เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกแก้วจะเป็นลมชักไหม  (อ่าน 8744 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kornchawan

• Jr. Member
  • *
ลูกแก้วจะเป็นลมชักไหม
« เมื่อ: วันพุธที่ 07 สิงหาคม 2013 เวลา 14:30 น. »
สวัสดีค่ะเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เริ่มมาจากลูกชายวัย 2 ขวบ มีอาการแขนขากระตุกเวลานอนหลับ ครั้งแรกก่อนที่น้องจะมีอาการแบบนี้ เมื่อเดือนกุมภาพันธ์ 56 น้องไม่สบายมีไข้แต่ไม่สูงมาก ขณะที่นั่งเล่นอยู่น้องก็หงายหลังล้มลง แล้วก็ลุกขึ้นใหม่เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ตอนนั้นตกใจมากคิดว่าลูกชักเพราะไข้สูง จึงรีบไปหาหมอ ตอนนั้นคุณหมอให้ยากันชักมาพร้อมกับคำแนะนำว่าถ้าน้องไม่มีอาการชักก็หยุดกินได้ หลังจากนั้นน้องก็ปกติดี จึงไม่ได้ให้กินยา แต่หลังจากที่อาการไข้หายแล้ว น้องก็มีอาการกระตุกเวลานอนหลับ พาไปปรึกษาคุณหมอหลาย ๆ ที่ ก็ได้รับคำอธิบายว่าเพราะน้องหายใจไม่ออก ร่างกายจึงเกิดการกระตุก สะดุ้ง บางที่ก็บอกว่าเป็นอาการปกติของเด็ก ๆ เวลาหลับ ซึ่งเรารู้ดีว่าอาการแบบนี้ไม่ปกติสำหรับลูกเรา รู้สึกท้อมาก เพราะไม่รู้จะหาวิธีรักษาน้องยังไง รวมทั้งน้องมีอาการเหมือนภูมิแพ้ คือป่วยบ่อย เป็นหวัดง่าย มีเสมหะอยู่ในคอตลอดเวลา เป็น ๆ หาย ๆ กินยาตลอด จนมีคนแนะนำให้ไปรพ.เด็ก แต่ไปแล้วผิดหวังมาก เพราะไปถึงคุณหมอแค่สั่งให้ไปดูดเอาเสมหะออก ตอนนั้นน้องอายุ 1 ขวบ กว่า ๆ สงสารมากเพราะถูกพยาบาลจับกดเพื่อดูดเอาเสมหะออก ขนาดมีเลือดออก พยาบาลยังบอกว่าเป็นปกติเพราะน้องไม่ให้ความร่วมมือ แล้วก็ให้ยาแก้ไอละลายเสมหะกลับมากิน ในความรู้สึกว่าเมื่อมีเลือดออกควรจะให้ยาฆ่าเชื้อด้วย แต่ก็ไม่มี พอปรึกษาเรื่องอาการกระตุกของน้อง ก็ได้คำตอบแบบเดิม ๆ ว่าเพราะน้องหายใจไม่ออก จึงกระตุก หลังจากกลับมา น้องอาการแย่ลง อาเจียน ทานอาหารไม่ได้ จึงพาไปหาหมอคลินิคแถวบ้าน ซึ่งคุณหมอเป็นแพทย์ประจำรพ.บำรุงราษฎร์ค่ะ ไปถึงคุณหมอตรวจแล้วสั่งแอดมิสทันทีที่รพ.บางประกอก9  เพราะใกล้คลินิคที่สุด คุณหมอบอกว่าน้องติดเชื้ออย่างรุนแรง คออักเสบเป็นหนอง ต้องให้น้ำเกลือเพราะจะได้ให้ยาฆ่าเชื้อด้วย ซึ่งเป็นผลจากการดูดเสมหะจากรพ.