เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งรู้วันนี้ว่าลูกเป็นโรคลมชักค่ะ ทำอะไรไม่ถูก ช่วยด้วยค่ะ  (อ่าน 53370 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: เพิ่งรู้วันนี้ว่าลูกเป็นโรคลมชักค่ะ ทำอะไรไม่ถูก ช่วยด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 15 มกราคม 2011 เวลา 18:19 น. »

อีกอย่างนึงขวัญเพิ่งสังเกตเห็นว่าเวลาน้องโชกุนนอนจะมีอาการกระตุกเล็ก ๆ ที่นิ้วมือ นิ้วเท้า  รวมถึงที่ตา  และ ปาก  อยู่ตลอดเวลาค่ะ

ขวัญไม่แน่ใจว่าใช่อาการนึงของอาการชักรึไม่ค่ะ 

แล้วก้อคุณก้อยค่ะ   ตอนที่น้องโชกุนชักในแต่ละครั้งจะมีไข้นำค่ะ  แต่จะสังเกตไม่ค่อยได้นะค่ะ  ต้องอาศัยที่วัดไข้อย่างเดียวค่ะ

เพราะน้องโชกุนเป็นเด็กที่ซนมากไม่อยู่นิ่ง พูดไม่หยุดเลยค่ะ  สิ่งที่จะสังเกตเห็นก้อคือ มือเท้าเย็น  ปากแดง  ค่ะ  เวลาไม่มีที่วัดไข้

ก้อเอานิ้วล้วงเข้าไปในปากเลยค่ะ  ถึงจะรู้ว่ามีไข้ค่ะ    แต่อย่างที่เล่าด้านบนค่ะ  พอเห็นลูกมีการกระตุกเวลานอนก้อเริ่มลังเลว่า

ในต่อ ๆ ไป ถ้าเขาเกิดชักขึ้นมาอีกจะมีไข้นำจริงเหรอ  แล้วลองเทียบจากความห่างของระยะเวลาการชักแล้วมันค่อย ๆ ลดลดเรื่อย ๆ ค่ะ

จากครั้งที่ 1  กับ  ครั้งที่ 2  ห่างกันประมาณ  11  เดือน   และจากครั้งที่ 2  กับ  ครั้งที่  3  ห่างกันประมาณ  7  เดือน ค่ะ

เหมือนระยะเวลามันสั้นลงเรื่อย ๆ  ก้อเลยกลัวว่าในเวลาอันใกล้นี้จะเป็นซ้ำอีกมั้ย

ก้อเลยตัดสินใจให้ทานยา เดพากิ้น คุมไว้ค่ะ

คุณขวัญครับ การที่ระยะเวลาที่มีอาการชักสั้นเข้าเรื่อยๆ ก็น่าจะเป็นเรื่องที่น่าห่วงอยู่เหมือนกันครับ
สำหรับผมเอง คิดว่านั่นหมายถึงอาการชักอาจจะมีมามากขึ้นและถี่ขึ้น แต่ถ้าได้ทานยาคุมชัก depakin ที่คุณหมอให้มาทานแล้ว
ถ้ายาสามารถคุมได้ อาการชักจะหายไปครับ รวมทั้งอาการที่คุณขวัญว่า "น้องมีกระตุกเล็กๆที่นิ้วมือ นิ้วเท้า  รวมถึงที่ตา  และ ปาก  อยู่ตลอดเวลาค่ะ"
อาการกระตุกเล็กๆเหล่านี้ เมื่อทานยาคุมชัก depakin เข้าไปแล้ว ก็ควรที่จะหายไปจนหมดด้วยครับ

เพราะน้องเทรนด์เมื่อก่อนที่ชักครั้งแรกตอนอายุ 4 เดือน admit อยู่ 11 วัน ชักไป 10 กว่าครั้งได้ครับ
ช่วงแรกจะชักเว้นห่าง และจะถี่ขึ้นเรื่อยๆ จนชักมากสุด 6 ครั้งในวันเดียว ช่วงน้นจะมีอาการกระตุกมาตลอดเวลาเลย
ขาบ้าง แขนบ้าง มือบ้าง ทั้งกระตุกเบาๆ และกระตุกแบบแรงมากๆ ครั้งที่แรงมากๆแรงเขามากจริงเหมือนกับแรงผู้ใหญ่เลย
ผมอุ้มอยู่ว่าแรงผมเยอะแล้ว เขายังทำให้ผมต้องกระเด็นเหมือนกัน ไม่รู้เอาแรงกระตุกมากจากไหนเยอะจริงๆ
จนพอกลับบ้าน ระดับยา depakin ได้ อาการกระตุกเล็กๆและใหญ่ๆก็หายไปไม่มีอาการอีกเลยครับ

