เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครรู้เรื่องการรักัจษาด้วยการผ่าตัดบ้างครับ  (อ่าน 8882 ครั้ง)

ออฟไลน์ richie lor

• Meeting2
  • Newbie
  • *
มีใครรู้เรื่องการรักัจษาด้วยการผ่าตัดบ้างครับ
« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 ตุลาคม 2010 เวลา 22:06 น. »
สวัสดีครับลูกชายผมพบว่าเป็นโรคลมชักเมื่อประมาณเดือนมีนาคมปีนี้ ปัจจุบันนี้ยังมีอาการชักอยู่ทุกวันๆละ20-30ครั้งต่อวันและดูแนวโน้มจะรักษาด้วยยาไม่ได้ คุณหอมก็แน่นำให้ผ่าตัดแต่ก็ต้องทำการตรวจสอบก่อนว่าทำได้หรือเปล่า มีท่านใดมีประสบการณืบ้างครับช่วย น้องไทบแลนด์ด้วยครับขอบพระคุณอย่างสูงครับ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: มีใครรู้เรื่องการรักัจษาด้วยการผ่าตัดบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 ตุลาคม 2010 เวลา 22:36 น. »
ผมไม่ทราบข้อมูลเรื่องการผ่าตัดครับ แต่ปกติแล้วคุณหมอจะแนะนำให้ทานอาหารคีโตนก่อน
ถ้าทานแล้วหยุดอาการชักได้ ก็ไม่ต้องผ่าตัดครับ
น้องเทรนด์ลูกชายผมก็ทานอยู่ ทานมาได้ 7 เดือนแล้ว เพราะน้องคุมชักยาก คุณหมอก็แนะนำให้ทานก่อนครับ
ถ้าไม่ได้ผลจะคุยเรื่องการผ่าเหมือนกัน แต่พอดีได้ผลคุมชักอยู่ ก็เลยทานมาตลอดครับ

ขอรายละเอียดเพิ่มด้วยน๊ะครับ เผื่อเพื่อนๆท่านอื่นจะได้ช่วยแนะนำครับ
คือตอนนี้ไม่ทราบว่า น้องไทบแลนด์ อายุกี่ขวบ แล้วทานยาอะไรบ้างกี่ตัวครับ

ยินดีต้อนรับน๊ะครับ เดี๋ยวรอเพื่อนๆเข้ามาตอบครับ
วันหยุดเสาร์อาทิตย์ไม่ค่อยมีใครเข้ามาเท่าไหร่ สงสัยจะวันครอบครัว อิอิ
สู้สู้

• Meeting2
  • Newbie
  • *
Re: มีใครรู้เรื่องการรักัจษาด้วยการผ่าตัดบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 ตุลาคม 2010 เวลา 23:01 น. »
ขอบคุณครับ น้องไทยแลนด์อายุ2ขวบ3เดือน รักษามาสี่เดือน ปัจจุบันทานยา depaking เช้า 1cc เย็น 2cc topamax เช้า 50 mg เย็น 100mg kepar เช้า 300cc เย็น 400 cc sarbril  เช้า 1000mg  เย็น 1000mg ครับ น้องไทยแลนด์ชักวันละ20-30ครั้งทุกวัน หมอบกายว่ายากันชักน่าจะเอาไม่อยู่แล้ว ถ้าบ่อยไปจะทำให้สมองถูกทำลายไปเรื่อยๆไม่ดีขึ้นต้องรีบทำการผ่าตัด แต่ก็ยังไม่รู้ว่าจะผ่าได้หรือเปล่าต้องทำการทดสอบก่อน ถ้าไม่ได้ก็ต้องใช้วิธี ketogeni diet ต่อไปครับ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 ตุลาคม 2010 เวลา 23:13 น. »
น้องเนย ลูกคุณแกม ตอนนี้ ก็รอผ่าตัดเหมือนกันครับ
น้องเนยพึ่งเริ่มทานคีโตนเมื่อ 2 วันที่ผ่านมา เพราะคุมชักยากเหมือนน้องไทยแลนด์เลย ยาก็เยอะมากด้วย ปรับมาตลอด
กว่าจะได้ผ่าอีกเดือนนึง เลยตัดสินใจลองทานคีโตนก่อนเผื่อจะหยุดชักได้
ลองคุยกับคุณแกมเรื่องผ่าก็ดีน๊ะครับ เพราะน้องเนยคงผ่านการตรวจบริเวณที่จะผ่าเรียบร้อยแล้วครับ
ลองดูว่า online ตอนไหนน๊ะครับ ชื่อ แกม-แม่เนย น๊ะครับ
สู้สู้

