เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งรู้วันนี้ว่าลูกเป็นโรคลมชักค่ะ ทำอะไรไม่ถูก ช่วยด้วยค่ะ  (อ่าน 53373 ครั้ง)

ออฟไลน์ shogunshop

• ajaxchat
  • Jr. Member
  • *
    • www.shogunkidsshop.com
Re: เพิ่งรู้วันนี้ว่าลูกเป็นโรคลมชักค่ะ ทำอะไรไม่ถูก ช่วยด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันพุธที่ 13 กรกฎาคม 2011 เวลา 01:33 น. »
555..........บทสนทนาประจำวันค่ะ เก็บไว้หน่อย  ;D

แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:23 AM]: น้องเนยยังไม่ค่อยมีสมาธิค่ะคุณขวัญ 
shogunshop [13|ก.ค. 12:23 AM]: คุณแกม..เห็นว่าน้องยังกินยามีน้ำมูกเยอะอยู่ ลองไปหาหมอเดียวกับโชกุนมั้ยค่ะ 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:24 AM]: ชื่อหมออะไรคะ 
shogunshop [13|ก.ค. 12:24 AM]: วันที่โชกุนไปหานะ น้ำมูกเขียวเหนียวข้นเลย ไอเยอะมีเสมหะ ไอกันทั้งคืนไม่ได้นอน 
shogunshop [13|ก.ค. 12:24 AM]: หมอชื่อหมออิศราค่ะ 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:24 AM]: เคยพาไปฉีดวัคซีนตลอดจนชักก็ไม่ได้ไปอีกเลย เปลี่ยน รพ.ไปเรียบร้อย 
shogunshop [13|ก.ค. 12:25 AM]: พอไปเล่าอาการให้ฟัง หมอให้ยามาแค่ 2 ขวด ขวดแรกกินเช้าเย็น ขวดสองกินก่อนนอน 
shogunshop [13|ก.ค. 12:25 AM]: พอไปฉีกที่หมออิศรารึค่ะ 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:25 AM]: เด๋วจดไว้ในบันทึกก่อน ถ้าไม่เวิร์คจะลองพาไปดูบ้าง 
shogunshop [13|ก.ค. 12:26 AM]: กินไปวันครึ้งเอง หรือก้อคือ 3 มื้อ เงียบเลย ไม่ไอกลางคืนอีกเลย แต่ยังมีน้ำมูก กับ ไอกลางวันแบบมีเสมหะอยู่อีกประมาณ 4 วันได้ 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:26 AM]: อยู่ รร. เทียบกับเด็กรุ่นเดียวกันแล้ว เค้ายังไม่นิ่งเลยคุณขวัญ เรื่องสมาธิ การรับรู้ การฟัง ... ยังดูค่อนข้างอยู่ในโลกส่วนตัวซะมากกว่ารวมกลุ่มกะเพื่อน 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:27 AM]: หรือแกมคิดไปเองไม่รู้นะ ต้องให้ครูประเมิน ... เดือนนี้มีประชุมผู้ปกครองค่ะ รายตัวเลย คงได้คุยว่าน้องเนยเป็นไงบ้าง เดือนนี้มีนัดพบหมอพัฒนาการที่วิชัยยุทธด้วย กว่าจะนัดได้ รอตั้งสองเดือนแน่ะ 
shogunshop [13|ก.ค. 12:27 AM]: โชกุนก้อเป็นนะคุณแกม ไม่นิ่ง เห็นครูบอกว่าไม่ค่อยสนใจเอาแต่นั่งร้องเพลง พอครูสอนก้อร้องเพลงบ้าง ลุกมาเต้นบ้าง เดินบ้าง ยุ่งไปหมด 
shogunshop [13|ก.ค. 12:28 AM]: ตอนนี้น้องเนยอายุเท่าไหร่ เรียนชั้นอะไรแล้วค่ะ 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:29 AM]: ตอนนี้ที่อยากรู้มากๆ เลยคือ พัฒนาการน้องเนยอยู่ในขั้นไหน ถดถอยไปเยอะรึป่าว เทียบเท่าเด็กอายุเท่าไร แล้วก็สมองเสียหายจากการชักไปมากแค่ไหนน่ะค่ะ 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:29 AM]: 3.5 ขวบ เพิ่งเข้าเรียน อ.1 เมื่อ พค.นี้เองค่ะ 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:30 AM]: ตอนแรกก็คิดว่าครูประเมินแล้วน่าจะให้อยู่เตรียมฯ แต่เห็นครูว่าดูแล้วน่าจะให้ขึ้น อ.1 ได้ 