สู้ๆน๊ะครับ

สู้สู้

ออฟไลน์ shogunshop

• ajaxchat
  • Jr. Member
  • *
    • www.shogunkidsshop.com
Re: เพิ่งรู้วันนี้ว่าลูกเป็นโรคลมชักค่ะ ทำอะไรไม่ถูก ช่วยด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 15 มกราคม 2011 เวลา 22:13 น. »
แล้วการกระตุกเล็ก ๆ แบบนี้จะเป็นสัญญาณเตือนได้มั้ยค่ะว่าจะมีการชักเกิดขึ้นในเวลาอันใกล้อ่ะค่ะ  ???

รอบเย็นนี้ก้อให้ยา depakine ไปรอบที่สองค่ะ   ปริมาณ  0.2  ml.  ค่ะ  และให้ทานยาจีนที่หมอจีนให้มาด้วยค่ะ 

แต่วันนี้ดูอาการไม่ค่อยดีเท่าไหร่  มีการอาเจียนหลายครั้ง  จามหลายครั้ง  เริ่มเป็นกังวลอย่างมากค่ะว่าจะมีอาการชักเกิดขึ้นรึป่าว

เพราะเท่าที่สังเกตดูอาการกระตุกที่มือและเท้ามีมากขึ้นในตอนหลับค่ะ  แต่ถ้าตอนที่ตื่นอยู่จะไม่ค่อยเห็นอาการกระตุกเหล่านั้นนะค่ะ

อยากทราบเพิ่มเติมด้วยค่ะ  ว่ามียาชนิดใดบ้างค่ะที่เด็กที่มีอาการแบบนี้ห้ามรับประทานค่ะ  เพราะตอนนี้น้องดูเหมือนจะเป็นหวัด

ก้อเลยยังไม่กล้าเอายาให้ทานอ่ะค่ะ

ตอนนี้เริ่มทำใจได้บ้างแล้วค่ะ  คิดแต่ว่าจะทำยังงัยให้ลูกหายจากโรคนี้

ต้องขอบคุณกำลังใจมากมายจากทุก ๆ ท่านด้วยนะค่ะ  และขอให้คุณพ่อคุณแม่และน้อง ๆ ของทุกท่านมีกำลังใจต่อสู้ต่อไปเช่นกันนะค่ะ

สู้ สู้  เช่นกันนะค่ะ  น้องเทรนด์และคุณพ่อน้องเทรนด์   และ  สู้ สู้ นะค่ะ  คุณก้อย   รวมถึง สู้ สู้ นะค่ะ  ทุก ๆ ท่าน

ขอเรียกกำลังใจหน่อยนะค่ะ

สู้โว้ย!!!!!!!!

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 15 มกราคม 2011 เวลา 22:28 น. »
!!สู้โว้ย ถูกต้องแล้วครับ อิอิ  :D

อาการกระตุกเล็กๆที่เริ่มถี่ขึ้น ส่วนตัวคิดว่ามันสัมพันธ์กันกับสมองที่ยังมีปัญหาเรื่องชักอยู่ครับ
แต่จะชักหรือไม่ อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันหนะครับ
แต่ถ้าเป็นเยอะขึ้นก็อาจจะเป็นสัญญาณว่าเราต้องทำอะไรซักอย่างเพื่อให้อาการกระตุกเหล่านี้มันหายไปให้ได้

เรื่องยา depakin รู้สึกว่าจะประมาณ 1 อาทิตย์ ยาถึงจะได้ระดับอยู่ในเกณฑ์คุมชักได้
แต่่ทานไปทุกวันน่าจะเริ่มเห็นความเปลี่ยนแปลงน๊ะครับ

