เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องภูผาชักจากไข้สูงมาก 12 ครั้ง หลังจากนั้นก็เริ่่มชักโดยไม่มีไข้ ครั้งแรกเมื่อเดือนที่แล้วกลายเป็น  (อ่าน 1748 ครั้ง)

ออฟไลน์ แวะมาทัก

• Newbie
  • *
น้องภูผามีอาการชักจากไข้สูงตั้งแต่ 8 เดือน จากนั้นชัก ทุก 6 เดือน การชักแต่ละครั้งมีปัญหาว่าน้องมีไข้หลังชัก แทนที่จะมีไข้ก่อนชัก จากนั้นน้องก็ได้ตรวจคลื่นสมองไฟฟ้า 2 ครั้ง แล้วไม่พบคลื่นชัก จึงได้รับการรักษาแบบชักจากไข้สูงมาตลอด แต่เมื่อประมาณ 1 เดือนก่อนน้องชักโดยไม่มีไข่้และฉี่ราด จึงได้ส่งตัวไปรามา และวินิจฉัยเป็นลมชัก ได้ยา Depakine ครั้งแรกที่ทราบรู้สึกโล่งใจมาก เพราะทรมานกับการชักของลูกมาโดยตลอด แต่เมื่อทราบว่าเป็นลมชักก็จะได้รีบรักษาให้ถูกวิธี จากนั้นเมื่อสัปดาห์ที่แล้วก็ไป F/u ที่รามา พบว่าต้องได้ยาไปจนครบ 2 ปี ถ้าไม่ชักก็จะหาย แต่เมื่อ 3 วันก่อนน้องเกิดชักขึ้นมาอีก จึงได้ไปนอนรพใกล้บ้านแล้วตรวจระดับยาในกระแสเลือดพบว่าอยู่ในเกณฑ์ค่อนข้างต่ำ คือ 60 ค่าปกติที่ 50-100 พรุ่งนี้ก็จะได้ไปรามาอีกแล้ว กังวลใจกับลูกน้อยจังเลยค่ะ ตอนนี้น้องอายุ 4 ปีกว่าแล้ว เพิ่งจะพูดได้เมื่อปีที่แล้วตอน 3 ขวบพอดี จึงทำให้การสื่อสารกับคนอื่นๆๆเพิ่งจะเรื่มต้นจึงทำให้ทำอะไรไม่ทันเพื่อนคล้ายพัฒนาการจะช้ากว่าเพื่อนๆเล็กน้อย เพื่อนๆมีวิธีไหนที่จะแนะนำลูกน้องบ้างคะ ไม่อยากให้แกชักอีกเลยใจแทบขาดแล้วค่ะ เขียวๆไปหมดเลยค่ะ ขอกำลังใจจากเพื่อนๆหน่อยนะคะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
ยังไงก็ต้องคุมชักให้อยู่ครับ พัฒนาการช้าก็ต้องไปฝึก OT หรือ speech แล้วแต่ว่าช้าด้านไหนครับ
ทานยา 2 ปี ไม่มีอาการ หมอจะพิจารณาหยุดยาครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Tanisa

• Full Member
  • *
  • Never let epilepsy hold you back.
ถ้าระดับยาค่อนข้างต่ำและยังควบคุมอาการไม่ได้ หมออาจจะพิจารณาให้เพิ่มขนาดยาหรือเปลี่ยนเป็นยาตัวใหม่ค่ะ เคยกิน depakine เหมือนกันค่ะ คุมชักไม่ได้ เจาะระดับยาแล้วต่ำมาก เลยได้เปลี่ยนยาค่ะ ตอนนี้ก็ดีขึ้นแล้วค่ะ

ส่วนเรื่องพัฒนาการ ต้องลองคุยกับคุณหมอค่ะ อาจจะเกิดจากโรคลมชักเป็นผลข้างเคียงของยากันชักก็ได้(แต่ depakine มีผลน้อยค่ะ) คุณแม่อาจจะต้องช่วยกระตุ้นน้องเยอะหน่อยค่ะ แต่อย่าให้น้องเครียดเกินไปนะคะ

ถ้ามีปัญหาอะไรรีบปรึกษาคุณหมอเลยนะคะ (จดไว้ก็ได้ค่ะ เพราะบางทีคำถามในหัวมันเยอมาก เวลาไปหาหมอทีไรลืมทุกทีว่าจะถามอะไรบ้าง) น้องมีโอกาสหายได้ค่ะ
"Life is not about waiting for the storms to pass... It's about learning how to dance in the rain."