shogunshop [13|ก.ค. 12:30 AM]: แต่ดูจากในคลิปแล้วน้องก้อโอนะ คุณแกม แล้วช่วงก่อนที่ว่าน้องมีกระตุกมีชักนี่ ช่วงนี้ดีขึ้นมั้ยค่ะ 
shogunshop [13|ก.ค. 12:31 AM]: ของโชกุนขวัญไม่กล้าเร่งอ่ะ กลัวเครียดแล้วชัก เลยให้อยู่เตรียมก่อน 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:31 AM]: ก็สองวันมาทีค่ะ คิดว่านะ เพราะตอนหลับกันไม่รู้มีมารึป่าว มันมาเร็วไปเร็ว บางทีก็มานานสิบนาทีแต่เงียบๆ 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:32 AM]: ก็ไม่ได้ซีเรียสนะ เพราะ รร.น้องเนยเค้าเรียนรวมค่ะ ตั้งแต่เตรียมฯ ยัน อ.3 
shogunshop [13|ก.ค. 12:32 AM]: แต่ก้อน้อยกว่าเมื่อก่อนเยอะมานะค่ะ แต่คนเป็นแม่เนอะ หายไปเลยดีกว่า 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:32 AM]: คงไม่ทำให้รู้สึกแปลกเท่าไร 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:33 AM]: สอนการบ้านไม่ได้เลยคุณขวัญ ไม่ค่อยรับรู้ ไม่ค่อยฟังเวลาอธิบาย 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:33 AM]: หรือเราสอนไม่เก่งหว่า ไม่มีเทคนิคสอนเด็กเล็ก 
shogunshop [13|ก.ค. 12:33 AM]: ของโชกุนก้อเป็น สอนการบ้านไม่ได้ ไม่ฟังไม่สน ไม่ทำซะอย่าง อะไรแบบนี้ 
shogunshop [13|ก.ค. 12:34 AM]: ตอนนี้ก้อเลยให้เลยทำการบ้านที่โรงเรียน เพราะไม่งั้นตีกับแม่ทุกวัน เดี๋ยวประสาทเสียป่าว ๆ 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:34 AM]: ให้ขีดเส้นจากจุดหนึ่งไปอีกจุดหนึ่ง ก็วงกลมหน้านู้นหน้านี้ คือไม่ฟังเลย ... อยู่ในโลกส่วนตัว ทำเองเล่นเองอยู่คนเดียว 
shogunshop [13|ก.ค. 12:34 AM]: เราอาจไม่มีเทคนิคก้อได้คุณแกม 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:35 AM]: แต่พอถามครูที่ รร.เป็นไงบ้าง ครูไม่ซีเรียสเลยนะ บอกว่าสนใจทำกิจกรรมได้ดี กินข้าวหมด นอนหลับนาน ชอบเล่นกับเพื่อน 
shogunshop [13|ก.ค. 12:35 AM]: โชกุนก้อเป็น บอกทำหน้านี้เขียนแบบนี้ ไม่ทำซะงั้น เห็นการบ้านที่ทำกับครูก้อมีแต่ลบ เพราะทำเองไม่สนใจที่ครูอธิบายเลย 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:36 AM]: กลับมาบ้านนี่ตรงข้ามทุกอย่างเลย ดื้อที่สุด เวลาบอกอะไรจะต่อต้านไว้ก่อน ไม่ ก่อนเป็นคำแรกเลย 
shogunshop [13|ก.ค. 12:36 AM]: ดีนี่คุณแกม.....แสดงว่าเขาสนใจเข้ากลุ่มดี อาจจะเป็นเพราะกลัวครูด้วย ถึงแม้ว่าครูไม่ดุแต่ขึ้นชื่อว่าครูก้อยังมีเกรงเกรง 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:36 AM]: หรือเป็นวัยของเด็กๆ กัน ?? 
