เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ชักเพราะกิน ยาแก้ไอผสมทามาดอล  (อ่าน 20328 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZooZoo

• Newbie
  • *
ชักเพราะกิน ยาแก้ไอผสมทามาดอล
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 สิงหาคม 2013 เวลา 01:40 น. »
ขอความรู้หน่อยครับ คือผมในช่วงปีที่ 2555 แล้วผมได้กินพวก ไดมีแท็ป(บางครั้งก็เป็นprocodylแต่จะมากินช่วงต้นปี) ผสมกับ ทามาดอล 10เม็ด กินกับโค๊กทุกวันจนมาในเดือน กุมภาพันธ์ 2556 โดยที่ผมมักจะนอนดึกทุกวัน(ประมาณตี 2 ถึง ตี 4) ตื่นเช้า(ประมาณ 9-10 โมง) กินข้าวน้อยลง แล้วจู่ๆวันนึงผมก็ได้ชัก โดยเพือนทีี่ๆอยุ่ในเหตุการณบอกว่าผมกระตุกและเหงือออก แต่ผมก็จำอะไรไม่ได้  จำได้อีกที่ก็มาอยุ่ที่โรงพยาบาลแล้ว ครั้งแรกหมอบอกผมว่ายาเกินขนาด(กินหนักมากๆครับไดมิแท็ปประมาณวันล่ะ 3-4ขวด  ) และมาเมือเดือนที่แล้วเมื่อผมกับมากินอีกครั้งนึงหลังจากเลิกไปได้ เหตุที่กลับไปกินคงเป็นเพราะผมคิดผิดเอง แต่ครั้งนี้กิน procodyl และ ฟาเท็ค แต่ครั้งนี้ผสมทามาดอล 20 เม็ด แต่กินแค่วันละขวดกับเพื่อนอีก 3 คน และก็ไม่ได้กินทุกวันน่ะครับ กินได้ประมาณ  5 - 6 ครั่งแต่ทุกครั่งที่กินนอนตี 4 - 5 และตื่นเช้ามาก จนมาถึงมาวันที่ 26 กรกฎาคม 2556 ผมก็ได้ชักอีกครั้งนึง ในครั้งนี้ผมรู้สึกหน้ามืดแบบแปลก ๆ ก้มหน้าีงีบแล้วก็ไม่หายจนผมก็ได้ขึ้นบ้าน ตอนผมลุกออกจากที่นั้งผมได้กระตุกไปหนึ่งหนผมก็ไม่ได้สนใจเลยออกจากห้องทำงานแล้วขึ้นบ้านและผมก็จำอะไรไม่ได้ จนมารู้สึกตัวว่าอยุ่โรงพยาบาลแล้ว ซึ่งมาดูกล้องวงจรปิดแล้วทราบคือ หลังจากออกห้องทำงานผมกระตุกไปโดนบรรได(ชั้น 2)ครั้งแรกแล้ว ตัวผมก็พยายามจะขึ้นบ้าน(ชั้น3ขึ้น4)แต่ในที่สุดผมก็ล้มแล้วชักและตกบรรได กระตุกได้สักพักพี่สาวผมก็ขึ้นมาดูและก็นำตัวส่งโรงพยาบาล
และครั้งนี้ผมไม่ได้บอกหมอว่าผมกินยาจำพวก procodyl กับ ทามาดอล ไปครับ หมอเลยบอกกับผมว่า ผมอาจจะ้เป็นโรคลมชักได้ ทุกวันนี้ผมกิน dillatin 3 เม็ด ก่อนนอน ผมอยากจะทราบจริงๆครับ ว่าผมมีโอกาสหายหรือเปล่าครับ Y.Y

ขอบคุณมากครับ :)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ชักเพราะกิน ยาแก้ไอผสมทามาดอล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 สิงหาคม 2013 เวลา 13:00 น. »
ไม่รู้ว่าคุณ ZooZoo คิดยังไงถึงกินยาแบบนี้ ยาพวกนี้มีผลข้างเคียงเยอะ แล้วกินแบบไม่ควรอีกด้วย
หากชักเกร็งจากยา procodyl ก็ต้องเลิกยาซะ ควรบอกให้หมอรู้เรื่องพวกนี้ การลดยาพวกนี้ต้องใช้เวลา เพราะมีโอกาสทำให้เกิดอาการชัก และยาพวกนี้ยังมีผลทำให้เกิดเป็นโรคลมชักได้อีกด้วย