• Meeting2
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 ตุลาคม 2010 เวลา 23:52 น. »
ขอคุณมากครับมีอะไรจะรบกวนอีกนะคร้บ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 ตุลาคม 2010 เวลา 20:21 น. »

sudarat

การผ่าตัดโรคลมชัก
      ในปัจจุบัน การผ่าตัดสมอง ผู้ป่วยโรคลมชักที่ดื้อยา (medically intractable epilepsy) สามารถทำให้ผู้ป่วยหายขาดจากโรคลมชักได้ โดยไม่มีผลแทรกซ้อนที่ร้ายแรง ทั้งยังสามารถช่วยลดปัญหาทางจิตสังคมของผู้ป่วยจากโรคลมชักเรื้อรัง ทำให้ผู้ป่วยกลับมามีคุณภาพชีวิตที่ดีเช่นคนปกติ โดยเฉพาะเมื่อเริ่มการรักษาแต่เนิ่น ๆ
           หลักการผ่าตัดโรคลมชัก
     เป้าหมายก็คือ สามารถผ่าตัดสมองบริเวณที่เป็นจุดกำเนิดของการชัก (epileptogenic zone) และ/หรือ ผ่าตัดรอยโรคที่เป็นสาเหตุออก แล้วทำให้ผู้ป่วยหายชักอย่างถาวร (seizure free) โดยไม่มีผลแทรกซ้อนที่ร้ายแรงจากการผ่าตัด ยังผลให้ผู้ป่วยมีคุณภาพชีวิตที่ดี

ข้อแตกต่างระหว่างการผ่าตัดโรคลมชัก (Epilepsy Surgery) กับ การผ่าตัดสมองทั่วไป (General Neurosurgery)
    การผ่าตัดสมองทั่วไป โดยมากมุ่งผ่าส่วนที่เห็นเป็นรอยโรคที่ผิดปรกติเป็นหลัก แต่การผ่าตัดโรคลมชัก เป็นการผ่าตัดสมองส่วนที่ทำหน้าที่ผิดปรกติ ซึ่งปล่อยไฟฟ้าของการชักออกมา (epileptic discharge) โดยอาจเห็นหรือไม่เห็นเป็นรอยโรคก็ได้
    การผ่าตัดโรคลมชัก มุ่งรักษาผู้ป่วยให้หายขาดจากการชักเป็นหลัก โดยผู้ป่วยโรคลมชักมักไม่มีอาการผิดปกติทางระบบประสาทร่วมด้วยในเวลาที่ไม่ชักแต่การผ่าตัดสมองทั่วไป มักเป็นการพยายามรักษา หรือหยุด อาการผิดปกติทางระบบประสาทที่เกิดขึ้นแล้ว จากรอยโรคในสมอง
     ในการผ่าตัดโรคลมชัก แพทย์จะทำการตรวจเพื่อป้องกันการสูญเสียหน้าที่ของสมองตั้งแต่ก่อนผ่าตัด โดยใช้เทคนิคที่ทันสมัยต่าง ๆ ประเมินหน้าที่สมองส่วนที่เกี่ยวข้องกับอาการชัก อย่างเป็นขั้นตอนโดยละเอียด ซึ่งนอกจากผู้ป่วยจะหายชักแล้ว ยังต้องไม่เกิดความสูญเสียหน้าที่สมองจากการผ่าตัดเลย หรือมีให้น้อยที่สุด
ในการผ่าตัดโรคลมชัก แพทย์สามารถทำนายผลการผ่าตัด (surgical outcome) ได้ตั้งแต่ก่อนผ่า ด้วยการตรวจต่างๆ ตามขั้นตอน แล้วประชุมแพทย์ เพื่อร่วมกันพิจารณาว่า ผู้ป่วนรายนั้นๆ จะมีโอกาสหายชักได้มากน้อยเพียงใด ผู้ป่วยกลุ่มที่สัมฤทธิ์ผลโดยการผ่าตัด จะมีโอกาสหายชัก 90-100%
การผ่าตัดโรคลมชัก เป็นการผ่าตัดที่ไม่ฉุกเฉินรีบด่วน นอกจากจะพิจารณาจากโรคลมชักของผู้ป่วยแล้ว ยังทำหลังการประเมินผู้ป่วยเป็นอย่างดี เพื่อหากลุ่มที่ผ่าแล้วจะหายขาดจากการชัก หากการตรวจในชั้นต้น ยังไม่สามารถวินิจฉัยจุดที่จะผ่าตัดได้แน่นอน ก็จะเพิ่มการตรวจที่ละเอียดต่อไป จนกว่าจะพบจุดที่ปล่อยไฟฟ้าของการชัก ซึ่งผ่าแล้วมีโอกาสหายขาดมากที่สุด