เด็ก เพราะผลการตรวจเลือดพบว่าน้องติดเชื้อแบคทีเรีย และไวรัสในกระแสเลือด น้องต้องแอดมิสอยู่ 3 วัน ซึ่งระหว่างที่คุณหมอมาตรวจเป็นช่วงที่น้องกำลังหลับพอดี แล้วมีอาการกระตุก คุณหมอจึงบอกให้ถ่ายคลิปเก็บไว้ แล้วคุณหมอจะนำไปให้เพื่อนที่เป็นคุณหมอด้านประสาทช่วยวินิจฉัย เพราะส่วนตัวคุณหมอเองบอกว่าไม่ใช่จากระบบการหายใจ แต่จะเป็นกล้ามเนื้อหรือสมอง ต้องให้แพทย์เฉพาะทางช่วยวินิจฉัยให้ หลังจากที่ถ่ายคลิปแล้วได้มีการนำไปให้คุณหมอที่ศิริราชช่วยวิเคราะห์ให้ คุณหมอจึงสั่งให้ทำ EEG ซึ่งขณะทำน้องให้ความร่วมมือดีมากจนเจ้าหน้าที่ต้องชม เพราะน้องยอมให้ติดอุปกรณ์ แต่ไม่ยอมกินยานอนหลับ หลังจากที่กล่อมน้องจนหลับก็ไม่มีอาการกระตุกเหมือนตอนอยู่ที่บ้าน มีเพียงปลายนิ้วกระตุกเบา ๆ ซึ่งเวลาที่อยู่ที่บ้านขณะที่เริ่มหลับน้องจะค่อย ๆ มีอาการแขนขากระตุก และเริ่มแรงขึ้น จนบางทีลุกขึ้นมานั่งแล้วก็ลงไปนอนต่อ
เมื่อคุณหมอนัดฟังผลปรากฎว่ามีคลื่นชัก คุณหมอจึงให้น้องเริ่ม start เดพากิ้น ซึ่งตอนนี้น้องเริ่มได้ประมาณเกือบ 7 สัปดาห์แล้ว คุณหมอนัดเจาะเลือดวันเสาร์นี้ค่ะ แต่ว่าอาการน้องยังไม่ดีขึ้นเลย หนักขึ้นกว่าเดิมด้วยซ้ำ เพราะจากเมื่อก่อนจะเป็นตอนหลับไปแล้ว แต่ช่วง 2 สัปดาห์ที่ผ่านมาแค่น้องเริ่มง่วงจัด ๆ กำลังเคลิ้มแต่ยังไม่หลับก็จะกระตุกเฮือกขึ้นมา บางครั้งมีอาการกระตุกถี่ ๆ โดยที่น้องยังรู้สึกตัว เพราะเมื่อหยุดกระตุกแล้ว น้องจะยกมือตัวเองขึ้นดูแบบงง ๆ ค่ะ ก็กังวลว่าจะมีผลต่อพัฒนาการของน้องหรือเปล่า เพราะตอนนี้ 2 ขวบแล้ว น้องยังพูดเป็นคำ ๆ ได้ไม่ชัดเลย ยังออกเสียงไม่ได้ชัดเลย แต่น้องรู้เรื่องเข้าใจในสิ่งที่ผู้ใหญ่พูด และทำตามได้ รวมทั้งช่วยเหลือตัวเองเช่น กินข้าว ล้างมือ ดื่มน้ำ ใส่รองเท้าเองได้
เล่ามาซะยาวเลย รบกวนผู้มีประสบการณ์แนะนำด้วยนะค่ะ ว่าอาการของน้องใช่อาการของลมชักหรือเปล่าค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกแก้วจะเป็นลมชักไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 07 สิงหาคม 2013 เวลา 16:59 น. »
อาการที่เล่ามาดูเหมือนน้องน่าจะเป็นโรคลมชัก ไม่ใช่ชักจากไข้ และถ้าหมอว่าพบคลื่นชักก็สมควรที่จะรักษาอย่างจริงจังได้แล้วจากที่เล่ามาน้องน่าจะมีอาการมานานแล้ว เรื่องพัฒนาการถึงเป็นลมชักก็ไม่ใช่พัฒนาการจะหยุดทุกคน บางคนพัฒนาการก็ปกติ อย่างเพิ่งกังวลมากไป ถ้าคุมชักได้อะไรก็จะกลับมาดีเอง อาการชักของน้องแก้วก็ไม่รุนแรง น่าจะคุมชักได้ถ้าไม่ปล่อยให้เนิ่นนานออกไป

