เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้สูงอายุมีอาการลมชักอย่างไรคะ  (อ่าน 4266 ครั้ง)

ออฟไลน์ papakhun

• Newbie
  • *
ผู้สูงอายุมีอาการลมชักอย่างไรคะ
« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 11 พฤษภาคม 2013 เวลา 00:30 น. »
คือคุณตาอายุ 83 น่ะค่ะ มีอาการชักเกร็งช่วงกลางคืนเวลาหลับ แต่กลางวันหลับกลับไม่เป็น ชักกระตุกทั้งตัวเลยตอนแรกๆตกใจพาไปหาหมอ จนตรวจครบทุกอย่างแล้วคุณหมอยืนยันว่าไม่เป็นอะไร  ช่วงหลังอาการชักถี่ขึ้น บางครั้งคืนนึงชักสองครั้งก็เคย บางทีห่างเกือบเดือนไม่ทราบว่าเป็นอาการลมชักหรือเปล่าคะ ไปโรงพยาบาลมา13ครั้ง ช่วงหลังพอจะทราบอาการบ้างก็ปฐมพยาบาลเบื้องต้นให้ตาตื่น ช่วงแรกๆที่เป็นจะมีอาการกรนเสียงดัง แต่ว่าใครเรียกอย่างไรก็ไม่รู้สึกตัว พอไปถึงหน้าห้องฉุกเฉินทีไร รู้สึกตัวตอนนั้นทุกครั้งแต่ก็มีอาการสะลึมสะลือทำอะไรไปเรื่อยเปื่อย พอรู้สึกตัวเดินได้เป็นปกติแต่จะเปิดปิดหน้าต่างเล่นบ้าง ตีมือคนที่นั่งข้างๆบ้าง เดินไปทั่ว คลาน จะล้มตัวนอนอย่างเดียว เคยฉี่ใส่รถตอนไปหาหมอด้วยค่ะ ตอนแรกคิดว่าเป็นโรคสลีพ แอพเนียร์ แต่คุณหมอบอกไม่เป็น และคิดว่าเป็นโรคลมชักคุณหมอก็บอกว่าไม่เป็นอีก งงแล้วค่ะไม่ทราบว่าคุณตาเป็นโรคอะไร  พอตื่นเช้ามาใช้ชีวิตได้ปกติ กินได้ ด่าได้ วิ่งได้ เดินได้ แต่จำไม่ได้ว่าเป็นทำอะไรไป หรือเกิดอะไรขึ้นกับตัวเอง ช่วยให้ความรู้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ
 หาหมอทั้งหมอแผนปัจจุบันและไสยศาสตร์แล้วค่ะ (คุณตาเป็นสัปเหร่อแต่ตอนนี้ไม่ให้ไปแล้วค่ะ ไปทีไรวันสองวันเป็นอีกละ และอีกอย่างชอบเป็นวันโกนกับวันพระ ช่วงเวลา 4 ทุ่มถึงตี 2 ค่ะ)
อยากทราบว่าเป็นอาการของโรคลมชักหรือเปล่าคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ผู้สูงอายุมีอาการลมชักอย่างไรคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 11 พฤษภาคม 2013 เวลา 19:29 น. »
อาการใกล้เคียงมากนะค่ะ แพทย์ได้มีการตรวจคลื่นสมอง หรือ mri ด้วยหรือเปล่า ลองเปลี่ยนแพทย์ดูหรือยังคะ
ส่วนเรื่องวันโกนวันพระ ต่ายก็เพิ่งได้ยินมาจากหนังสือคุณหมอสมศักดิ์เหมือนกัน ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ผู้สูงอายุมีอาการลมชักอย่างไรคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 พฤษภาคม 2013 เวลา 09:31 น. »
อย่างที่คุณต่ายบอก อาการใกล้เคียงโรคลมชัก หาหมอที่ไหนคะ ตรวจอะไรไปแล้วบ้าง แล้วตั้งแต่ตรวจมาหมอให้ยาหรือทำอะไรไปบ้าง