เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกชายมีอาการเกร็งตัวบ่อยมากครับ  (อ่าน 2225 ครั้ง)

ออฟไลน์ sacorn

• Newbie
  • *
ลูกชายมีอาการเกร็งตัวบ่อยมากครับ
« เมื่อ: วันอังคารที่ 15 เมษายน 2014 เวลา 17:54 น. »
อยากขอความรู้จากผู้รู้ครับลูกชายผมอายุ1เดือนกับอีก17วันมีอาการเกร็งไปทั้งตัวครับตาเหลือก,หน้าแดงช้ำตัวแข็งครับตอนนี้นอนรักษาตัวตั้งแต่แรกเกิดเลยครับอยากปรึกษาผู้รู้ครับว่ารพ.ไหนมีอาจารย์หมอที่มีความเชี่ยวชาญทางนี้บ้างครับและการรักษาผมจะต้องรักษาลูกชายแบบไหนครับตอนนี้ร้อนใจมากเลยวันหนึ่งน้องมีอาการเก็บร้อยครั้งครับสงสารลูกครับช่วยแนะแนวทางหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกชายมีอาการเกร็งตัวบ่อยมากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 เมษายน 2014 เวลา 19:56 น. »
มีสมาชิกเคยมาลงกาะทู้ในห้องแชร์ประสบการณ์โรคลมชักหลายคนเหมือนกันที่เป็นแต่แรกเกิดเลย คุณ sacorn ลองพาไปปรึกษาหมอที่ รพ.รามา จุฬา ศิริราช พระมงกุฎ ดูค่ะ ทุกที่มีหมอประสาทเด็กที่เชี่ยวชาญลมชักอยู่ หรือจะไปหา รพ.เอกชนก็ได้ อ.หมอ จากรพ.รัฐก็ไปทำ passtime อยู่ อยาง บำรุงราษฎร์ สมิติเวช ธนบุรี
ตอนนี้รักษาที่ไหน หมอบอกว่าอย่างไรบ้าง ชักหนักขนาดนี้น่าสงสารมากเลย การจะดูแลอย่างไรคงต้องวิเคราะห์ให้ได้ก่อนว่าเป็นลมชักแบบไหน สอบถามหมอให้เข้าใจโรคที่เป็นก่อนค่ะ

• Newbie
  • *
Re: ลูกชายมีอาการเกร็งตัวบ่อยมากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 เมษายน 2014 เวลา 09:19 น. »
ตอนนี้น้องนอนรักษาตัวที่รพ.ศรีนครินทร์ที่ขอนแก่นครับ เห็นคุณหมอบอกว่าเป็นลมชักHotaharaครับแต่น้องดื้อยามากครับอยากปรึกษาคนที่มีน้องเป็นแบบนี้แล้วตอนนี้น้องที่เป็นเป็นยังไงบ้างแล้วครับตอนนี้น้องLoadยาkappra,Vigabratin,Phenobarb,Depakine,Dilantin,แต่น้องยังมีอาการอยู่เหมือนเดิมเลยครับอยากปรึกษาคุณพ่อคุณแม่ที่มีน้องอาการแบบนี้มากครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 เมษายน 2014 เวลา 14:29 น. »
เป็นโรคลมชักแบบรุนแรงและรักษายาก การรักษาคงต้องตามอาการที่เกิดขึ้น ลองอ่านประสบการณ์คนไข้ที่เป็น west syndrome  หรือ LGS ซึ่งเป็นกลุ่มโรคแบบเดียวกัน จะเห็นได้ว่าทุกคนมีความลำบากอยู่มากในการดูแล อาการชักในแต่ละวันมีมาก พัฒนาการช้า  ที่ศรีนครินทร์มีหมอลมชักเด็กอยู่แล้วเป็น รพ.ศูนย์ของแถบนั้นเลย คงจะดูแลให้ได้  เข้าใจว่ามันยากที่ลูกเป็นแบบนี้แต่ขอให้อดทนให้มาก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 เมษายน 2014 เวลา 16:25 น. »
ขอบคุณมากนะครับคุณNONG ครับตอนนี้ทุกใจมากเลยครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 เมษายน 2014 เวลา 17:00 น. »
คุณ sacorn หรือจะลองจัดเวลามากรุงเทพ ลองให้ second opinion ดูเพื่อความแน่ใจอีกครั้งว่าเป็นแบบที่ทางรพ.ขอนแก่นบอกหรือไม่ และมีแนวทางรักษาทางไหนบ้าง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 เมษายน 2014 เวลา 17:23 น. »
ตอนนี้น้องปัยไหนไม่ได้เลยครับเพราะต้องเข้ายาตลอดเพราะชักทุก5-10นาทีครับอยากปัยรักษาที่ศิริราชครับหรือไม่ก้อรามาครับแต่ยังขอย้ายยังไม่ได้ครับ