ต้องตำหนิพยาบาลที่ดูดเสมหะเด็กแบบนี้ ไม่มีใจเป็นพยาบาลเลยแย่มากๆ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 สิงหาคม 2013 เวลา 10:31 น. »
ขอบคุณค่ะ คุณNONG พรุ่งนี้ คุณหมอนัดเจาะเลือดค่ะ คาดว่าถ้าไม่เพิ่มปริมาณยา คงต้องเปลี่ยนยาแน่ ๆ เลย เพราะยังคุมอาการไม่ได้เลยค่ะ

ออฟไลน์ somyot

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 สิงหาคม 2013 เวลา 11:56 น. »
ขอบคุณค่ะ คุณNONG พรุ่งนี้ คุณหมอนัดเจาะเลือดค่ะ คาดว่าถ้าไม่เพิ่มปริมาณยา คงต้องเปลี่ยนยาแน่ ๆ เลย เพราะยังคุมอาการไม่ได้เลยค่ะ

ขอให้น้องลูกแก้วหายไวๆ
ขอให้พระคุ้มครองน้องลูกแก้วครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 สิงหาคม 2013 เวลา 12:52 น. »

7 สัปดาห์แล้วระดับยาที่ทานขึ้นเต็มที่แล้ว ถ้าระดับยาอยู่ในเกณฑ์แล้วคุมไม่ได้แบบนี้อาจต้องเปลี่ยนยาใหม่ แล้วมารายงานความคืบหน้าด้วยนะคะ  :)

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 สิงหาคม 2013 เวลา 13:52 น. »
ค่า คุณNONG พรุ่งนี้ได้ความคืบหน้าจะมาเล่าให้ฟังนะค่ะ ตอนแรกกังวลมากค่ะ แต่พอมาเจอผู้ร่วมชะตากรรมแล้ว ค่อยสบายใจขึ้นค่ะ เพราะถ้าเทียบกับหลาย ๆ คน ในนี้ ของน้องลูกแก้วนับว่าอาการยังไม่อยู่ในระดับที่รุนแรงเท่าไหร่ค่ะ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 10 สิงหาคม 2013 เวลา 20:30 น. »
วันนี้เจาะเลือดมาเรียบร้อยแล้วค่ะ คุณหมอบอกว่าระดับยาอยุ่ในระดับ 53 ค่ะ ถือว่าโอเคร ตับไม่มีปัญหา ได้บอกคุณหมอไปว่าอาการยังไม่ดีขึ้น เริ่มมีอาการตอนใกล้หลับด้วย ซึ่งปกติจะมีตอนหลับไปแล้ว คุณหมอเลยนัดคราวหน้าให้ถ่ายคลิปมาให้ดูด้วยค่ะ แล้วก็เพิ่มปริมาณยาจาก 0.25 0.5 0.5 เป็น 0.5 0.75 0.75 ค่ะ

7 สัปดาห์แล้วระดับยาที่ทานขึ้นเต็มที่แล้ว ถ้าระดับยาอยู่ในเกณฑ์แล้วคุมไม่ได้แบบนี้อาจต้องเปลี่ยนยาใหม่ แล้วมารายงานความคืบหน้าด้วยนะคะ  :)

