เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกชักเกร็งตอนหลับครับ  (อ่าน 16857 ครั้ง)

ออฟไลน์ somyot

• Jr. Member
  • *
Re: ลูกชักเกร็งตอนหลับครับ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 ธันวาคม 2014 เวลา 14:05 น. »
วันที่ 7 มกราคม 2558 นี้ มีนัดครับ
หากมีอะไรคืบหน้าผมจะมาอัพเดทครับ
ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 02 มกราคม 2015 เวลา 08:54 น. »
ขอบพระคุณพี่ต่ายมากครับสำหรับข้อมูลครับ
แฟนผมคำนวนจากตารางยาที่พี่ต่ายแนบมา บอกว่าลูกผม
จากอายุและนําหนัก Tegretal CR 200 ได้ที่ 4 เม็ด ครึ่ง
(ไม่ทราบว่าคำนวนผิดหรือป่าว ทำไมเยอะจัง)
เป็นตารางคำนวนคร่าวๆค่ะ  เพราะแต่ละคนไม่เหมือนกัน อย่างต่าย overdose  Tegretal CR ที่ 1000 mg
(ปัจจุบันได้รับแค่ 800 mg ก็คุมชักได้ คือ 4 เม็ด) จะไม่ได้จ่ายเต็มที่เหมือนในตาราง เพราะมียาตัวอื่นร่วมด้วย
น้องไม่ได้ชักนานแล้วดีใจด้วยนะค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 12 มกราคม 2015 เวลา 11:17 น. »
ขอบพระคุณพี่ต่ายมากครับสำหรับข้อมูลครับ
แฟนผมคำนวนจากตารางยาที่พี่ต่ายแนบมา บอกว่าลูกผม
จากอายุและนําหนัก Tegretal CR 200 ได้ที่ 4 เม็ด ครึ่ง
(ไม่ทราบว่าคำนวนผิดหรือป่าว ทำไมเยอะจัง)
เป็นตารางคำนวนคร่าวๆค่ะ  เพราะแต่ละคนไม่เหมือนกัน อย่างต่าย overdose  Tegretal CR ที่ 1000 mg
(ปัจจุบันได้รับแค่ 800 mg ก็คุมชักได้ คือ 4 เม็ด) จะไม่ได้จ่ายเต็มที่เหมือนในตาราง เพราะมียาตัวอื่นร่วมด้วย
น้องไม่ได้ชักนานแล้วดีใจด้วยนะค่ะ

ขอบคุณมากครับพี่ต่าย
นัด 7 มกราคมไปมาแล้วครับ คุณหมอไม่ปรับยา
คุณหมอบอกว่า เด็กมีนําหนักตัว เพิ่มขึ้น อ้วนขึ้น
จึงให้กินเท่าเดิม นัดครั้งต่อไป เดือนเมษายนครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 12 มกราคม 2015 เวลา 12:41 น. »

ขอบคุณมากครับพี่ต่าย
นัด 7 มกราคมไปมาแล้วครับ คุณหมอไม่ปรับยา
คุณหมอบอกว่า เด็กมีนําหนักตัว เพิ่มขึ้น อ้วนขึ้น
จึงให้กินเท่าเดิม นัดครั้งต่อไป เดือนเมษายนครับ

ใครสบายใจเนี่ยอ่านแล้วรู้เลย อารมณ์เนี่ยมันออกทางภาษาเขียนได้จริงๆนะคะเนี่ย
คุมชักได้ดี (หรือแม้กระทั่งชักน้อยมาก) ต่อไปเป็นเรื่องของฝึกพัฒนาการแล้วค่ะ (เปลี่ยนห้องอ่าน  ;D)
ทักษะสังคมที่เด็กเราพร่องลงไป (อันนี้แม้เด็กปกติที่ขาดโอกาสก็มีปัญหาค่ะ) ก็ต้องกระตุ้นเพิ่มด้วย
คนไข้ลมชักอย่าติดกับคำว่า หาย /ไม่หาย แต่ถ้าสามารถดำเนินชีวิตได้ใกล้เคียงคนปกติที่สุดก็น่ายินดีแล้วค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันพุธที่ 03 มิถุนายน 2015 เวลา 11:47 น. »
ใครสบายใจเนี่ยอ่านแล้วรู้เลย อารมณ์เนี่ยมันออกทางภาษาเขียนได้จริงๆนะคะเนี่ย
คุมชักได้ดี (หรือแม้กระทั่งชักน้อยมาก) ต่อไปเป็นเรื่องของฝึกพัฒนาการแล้วค่ะ (เปลี่ยนห้องอ่าน  ;D)
ทักษะสังคมที่เด็กเราพร่องลงไป (อันนี้แม้เด็กปกติที่ขาดโอกาสก็มีปัญหาค่ะ) ก็ต้องกระตุ้นเพิ่มด้วย
คนไข้ลมชักอย่าติดกับคำว่า หาย /ไม่หาย แต่ถ้าสามารถดำเนินชีวิตได้ใกล้เคียงคนปกติที่สุดก็น่ายินดีแล้วค่ะ