ที่ว่ากระตุกจะเป็นตอนหลับ เหมือนน้องเทรนด์ครับ
น้องเทรนด์ก็จะเป็นตอนหลับกับตอนเคลิ้มเหมือนกัน ตอนตื่นก็ไม่ค่อยเห็นอาการกระตุก
แต่ถ้ามีอาการมากๆ ช่วงตื่นก็อาจจะมีกระตุกให้เห็นบ้าง แต่ไม่มากเท่าหลับครับ

ส่วนเรื่องยา ผมว่าก็ควรทานน๊ะครับ
แต่ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันว่า ยาตัวไหนกระตุ้นบ้าง เดี๋ยวรอเพื่อนๆเข้ามาตอบล่ะกันครับ

!!สู้โว้ย  ;D

สู้สู้

ออฟไลน์ shogunshop

• ajaxchat
  • *
    • www.shogunkidsshop.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 15 มกราคม 2011 เวลา 22:38 น. »
แล้วก้อคุณก้อยค่ะ  ขวัญพาน้องไปหาหมอแมะที่ซอยสารภี ( ซอยกรุงธนบุรี  1  ) วงเวียนใหญ่

ชื่อร้าน เด่นฟ้าโอสถ ค่ะ    

ที่ร้านเป็นร้านเหมือนร้านขายยาทั่วไปค่ะ  โดยจะมีหมอแมะ  2  ท่าน คือ หมอแมะที่เป็น คุณพ่อ   กับ  หมอแมะที่เป็น คุณลูกค่ะ

หมายถึง ทั้งคุณพ่อ และ คุณลูก  ของที่ร้านนี้เป็นหมอแมะทั้งคู่ค่ะ  โดยส่วนใหญ่จะเรียกหมอคนลูกว่า หมอหนุ่ม ค่ะ ( ไม่รู้อายุนะค่ะ  แต่ยังหนุ่มอยู่ค่ะ )

หมอหนุ่มนี่จะไปเป็นอาจาร์ยและวิทยากรที่โรงพยาบาลศิริราชด้วยค่ะ  เกี่ยวกับ  ศาสตร์แพทย์จีน

แต่คนส่วนใหญ่ถ้าเคยหาที่นี่ก้อจะหา หมอแมะคนพ่อก่อนค่ะ   เพราะอายุเยอะ ก้อมากประสบการณ์ค่ะ

แต่บอกตามตรงนะค่ะ คุณก้อย ....  ขวัญยังไม่รู้ว่าหมอทางเลือกนี้ ( หมอแมะ ) จะใช้ได้ผลรึป่าว

เพียงแต่ขวัญคิดว่า ทางไหนที่สามารถทำได้ก้ออยากจะทำค่ะ  และคิดว่ายาจีนส่วนใหญ่ก้อเป็นยาบำรุงด้วย

ไม่หายแต่ก้อยังบำรุงร่างกาย  ก้อโอค่ะ......ขวัญเลยคิดว่า  ลองดูก้อไม่เสียหาย

ส่วนทำไมขวัญถึงหาร้านนี้นั้น   ก้อเพราะขวัญเป็นคนเชื่อในศาสตร์นี้อยู่แล้วค่ะ

ครอบครัวทางคุณพ่อรวมถึงตัวขวัญด้วย  หาหมอแมะที่นี่มานานแล้วค่ะ  

ตอนที่ขวัญแต่งงานแล้วมีลูกยากก้อได้ยาจีนนี่แหละค่ะที่เป็นส่วนนึงที่ทำให้มีน้องโชกุนมาได้

แต่วันนี้ก้อมีคนแนะนำร้านหมอจีนมาเหมือนกันนะค่ะ  เห็นเขาบอกว่าดีมากเดี๋ยวขวัญจะมาบอกเบอร์โทรอีกทีอ่ะค่ะ

นี่ก้อว่าจะลองพาลูกไปแมะดูค่ะ   อยากรู้ว่าเขาจะบอกอาการเหมือนกันมั้ย

แต่ที่สำคัญครั้งนี้หมอแมะเขาพูดถูกอย่างนึงค่ะ  ตรงที่พอเข้าแมะแล้วบอกว่า หัวใจมีลม    

เพราะน้องโชกุนมีอาการลิ้นหัวใจรั่ว , หัวใจรั่วระหว่างห้องบนซ้ายและห้องบนขวา  และ ขั้วหัวใจตีบ