ออฟไลน์ Tanisa

• Full Member
  • *
  • Never let epilepsy hold you back.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 12 สิงหาคม 2013 เวลา 16:37 น. »
ยากันชักมีผลต่อพัฒนาการได้ค่ะ เพราะจะยับยั้งการทำงานของสมอง ทำให้น้องเรียนรู้ได้ช้า แต่อาการชักก็มีผลทำลายสมองเช่นกัน ยังไงก็ควรทานยาสม่ำเสมอจนควบคุมอาการชักได้ค่ะ

ถ้าน้องอายุสองขวบแล้วยังพูดไม่ได้คงต้องกระตุ้นพัฒนาการน้องบ่อยๆ พาเล่นสมมติ เล่านิทานให้น้องฟัง แต่ไม่อยากให้รีบร้อนค่ะ ถ้าเร่งมากไปเดี๋ยวน้องจะกดดัน ค่อยเป็นค่อยไป ช้าหน่อยไม่เป็นไรค่ะ

ตั้งแต่กินยาหนูก็มีปัญหาในเรื่องการเรียนเหมือนกันค่ะ จะคิดช้า จำได้ช้า เข้าใจอะไรได้ช้ากว่าเพื่อน บางทีก็มีปัญหาด้านอารมณ์บ้าง จนบางทีเบื่อตัวเองก็เลยไม่กินยา พอไม่กินก็ชัก เลยต้องกิน ตอนนี้เรียนช้ากว่าเพื่อนปีนึง แต่ก็พยายามไม่เครียด ไม่คิดมาก ยิ่งกดดันตัวเองยิ่งชัก ไปช้าๆ เรียนจบช้าไม่เป็นไร เอาสุขภาพตัวเองเป็นหลักก่อนดีกว่าค่ะ
"Life is not about waiting for the storms to pass... It's about learning how to dance in the rain."

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 สิงหาคม 2013 เวลา 14:45 น. »
ขอบคุณค่ะ คงต้องค่อย ๆ ฝึกกันไป ^^ พยาบาลบอกว่าสงสัยที่น้องชักเพราะเครียดแน่ ๆ เลยค่ะ เพราะน้องเป็นเด็กที่ทำตัวเหมือนผู้ใหญ่มาก จู้จี้ จุกจิก โดยเฉพาะเรื่องระเบียบในบ้าน ไม่ว่าจะเป็นการเปิด-ปิดเครื่องไฟฟ้าในบ้าน ถ้าใครเปิดทิ้งไว้ น้องจะรีบไปชี้แล้วก็อื้อ ๆ บ่น เป็นภาษาต่างดาว จนกว่าจะปิดกันให้เรียบร้อย ถึงจะหยุด คุณพยาบาลบอกว่าน้องคงเครียด รู้ทุกอย่างแต่ไม่สามารถสื่อสารให้เข้าใจได้ เค้าคงคิดเยอะมั้งค่ะ ^^!

ออฟไลน์ Tanisa

• Full Member
  • *
  • Never let epilepsy hold you back.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 สิงหาคม 2013 เวลา 23:10 น. »
น้องลูกแก้วอาจจะหงุดหงิดง่าย(อาจจะเป็นผลข้างเคียงจากยา หนูก็เป็น) คุณแม่ต้องใจเย็นๆ ค่อยๆสอนน้องนะคะ

ล่าสุดหนูสอบไม่ผ่านเพราะชักระหว่างสอบ ช่วงก่อนสอบเครียดมากไปหน่อย แถมยังอาละวาดทะเลาะกับครอบครัว(พอกินยามาประมาณปีกว่าก็เริ่มมีพฤติกรรมเปลี่ยน ก้าวร้าว ไม่พอใจก็โวยวาย ควบคุมอารมณ์ไม่ค่อยอยู่) ตอนนี้คงต้องรอสอบแก้ปลายปีค่ะ
"Life is not about waiting for the storms to pass... It's about learning how to dance in the rain."