ข้อบ่งชี้ของการผ่าตัดโรคลมชัก
โรคลมชักของผู้ป่วย ต้องดื้อยากันชักแล้ว อย่างแท้จริง (medically intractable epilepsy) หลังผ่านยากันชักต่าง ๆ มาเกือบทุกชนิดที่มีในประเทศไทย และหลังได้รับการปรับยาจากแพทย์ผู้ชำนาญอย่างเต็มที่
เป็นโรคลมชักชนิดที่เกิดจากการมีจุดปล่อยไฟฟ้าที่ผิดปรกติเพียงจุดเดียวในสมอง ( single epileptogenic zone )  จุดกำเนิดชักที่จะผ่าตัดออก ต้องไม่อยู่บริเวณสมองที่ทำหน้าที่อย่างหนึ่งอย่างใด ได้แก่ ภาษา ความจำ การเคลื่อนไหว การรับความรู้สึกต่าง ๆ กล่าวคือ เมื่อผ่าตัดออกแล้ว จะต้องไม่เกิดการสูญเสียหน้าที่ใด ๆ ไปจากเดิม  ผู้ป่วยควรมีระดับสติปัญญา และสภาพจิตที่ปรกติ ซึ่งเมื่อผ่าตัดหายจากโรคลมชักแล้ว สามารถมีคุณภาพชีวิตที่ดีกว่าเดิม  ผู้ป่วย หรือผู้ปกครอง (กรณีเด็ก) ให้ความร่วมมือกับการตรวจต่าง ๆ และต้องการรักษาด้วยการผ่าตัด

ข้อห้ามของการผ่าตัดโรคลมชัก
    โรคลมชักที่มีจุดกำเนิดชักชนิดกระจายทั่วทั้งสมองหรือเป็นทั้งสองข้าง หรือมีหลายจุด ( generalized, bilateral or multifocal epileptogenic zone)  โรคลมชักชนิดที่ไม่ร้ายแรง หรือหายได้เองเมื่อโตขึ้น ได้แก่ idiopathic generalized epilepsy และ idiopathic benign partial epilepsy บางชนิด
โรคลมชักที่เกิดจากความผิดปรกติทางเมตาบอลิกของสมอง โรคลมชักที่ร่วมกับสมองเสื่อม หรือที่ลุกลามไปเรื่อยๆ มีข้อยกเว้นในโรคสมองอักเสบชนิด Rasmussen's Encephalitis ที่การผ่าตัดสามารถช่วยลดอาการชักได้ มีอาการทางจิตที่ร้ายแรง ซึ่งแพทย์จะพิจารณาเป็นราย ๆไป เพราะบางรายอาการทางจิตดีขึ้น หลังหายจากการชัก สติปัญญาด้อยกว่าปกติ(mental retard) มีข้อยกเว้นในรายที่ทำการผ่าตัดทุเลาอาการล้มโดยวิธี callosotomy หรือในรายที่ระบุจุดกำเนิดชักได้ชัดเจน