shogunshop [13|ก.ค. 12:37 AM]: น้องแกมก้อเหมือนโชกุนนะ ขวัญว่าพัฒนาการเขาดูปกติออก คุณแกมคิดมาก... 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:37 AM]: แต่ช่วงนี้มีปัญหาเรื่องทำรุนแรงกับเพื่อนค่ะ วันก่อนก็ไปกัดเค้า อีกวันไปตีเค้า 
shogunshop [13|ก.ค. 12:37 AM]: เพียงแต่ลูกเราอาจจะดื้อกับเรามากกว่ากับคนอื่นมั้ง เพราะเราตามใจเยอะงัย 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:38 AM]: ชอบไปจุ๊กจิ๊กกับเพื่อน ไปจับแขน ไปจับผมเพื่อน คนอื่นเค้าคงรำคาญ ... วันก่อนมีเด็กพูดว่า น้องเนยชอบแกล้งคนอื่น 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:38 AM]: เรางี้สะดุดเลย 
shogunshop [13|ก.ค. 12:38 AM]: เรื่องตีเรื่องกัดนี่โชกุนก้อมีค่ะ นักจิตวิทยาที่โชกุนหาอยู่ บอกว่าเรื่องตีถือว่าเป็นเรื่องปกติในวัยนี้ 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:39 AM]: ครูค่อนข้างกังวลค่ะ ช่วงนี้ใช้วิธีทำโทษให้ไปนั่งคนเดียวมุมห้อง 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:39 AM]: แกมเลยเอามาใช้ที่บ้านบ้าง เวลาหยิกหรือตีคนอื่น โดยเฉพาะเนเน่ โดนตลอด 
shogunshop [13|ก.ค. 12:40 AM]: เราอย่าเพิ่งไปดุเขา แต่ให้ถามว่าทำเพราะอะไร โกรธหรือว่าไม่ชอบใจตรงไหน เขาทำอะไรให้โกรธ และให้แสดงออกโดยการบอกเพื่อนไปเลยว่าโกรธ อ่ะไรแบบเนี่ย 
shogunshop [13|ก.ค. 12:41 AM]: นักจิตวิทยาสอนมาค่ะ แต่ขวัญก้อว่าทำยากจัง 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:41 AM]: ครูว่าเป็นเพราะเค้ายังไม่ค่อยพูด เลยสื่อสารกับเพื่อนๆ ไม่ได้ เลยแสดงออกมาทางร่างกายแทน 
shogunshop [13|ก.ค. 12:41 AM]: ถ้าเป็นโชกุนนะ ถูกทำโทษให้นั่งคนเดียวก้อไม่ฟังหรอก ยังงัยก้อไม่ยอม 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:42 AM]: บางทีจับแขนครูยังแรงเลย จนครูต้องบอกว่าครูเจ็บนะ 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:42 AM]: น้องเนยไม่ค่อยพูดเป็นประโยคยาวจ๋อยๆๆๆ เหมือนโชกุนค่ะ 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:42 AM]: โชกุนพูดเก่งนะ อ้อนเก่งด้วย 
shogunshop [13|ก.ค. 12:43 AM]: อาจยังกะไม่ได้ เพราะถ้าพูดยังไม่เก่งเวลาจะเรียกใครให้สนใจก้อยาก เลยใช้วิธีออกแรงแทน ถ้างั้นต้องบอกใหม่ค่ะ 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:44 AM]: คงอย่างที่คุณขวัญว่าค่ะ 
shogunshop [13|ก.ค. 12:44 AM]: เช่นว่าจะเรียกใครหรือให้ใครมาหา ก้อให้สะกิดเรียกหรือเข้าไปจับมือไม่ต้องออกแรง 
shogunshop [13|ก.ค. 12:45 AM]: ถ้าครูยังไม่ว่างต้องให้ครูพูดกับน้องให้ชัดเจนว่าคุณครูยังไม่ว่าง หรือเดี๋ยวคุณครูตามไปนะ น้องเนยรอแป๊บนึง 