ทราบเมื่อน้องอายุได้  1.4  เดือน    แต่ปัจจุบันขั้วหัวใจขยายตัวเป็นปกติ  

ส่วนรอยรั่วทั้งสองจุดคุณหมอแจ้งว่าไม่อันตรายค่ะ  ซึ่งขวัญไม่เคยบอกเรื่องนี้

ให้หมอแมะทราบ  แต่พอเข้าแมะแล้วบอกว่า หัวใจมีลม  นี่ก้อมีอื้งนิดนึงค่ะ

ขวัญอยากบอกค่ะว่า   ขวัญไม่ได้อยากให้เชื่อตามขวัญนะค่ะ    

เพียงแต่มันเป็นทางเลือกนึงที่ขวัญเลือกและอยากแชร์ความรู้นั้นให้เพื่อน ๆ ในที่นี้ทราบถึงความเป็นไปที่เกิดขึ้นเมื่อได้รับยาเท่านั้นค่ะ

จะพยายามเข้ามาอัพเดทอาการของน้องโชกุนทุกวันนะค่ะ  ถ้าเป็นไปได้ค่ะ

ออฟไลน์ shogun

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 16 มกราคม 2011 เวลา 22:17 น. »
วันนี้เป็นวันที่สองที่เริ่มให้น้องโชกุนทานยาค่ะ   พบว่าในช่วงที่หลับกลางวันและตอนกลางคืน มีอาการกระตุกเล็ก ๆ ของมือ และ เท้า อยู่บ่อยครั้ง

และเมื่อเวลา  1  ทุ่มตรงที่ผ่านมา  น้องโชกุนเล่นอยู่กับขวัญดี ๆ  ก้อมีอาการเหม่อนิ่งขึ้นมาเฉย ๆ  ประมาณ  5 - 10  วินาทีค่ะ

ต้องเรียกเสียงดังจึงสะดุ้งขึ้นมาค่ะ   และหลังจากนั้นเวลาประมาณ 2  ทุ่มครึ่ง  น้องก้อเป็นอีกครั้งค่ะ

บอกตามตรงค่ะ  เริ่มรู้สึกว่าอาการของน้องมีมากขึ้น  และ เหมือนว่าอาการของน้องจะมีหลายแบบปนกันในคนเดียว

กลุ้มอย่างแรงค่ะ

นี่กะว่าพรุ่งนี้จะลองพาน้องไปตรวจกับคุณหมอมนตรี ที่รพ.กรุงเทพฯดูบ้าง   เผื่อจะเจอหมอที่ใช่ค่ะ  และเห็นสมาชิกทุกท่านบอกว่าท่านเก่งมาก

ขอให้ผลของวันพรุ่งนี้เป็นไปด้วยดีด้วยเถอะค่ะ

สาธุ.....

สมาชิกท่านใดพอตอบเรื่องอาการของน้องได้บ้างก้อช่วยด้วยนะค่ะ  ว่าควรทำยังงัยดี

ออฟไลน์ Nonglak kulwaikowit

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 16 มกราคม 2011 เวลา 22:58 น. »
ขอภาวนาให้ด้วยคนนะคะ สาธุ.....

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆ เลยนะคะ พรุ่งนี้กะว่าจะถามหมอแมะที่พี่ที่ทำงานหาประจำด้วยค่ะ ลูกสาวเค้าหาประจำอยู่

คุณขวัญค่ะ บางทีก้อยก็เป็นนะคะ น้องนิ่งไปหน่อยก็คอยเรียก ประมาณว่าวิตกจริตไปเลย น้องนอนอยู่ก็นั่งดู กระดิกนิดหน่อยก็กังวล อาจจะถามอาการจากคุณหมอดีกว่า

หวังว่าน้องคงไม่เป็นอะไร ขอให้เกิดจากการที่เรากังวลเกินไปนะคะ

คุณหมอมนตรีจะเป็นแนวพูดตรงๆ แต่คุยกับท่านแล้วสบายใจขึ้นค่ะ ออกจะดุหน่อย

แนะนำให้ขอผลจากที่มีอยู่ไปด้วยนะคะ ให้คุณหมอดูประกอบ

ปล.ก้อยเองก็หาหมอแมะก่อนท้องเหมือนกันค่ะ แต่หาเรื่องปวดท้องประจำเดือน ที่บ้านคนจีนค่ะ ก็เชื่อในแนวทางนี้เหมือนกันค่ะ

