เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ค่ะ  (อ่าน 2029 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fon.Fon

• Newbie
  • *
สมาชิกใหม่ค่ะ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 มกราคม 2014 เวลา 22:59 น. »
ช่วยหน่อยค่ะ ลูกชักแบบ infantile spasm วันนี้อยู่ดีดีก้อเปลี่ยนไป ดูคึก ควบคุมตนเองไม่ได้ พูดไม่หยุด พฤติกรรมเปลี่ยนไปมาก ทำไงดีค่ะ เครียดมาก นอนไม่หลับกลัวมากค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: สมาชิกใหม่ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 มกราคม 2014 เวลา 23:31 น. »
อย่าเครียดเลยค่ะ ลูก alert ดีกว่าซึมทำอะไรไม่ได้ ไม่รับรู้อะไร  ยากันชักบางตัวทำให้เด็กตื่นตัวตลอดเวลา เด็กที่เป็นลมชักบางคนมีภาวะเหมือนออทิสติก ไม่นิ่งและเรียนรู้ยาก คงต้องทำใจยอมรับ ตั้งสติ และดูแลให้ดีที่สุด พ่อแม่เท่านั้นจะช่วยลูกให้ผ่านพ้นได้
Infantile เป็นลมชักที่ค่อนข้างรุนแรง ต้องการการดูแลเป็นพิเศษ อายุเท่าไร อาการเป็นอย่างไร รักษาที่ไหน นานหรือยังคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 22 มกราคม 2014 เวลา 13:55 น. »
มุมนี้มีประโยชน์สำหรับผู้ดูแล/ผู้ป่วยค่ะ
เรื่องความกังวล ไม่มีใครช่วยเราได้ค่ะ
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/board,13.0.html

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ somyot

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 14:08 น. »
เอา infantile spasm ไปพิมพ์ในกลูเกิ้ล มีขึ้นแต่ภาษาฝรั่ง
พี่ท่านใดพอจะอธิบายได้บ้างครับว่าอาการเป็นอย่างไรครับ
แตกต่างจากเด็กออทิสติกอย่างไรครับ จะได้สังเกตุลูกครับ
ลูกชายผมก็ซนมากไม่ชอบอยู่นิ่งครับ 

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 15:47 น. »
Infantile spasm เป็นอาการชักแบบหนึ่งค่ะ
ลองอ่านดูในเวปลมชักคลับนี่เลยค่ะ

http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,447.0.html

ถ้ายังสงสัยก็ถามมาอีกทีนะคะ

ออฟไลน์ Tanisa

• Full Member
  • *
  • Never let epilepsy hold you back.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 01 มีนาคม 2014 เวลา 18:32 น. »
Infantile spasm หรือ west syndrome เป็นกลุ่มอาการชักชนิดนึง มักเริ่มเป็นในเด็กทารกอายุต่ำกว่า1ปี ลักษณะอาการจะมีแขนขากระตุกแบบงอเข้าหากัน เหมือนโอบเข้าหาตัว และมีหัวผงก เกิดได้จากหลายสาเหตุ เช่นความผิดปกติขณะที่สมองพัฒนาตอนอยู่ในท้อง โครโมโซมผิดปกติ ความผิดปกติตอนคลอด สมองกระทบกระเทือน เนื้องอกสมอง พันธุกรรม และบางส่วนหาสาเหตุไม่ได้
ลมชักชนิดนี้มักจะมีผลทำให้เด็กมีพัฒนาการช้าและเรียนรู้ได้ช้ากว่าปกติได้ค่ะ
การรักษา คือการทานยา หรือ ผ่าตัด ถ้ามีเนื้องอก หรือความผิดปกติที่สามารถผ่าออกได้
โรคนี้รักษาและควบคุมอาการค่อนข้างยาก แต่50%สามารถหายได้เองตอนเป็นเด็กโต อีกส่วนจะกลายเป็น Lennox gastaut syndrom(ไม่รู้สะกดถูกมั้ย)

พอดีเพิ่งเรียนมาไม่นานค่ะเลยพอจะตอบได้ค่ะ ถ้ามีอะไรอีกปรึกษาได้นะคะ
"Life is not about waiting for the storms to pass... It's about learning how to dance in the rain."

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 02 มีนาคม 2014 เวลา 08:26 น. »
เอา infantile spasm ไปพิมพ์ในกลูเกิ้ล มีขึ้นแต่ภาษาฝรั่ง
พี่ท่านใดพอจะอธิบายได้บ้างครับว่าอาการเป็นอย่างไรครับ
แตกต่างจากเด็กออทิสติกอย่างไรครับ จะได้สังเกตุลูกครับ
ลูกชายผมก็ซนมากไม่ชอบอยู่นิ่งครับ
อาการของออทิสติกมีเยอะมากค่ะ และออทิสติกจะมาคู่กับลมชักได้ค่ะ
อาการซนมีหลายแบบ แยกย่อยได้เยอะมาก เท่าที่ต่ายทราบนะ (อาจจะไม่หมดค่ะ)
-ซนเป็นปกติ เป็นพวกเด็กพลังเยอะ
-ซนเพราะสมาธิสั้น
-ซนจากออทิสติก(บางทีใช้คำว่า วุ่นวาย ก็ได้ค่ะ จะได้ดูต่างกัน)
-ซนจากยาลมชัก (ต่ายเห็นอาการแค่ 1 คนเองค่ะ เลยไม่ทราบว่า เด็กทานยาลมชักซนกันแบบไหน ผลกระทบจากยาไปทำให้เด็กซนเพราะอะไร )

หากสงสัยในอาการออทิสติก แนะนำให้เข้าเวปโดยตรงค่ะ ข้อมูลในเมืองไทยก็มีน้อยมากๆ แม้จะเป็นเวปโดยตรง จะมีแต่อาการใหญ่ๆ (ที่เรามักได้ยิน) อาการย่อยแยกไม่มีค่ะ

ทั้งนี้ การซนที่เกิดจากอาการเติมเต็มของเด็ก  เพราะไวกับสิ่งกระตุ้น/เฉื่อยกับสิ่งกระตุ้น  เพราะ SI ไม่สมดุลย์ก็ได้ ออกได้ทั้งซน ทั้งซึม
เพราะอย่างน้องอีกคนในเวปเป็น   infantile spasm จะซึม ไม่ซน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 02 มีนาคม 2014 เวลา 11:29 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@