shogunshop [13|ก.ค. 12:46 AM]: แล้วถ้าเข็มยาวชี้เลขนี้ หรือว่าถ้าน้องเนยระบายสีเสร็จ หรือว่าอะไรสักอย่างที่จะช่วยดึงความสนใจน้องสักครู่ เสร็จแล้วครูยังไม่ไปหา น้องเนยมาตามคุณครูอีกทีนะ 
shogunshop [13|ก.ค. 12:47 AM]: มาจับมือครูนะ เดี๋ยวครูจะรีบมาดู ไม่ต้องจับแรง ๆ แบบนี้นะ เพราะแค่น้องเนยจับแบบนี้ ( แล้วก้อจับให้น้องดู ) ครูก้อรู้แล้วนะว่าน้องเนยรออยู่ 
shogunshop [13|ก.ค. 12:48 AM]: แล้วก้อทำแบบนี้ด้วยเวลาอยู่บ้านค่ะ น้องเนยจะได้ชิน 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:48 AM]: อืมค่ะ 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:49 AM]: ได้คำแนะนำดีเลยนะนี่ จิตวิทยาจริงๆ 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:49 AM]: ถ้าลมชักนี่ต้องพี่น้อง พัฒนาการนี่ต้องคุณหมู จิตวิทยาเด็กนี่ต้องคุณขวัญแล้วนะ 555 
shogunshop [13|ก.ค. 12:49 AM]: ต้องให้น้องรับรู้ว่า เรารู้ว่าน้องอยู่ตรงนี้ เรามองน้องอยู่นะ เหมือนเขาต้องการให้คนอื่นรับรู้ว่า เขายังมีตัวตน อะไรทำนองนี้ค่ะ 
shogunshop [13|ก.ค. 12:50 AM]: ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกคุณแกม แต่ไปปรึกษานักจิตวิทยาบ่อยค่ะ เรื่องที่จะเลิกกับพ่อโชกุนนี่แหละ เพราะกลัวโชกุนเป็นเด็กมีปัญหา 
shogunshop [13|ก.ค. 12:51 AM]: ส่วนเรื่องกัดนี่ต้องดูน้องเนเน่ด้วยค่ะ ว่าน้องเนเน่เป็นเด็กที่ชอบกัดรึป่าว แล้วน้องเนยเห็นว่าเวลาที่น้องเนเน่กัดแล้วมีคนสนใจ มีคนเห็นว่าน้องเนเน่อยู่ตรงนี้ ก้อเลยทำบ้างรึป่าว 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:52 AM]: แล้วเค้าว่างัยบ้างคะเรื่องนี้ 
shogunshop [13|ก.ค. 12:52 AM]: เรื่องเลิกนี่ นักจิตวิทยาบอกว่าให้เลิกเมื่อน้องเข้าโรงเรียนแล้วสักหนึ่งปีค่ะ 
shogunshop [13|ก.ค. 12:53 AM]: เพราะขวัญตั้งใจว่าเลิกแล้วจะแยกไปอยู่ที่อื่น แต่ก้อจะไม่ไปบ้านคุณตา ( คุณตายังไม่ยอมค่ะ ) 
shogunshop [13|ก.ค. 12:54 AM]: นักจิตวิทยาเขาเลยบอกว่า ถ้าเราจะเปลี่ยนสภาพแวดล้อมที่เขาเคยอยู่ด้วย แถมยังให้เข้าโรงเรียนอีก ( เพราะตอนแรกจะเลิกตั้งแต่ต้นปีค่ะ ) น้องจะเคว้ง 
shogunshop [13|ก.ค. 12:54 AM]: เพราะเหมือนถูกเอาไปทิ้งที่โรงเรียน แล้วยังไปอยู่ในบ้านที่ไม่มีใครนอกจากแม่อีก น้องจะต่อต้านได้ 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:55 AM]: อืม 
shogunshop [13|ก.ค. 12:55 AM]: เพราะฉะนั้นให้น้องชินกับการไปโรงเรียนก่อน แล้วค่อยคุยกับน้องอย่างที่ขวัญบอกคุณแกมค่ะ ว่าขวัญจะไม่กำหนดชีวิตเขา จะไม่เป็นคนเลือกทางที่เป็นเด็กไม่มีพ่อให้เขา 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 12:56 AM]: แต่ถ้าเลิกก็ไม่ได้กีดกันพ่อเค้าใช่ไหมคะ ยังให้เค้ามาหาลูกหรือเราพาไปหาได้อยู่ 
shogunshop [13|ก.ค. 12:57 AM]: ใช่ค่ะ นักจิตวิทยาบอกว่าอย่ากีดกัน และก้ออย่าว่าร้ายพ่อเขาให้น้องฟัง 