ขอบคุณครับพี่ ^^
ขออภัยพี่ และทุกท่าน ที่ไม่ได้มาอัพเดทข่าวคราวครับ
รักษาต่อเนี่องตามนัดที่ รพ.พระมงกุฎ อ.หมอโยธิน ครับ
มีนัดทุกๆ 3 เดือน ครับ ยากินเท่าเดิม ไม่ลด ไม่เพิ่มครับ
อาการชักหายไปเลยครับ แต่ก็ยังคงเฝ้าระวังใกล้ชิดครับ
อ.หมอ บอกว่า ต้องกินยาอย่างน้อย 2 ปี ครับ
ขอบพระคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ ที่ให้กำลังใจ ให้คำแนะนำดีๆ เสมอมาครับ 

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 มิถุนายน 2015 เวลา 09:09 น. »
ยินดีด้วยนะคะที่คุมชักได้ดี นี่หลายเดือนไม่ชัก แป๊บๆ ก็จะครบ 2 ปี เอาใจช่วยค่ะ

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 12 พฤษภาคม 2017 เวลา 11:29 น. »
ยินดีด้วยนะคะที่คุมชักได้ดี นี่หลายเดือนไม่ชัก แป๊บๆ ก็จะครบ 2 ปี เอาใจช่วยค่ะ

ขอบพระคุณพี่น้องมากครับ
และต้องขอโทษพี่น้องด้วยนะครับที่ผมไม่ได้เข้ามาตอบครับ

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 12 พฤษภาคม 2017 เวลา 11:46 น. »
# อัพเดทล่าสุด พบ อ.หมอโยธิน เมื่อวันอังคาร ที่ 9 พ.ค. 60 รพ.พระมงกุฎ ครับ

ขณะนี้ ลูกสาวผมเรียน ม.1 นน.ประมาณ 40 กก. ผลการเรียนพอใช้ได้ เป็นเด็กร่าเริงครับ
เด็กไม่มีอาการชักมา 3 ปี กับอีก 3 เดือน อ.หมอ ปรับยา Tegretal CR 200
จากเดิมที่กินก่อนนอน 2 เม็ด ครึ่ง / ให้ลดมาเหลือ 1 เม็ด ครึ่ง เป็นเวลา 1 เดือน
จากนั้นให้ลดยา เหลือ 1/2 เม็ด เป็นเวลา 1 เดือน แล้วมาทำ EEG อีกครั้งครับ
ผลการทำ EEG ครั้งนี้ เป็นปกติ ไม่พบคลื่นชักครับ

นัดครั้งต่อไป วันที่ 4 ก.ค. 60 อ.หมอ จะตัดยา และทำ EEG ครับ
นัดครั้งหน้าได้ลุ้นกันตัวโก่งอีกครั้งครับ

กราบขอขอบพระคุณทางเวปไซค์
กราบขอบพระคุณ พี่ต่าย พี่น้อง และทุกๆ ท่านที่ให้คำแนะนำดีๆ เสมอครับ   

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 12 พฤษภาคม 2017 เวลา 18:12 น. »
# อัพเดทล่าสุด พบ อ.หมอโยธิน เมื่อวันอังคาร ที่ 9 พ.ค. 60 รพ.พระมงกุฎ ครับ

ขณะนี้ ลูกสาวผมเรียน ม.1 นน.ประมาณ 40 กก. ผลการเรียนพอใช้ได้ เป็นเด็กร่าเริงครับ
เด็กไม่มีอาการชักมา 3 ปี กับอีก 3 เดือน อ.หมอ ปรับยา Tegretal CR 200
จากเดิมที่กินก่อนนอน 2 เม็ด ครึ่ง / ให้ลดมาเหลือ 1 เม็ด ครึ่ง เป็นเวลา 1 เดือน
จากนั้นให้ลดยา เหลือ 1/2 เม็ด เป็นเวลา 1 เดือน แล้วมาทำ EEG อีกครั้งครับ
ผลการทำ EEG ครั้งนี้ เป็นปกติ ไม่พบคลื่นชักครับ

นัดครั้งต่อไป วันที่ 4 ก.ค. 60 อ.หมอ จะตัดยา และทำ EEG ครับ
นัดครั้งหน้าได้ลุ้นกันตัวโก่งอีกครั้งครับ

กราบขอขอบพระคุณทางเวปไซค์
กราบขอบพระคุณ พี่ต่าย พี่น้อง และทุกๆ ท่านที่ให้คำแนะนำดีๆ เสมอครับ   
ดีใจด้วยนะคะ ต่ายเชื่อว่า มีความสุขมากๆ ที่คุมชักได้ เหมือนตายแล้วเกิดใหม่(บ้านต่ายจะใช้คำนี้ค่ะ)
ต่ายคุมชักได้ แต่พอไปเจอะคลื่นชัก ต่ายยังเข่าอ่อนเลย หมดความมั่นใจไปมาก

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 06 กรกฎาคม 2017 เวลา 01:58 น. »
ขอบคุณมากครับพี่

เมื่อวานนี้ คุณหมอตัดยาแล้วครับ
ช่วงนี้ ต้องหมั่นสังเกตุว่าเด็กจะชักไหมครับ
นัดอีกที 2 เดือน ทำ eeg ครับ
คงต้องมาลุ้นกันครับ ว่าจะมีคลื่นชักไหมครับ