เวลาที่เหมาะสมของการผ่าตัด(Timing)
       การผ่าตัดโรคลมชัก จะทำแต่เนิ่นๆ เมื่อผู้ป่วยมีข้อบ่งชี้ โดยไม่ทิ้งผู้ป่วยที่ดื้อยาไว้นานเกินไป เพื่อป้องกันผลกระทบอย่างถาวรจากโรคลมชักเรื้อรัง ได้แก่ การพัฒนาการทางสมองในเด็ก ปัญหาทางจิต ความจำ พฤติกรรม การเรียน การทำงาน และการปรับตัวในสังคม มีการศึกษาหลายอันที่สอดคล้องกัน บ่งบอกว่า หากระยะเวลาของการเป็นโรคลมชักยิ่งสั้น ผลของการผ่าตัดจะยิ่งดี

--------------------------------------------------------------------------------------------------

richie lor

ขอคุณมากครับ  

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล    180.180.27.32 (?)  

--------------------------------------------------------------------------------------------------

WT

น้องกินยาเยอะมากเลยครับ

ตั้งแต่เริ่มรักษาด้วยยามา ชักเพิ่มขึ้นหรือลดลงยังไงบ้างครับ

แล้วน้องตรวจ MRI หรือยังครับ เจอรอยโรคหรือเปล่า

jelly

น่าเป็นห่วงครับ ทานยาเยอะแต่คุมชักไม่ได้
ตอนนี้รักษาที่ไหนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 11 ตุลาคม 2010 เวลา 22:15 น. โดย popja »
สู้สู้

• Meeting2
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 ตุลาคม 2010 เวลา 22:47 น. »
       น้องทำ MRI แล้วครับทำที่สถาบันประสาทวิทยาพบว่าสมองด้านซ้ายเติบโตช้ากว่าด้านขวาและก็พบอีกว่าโพงน้ำในสมองด้านซ้ายมีขนาดใหญ่กว่าด้านขวา น้องไทยแลนด์ทำ EEG และเจาะเลือด มา แล้ว 6 ครั้งภายในสี่เดือน ผล EEG ไม่ดีขึ้น ผลเลือ ตับ ไตระดับน้ำตาลไม่มีปัญหาครับ แต่ระดับยา DEPARKIN ไม่ดี ตอนนี้กำลังลดยาDEPARKIN ลงแล้วครับ  วันนี้น้องไทยแลนด์ชัก 3 ชุดรวมทั้งหมด 35 ครั้งครับ น้องจะมีอการชักแบบก้มศีรษะลงและกางแขนออกและชักเป็นชุดมากน้อยแล้วแต่วันครับ ถ้าชักมากและเป็นชุดใหญ่แบบวันนี้เวลาชักจะมีน้ำตาไหลออกมาด้วยครับผมว่าเขาคงจะเจ็บมากครับ ถ้าท่านใดมีประสบการณ์ด้านการผ่าตัดตรงช่วยเขียนมาเล่าให้ฟังหน่อยนะครับ ขอให้บุตรหลานของทุกท่านจงหายจากโรคภัยไข้เจ็บทั้งหลายด้วยเถอะครับ