อย่าเครียดมากนะคะดูแลสุขภาพด้วย

ออฟไลน์ tieanhom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 มกราคม 2011 เวลา 03:39 น. »
น้องขวัญคะ พี่ตามมาอ่าน และมาเป็นกำลังใจ น้องขวัญตั้งสติและทำตามที่หมอแนะนำนะคะ
พี่ขอให้น้องโชกุนหายเป็นปกติในเร็ววันนี้ค่ะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 มกราคม 2011 เวลา 05:52 น. »
วันนี้เป็นวันที่สองที่เริ่มให้น้องโชกุนทานยาค่ะ   พบว่าในช่วงที่หลับกลางวันและตอนกลางคืน มีอาการกระตุกเล็ก ๆ ของมือ และ เท้า อยู่บ่อยครั้ง

และเมื่อเวลา  1  ทุ่มตรงที่ผ่านมา  น้องโชกุนเล่นอยู่กับขวัญดี ๆ  ก้อมีอาการเหม่อนิ่งขึ้นมาเฉย ๆ  ประมาณ  5 - 10  วินาทีค่ะ

ต้องเรียกเสียงดังจึงสะดุ้งขึ้นมาค่ะ   และหลังจากนั้นเวลาประมาณ 2  ทุ่มครึ่ง  น้องก้อเป็นอีกครั้งค่ะ

บอกตามตรงค่ะ  เริ่มรู้สึกว่าอาการของน้องมีมากขึ้น  และ เหมือนว่าอาการของน้องจะมีหลายแบบปนกันในคนเดียว

กลุ้มอย่างแรงค่ะ

สมาชิกท่านใดพอตอบเรื่องอาการของน้องได้บ้างก้อช่วยด้วยนะค่ะ  ว่าควรทำยังงัยดี

อาการเหม่อนิ่ง ก็เป็นอาการชักอย่างหนึ่งน๊ะครับ เป็นลักษณะชักเฉพาะส่วน
จะเบากว่าชักทั้งตัว แต่ไม่ว่ายังไงก็ไม่ดีทั้งนั้น ต้องรีบรักษา

น้องเทรนด์ก็เป็นมาหลายแบบเช่นกันครับ
ครั้งแรกที่ชักตอนอายุ 4 เดือน จะเป็นเกร็งกระตุกทั้งตัว
พอชักครั้งที่ 2 อายุ 8 เดือน จะเป็นเกร็งกระตุกทั้งตัว แล้วมีเหม่อมาแซมบ้าง
ช่วงนั้น admit อยู่เดือนกว่าๆ อาการชักก็เริ่มเปลีย่นจากกระตุกทั้งตัวเป็นแบบเหม่อนิ่ง
มีหน้าซีด ปากม่วงด้วย คือขาดอ๊อกซิเจนหนะครับ
หลังจากนั้น ก็มาชักอีกครั้งตอนอายุ 11 เดือน คราวนี้เป็นแบบเหม่อนิ่งอย่างเดียว
คือเห็นตอนกำลังทานนม แกจะนิ่งไป แล้วหน้าก็จะซีดขาวในเวลาไม่นาน
ปากก็จะม่วงๆ ชักครั้งนี้ แบบขาดอ๊อกซิเจนเลยครับ
ตอนไป admit ก็เฝ้าตลอด เป็นทั้งหลับทั้งตื่น ดีที่มีเครื่องตรวจจับอ๊อกซิเจนอยู่ด้วยที่ห้อง admit
เวลากลางคืน เวลาเครื่องร้องแสดงว่าอ๊อกซิเจนเขาตก เขาชักอยู่ ก็จะตื่นขึ้นมา แล้วก็เอาอ๊อกซิเจนจ่อให้เขาก่อน

หลังจากนั้นก็ได้รับอาหารคุมชักมาทาน ก็ไม่มีอาการชักให้เห็นแล้ว
แต่อาการเหม่อก็ยังมีอยู่ประปราย แต่ไม่มาก จะเป็นช่วงเคลิ้มครับ

หลังจากนั้น ก็มาชักล่าสุดตอนอายุ 1 ขวบ 9 เดือน เปลี่ยนกลับมาเป็นชักกระตุกทั้งตัวแทน
เพราะไข้สูง เป็นส่าไข้ครับ