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 สิงหาคม 2013 เวลา 08:25 น. »
ขอออกความเห็น + ถาม ด้วยค่ะ เพราะไม่แน่ใจค่ะ ว่า "ยา มีผลกับอารมณ์" หรือ
1. อาการชัก ทำให้มีผล (เช่น ไม่สบายตัว เครียด หงุดหงิด ทำอะไรได้ไม่ดั่งใจ  เช่น อยากพูด ก็พูดไม่ออก /  ปากหนัก รวมถึงพัฒนาการ ฯลฯ  ทำให้คนไข้เครียดได้
2. จิตใต้สำนึกถูกเปลี่ยนไปในทางลบ (ทุกอาการป่วยเรื้อรังจะเป็นค่ะ ไม่เฉพาะลมชัก) ทำให้ขาดความยับยั้งชั่งใจ และได้รับความกดดันมากกว่าคนสุขภาพปกติ
..ไม่ต้องชัก แค่จิตใต้สำนึกถูกเปลี่ยน นิสัยก็เปลี่ยนได้แล้ว..

แค่ 2 ข้อนี้ (ยังไม่รวมผลกระทบจากคนรอบข้างที่กระทำ)  ก็สามารถเปลี่ยนชีวิตคนไข้ลมชักได้แล้ว

เพราะหลังจากที่ต่ายคุมชักได้ อาการหลายอย่างหายไป และอารมณ์ดีกว่า เมื่อก่อนมาก เพราะมีสิ่งทดแทน คือลูกและงาน  แต่จิตใต้สำนึก ยอมรับว่า ยังไม่หายค่ะ แก้ยากมาก ตรงนี้ทำต่าย เป็นโรคซึมเศร้าได้ง่าย

ส่วนเรื่องยา ถ้าสามารถคุมได้ดีจริง บวกกับได้รับการกระตุ้นสมองบ่อย และร่างกายสามารถปรับตัวได้ ต่ายว่า ยาไม่ใช่ปัญหาสำหรับการดำเนินชีวิตต่ายเลย แม้จะกินยานึงร่วม 10 เม็ด (แต่ต้องนอนให้พอ)

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวและคำถามฝากไว้นะค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 23 สิงหาคม 2013 เวลา 13:53 น. »
น้องลูกแก้วอาจจะหงุดหงิดง่าย(อาจจะเป็นผลข้างเคียงจากยา หนูก็เป็น) คุณแม่ต้องใจเย็นๆ ค่อยๆสอนน้องนะคะ

ล่าสุดหนูสอบไม่ผ่านเพราะชักระหว่างสอบ ช่วงก่อนสอบเครียดมากไปหน่อย แถมยังอาละวาดทะเลาะกับครอบครัว(พอกินยามาประมาณปีกว่าก็เริ่มมีพฤติกรรมเปลี่ยน ก้าวร้าว ไม่พอใจก็โวยวาย ควบคุมอารมณ์ไม่ค่อยอยู่) ตอนนี้คงต้องรอสอบแก้ปลายปีค่ะ
น่าจะใช่นะค่ะ เพราะรู้สึกว่าตั้งแต่เริ่มกินยา น้องจะชอบกรี๊ด วีน โวยวาย ใจร้อนกว่าปกติค่ะ (ปกติก็เอาแต่ใจอยู่แล้ว อิอิ)

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 23 สิงหาคม 2013 เวลา 13:58 น. »
ขอออกความเห็น + ถาม ด้วยค่ะ เพราะไม่แน่ใจค่ะ ว่า "ยา มีผลกับอารมณ์" หรือ
1. อาการชัก ทำให้มีผล (เช่น ไม่สบายตัว เครียด หงุดหงิด ทำอะไรได้ไม่ดั่งใจ  เช่น อยากพูด ก็พูดไม่ออก /  ปากหนัก รวมถึงพัฒนาการ ฯลฯ  ทำให้คนไข้เครียดได้
2. จิตใต้สำนึกถูกเปลี่ยนไปในทางลบ (ทุกอาการป่วยเรื้อรังจะเป็นค่ะ ไม่เฉพาะลมชัก) ทำให้ขาดความยับยั้งชั่งใจ และได้รับความกดดันมากกว่าคนสุขภาพปกติ
..ไม่ต้องชัก แค่จิตใต้สำนึกถูกเปลี่ยน นิสัยก็เปลี่ยนได้แล้ว..