• Meeting2
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 ตุลาคม 2010 เวลา 22:48 น. »
ตอนนี้น้องไทยแลนด์รักษาอยู่ที่ รพ.กรุงเทพครับ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 13 ตุลาคม 2010 เวลา 05:05 น. »
เยลลี่ก็รักษาที่รพ กรุงเทพครับ อาการก้มศีรษะ กางแขนคล้าย infantile spasms แต่อ่านดูแล้วปัญหาหลักอาจเกิดจากพยาธิสภาพในสมอง เอาใจช่วยน้องไทแลนด์ครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 ตุลาคม 2010 เวลา 14:32 น. »
น้องชักมากมายน่าเป็นห่วงจัง  น้องไทยแลนด์รักษาอยู่กับคุณหมอท่านใดที่ รพ.กรุงเทพ คะ  หมอดู MRI แล้วคิดว่าผ่าตัดได้หรือคะ

• Meeting2
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 ตุลาคม 2010 เวลา 22:50 น. »
น้องไทยแลนด์รักษาอยู่กับคุณหมอมนตรีครับ ส่วนการดูฟิลัม MRI นั้นเป็นคุณหมอโยธิน ชินวลัญช์ ท่านก็อยู่ที่พระมงกุฎเหมือนกัน  ท่านบอกว่าต้องทำการทดสอบด้วยวิธี itra spect เสียก่อนเพื่อหาจุดกำเนิดไฟฟ้าในสอง และยังไม่แน่ว่าจะผ่าได้หรือเป่ล่าเป็นเพียงแต่เป็นการเริ่มต้นของกระบวนการตรวจเช็ดเพื่อเตรียมการผ่าตัดเท่านั้นครับ ในกรณีของน้องไทยแลนด์นั้นอาการชักนั้นมีทุกวันคุณหมอบอกว่ามันถือว่ามากและคุมไม่อยู่ถ้าไม่ทำตอนนี้(ในกรณีถ้าทำได้)พัฒนาการของน้องจะแย่ลงไปเรื่อยๆครับ น้องไทยแลนด์ตอนนี้คุณหมอที่ดูด้านพัฒนาการบอกว่าพัฒนาการนั้นเท่ากับเด็กอายุขวบครึ่งทั้งที่ตอนนี้อายุสองขวบสามเดือนและพึ่งจะมีอาการชักได้เพียงแค่หกถึงเจ็ดเดือนเท่านั้นครับ ฉะนั้นคุณหมอจึงมีความเเห็นอยากให้รีบดูเรื่องการผ่าตัดครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 ตุลาคม 2010 เวลา 23:42 น. »
อ.ดูให้อยู่แล้วเลยไม่รู้จะว่าไรค่ะ ถ้า อ.คิดว่าผ่าได้ถึงจะผ่าให้ค่ะ เชื่อใจเธอได้สำหรับการวางแผนผ่าตัดและเต็มที่กับคนไข้ทุกคน เคสน้องไทยแลนด์น่าจะหนักพอควรเลยหมอทั้ง 2 ท่าน ถึงปรึกษากันตั้งแต่ตอนนี้ ไม่น่าแปลกใจเลยที่ได้ยากันชักขนาดนี้

คุณ richie lor มีปัญหาหรือสงสัยอะไรถามหมอโยธินได้เลยเธอตอบทุกคำถามอยู่แล้วถามให้เคลียเลยค่ะ  ictal spect จะทำเมื่อไรคะ ผ่าที่ รพ.กรุงเทพ ท่าจะแพงน่าดู 5-6 แสน น่าจะได้

ออฟไลน์ nongi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 07 พฤศจิกายน 2010 เวลา 09:39 น. »
ลูกชายของเราอายุ12ปีเปนhypothalamic hamartomaได้ผ่านการรักษาลมชักโดยการผ่าตัดไปเมื่อเดือนกรกฏาคมที่ผ่านมานี้ปัจจุบันนี้ลูกชายร่างกายแข็งแรงสมบูรณ์ดี,นิสัยอ่อนโยน,มีความเปนผู้ใหญ่ขึ้น อยากให้ลองอ่านบทความตาม link ด้านล่างนี้มีประโยชน์มาก
http://www.thaiepilepsy.com/index.php?view=category&id=37%3Asurgery&option=com_content&Itemid=55
อ่านแล้วคิดว่าเปนอย่างไร โอกาสหน้าค่อยเสริมกันใหม่คับ