shogunshop [13|ก.ค. 12:57 AM]: เพราะจะกลายเป็นสร้างทัศนคติที่ไม่ดีเกี่ยวกับตัวแม่ให้ลูกค่ะ ลูกจะเข้าใจว่าแม่ไม่ดีว่าพ่อ แทนที่จะเข้าใจว่าพ่อไม่ดีอย่างที่เราบอก 
shogunshop [13|ก.ค. 12:59 AM]: แต่ให้ลูกค่อย ๆ เห็นถึงปัญหาค่ะ อย่างทุกวันนี้โชกุนแทบจะไม่ได้เจอหน้าพ่ออยู่แล้ว 
shogunshop [13|ก.ค. 12:59 AM]: น้องก้อเริ่มรับรู้ถึงการไม่มีพ่อด้วยตัวเอง 
shogunshop [13|ก.ค. 01:00 AM]: แต่ใจยังผูกพันนี่มีเยอะอยู่ค่ะ เพราะร้องขอมีปะป๊าอยู่เรื่อย 
shogunshop [13|ก.ค. 01:00 AM]: แต่โชกุนก้อติดพ่อเขานะค่ะ เพราะไม่ค่อยได้เจอมั้งค่ะ พอเจอที่ดีใจอย่างแรง 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 01:02 AM]: โตขึ้นก็คงค่อยๆ เรียนรู้ด้วยตัวเองเนอะ 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 01:02 AM]: โตขึ้นก็คงค่อยๆ เรียนรู้ด้วยตัวเองเนอะ 
shogunshop [13|ก.ค. 01:02 AM]: พ่อโชกุนก้อจะชอบพาไปเที่ยวค่ะ พาไปซื้อของเล่น ( แต่เอาเงินขวัญจ่ายนะค่ะ เขามักจะมาเบิกกับขวัญทีหลังโดยบอกว่าซื้อของเล่นให้ลูกไปเท่านี้เอาเงินมาด้วย อะไรแบบนี้ ) 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 01:02 AM]: เด็กฉลาดจะตาย 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 01:02 AM]: แย่จัง 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 01:02 AM]: ทำเหมือนเป็นลูกคุณขวัญคนเดียว 
shogunshop [13|ก.ค. 01:03 AM]: ใช่ค่ะ แต่คนเป็นแม่ต้องอดทนค่ะคุณแกม ต้องทนจนกว่าลูกจะเข้าใจ และเป็นคนเลือกชีวิตเองว่าจะอยู่กับแม่คนเดียวได้มั้ย 
shogunshop [13|ก.ค. 01:03 AM]: ขวัญจ่ายจนชินแล้วคุณแกม.....ไม่ได้ชินกับการจ่ายนะ แต่ชินกับความไม่มีน้ำใจของเขา 
shogunshop [13|ก.ค. 01:04 AM]: อย่างที่พี่น้องบอกค่ะว่า อยู่แล้วได้อะไร เลิกแล้วได้อะไร 
shogunshop [13|ก.ค. 01:05 AM]: ต้องคิดให้ดีค่ะ อย่างขวัญคิดว่าอยู่แล้วตัวเราไม่ได้อะไรเลย เลี้ยงตัวเองกับลูกอยู่แล้ว ทำเองทุกอย่าง 
shogunshop [13|ก.ค. 01:05 AM]: แต่คนที่ได้คือโชกุนเพราะน้องยังต้องการพ่อ ก้อโอเคทนทนกันไป 
shogunshop [13|ก.ค. 01:06 AM]: และก้อคิดว่าเลิกแล้วได้อะไร ตัวเราได้อิสระ ได้ตัวเองมา แล้วลูกหล่ะได้อะไร ได้คำว่าไม่มีพ่อแบบไม่เต็มใจรึป่าว 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 01:06 AM]: เรื่องของแกมนี่ดูขี้ประติ๋วไปเลย ได้กำลังใจขึ้นเยอะเลยนะนี่ 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 01:07 AM]: อย่างน้อยเค้าก็ไม่แย่ขนาดเท่าพ่อของโชกุน ลูกนี่มาอันดับหนึ่งของเค้าเลย อะไรก็ให้ได้หมด 
shogunshop [13|ก.ค. 01:08 AM]: ไม่มีเรื่องของใครที่ขี้ปะติ๋วหรอก คุณแกมเก่งมากต่างหาก น้องเนยเมื่อก่อนเป็นเยอะแยะมากมาย คุณแกมยังสู้มาขนาดนี้ ขวัญนับถือเลย เป็นขวัญอาจท้อก้อได้ 
