เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าเป็นลมชักไหม  (อ่าน 2553 ครั้ง)

ออฟไลน์ ATAKORN

• Newbie
  • *
อยากรู้ว่าเป็นลมชักไหม
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 ตุลาคม 2013 เวลา 16:05 น. »
ขออนุญาติครับลูกผมทำการตรวจct scan , MRI , EEG ผลออกมาปกติหมดจึงอยากรู้ว่า
การตรวจทั้ง3อย่างนี้บอกได้เลยไหมว่าถ้าไม่ผิดปกติก็จะไม่เป็นลมชัก
ชักครั้งแรกไม่มีใครเห็นเพราะให้แกนอนแม่ออกไปล้างขวดนมกลับมาปากเขียวตัวอ่อนพาไปรพ.
ได้แวเลียมไม่มีไข้ด้วยลูกผมอายุ3เดือนตอนนี้อยู่วชิรพยาบาล อาจารย์ปราณีเป็นหมอเจ้าของไข้
ถ้าใครมีความรู้ช่วยตอบด้วยครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: อยากรู้ว่าเป็นลมชักไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 ตุลาคม 2013 เวลา 16:56 น. »
การตรวจทั้งสามอย่างผลปกติไม่ได้ยืนยันว่าไม่ได้เป็นโรคลมชัก ยังคงต้องดูอาการทางคลีนิคประกอบกันไปด้วย ดังนั้นการสังเกตอาการคนไข้เพื่อรายงานหมอจึงมีความสำคัญมาก บางคนตรวจปกติทุกอย่างแต่เป็นลมชักจริง บางคนเพราะหมอที่ดูแลอ่าน eeg ไม่ได้ชัดเจนมีคลื่นบอกไม่มี ไม่มีคลื่นบอกมี ก็รักษาผิดทางไปก็มาก
บางคนชักจริงแต่ไม่ได้เป็นโรคลมชัก เพียงแต่มีอาการชัก อาจจากสาเหตุอื่นก็ได้ น้องยังเล็กมากหากมีอาการชักต้องหาสาเหตุว่าเกิดจากอะไร เช่นภาวะการขาดเกลือแร่บางชนิด หรือการกระตุกของกล้ามเนื้อ คงต้องให้หมอเป็นผู้วินิจฉัยอาการ หากรักษาไประยะนึงแล้วไม่ดีขึ้น ให้ลองปรึกษาหมอท่านอื่นดูด้วยว่ามีความเห็นอย่างไร

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 ตุลาคม 2013 เวลา 19:31 น. »
เพิ่มเติมครับตอนนี้น้องได้ยาเดฟพากิ้น,เครปป้่า,โคนาซิแปม ผมสังเกตน้องรู้สึกตัวอ่อนหายใจแบบ
ไม่เต็มปอด มันเป็นผลจากยารึเปล่า ควรบอกหมอให้เปลี่ยนยาไหม

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 ตุลาคม 2013 เวลา 21:12 น. »
ผลจากยาค่ะ เด็กตัวอ่อน บอกหมอด้วยว่าเด็กมีอาการอย่างไร มีอะไรเปลี่ยนไปบ้าง  เพิ่งได้ยาหรือเปล่าทำไมให้ทีสามตัวเลยหรือ
หรือตอนแรกยาคุมไม่อยู่มีอาการชักมากรึเปล่า แบบนี้แสดงว่าดื้อยานะคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 ตุลาคม 2013 เวลา 21:28 น. »
ต่ายเข้าใจตามหมอบอกค่ะ ว่าไม่มีคลื่นชัก ระบุว่าเป็นชักไม่มีสาเหตุ (มีเพียงรอยเส้นเลือดนิดเดียวจากผล MRI)
กว่าจะรู้ตัวว่ามีคลื่นชักเยอะมาก ก็ปาไป 20 กว่าปีค่ะ

