เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการผ่าตัดหนอยค่ะ  (อ่าน 2064 ครั้ง)

ออฟไลน์ กุ้งแม่น้องแทน

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำเรื่องการผ่าตัดหนอยค่ะ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มิถุนายน 2014 เวลา 22:05 น. »
 น้องแทนเป็นโรคลมชัก เริ่มกินยาตั้งแต่อายุ 1ปี ปัจจุปัน 2ปี 10ด.เคยกินยา กิ   ไวกาบาติน โคนาซีแปม ลามิทาล ยังกินเดพากิน เคปปา โคบาแซม และเริ่มกินยาอีกตัวซึ่งจำชื่อไม่ได้ น้องแทนยังมีอาการชักแบบกระตุกอยู่ นั่งเองได้แต่คออ่อน ยืนไม่ได้ ไม้คว้าของ
คุณหมอที่รักษากำลังจะส่งตัวไป่ผ่าตัดสมองที่กรุงเทพ ขอคำแนะนำหน่อย โรงพยาบาลรัฐที่ไหนมีบ้าง และที่สำคัญคือค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ขอคำแนะนำเรื่องการผ่าตัดหนอยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 มิถุนายน 2014 เวลา 00:49 น. »
ทานยามาปีกว่าได้ยาหลายขนานมาก หมอเคยบอกไหมว่าเป็นลมชักแบบไหน จุดเกิดการชักอนู่ที่ใด จะส่งผ่าตัดแล้วตรวจสอบแล้วหรือว่าจะส่งตรวจที่กรุงเทพหมอตั้งใจส่ง รพ.ไหนคะ
รพ.รัฐ ที่สามารถทำผ่าตัดได้ เช่น จุฬา รามา พระมงกุฎ ศิริราช ค่าผ่าตัดก็อยู่ที่ว่าทำมากน้อยแค่ไหนุ ทั่วไปก็ประมาณ แสนกว่าถึงสามแสน

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำเรื่องการผ่าตัดหนอยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 มิถุนายน 2014 เวลา 14:13 น. »
ขอเล่าประวัติการรักษาของน้องแทนค่ะ น้องแทนตอนอายุ3ด.เริ่มมีอาการืมือข้างขวากระตุก ส่งรพ. ตรวจEEG ผลปกติ ไม่มีกินยา หลังจากนั้นอาการเป็น ๆหายๆ
ตอนอายุ 8-9ด.กลับ รพ.เพราะน้องแ ทนควำ่ได้ แต่ไม่คว้าของ ไม่นั่ง หมอส่งตรวจ CT ผลปกติ จึงส่งกระตุ้นพัฒนาการ หมอนัดอีกทีตอน 1ปี น้องแทนเริ่มนั่งเองได้แต่ก็เริ่มมีอาการกระตุกเป็นชุดๆ ถ่ายคลิปไปให้คุณหมอดู คราวนี้เจอหมอท่านใหม่ หมอส่งตรวจ EEG มีคลื่นชักเริ่มกินยา ปรับยาเพิ่มชนิด อาการก็ดีขึ้นช่วงแรก แล้วก็กลับมาอีก จำนวนชุดลดลง จนคิดว่าลูกหาย แต่...ตรวจEEG ยังมีคลื่นชัก พัฒนาการไม่ดีขึ้นและอาการเปลี่ยนไป จากที่เคยกระตุกเป็นชุดๆ เปลี่ยนเป็นยกมือข้างเดียวคล้ายๆกับเล่นแต่มีอาการตากระตุก  จำได้ว่าช่วงนั้นถ่ายคลิปให้หมอดู คุณหมอเพิ่มยาตัวใหม่ แต่อาการไม่ดีขึ้น ตอนอายุ 2ปี หมอส่งตรวจ MRI จำได้ว่าตอนนั้นคุณหมอบอกว่าสมองปกติ
หลังจากคุณหมอเปลี่ยนยาตัวใหม่ ช่วงนั้นอาการยกมือเล่นข้างเดียวมันหายไป เปลี่ยนเป็นอาการคล้ายกับสะดุ้ง คล้ายกับกระตุกแต่ไม่ได้เป็นชุด บางครั้งจะหัวเราะไม่ก็ร้องไห้ก่อน หลังจากเป็นจะมีอาการคออ่อน ตัวอ่อน ตากระตุก ช่วงแรกที่เป็นเหมือนเห็นไม่บ่อย แต่ปัจจุบันวันนึงเป็นประมาณ 10ครั้งหรือมากกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 มิถุนายน 2014 เวลา 14:40 น. »
คุณหมอท่านเห็นว่ากินยามาหลายชนิดแล้ว เลยส่งตัวมารักษาต่ออีก รพ. คุณหมอท่านใหม่ให้ตรวจ EEG ใหม่ และอ่านผล MRI เดิม แล้วคุณหมอบอกว่า ผลMRIแสดงให่้เห็นว่าลูกมีเนื้อสมองส่วนท้ายทอยฝ่อ น่าจะเป็นผลมาจากการขาดออกซิเจนตอนคลอดมาใหม่ๆ( ตอนคลอด คลอดปกติ แต่หลังจากกลับบ้าน 1คืน น้องแทนไม่ยอมกินนมน้ขี กลับไป รพ.ตอนเช้า น้องแทนร้องไม่ออก มีอาการตัวเหลือง ติดเชื้อในกระแสเลือด) กินยาก็กินมาหลายชนิด คุณหมอจึงมีความคิดจะส่งตัวไปผ่าตัดที่ กทม.แต่คุณหมอจะส่งเมลไปถามความเห็นหมอที่รามาก่อน แล้วคุณหมอก็นัดอีกทีคือต้นเดือน กค. ค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 14 มิถุนายน 2014 เวลา 02:27 น. »
อ่านแล้วอาการไม่น้อยเลย รามา ก็ดีค่ะ ทืมหมอเชี่ยวชาญด้านนี้โดยตรง ถ้าตรวจแล้วสามารถผ่าได้ก็ผ่าเถอะค่ะจะได้ดีขึ้น
เรื่องการอ่านผล EEG , MRI หมอหลายคนอ่านมาไม่เหมือนกันทำให้มีผลต่อการรักษา คนไข้เสียเวลา เสียโอกาส บางคนก็กลายเป็นอาการหนักขึ้น