shogunshop [13|ก.ค. 01:09 AM]: พอคุยแบบนี้คนอื่นอาจมองว่าเรื่องของคนนี้เล็กนิดเดียว แต่ต้องมาเป็นเจ้าของเรื่องราวถึงจะรู้ว่ามันยิ่งใหญ่มากเลยสำหรับเขา 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 01:11 AM]: กว่าจะผ่านมาได้ขนาดนี้ หืดขึ้นคอเหมือนกันคุณขวัญ ปีที่แล้วทั้งปีเหมือนตกนรกทั้งเป็นกันทั้งครอบครัว พ่อแม่ คุณตา คุณยาย คุณน้าน้องเนย 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 01:12 AM]: ชีวิตนี้ไม่เคยทุกข์ใจสาหัสเท่าตอนน้องเนยป่วยเลย เหมือนทำกรรมอะไรไว้แล้วเค้ามาเอาคืนกับลูกเรา ชีวิตเค้ากำลังน่ารัก ไปได้สวย สดใสมากๆ แล้วอยู่ๆ ก็ดับวูบลง 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 01:14 AM]: ทุกวันนี้เห็นเด็กๆ ที่ รร. วิ่งเล่น จับกลุ่มกันสนุกสนาน แต่ลูกเราปลีกวิเวก อยู่กับตัวเอง มีรวมกลุ่มกับเพื่อนบ้างบางครั้ง แต่เพื่อนส่วนใหญ่ก็ไม่เล่นด้วยเพราะเห็นว่าเป็นเด็กไม่รู้เรื่อง 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 01:15 AM]: ก็รู้สึกสงสารเค้า แต่เค้าไม่คิดมากค่ะเพราะเค้าดูไม่รับรู้อะไรเท่าไร คงไม่คิดซับซ้อนแบบแกม 555 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 01:16 AM]: ใจก็คิด ถ้าลูกเราไม่ป่วยหนัก คงวิ่งเล่น และพร้อมจะเรียนรู้ได้เหมือนคนอื่นๆ ... แต่เค้ามาได้ถึงขนาดนี้ เก่งมากมายแล้ว ทุกวันนี้มีกลับบ้านมาร้องเพลงที่ รร.ให้ฟังอีก อืม.. จำเนื้อได้แฮะ แสดงว่าเรียนรู้กะเค้าได้เหมือนกัน 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 01:16 AM]: ปีหน้าคอยดูเหอะ จะเก่งกว่านี้ให้ดู 
shogunshop [13|ก.ค. 01:16 AM]: คุณแกมเข้มแข็งมากค่ะ น้องเนยด้วย แต่ตอนนี้น้องเริ่มมีสังคมที่ต่างออกไป อาจต้องสร้างความเข้มแข็งเพิ่มขึ้นอีกนิด สังคมของการมีเพื่อนค่ะ 
shogunshop [13|ก.ค. 01:17 AM]: ส่วนคุณแกมต้องสร้างสังคมคุณแม่บ้านในโรงเรียนค่ะ เพื่อสืบดูความเป็นไปต่าง ๆ ของเพื่อน ๆ 
shogunshop [13|ก.ค. 01:19 AM]: เพื่อน ๆ ลูกว่าคิดกับลูกเรายังงัย สร้างกำลังจากพวกแม่ ๆ ด้วยกันค่ะ บอกถึงปัญหาและโรคที่น้องเนยเป็นเพื่อช่วยน้องเนยในการสร้างเพื่อนงัยค่ะ 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 01:20 AM]: ไม่เคยคุยกับคุณแม่คนไหนเลยคุณขวัญ เจอกันก็ยิ้มๆ แล้วก็ต่างคนต่างแยกย้าย 
shogunshop [13|ก.ค. 01:20 AM]: ให้คุณแม่ของเพื่อน ๆ น้อง ถามถึงน้องเนยว่าลูก ๆ ของคุณแม่ทั้งหลายรู้สึกว่าน้องเนยเป็นยังงัย และร่วมกันสร้างความรู้สึกที่ดีของเพื่อน ๆ เกี่ยวกับน้องเนยให้ 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 01:20 AM]: เคยนึกเหมือนกันว่าคนอื่นจะรู้ไหมน๊าว่าลูกเรามีโรคประจำตัว และผ่าตัดมา 