ก่อนอื่นควรตรวจเช็คให้แน่ใจว่าเป็นลมชักจริงหรือไม่ สาเหตุการชักที่ผ่านมาเป็นเพราะอะไร ถ้าไม่ได้เป็นโรคลมชัก จะได้หยุดยากันชัก การทานยาพวกนี้ไม่ก่อให้เกิดผลดีมีผลข้างเคียงมาก ถ้าไม่เป็นโรคก็ไม่ควรต้องรับยา จะหายหรือไม่ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะรักษาตัวเองให้ดีได้หรือไม่ค่ะ

• Newbie
  • *
Re: ชักเพราะกิน ยาแก้ไอผสมทามาดอล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 สิงหาคม 2013 เวลา 15:40 น. »
ไม่รู้ว่าคุณ ZooZoo คิดยังไงถึงกินยาแบบนี้ ยาพวกนี้มีผลข้างเคียงเยอะ แล้วกินแบบไม่ควรอีกด้วย
หากชักเกร็งจากยา procodyl ก็ต้องเลิกยาซะ ควรบอกให้หมอรู้เรื่องพวกนี้ การลดยาพวกนี้ต้องใช้เวลา เพราะมีโอกาสทำให้เกิดอาการชัก และยาพวกนี้ยังมีผลทำให้เกิดเป็นโรคลมชักได้อีกด้วย

ก่อนอื่นควรตรวจเช็คให้แน่ใจว่าเป็นลมชักจริงหรือไม่ สาเหตุการชักที่ผ่านมาเป็นเพราะอะไร ถ้าไม่ได้เป็นโรคลมชัก จะได้หยุดยากันชัก การทานยาพวกนี้ไม่ก่อให้เกิดผลดีมีผลข้างเคียงมาก ถ้าไม่เป็นโรคก็ไม่ควรต้องรับยา จะหายหรือไม่ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะรักษาตัวเองให้ดีได้หรือไม่ค่ะ

ต้องขอบคุณ คุณ NONG มาก ๆ เลยนะครับ
คือตัวผมเองก็ไม่กล้าบอกหมอเพราะผมใช้สิทธิประกันสังคม(ชักครั้งที่ 2) กลัวว่าถ้าบอกว่ากิน พวก procodyl หรือ ไดมิแท็ป ผสม โค๊ก แล้วจะไม่ได้สิทธิประกันสังคม เพราะครั้งที่ชักครั้งแรกผมใช้สิทธิบัตรทองก็เลยบอกหมอไปครับ แต่ในอาทิตย์นี้หมอนัดผมไปตรวจอยุ่ครับ แต่ผมกังวลว่าถ้าบอกหมอว่าเรากิน(procodyl หรือ ไดมิแท็ป ผสม โค๊ก) กลัวจะต้องจ่ายเงินเต็มอัตราครับ เพราะสิทธิประกันสังคมผมอยุ่กับ โรงพยาบาลเอกชล กังวลมากเลยครับ แต่ณ.เวลานี้ผมก็ไม่ได้กินยาจำพวก procodyl ไดมิแท็ป ทามาดอล แล้ว กลัวมากเลยครับ กลัวที่จะชักอีก

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 สิงหาคม 2013 เวลา 15:59 น. »
ไม่แน่ใจว่าประกันสังคมจำกัดสิทธิเรื่องแบบนี้หรือ?
ที่หมอให้ทานยากันชักเพราะอาการทางคลีนิคเห็นชัดเจนว่ามีอาการชัก และชักแบบรุนแรงจำเป็นต้องให้ยากันชักทันที ถ้าไม่บอกสาเหตุหมอจะรักษาอย่างไรได้เพราะความเข้าใจของหมอจะกลายเป็นโรคลมชักโดยไม่ทราบสาเหตุ ต่อให้ทำ eeg ไม่มีคลื่นชักหมอก็คงยังไม่ให้หยุดยากันชักแน่นอนต้องรออีกระยะหนึ่งประมาณ 2 ปี ให้แน่ใจจริงๆ ว่าไม่มีอาการชักจึงจะถอนยาออกให้ และที่สำคัญยังไม่รู้แน่เลยว่าคุณ ZooZoo เป็นลมชักหรือไม่เป็น คงต้องเลือกว่าจะบอกหมอเพื่อรักษาถูกทาง หรือให้หมอเดาทางรักษาไปเอง
ตอนนี้คุณเลิกยาพวกนั้นหมดแล้ว หลังจากนี้จะเป็นการรักษาตามปกติคิดว่าหมอคงเข้าใจ ลองตัดสินใจดูนะคะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 สิงหาคม 2013 เวลา 16:51 น. »
แต่ผมก็ได้บอกหมอไปนะครับว่าครั้งแรกผมชักเพราะ ยาพวกนั้น แต่ครั้งที่สองพอผมจะบอกมีพี่พยาบาลเค้าบอกว่า ถ้าบอกจะไม่ได้สิทธิประกัน ผมก็เลยไม่ได้บอกเลย บอกไปแต่ว่าชักแล้วตกบรรได ผมนอนที่โรงพยาบาล 3 คืนได้ยากันชักแบบเป็นถุงคล้ายน้ำเกลือ(เวลาใส่จะปวดๆเย็นๆ) วันล่ะ สามถุง จนมาคืนก่อนกลับหรือคืนที่ 3 หมอให้ผมกิน dillatin 3 เม็กก่อนนอนแทน แล้วก่อนกลับผมก็ยังไม่ได้บอกตอนที่หมอเข้ามาถาม คือกลัวจะได้จ่ายเต็ม ๆ ซึ่งหน้าจะหลายบาทอยุ่ ผมก็ลองปรึกษาทางบ้านว่าจะทำอย่างไรดีครับ คือใจก็อยากบอกหมอแต่กลัวเรืองสิทธิคุ้มครองครับ
และก็ไม่กล้าเลิกกินยาเองด้วยครับ ตอนนี้กำลังปรึกษากับที่บ้านว่าจะไปหาหมอข้างนอกแล้วปรึกษาไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า Y.Y