อาการอื่นๆที่มีตอนหลับ ก็มีกระตุกที่หน้าบ้าง ตรงมุมปาก
กระตุกตรงมือ ข้อมือ ขาแขนบ้าง ตาก็จะหลับไม่ค่อยสนิท ตากรอกไปมาบ้าง เหลือกขึ้นบ้าง กระตุกที่ตาบ้างเป็นบางครั้ง
ก็เป็นอย่างนี้อยู่ประปราย ตอนนี้ก็ดูแล้วก็ค่อยๆลดน้อยลงไป
ช่วง 3-4 วันที่ผ่านมาก็ก่อนรุ่งเช้าจะร้อง สลับกับนอน ซักพักก็ร้องใหม่อีก เหมือนมีอะไรมากวนนอนกระสับกระส่าย
ถ้าคุมชักได้ดีอาการพวกนี้ก็จะหายไปเลยครับ

สู้ๆน๊ะครับ

สู้สู้

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 มกราคม 2011 เวลา 10:50 น. »
เข้ามาให้กำลังใจค่ะ ชื่อต่ายค่ะ
จากวันนั้นที่โทรไปหา  ห่วงที่ บอกว่าไม่กล้าป้อนยา เลยยกหูโทรศัพท์น่าจะเร็วกว่าพิมพ์ เพราะไม่ค่อยมีเวลาค่ะ

เท่าที่รู้มานะค่ะ ยา ฟีโนบาร์บ  ตัวนี้เด็กจะกินแล้ว คึก  ซน
ผู้ใหญ่จะกินแล้วซึม ง่วงนอน  (คือ ต่างกัน ตรงข้ามกัน)

คือ ไม่มียา ลมชัก ตัวไหน ที่ กินแล้ว .......ก้าวร้าวค่ะ

แต่ถามต่ายว่า ตัวต่าย ก้าวร้าวมั้ย  ตอบเลย ว่า "ก้าวร้าวค่ะ  "
.......แต่ไม่ใช่จากยา ความก้าวร้าวของต่ายมาจาก สภาพแวดล้อม คำพูด  เสียงหัวเราะ ทับถม เยาะเย้ย ฯลฯ
มายมาย ที่เจอมาก ทำให้ตัวเอง นิสัยเปลี่ยนไปค่ะ
และ ก็ พร้อมๆ กับ ร้องไห้ไปด้วย ว่า ทำไม เขาต้องทำกับเรายังงั้น อยากตาย (ทุกคนที่เป็นลมชัก มักผ่านอารมณ์ นี้มาแล้วทั้งนั้นค่ะ)

แต่ ตอนนี้ เฉยๆ แล้วค่ะ มันดี (บ้าง) กับ บางอารมณ์ที่ ได้ตอกกลับไป

ส่วนหมอแมะ  ต่ายก็หามาแล้ว เรียกว่า หามาสารพัดหมอทั่วไทยค่ะ   ;D ;D ;D  
จนมา เจอ มูลนิธิเทียนส่องใจ อาการ ก็ เข้าที่มากขึ้น

ใจเย็นๆ  สู้โว้ยยยยยยยย ค่ะ   :D :D

อยากทราบเพิ่มเติมด้วยค่ะ  ว่ามียาชนิดใดบ้างค่ะที่เด็กที่มีอาการแบบนี้ห้ามรับประทานค่ะ  เพราะตอนนี้น้องดูเหมือนจะเป็นหวัด

ก้อเลยยังไม่กล้าเอายาให้ทานอ่ะค่ะ

ถ้าจากประสบการณ์ตัวเองนะค่ะ ก็ cpm กินแล้ว ง่วงสุดๆ
ซื้อคล่อง  ยาติดบ้าน ทุกบ้าน นี่เอง ถ้าไปหาหมอก็ แจ้งหมอนะค่ะว่า กินยาลมชัก (แต่ไฉน บางหมอจ่าย ยา แก้ไอน้ำดำให้ต่ายก็ไม่รู้อะค่ะ..สงสัยต่ายฉลากอ่านมากไป)
ถ้าความเห็นตรงนี้ ต่ายว่า บางทีเราก็ต้องสังเกตุเอง เพราะ อาจจะไม่ได้มีอาการเท่ากันทุกคนนะค่ะ
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=139.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 18 มกราคม 2011 เวลา 10:56 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 มกราคม 2011 เวลา 12:06 น. »
ผมว่ายาจีนมันกินยากอ่ะครับ เด็กตัวเล็กนิดเดียว เจอชามนึงเช้าเย็น กินตลอดไม่ไหวแน่ เสียสุขภาพจิต