โห...กว่าจะรู้ความจริงก็คุมชักได้แล้วเสียนี่  ;D ;D ;D

ได้ยาครั้งแรกตั้ง 3  ตัวเลยหรือคะ ถือว่า ปกติยากันชักจะค่อยๆจ่ายเพิ่มทีละนิดแล้วดูอาการคนไข้นะค่ะ ถ้ายามาครั้งเดียว คนไข้ก็ตั้งตัวไม่ทันเหมือนกันค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 ตุลาคม 2013 เวลา 09:00 น. »
คือตอนแรกน้องadmitที่รพ กรุงเทพตราดด้วยอาการหน้าซีด ตัวอ่อนปากเขียวไม่เห็นว่าชักหรือป่าวก้อพาไปรพ พอไปถึงER น้องมีมือเกร็งตามองไปทางขวา หมอเลยให้ฉีดValium แล้วให้admit  นอนadmit 1 คืน ก้อยังมีอาการกระตุกทีแขน ขา เห็นว่าน้องยังไม่ดีขึ้นเลยแล้วหมอก็ไม่ใช่หมอระบบประสาท ก้อเลยขอย้ายมาวชิร เมือมาถึงวชิรขณะตรวจร่างกายน้องมีตามองขึ้นข้างบนไม่มีอาการเกร็งหรือกระตุก หมอบอกว่าเด็กชักเลยได้Valium 1 dose หมอให้เจาะหลัง แล้วให้dilantin drip  ระหว่างนั้นน้องมีมือปัดไปปัดมาตาลอยหมอเลยให้admitดูอาการที่ICU ที่ICU ได้dormicum drip ตลอด มียาฉีดเป็นDilantin  depakin ส่วนยากินclonazepamต่อมาหมอลดยาฉีดเป็นยากินทั้งหมดและเพิ่มkeppraอีกตัวส่วนdormicum ลดลงเรื่อยๆจนไม่ต้องให้อีก สรุปขณะนี้น้องเหลือยากิน 3ตัวมีdepakin. Keppar. และClonazepamและหมอบอกว่าจะเอายาclonazepamออกแต่จะเหลือไว้แค่depakinและkeppra. ตอนนี้ค่อนช้างกังวลมากกลัวชักอีกและก้อกลัวเรื่องพัฒนาการอตาน้องก้อมีสบตา ยิ้ม หัวเราะ  แต่น้องไม่ร้องไห้เลย และที่กังวลอีกอย่างคือเวลาน้องนอนหลับน้องหายใจเบาตื้น หายใจเฮือกเหมือนจะหยุดหายใจ น้องมีประวัติmyoclonus ด้วยค่ะเวลามีชักเลยแยกยากมากค่ะ

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 31 ตุลาคม 2013 เวลา 15:17 น. »
เอ๊า ถามผู้รู้ บ่อย บ่อย นะคะ กบก็ไม่ค่อยมั่นใจ ลูกกบชักตอน สองขวบค่ะ ตอนนี้ ยังคุมชักไม่ได้ กิน เครปป้า ฟรีเซี่ยม และลามิคตาล   ถามพี่น้อง พี่แอน คุณต่าย.....ใจดีทุกคนค่ะ สู้ สู้

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 01 พฤศจิกายน 2013 เวลา 16:35 น. »
น้องมีประวัติ myoclonus ด้วย แล้วตอนที่น้องยังไม่มีอาการชัก เคยสังเกตุแววตาหรือเปล่าคะ
ถ้าชักมากหรือน้อย แววตา จะเป็นตัวบ่งบอกได้ค่ะว่า อาการเป็นอย่างไร (ไม่นับ สมองช้า ปากหนัก)

รายงานหมอไปตามที่เราเห็นนั่นละค่ะ ถ้าแยกอาการไม่ออกจริง ให้ถ่ายคลิปไว้แทนค่ะ
สบตา ยิ้ม หัวเราะ ได้ก็ยังดีกว่า ไม่ยิ้มเลยค่ะ ถ้ามีอาการชักอยู่ จะยิ้มแบบแห้งๆค่ะ   ตาลอยๆ

เพื่อนเคยเรียกต่ายว่า
                       V
                       V
                       V
                            มีตา หามีแววไม่
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@