เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ป้าน้องอรรถ  (อ่าน 1355 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดาว

• Newbie
  • *
ป้าน้องอรรถ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 เมษายน 2014 เวลา 17:09 น. »
สวัสดีค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ติดตามเกี่ยวโรคลมชักมานาน วันนี้เพิ่งมีโอกาสคุยครั้งแรก รู้สึกยินดีมาก ที่จะมาแชร์ประสบการณ์ค่ะ ดาวเองมีหลานชายคนเดียววัย7ขวบ สงสารเค้ามากค่ะ น้องอรรถชัคแบบเหม่อลอยค่ะ แต่มีอาการดร๊อปตามมาด้วยค่ะ หัวโนตลอด จนกะโหลกศรีษะที่โดนบ่อยๆ ปูดออกมาเป็นหินปูนค่อนข้างแข็งแล้วค่ะ ตอนแรกงอครึ่งตัว หลังๆเกร็งทีถึงพื้น เราเองเห็นเจ็บแทน บางครั้งเดินมาพร้อมกับน้องเค้า เราว่าระวังแล้วก็ยังพลาด ดาวเองติดตามเวปลมชัคมานาน หลังจากอ่านกระทู้ของแม่น้องเมย์ ซึ่งน้องอรรถก็มีอาการคล้ายๆกัน ก็เลยตัดสินใจไปปรึกษากับอ.โยธิน ที่รพ.กรุงเทพ คุณหมอแนะนำให้ทำeeg แบบ24ชั่วโมงค่ะ ทำอยู่ 2วัน คุณหมอแนะนำให้ผ่าตัด ก็เลยคิดกับครอบครัวว่าผ่า แต่ที่รพ.กรุงเทพค่าใช้จ่ายสูง ก็เข้านัดคิวที่ รพ.พระมงกุฏ กับอ.สิรรุจน์ ได้พบแค่ครั้งเดียวค่ะ เพราะอ. ติดเรียน เลยได้คิวผ่าตัดทีเดียวเลยเดือน กรกฎาคม 57 ค่ะน้องอรรถมีอาการกระตุกตอนนอนหลับ อายุประมาณ2ขวบครึ่ง ก็เลยเข้ารับรักษาที่รพ.มอ.หาดใหญ่ค่ะ เพราะดาวเองเป็นคนจังหวัดนครศรีธรรมราช คุณหมอแนะนำดีมาก แต่ก็ยังกลัวอยู่ สงสารเค้าค่ะ เมื่อก่อนประมาณเค้า2ขวบ สอนร้องเพลงเค้าจำได้หมด แล้วก็ร้องเพราะ ตอนขึ้นอนุบาล1 เขียนหนังสือตามรอยประได้สวย พออาการชัคมากขึ้น น้องก็ลืมหมดค่ะ ปัจจุบันสอนอะไรไม่ได้ ถ้าสอนมากก็จะมีอาการผงกหัว คิดคำที่จะพูดสื่อออกมาไม่ค่อยได้ ดาวเองก็ไม่รู้จะทำยังไงดี อยากถามว่าใครที่เคยผ่าตัด ผลที่ออกมาเป็นยังไงบ้าง ความจำจะดีขึ้นไหม เค้าจะปกติ เดินได้ เรียนหนังสือได้เหมือนเด็กปกติคนอื่นหรือป่าว อยากให้แม่น้องเมย์อัพเดตอาการของน้องเมย์บ้างค่ะ จะได้ประกอบการตัดสินใจ หรือMail ได้ไหมค่ะ เครียดมากๆ ( ภายนอกทางด้านน้องอรรถเหมือนเด็กปกติคนอื่นค่ะ แต่ถ้าพูดออกมาก็จะพูดไม่ค่อยรู้เรื่อง เราต้องเข้าใจเอง) การผ่าตัดพักพื้นนานแค่ไหน

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ป้าน้องอรรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 เมษายน 2014 เวลา 20:42 น. »
ผู้ป่วยที่ได้รับการรับการผ่าตัด มักจะคุมอาการชักได้ดีขึ้น บางรายหายขาด แต่น่าเสียดายที่ไม่ค่อยมีกระทู้แชร์เกี่ยวกับเรื่องการผ่าตัดเท่าไหร่นะค่ะ

ถ้าการผ่าตัดแล้วสามารถทำให้น้องหายได้ ก็แสดงว่าความยินดีล่วงหน้า ถ้าอาการชักดีขึ้น จะสามารถค่อยๆฟื้นฟูได้ค่ะ อย่างต่ายก็สามารถใช้สมองได้เหมือนคนปกติแล้ว ถ้ามีการกระตุ้นการใช้งานบ่อยๆ
(ต่ายไม่ได้ผ่าค่ะ เพราะแผลไม่ชัดเป็นแค่เส้นเลือดเล็กๆ)

แต่ถ้าพูดออกมาก็จะพูดไม่ค่อยรู้เรื่อง ตรงนี้เข้าใจค่ะ ผู้ป่วยลมชักจะมีอาการที่ต่ายเรียกเองว่า ปากหนัก    พูดแล้วไม่ได้ดังใจคิด    คิดแล้วคำสลับไปมาก็มี  เมื่อคุมชักได้ หรือลดน้อยลงที่สุด อาการตรงนี้จะหายไปค่ะ (แต่ในเด็กเล็กอาจจะต้องฝึกพูดด้วยหรือเปล่าไม่ทราบค่ะ ก่อนหน้าเค้าชักเขาพูดได้เหมือนปกติหรือเปล่าคะ)

การผ่าตัดที่ต่ายได้เคยคุยกับคนอื่นๆ ถ้าไม่มีปัญหา เขาพักฟื้นกันไม่นานนะค่ะ ไม่กล้ายืนยันแน่ชัดค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 เมษายน 2014 เวลา 20:54 น. »
น้องเมย์อาการดีขึ้นมาก หลังผ่าตัดมีชักเล็กๆ แค่ 1-2 ครั้ง แล้วไม่มีอาการชักอีกเลย แต่ยังทานยาอยู่ ไม่ได้คุยด้วยกับแม่น้องเมย์นานแล้ว ครั้งสุดท้ายเห็นว่า HAPPY มาก น้องเมย์ไม่มีหน้าตาบวมแล้วกลับมาสวยใสค่ะ

ออฟไลน์ เย้า

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 เมษายน 2014 เวลา 21:48 น. »
เป็นกำลังใจให้นะคะ ตอนนี้น้องนัทมีคิวผ่าตัดที่ รพ รามาวันที่ 12/5/57 นี้ค่ะ ยังไม่รู้จะเป็นอย่างไรเหมือนกันแต่คุยกับหมอแล้วเหมือนไม่น่ากลัวแล้วไม่เลวร้ายกว่าเดิม แต่เราเป็นแม่ก็กังวลอย่างมาก ก็พยายามถามคุณแม่น้องภู่กันเหมือนกันเพราะน้องเค้าผ่าแล้ว ว่าหลังผ่าเป็นอย่างไรบ้าง ถ้าน้องนัทผ่าแล้วเป็นอย่างไรจะมา update  นะคะแบ่งปันกันเพราะรู้ว่าเราทุกคนทุกข์กันทั้งนั้นค่ะ บางครั้งน้ำตาก็ไหลเองเวลาเห็นหน้าน้องแต่เราต้องเข็มแข็งไม่อย่างนั้นเค้าจะไม่มีใครเลย เป็นกำลังใจให้นะคะ