop [25|ม.ค. 03:49 PM]: ต้องดันกลับมาที่ด้านบน ทุลักทุเลน่าดูค่ะ 
shogunshop [25|ม.ค. 03:50 PM]: กว่าจะออกมาได้ นึกว่าตัวเองตายแล้วซะอีก เพราะหายใจไม่ออก เหมือนขาดออกซิเจนอย่างแรงค่ะ 
jelly [25|ม.ค. 03:50 PM]: อ่านแล้วเครียดเลย 
shogunshop [25|ม.ค. 03:51 PM]: พอเจอประสบการณ์ครั้งนี้ หมอก้อบอกว่า อย่ามีอีกเลย เอาชีวิตไว้เลี้ยงเด็กคนนี้ให้ดีเถอะ เพราะถ้ามีอีกคน 
shogunshop [25|ม.ค. 03:51 PM]: อาจจะไม่ได้อยู่เลี้ยงก้อได้นะ 
shogunshop [25|ม.ค. 03:52 PM]: แล้วประกอบกับชีวิตคู่ก้อไม่ราบรื่น ( แยกกันอยู่คนละห้องตั้งแต่ท้องค่ะ จวบจนทุกวันนี้ ) 
shogunshop [25|ม.ค. 03:52 PM]: ก้อเลยตัดสินใจว่าเพื่อลูกคนนี้คนเดียวเท่านั้น ชีวิตเรามีแต่โชกุนเท่านั้น 
shogunshop [25|ม.ค. 03:53 PM]: ประกอบกับตลอดเวลาตั้งแต่ใช้ชีวิตด้วยกันมา เขาไม่เคยเลี้ยงเรา ไม่เคยจ่ายเงินอะไรให้เรา แม้แต่ค่าคลอดลูก 
shogunshop [25|ม.ค. 03:54 PM]: โชคดีค่ะที่เขามาจากครอบครัวที่มีฐานะสักหน่อย แต่ก้อไม่อยากไปกวนพ่อกวนแม่นะค่ะ 
shogunshop [25|ม.ค. 03:54 PM]: แต่ทุกวันนี้คุณพ่อคุณแม่นี่แหละที่ทำให้มีชีวิตอยู่ได้ กำลังใจที่ท่านให้มันมากมายเหลือเกินค่ะ 
shogunshop [25|ม.ค. 03:55 PM]: ขวัญถึงได้เปิดเวปไซต์ขายเสื้อผ้าเด็กงัยค่ะ เพื่อที่จะดูแลลูกด้วย และหาเงินเลี้ยงลูกด้วย 
jelly [25|ม.ค. 03:55 PM]: T_T อ่านแล้วเข้าใจเลย 
shogunshop [25|ม.ค. 03:56 PM]: ทุกวันนี้ขวัญจ่ายเองทุกอย่างเลยค่ะ ทั้งค่ากิน ค่าหมอ ค่ารักษา ทั้งของลูกและของเรา ไม่เคยได้เงินจากเขาแม้แต่น้อย 
shogunshop [25|ม.ค. 03:57 PM]: ที่เมื่อกี้บอกว่ามาจากครอบครัวที่มีฐานะนี่ คือตัวขวัญนะค่ะ บ้านเขานี่ได้ยินคนแถวนี้ว่าดี ว่ามีเงิน แต่พูดตรง ๆ ไม่เคยเห็นค่ะ 
shogunshop [25|ม.ค. 03:58 PM]: ขนาดโชกุนเป็นหลานคนแรกและคนเดียวของตระกูล น้องยังไม่เคยได้อะไรเลยค่ะ 
shogunshop [25|ม.ค. 03:58 PM]: แต่อย่างว่าเงินไม่ได้ให้ทุกสิ่ง แต่สิ่งที่พี่น้องของแฟน กับ คุณพ่อของแฟนให้มาก้อคือ 
shogunshop [25|ม.ค. 03:58 PM]: ธรรมะในใจค่ะ 
shogunshop [25|ม.ค. 03:59 PM]: เขาบอกเสมอว่า เราเปลี่ยนใครไม่ได้ เหมือนฝนงัย ถ้าฝนจะตกขวัญจะไปกราบไหว้ว่าอย่าตกอย่าตก ก้อไม่ได้ 
shogunshop [25|ม.ค. 03:59 PM]: แต่ถ้าฝนไม่ตก ขวัญจะทำยังงัยฝนก้อไม่ตก 
shogunshop [25|ม.ค. 03:59 PM]: ขวัญไปบังคับใครไม่ได้ เปลี่ยนใครไม่ได้ ทำได้อย่างเดียวคือเปลี่ยนใจตัวเรา 
shogunshop [25|ม.ค. 04:00 PM]: เปลี่ยนใจตัวเราให้ยอมรับกับสิ่งที่เกิดขึ้น ให้คิดว่าตัวเราอยู่กึ่งกลางของลูกแก้ว และลูกแก้วลูกนี้อยู่ในลูกบอลอีกที 
shogunshop [25|ม.ค. 04:01 PM]: เวลามีอะไรมากระทบ ลูกบอกก้อจะกระเด็นกระดอนไป ลูกแก้วภายในก้อเช่นกัน แต่ตัวเราจะไม่เป็นอะไร 
shogunshop [25|ม.ค. 04:01 PM]: เราจะถูกปกป้องไว้ด้วยสิ่งต่าง ๆ เหล่านี้ และเราต้องวาง 
shogunshop [25|ม.ค. 04:02 PM]: หลังจากนั้นที่พี่พี่ของแฟนและคุณพ่อของแฟนสอนมา ก้อคิดได้เลยค่ะ 
shogunshop [25|ม.ค. 04:02 PM]: ชีวิตขวัญมีอะไรอีกเยอะค่ะ ยิ่งกว่าในนิยายหลายเท่า 
shogunshop [25|ม.ค. 04:02 PM]: อ้าว...หายไปกันหมดเลย เครียดไปตาม ๆ กัน 
NONG [25|ม.ค. 04:02 PM]: โอเคเลย ไม่ต้องคิดเยอะ เรื่องที่ผ่านมาแก้ไขไม่ได้ ที่ต้องคิดคือเรื่องที่จะเข้ามา ถ้าไม่ได้ช่วยอะไร เรื่องการรักษาโชกุน คุณขวัญก็ต้องคิดเองตัดสินใจเอง 
jelly [25|ม.ค. 04:02 PM]: อยู่ครับ 
NONG [25|ม.ค. 04:03 PM]: ทุกคนมีเรื่องของตัวเองทั้งนั้นคุณขวัญ อยุ่ที่เราจะปรับตัวเราเองได้มากน้อยแค่ไหน จะแบกทุกข์ไว้ หรือผลักมันไป 
jelly [25|ม.ค. 04:04 PM]: เข้าใจเลยว่าทำไมคุณขวัญกังวลกับโชกุนมาก 
NONG [25|ม.ค. 04:05 PM]: พี่รักษาน้องมิ้นท์ นอนอาการหนัก จะรอดไม่รอดอยู่ทุกวัน พี่ไป รพ. ยิ้มได้ เล่นได้ ไม่ปล่อยให้เครียดเลย 
shogunshop [25|ม.ค. 04:05 PM]: ดีใจจัง มีคนเข้าใจเราบ้าง ( น้ำตาไหลเลยค่ะ ) 
NONG [25|ม.ค. 04:06 PM]: ทั้งหมอทั้งพยาบาลก้แปลกใจทำไมยังเล่นอยู่ได้ทุกวัน ก้มันทำอะไรไม่ได้ ยิ่งเครียด ยิ่งคิดไม่ออก ลูกก้เครียดไปด้วย เพราะรับรู้ได้จากการสัมผัสของเรา 
NONG [25|ม.ค. 04:07 PM]: เข้มแข็งไว้ เราถึงจะผ่านมันไปได้ อยากร้องไห้ก็ร้องไป แต่ไม่เคยยอมแพ้ 
shogunshop [25|ม.ค. 04:08 PM]: ขอบพระคุณจริง ๆ ค่ะ พี่น้อง 
NONG [25|ม.ค. 04:08 PM]: 555 เดี๋ยวเวปเราเป้นที่ปรึกาาปัญหาชีวิตด้วยละ 
sorada [25|ม.ค. 04:09 PM]: สวัสดีคะ 
jelly [25|ม.ค. 04:09 PM]: เอ ตอนนี้ไม่มีชัก กระตุก แล้วใช่มั๊ยครับ 
NONG [25|ม.ค. 04:09 PM]: พี่อายุมากกว่าตั้งแยะ เรื่องที่ผ่านมาก็เยอะ เสียใจก็ร้องไป ร้องแล้วก้สู้ใหม่ ไม่เคยท้อแท้เลย 

