เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: กินยากันชัก มาจะครบ2ปีแล้วคับ แต่...  (อ่าน 3906 ครั้ง)

ออฟไลน์ bosskung15

• Newbie
  • *
กินยากันชัก มาจะครบ2ปีแล้วคับ แต่...
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 06 มีนาคม 2014 เวลา 02:42 น. »
นอนดึกแทบทุกวัน กินเบียร์ก็บ่อย แต่วันไหนกินหนักจะไม่กินยาคับ จะเป็นอะไรหรือป่าวคับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: กินยากันชัก มาจะครบ2ปีแล้วคับ แต่...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 06 มีนาคม 2014 เวลา 09:03 น. »
แล้วมีอาการไหม ยากันชักต้องกินต่อเนื่องเพื่อให้ระดับยาในเลือดคงที่จึงจะมีฤทธิ์คุมอาการชักได้ อีกทั้งคนเป็นลมชักไม่ควรดื่มแอลกอฮอล์ ถ้าไม่อยากเสี่ยงชักก็ควรดูแลตัวเองให้ถูกต้อง หรือถ้าคิดว่าทานยามานานน่าจะหยุดยาได้ ก็ปรึกษาแพทย์เพื่อลดยาอย่างเป็นระบบซึ่งอาจเลิกยาได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 06 มีนาคม 2014 เวลา 09:32 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
Re: กินยากันชัก มาจะครบ2ปีแล้วคับ แต่...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 06 มีนาคม 2014 เวลา 11:17 น. »
ขอเพิ่มอีกหน่อย อาการลมชักมีหลายแบบนะค่ะ หาอ่านได้ในเวปนี้ บางอาการต่ายยังไม่ทราบทั้งๆที่ทานยาเกิน 20 ปีแล้ว
สิ่งที่ต่ายไม่เสี่ยง(แม้จะคุมชักได้แล้วก็คือ การทานแอลกอฮอล์/กาแฟ) เพราะแม้แต่ยาแก้ไอที่มีส่วนผสมของแอลกอฮอล์ ก็ทำให้ต่ายมึนได้แล้ว (รวมถึงยาสตรีหลังคลอด)
เป็นอะไรหรือเปล่า ต้องอยู่ที่คนไข้สังเกตุอาการตัวเองแค่ไหนด้วยนะค่ะ แพทย์บางคนไม่ค่อยชำนาญ ก็จะไม่ทราบว่าบางอาการเป็นลมชัก เช่น กระพริบตา 1 ครั้ง ตอนเล่นเกมส์คอม

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 06 มีนาคม 2014 เวลา 13:45 น. »
ขอบคุณทุกคนมากครับ  ตอนนี้ไม่มีอาการชักอะไร ไม่มีปวดหัว ไม่มึนหัวด้วยครับ  ลดยาลงมาแล้วด้วยครับ  คุณหมอบอกว่า กินยาอีก2เดือน แล้วค่อยมาปรึกษากันอีกที  ผมเบื่อกินยามาก - -

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 06 มีนาคม 2014 เวลา 19:12 น. »
พูดถึงเรื่องจะเลิกทานยาลมชัก
ต่ายเคยไปด้วยความหวังค่ะ แต่ต่างกัน เพราะต่ายกินมา 20 กว่าปี และหมอแจ้งว่า หากกินยาเกิน 2 ตัว หมอจะไม่พิจารณาลดยาให้ แม้จะคุมได้ดีแล้วก็ตาม

และได้มีการตรวจ eeg  เพิ่ม เพราะต่ายก็อยากทราบ และหมอบอกว่า อาจจะพิจารณาลดแค่ frisium ได้ แต่ต้องไม่มีคลื่นเลย
ปรากฏว่า คลื่นชักยังคงมาสม่ำเสมอทุก 10-20 วินาที สมองซีกซ้ายทั้งหมด และด้านหลังทั้งหมดมีคลื่นชัก หมอไม่เชื่อว่า ต่ายคุมชักได้เกิน 5 ปีแล้ว ออกไปจากห้องหมอทั้งหน้าเสีย ใจแป้ว ฯลฯ

สำหรับต่าย ยาลมชักเป็นส่วนนึงของชีวิตไปเสียแล้ว แม้จะลืมกินยาบ่อยๆ บางวัน เคยลืมกินมากที่สุด 3 มื้อค่ะ แต่ก็ไม่มีอาการอะไร (1 วัน กะอีก 1 มื้อเช้า)
มื้อเย็นเนี่ยลืมบ่อยมาก

ยินดีด้วยหากจะได้เลิกทานยาค่ะ ยังไงมาอัพกระทู้เพื่อเป็นกำลังใจให้ผู้ป่วยท่านอื่นด้วยนะค่ะว่า ลมชักสามารถหายได้ค่ะ (รวมถึงเลิกทานยาได้)
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 10 มีนาคม 2014 เวลา 01:36 น. »
ผมไม่ค่อยกินมือเช้าเลย  ตื่นสาย ไม่มีเวลากินข้าวเช้าด้วย  เลยขอคุณหมอ  กินก่อนนอน ^^