ลูกผมลองมาแล้ว แรกๆ ไม่รู้ก็กินได้ เราอดชมไม่ได้ว่าเค้าเก่งจริงๆ แต่พอชักรู้เห็นถือถ้วยมาวิ่งหนี ร้องโวยวายไม่ยอมกิน

สุดท้ายก็ต้องเลิกไป

แต่อยากฟังผลของคนอื่นๆ เหมือนกันครับ คุณขวัญให้กินแล้วเป็นไง Update ให้ฟังด้วยนะครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 มกราคม 2011 เวลา 12:56 น. »
คุณ JEN ค่ะ  น้องโชกุนยอมทานแต่โดยดีค่ะ  ขวัญเติมน้ำแดง เฮลบลูบอย  ลงไปค่ะ  เพื่อดับกลิ่นของยา และ เพิ่มความหวานนิดหน่อย

วันแรกมีหนีเหมือนกันค่ะ  ไม่เอาท่าเดียว  แต่พอหลายวันเข้าก้อชินค่ะ  ตอนนี้กินหมดชามแถมบอกว่า  " ยาของน้องโชกุนอร่อยจังเล้ย...เย้.. " ด้วย

นี่เพิ่งทานไปวันนี้เข้าวันที่  สี่  ค่ะ  ยังไม่เห็นผลหรอกค่ะ  แต่หมอแมะบอกว่า  ต้องกินยาไปสักพัก เพราะ ยาจีนจะเป็นลักษณะยาบำรุงค่ะ

จะค่อย ๆ ปรับอะไรที่ไม่ดีในร่างการให้สมดุล  แล้วจะดีขึ้น 

คุณ Jen ต้องอย่าบอกน้องว่ามาทานยากัน  แต่ให้บอกว่ามาทานน้ำหวานกันดีกว่า   สลิงค์แรกให้เป็นน้ำหวานจริง ๆ  เช่น เฮลบลูบอยผสมน้ำ ให้พอมีสีมีกลิ่น

แล้วสลิงค์ที่สองค่อยเป็นยาค่ะ  แต่อย่าให้ยาคำน้ำคำ  เพราะจะอิ่มก่อนค่ะ   อาจต้องให้เพลิน ๆ แบบเล่นของเล่นที่ชอบเพลิน ๆ  แล้วอ้อมไปด้านหลังค่ะ

ของน้องโชกุนแรก ๆ ขวัญก้อทำแบบนี้ค่ะ   พอนาน ๆ เข้าก้อรู้ว่าต้องกิน  ก้อจะกินเองโดยปริยายค่ะ

ตอนนี้ที่น้องโชกุนกินยากที่สุด  กลับเป็น  เดพากิน  นี่แหละค่ะ  เขาบอกว่าเผ็ดจังหม่ามี้   แต่ก้อด้วยความที่สลิงค์แปลกตาเหมือนเป็นของแปลกสำหรับเขา

ก้อเลยยอมกินค่ะ  แต่มีข้อแลกเปลี่ยนตรงที่ขอดูดน้ำกินเองโดยใช้สลิงค์ของ เดพากิน นะค่ะ   ก้อยอมยอมกันไปค่ะ

โดยปกติขวัญจะให้ลูกกินยาออกเผ็ดอยู่แล้ว  อย่างพวก ยาแก้ไอมะแว้ง  อ่ะค่ะ  เพราะเขาทานทีไรก้อหายทุกที   ก้อเลยต่อลองกันง่ายหน่อยค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 มกราคม 2011 เวลา 13:01 น. »
ขอบคุณ คุณป๊อป มากนะค่ะ ที่ช่วงทำให้รู้แนวทางบ้าง   

ตอนนี้ขวัญก้อคอยสังเกตน้องอยู่ตลอดค่ะ  เพราะก้อกลัวว่าเวลานอนเขาจะมีอาการชักให้เห็นบ้างมั้ย

พออ่านอาการของน้องเทรนด์  พอทำให้รู้แนวทาง และ วิธีการระวังบ้างค่ะ  สงกะสัยต้องอยู่กับน้องตลอดเวลาแบบไม่ให้คลาดสายตาเลย >:(

ยังงัยตอนนี้ก้อสู้ตายค่ะ  ( แต่ขอแอบไปห่อเหี่ยวบ้างเป็นบางครั้งนะค่ะ  :'( )

สู้ สู้ เช่นกันนะค่ะ  ;)

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 มกราคม 2011 เวลา 13:07 น. »
วันที่  17/01/2011  วันที่สามของการทานยาจีน และ ยากันชัก  เดพากิน  0.2  ml.