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • *
    • http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=amornrada
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 มกราคม 2011 เวลา 16:50 น. »
 ;D ;D
หวัดดีค่ะคุณขวัญ
ยุ้ย แม่ น้องยีนส์ค่ะ
                ได้อ่านบทสนทนา แล้ว ก็เข้ามาเป็นกำลังใจนะคะ สู้ๆ เพื่อลูกค่ะ น้องโชกุนหล่อจัง ช่างพูดด้วย
   ตอนแรกอ่านที่คุณขวัญคุยเรื่องหมอพลังจิต ยังมีแวบๆว่าน่าสนใจ พอคุณหมูมาเล่า เลยเปลี่ยนใจค่ะ 555 + คุณหมูหวงลูกสาวน่าดูเลยค่ะ แต่จากประวัติ ก็น่าหวงหรอกค่ะ ออกแนวน่ากลัวด้วย
  ไว้วันหลังถ้าว่างๆ จะแอบเข้ามาคุยด้วยนะคะ

สวัสดีค่ะ

ยุ้ยแม่น้องยีนส์

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 มกราคม 2011 เวลา 16:56 น. »
555 คุณยุ้ย ได้อ่านเหรอครับ
อันนี้ก็แล้วแต่ความเชื่อครับ หวงลูกสาวมั๊ย ผมห่วงมากกว่าครับ ยิ่งเปนแบบนี้ยิ่งห่วงมากจน spoil เลย คือตามใจมาก
สุดท้ายหมอต้องปรามครับ ไม่ให้ตามใจมากไป ถ้าร้องงอแงก็ปล่อยๆไปบ้างไม่ต้องกลัว ไม่มีว่าร้องไห้แล้วจะชักครับ
ทุกวันนี้เลยสามารถคุมฤติกรรมเอาแต่ใจของเยลลี่ได้

มีโอกาสคงได้คุยกันครับคุณยุ้ย
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