**EEG นี้คืออะไรครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 สิงหาคม 2013 เวลา 18:20 น. »
EEG คือการตรวจคลื่นไฟฟ้าสมอง เนื่องจากอาการชักมาจากการส่งคลื่นกระแสประสาทที่ผิดปกติ สามารถตรวจได้ด้วยการทำ eeg ทำให้รู้ว่าคลื่นที่ผิดปกติมาจากสมองส่วนไหน เป็นการชักรูปแบบใด

แล้วถ้ามาตรวจข้างนอกพร้อมที่จะจ่ายเองหรือ ไปตรวจรพ.รัฐที่มีแผนกลมชักก็ได้จะได้ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายสูง แล้วถ้าเป็นลมชักจริง สมควรให้หมอเชี่ยวชาญด้านลมชักโดยเฉพาะรักษาค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 สิงหาคม 2013 เวลา 19:08 น. »
ครับขอบคุณมากครับ ^^

แต่แม่ผม บอกให้ลองบอกหมอที่จะไปหาอาทิตย์นี้ดูครับ บอกเค้าตามตรง เพราะตอนนี้ผมก็อยากรักษาแบบเต็มที่เลยครับถ้าหากเป็นจริง ๆ แต่ถ้าไม่เป็นผมก็คงต้องสำนึกแล้วล่ะครับว่าไม่ควรจะกลับไปกิน procodyl ไดมิแท็ป ทามาดอล กับ โค๊ก เพราะเวลาชักครั้งนึกเสียเงิน เกือบ ๆ หมื่นเลยครับ ยังไงก็ต้องขอบพระคุณ คุณ NONG มากๆเลยครับที่ชี้แจงและให้ความรู้กับผม :)

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 สิงหาคม 2013 เวลา 20:35 น. »
ด้วยความยินดีค่ะ  8) 8)

ออฟไลน์ Tanisa

• Full Member
  • *
  • Never let epilepsy hold you back.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 12 สิงหาคม 2013 เวลา 16:47 น. »
ยาแก้ไอและ tramadol จะมีส่วนผสมพวก มอร์ฟีน ทำให้เสพติดได้ มีฤทธิ์กระตุ้นระบบประสาท ทำให้ชักได้ค่ะ พวกเหล้า alcohol ก็คล้ายๆกัน ทำให้ชักได้เหมือนกันถ้าดื่มปริมาณมากๆ

หนูว่าบอกคุณหมอตามตรงดีกว่าค่ะ เพราะถ้าอาการชักมีสาเหตุที่ชัดเจนแล้ว การกำจัดสาเหตุก็ทำให้หายจากอาการชักได้โดยไม่ต้องกินยากันชัก แต่ถ้ามีอาการชักบ่อยๆ ก็จะมีโอกาสชักซ้ำมากขึ้น ถึงจุดนี้แม้ว่าจะแก้สาเหตุแล้วก็อาจจะมีอาการชักโดยไม่มีสิ่งกระตุ้นเลยก็ได้ค่ะ

แต่ยังไงก็ไม่ควรปรับยาหรือหยุดยากันชักเอง เพราะการหยุดยาจะทำให้ชักได้ คุยกับคุณหมอว่าจะให้ทำอย่่างไรต่อ ลดยาตามที่คุณหมอสั่ง ถ้าไม่ต้องกินยาเลยจะดีมาก เพราะยามีผลข้างเคียงเยอะ กินไปนานๆก็มีผลต่อตับค่ะ
"Life is not about waiting for the storms to pass... It's about learning how to dance in the rain."