รอถึง กค. นานจังน่าจะส่งตรวจที่รามาเลย เพราะถ้าต้องผ่าจริงยังคงต้องรอคิวอีกนาน บางคนรอครึ่งปีกว่าจะได้คิวผ่า

ออฟไลน์ เย้า

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 มิถุนายน 2014 เวลา 07:11 น. »
น้องนัทเพิ่งผ่าตัดไปเมื่อวันที่12พคนี้เองค่ะนัทเค้าทำEEG,MRI,PET Scan แล้วระบุได้ว่ามาจากสมองด้านซ้ายหมอชัยยศที่รามาบอกว่าตำแหน่งค่อนข้างชัดถ้าผ่าตัดแล้วน่าจะดีก็เลยผ่าค่ะ เมื่อหลังผ่าตัดพัฒนาการน้องok เลยค่ะพูดมากขึ้น ดูสนใจสิ่งแวดล้อมมากขึ้นเมื่อวานเพิ่งพบหมอเพื่ออ่านผลEEG หมอบอกไม่พบคลื่นชักเลย. ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนลดยาลงเรื่อยๆค่ะ คุณแม่แนะนำให้ปรึกษาหมอก่อนและตรวจให้ละเอียดก่อนผ่า ก่อนนัทจะผ่าบอกหมอว่าให้ตรวจทุกอย่างมีอะไรตรวจได้ตรวจให้หมดเพื่อระบุตำแหน่งให้ชัดเจนที่สุดค่ะ ส่วนค่ารักษาตอนที่ผ่าจนอออกจาก รพ ประมาณ70000-80000บาทค่ะ(นอน รพ ประมาณ5คืน) แต่สามารถให้คุณหมอเขียนขอส่งตัวจาก รพ ที่น้องมีบัตรทองมารามาได้นะคะ ก็จะไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย. คุณแม่แนะนำก่อนผ่าคุยกับคุณหมอให้ชัดเจนคุณหมอจะบอกเองว่าผ่าได้ไหมหรือผ่าแล้วผลดีผลเสียจะเป็นอย่างไรค่ะ