วันนี้ดูอาการน้องเป็นปกติทุกอย่างค่ะ  ร่าเริง แจ่มใส  วิ่งเล่น  ลั้นลา มากค่ะ

จะดูแปลกหน่อยก้อตอนเย็นประมาณ  5  โมงเย็น  เล่นมากจนหน้าซีด  ปากกลายเป็นสีม่วง  เหนื่อยหอบ 

ให้หยุดพักวิ่ง ก้อไม่ยอมค่ะ   ดีดดิ้นท่าเดียว   ต้องให้ปะป๊าเป็นคนอุ้มแกมบังคับจึงยอมค่ะ

ถ้าเป็นหม่ามี๊หล่ะก้อ  ฝันไปเถอะ  ไม่เชื่อหรอก    แย่จัง....

กลางคืนก้อนอนหลับยาวค่ะ  แต่มีกระสับกระส่ายบ้างประมาณ ครึ่งชั่วโมงค่ะ  แต่เป็นอย่างนี้มาตั้งแต่คืนแรกที่เริ่มยา เดพากิ้น แล้วค่ะ

แต่พอกระสับกระส่ายสักพัก ก้อเห็นหลับต่อดีไม่มีปัญหาอะไรค่ะ

ลืมไปค่ะ  ตอนบ่ายไปหาคุณหมอมนตรีที่โรงพยาบาลกรุงเทพฯ  คุณหมอก้อบอกว่าดูปกติดี  แล้วถ้าคุณหมอชาครินทร์อยู่แล้วก้อดีอยู่แล้วนี่

ก้อแนะนำให้หาคุณหมอชาครินทร์ต่อไปค่ะ   

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 มกราคม 2011 เวลา 13:11 น. »
สอบถามหน่อยค่ะ   การเข้าสู่ระบบของขวัญ  ตอนนี้มีปัญหาค่ะ   มันขึ้นแบบนี้อ่ะค่ะ 

ก้อเลยต้องสมัครสมาชิกใหม่เพิ่อเข้ามาเขียนกระทู้อ่ะค่ะ 

เกิดข้อผิดพลาด!
หัวข้อที่คุณต้องการค้นหาได้หายไป หรือคุณไม่ได้รับอนุญาต 

เป็นเพราะอะไรค่ะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 มกราคม 2011 เวลา 23:44 น. »
สอบถามหน่อยค่ะ   การเข้าสู่ระบบของขวัญ  ตอนนี้มีปัญหาค่ะ   มันขึ้นแบบนี้อ่ะค่ะ 

ก้อเลยต้องสมัครสมาชิกใหม่เพิ่อเข้ามาเขียนกระทู้อ่ะค่ะ 

เกิดข้อผิดพลาด!
หัวข้อที่คุณต้องการค้นหาได้หายไป หรือคุณไม่ได้รับอนุญาต 

เป็นเพราะอะไรค่ะ

ต้องขอโทษคุณขวัญด้วยครับ
พอดีคิดว่าคุณขวัญ มองไม่เห็น chat ผมเลยพยายามทำให้คุณขวัญเห็น chat อีกตัวหนึ่ง
จะได้เข้ามาคุยกันได้ครับ แต่การทำอย่างนั้น ทำให้ผมเผลอลืมเปิดห้องให้คุณขวัญเข้าดูกระทู้ได้
จึงทำให้เกิดข้อความดังกล่าวขึ้นมาครับ
ตอนนี้สามารถใช้งานได้ตามปกติแล้ว

จะระมัดระวังเพิ่มขึ้นอีกครับ

ปล. ไม่ทราบว่าคุณขวัญเห็น chat ด้านบนไหมครับ
ถ้าไม่เห็นต้องทำตามกระทู้นีี้น๊ะครับ http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=112.0

สู้สู้