shogunshop [13|ก.ค. 01:20 AM]: ไม่ลองไม่รู้คุณแกม เข้าไปทักเลยคุณแกม 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 01:21 AM]: ยังจำไม่ได้เลยว่าแม่ใครเป็นแม่ใคร 555 
shogunshop [13|ก.ค. 01:21 AM]: ขวัญก้อทำแบบเนี่ยแหละ โรงเรียนโชกุนนะ พอพ่อแม่มาส่งก้อรีบกลับกัน ขวัญก้อเข้าไปทักเลยแล้วบอกว่าเป็นแม่น้องโชกุน 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 01:21 AM]: แกมเป็นคนเดียวเลยมั้งที่ไปส่งลูกแล้วชอบเข้าไปแอบดูเกือบทุกวันว่าเค้าทำอะไรในห้องเรียนบ้าง เห็นคนอื่นส่งหน้าประตู รร. แล้วก็กลับ 
shogunshop [13|ก.ค. 01:22 AM]: แล้วก้อเข้าไปคุยก่อนว่าลูกเขาเป็นงัย ค่อย ๆ สร้างสัมพัมธ์อันดีอ่ะ 
แกมแม่เนย [13|ก.ค. 01:22 AM]: แกมคุยไม่เก่งหรอก ข้างนอกน่ะ แต่ในเน็ตเนี่ยเม้าท์เก่งทีเดียว อิอิ 

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: เพิ่งรู้วันนี้ว่าลูกเป็นโรคลมชักค่ะ ทำอะไรไม่ถูก ช่วยด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันพุธที่ 13 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:54 น. »
คุณแม่เด็กน้อยสองคน คุยกันซะดึกเลย

ออฟไลน์ shogunshop

• ajaxchat
  • *
    • www.shogunkidsshop.com
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 16 ตุลาคม 2011 เวลา 23:19 น. »
ไม่ได้มาอัพเดทอาการซะนาน เพิ่งมีเวลานี่แหละค่ะ

เลยมาแจ้งก่อนเล่าเรื่องค่ะ กันงง   ตอนนี้น้องโชกุน เปลี่ยนชื่อแล้วนะค่ะ  เป็นน้องออกัสค่ะ  ( ผู้ใหญ่ในบ้านให้เปลี่ยนค่ะ เหมือนแก้เคล็ด )

วันที่  20  กันยายน  2554   น้องออกัสของเราก้อไปเรียนตามปกติค่ะ  กลับมาบ้านกินข้าวเล่นเป็นปกติ จนนอน  แต่พอตี 2  น้องมีอาการกระแอมเบา ๆ ขวัญก้อเลยเอาน้ำให้ดื่ม แต่น้องร้องไห้บอกว่าเจ็บคอ  ขวัญชักไม่ไว้วางใจก้อเลยเอาที่วัดไข้มาวัดเพราะปกติน้องไม่ค่อยร้องไห้  พอวัดก้อไม่มีไข้ค่ะ  วัดได้  36.6  องศา  ก้อเลยเบาใจกล่อมให้ลูกหลับต่อ  แต่พอตี 4  น้องเอามือมาแตะแก้มขวัญ ( พอดีขวัญมีแผลร้อนในในปาก )  แล้วก้อบอกว่า  " หนูโอ๋โอ๋หม่ามี๊นะ หม่ามี๊จะได้หายไม่เจ็บแล้วนะ "   แต่มือนั้นแหละที่ทำให้ถึงกับสะดุ้ง  โอ้โห..ทำไมร้อนอย่างนี้เนี่ย  รีบวัดไข้เลยค่ะ  วัดได้  39.1  องศา  รีบเอายาลดไข้ให้ทาน พร้อมทั้งเช็ดตัวพอเช็ดได้สักพักไข้ก้อลงแต่ลงแป๊บเดียวก้อขึ้นอีก  เช็ดอยู่นานมากค่ะ 
จนท้ายที่สุด  ตี 5 ครึ่ง น้องก้อชักจนได้  ชักกระตุกไม่หายใจเหมือนเดิมค่ะ  เกร็งทั้งตัว  ขวัญตกใจอีกแล้วค่ะ  แต่ก้อรีบผายปอดลูกตามที่หมอเคยบอกไว้  เป่าลมเข้าไปในปากได้ประมาณ  5  ครั้ง  ลูกก้อไอออกมาเหมือนมีน้ำลายติดคอแล้วก้อหยุดชักค่ะ  ( ชักนานประมาณ  3-4  นาทีได้ค่ะ )  จากนั้นประมาณอีก 2-3 นาที เรียกก้อขานรับได้ค่ะ แต่เสียงอ่อย ๆ หน่อยเหมือนเหนื่อย