แค่ 2 ข้อนี้ (ยังไม่รวมผลกระทบจากคนรอบข้างที่กระทำ)  ก็สามารถเปลี่ยนชีวิตคนไข้ลมชักได้แล้ว

เพราะหลังจากที่ต่ายคุมชักได้ อาการหลายอย่างหายไป และอารมณ์ดีกว่า เมื่อก่อนมาก เพราะมีสิ่งทดแทน คือลูกและงาน  แต่จิตใต้สำนึก ยอมรับว่า ยังไม่หายค่ะ แก้ยากมาก ตรงนี้ทำต่าย เป็นโรคซึมเศร้าได้ง่าย

ส่วนเรื่องยา ถ้าสามารถคุมได้ดีจริง บวกกับได้รับการกระตุ้นสมองบ่อย และร่างกายสามารถปรับตัวได้ ต่ายว่า ยาไม่ใช่ปัญหาสำหรับการดำเนินชีวิตต่ายเลย แม้จะกินยานึงร่วม 10 เม็ด (แต่ต้องนอนให้พอ)

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวและคำถามฝากไว้นะค่ะ
ขอบคุณค่ะ คุณต่าย จริง ๆ ปกติ น้องลูกแก้วก่อนที่จะเริ่มกินยา ก็เป็นเด็กใจร้อนค่ะ ยิ่งคุณย่าตามใจด้วย พอแม่ห้าม แต่คุณย่าตามใจ ก็เลยไปกันใหญ่ค่ะ แล้วก็ไม่ค่อยสนใจอะไรนาน ๆ พอมีอะไรใหม่ ๆ ก็จะเห่อของใหม่ไปตามเรื่องค่ะ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 สิงหาคม 2013 เวลา 08:29 น. »
เมื่อคืนน้องลูกแก้วมีอาการกระตุกกลับมาอีก หลังจากที่มีการเพิ่มขนาดยาเมื่อ 2 สัปดาห์ที่แล้ว อาการกระตุกหายไปได้สัปดาห์กว่า ๆ แต่เมื่อคืนกลับมาอีกแล้ว ตอนนี้พยายามหาสาเหตุว่าอะไรเป็นตัวกระตุ้นให้อาการกระตุกกลับมาอีก  เลยเอาคลิปมาแปะไว้ ก่อนจะถ่ายคลิปน้องมีอาการตาค้างและกระตุกได้ซัก 15 วินาที แล้วก็รู้สึกตัวแต่ยังกระตุกอยู่ แล้วก็หลับต่อค่ะ แต่ตอนหลับก็จะมีอาการแบบในคลิปนี่แหละค่ะ
<iframe width="640" height="385" src="//www.youtube.com/embed/1NJtxu3czMU?fs=1&start=" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 สิงหาคม 2013 เวลา 08:37 น. »
<iframe width="640" height="385" src="//www.youtube.com/embed/olHz0YWHQRk?fs=1&start=" frameborder="0" allowfullscreen></iframe> เป็นอีกคลิปที่ถ่ายต่อเพราะเห็นว่าอาการน้องยังหายกระตุก เลยอุ้มเอาไว้ น้องมีอาการขมวดที่หัวคิ้ว เลยช่วยนวด ๆ แต่ไม่ถนัดอ่ะค่ะ เพราะอุ้มน้องมือนึง ถือโทรศัพท์มือนึง ภาพที่ออกมาเลยสั่น ๆ ^_^ สรุปเมื่อคืนน้องกระตุกแบบนี้อยู่เกือบชั่วโมงเลยค่ะ แต่จะค่อย ๆ เบาลง และแต่ละครั้งห่างกันมากขึ้นค่ะ