รีบพาส่งโรงพยาบาลที่ใกล้ที่สุดค่ะ  รพ.ยันฮี  เพราะคิดว่าลูกน่าจะมีไข้กระตุ้นแล้วชัก   พอ admit  คุณหมอก้อจับตรวจเลือด ตรวจฉี่ ทันที  พบแต่เพียงว่ามีเม็ดเลือดขาวขึ้นเป็น  15,600   หมอบอกว่ามีการติดเชื้อในร่างกายแต่ยังไม่รู้ว่าส่วนไหน  เริ่มให้ยาฆ่าเชื้อระดับ 1  แล้วน้องออกัสของเราก้อไม่ไอไม่มีน้ำมูกซะด้วย แต่มีไข้สูงลอยตลอด  ( 39-40 องศา )  เช็ดตัวกันทั้งวันทั้งคืนจนตัวถลอกเลือดซิบซิบเลย หัวนมน้องออกัสเลือดออกเลยค่ะ  ตรวจทั้งไข้หวัดใหญ่  ตรวจไข้เลือดออก ก้อไม่เจอ   แต่พอวันที่ 3 น้องเริ่มมีการไอมีเสียงเสมหะปนแต่ไม่บ่อย  วันที่ 4  ขวัญเริ่มรู้สึกว่าไอไม่เลิกเลยให้พยาบาลช่วยดูดเสมหะให้หน่อย  น้องออกัสอ๊อกออกมาเต็มชามรูปไตเลยค่ะ  เสมหะล้วน ๆ จากนั้นก้อพาไปเอกซ์เรย์ปอดพบว่าเป็นปอดบวมที่ปอดข้างขวาล่าง  เปลี่ยนมาให้ยาฆ่าเชื้อระดับ  2  แต่ก้อยังไม่สามารถทำให้ไข้ลงได้  น้องยังมีอาการซึม มีไข้ ไม่กินข้าว อ่อนแรง   จนวันที่ 6  เริ่มให้ยาฆ่าเชื้อระดับ  3  ( ซึ่งหมอที่นี่บอกว่าสูงสุดที่เด็กอายุเท่านี้รับได้แล้ว )

ออฟไลน์ pansak

• *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 มีนาคม 2012 เวลา 00:26 น. »
สวัสดีครับคุณshogun shop ผมอ่านกระทู้เห็นน้องออกัสเป็นปอดบวมบ่อย แสดงว่ามีน้ำมูกและกลืนเสมหะตลอดเวลาไม่ยอมคายออกและสั่งน้ำมูกออก เพราะเด็กเล็กทำไม่เป็น ผมมีภูมิปัญญาชาวบ้านแนะนำครับ ผมก็มีลูกเล็กเหมือนกัน เคยเป็นปอดบวมครั้งนึง นอนรพ. และผมตั้งป๋ิธานว่าผมจะไม่ให้ลูกผมเป็นปอดบวมอีก ถ้าลูกผมมีน้ำมูกและไอจะเป็นแบบไอแห้งรึไอแบบมีเสหะก็ตาม ลูกตื่นมาตินเช้าอย่าพึ่งให้ทานนม รึน้ำ ผมใช้วิธีนี้ครับ เอายาเขียวตราใบโพธิ์ 1ซอง มาบดกับนำ้มะนาวและเกลือ บดจนให้ยาเขียวละลายกลายเป็นเนื้อเหนียวๆหน่อยนะครับ จากนั้นล้างมือตัวเองให้สะอาด เอานิ้วกลางป้ายยาเขียวที่บดจนเละ จากนั้นล้วงไปที่ีอของลูก ล้วงลงไปลึกๆกวาดคอ ให้ยาเขียวให้ยาเขียวโดนตรงคอครับ ถ้าลูกเป็นไข้แม้ตัวลุมๆ เราจะรู้สึกได้ว่าคอเค้าร้อนๆ พอล้วงคอเสร็จ เค้าจะไอ และอ๊วกเอาเสมหะออกม่เยอะมากเลย จากนั้นให้ทานน้ำอุ่นตาม แต่ถ้าไม่อ้วกไม่เป็นไร ก็ทานนำ้อุ่นตามเหมือนเดิม ทำติดต่อซัก3วัน อาการไอของลูกจะดีขึ้นครับ เสมหะที่เหนียวๆเขียว จะออกมาด้วย ลูกจะได้ไม่กลืนเสมหะลงปอด เป็นวิธีช่วยเค้าอีกแรงหนึ่ง วิธีนี้คุณยายมักทำให้
ผมตอนเด็กๆ ตอนแรกผมไม่เชื่อ ผมได้ปรึกษาหมอ หมอก็บอกว่าไม่ควรทำ เดี๋ยวติดเชื้อไปกันใหญ่ แต่ไม่ไหวครับ กินยาก็ไม่หายซักที เผลอๆกินยาอยู่ เป็นปอดบวมซะงั้น วิธีนี้อาจจะดูซาดิสไปหน่อย แต่ทำแล้วเค้าจะสบายคอ ไม่ค่อยเจ็บคอเท่าไหร่ ซักพักเค้าก็จะทานข้าวได้ ทำควบคู่ไปกับการทานยาหมอด้วยจะหายเร็วขึ้น ลองทำดูครับไม่มีอันตรายใดๆ พอลูกไข้ลด เวลาเรากวาดคอเค้าเราจะรํ้เลยว่า คอเค้าไม่ร้อน เสมหะไม่ค่อยมีแล้ว เวลาลูกเป็นไข้สัมพันธ์กันกับที่คอว่าร้อนด้วยครับ