เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: หากว่าหยุดยาแล้ว สามารถใช้ยากันชักตลอดต่อจากนี้ได้รึปล่าวค่ะ  (อ่าน 2157 ครั้ง)

ออฟไลน์ Whaen

• Newbie
  • *
ตอนนี้หยุดยากันชักไปแล้วค่ะ แต่ต้องเรียนหมอ ซึ่งเครียดและเรียนหนักอาจทำให้ชักได้อีก ถ้าหากว่ากินยาต่อไปเพื่อกันอาการชักเรื่อยๆจะช่วยป้องกันอาการชักได้ไหมค่ะ แล้วถ้ากินจะมียาจะมีผลข้างเคียงยังไงบ้างค่ะ :)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: หากว่าหยุดยาแล้ว สามารถใช้ยากันชักตลอดต่อจากนี้ได้รึปล่าวค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 28 เมษายน 2013 เวลา 22:26 น. »
ปรึกษาหมอที่เคยรักษาดีกว่าค่ะจะได้ข้อมูลที่ถูกต้องกว่า

เป็นนักศึกษาแพทย์อยู่คงเรียนหนัก ตอนหยุดยากันชักครั้งที่แล้วหยุดเองหรือหมอเป็นคนหยุดให้คะ

ถ้าทานยากันชักอยู่คุมชักได้ แต่หากสิ่งกระตุ้นมาก เช่นภาวะเครียด อดนอน ก็อาจชักได้เหมือนกัน ทำให้ต้องปรับยาให้อยู่ในระดับที่คุมการชักได้ ซึ่งคงต้องให้หมอเป็นผู้ปรับยาให้ ตามปกติแล้วการหยุดยากันชักต้องลดเป็นstep ถ้ารับยาเข้าไปใหม่เวลาจะเลิกก็ควรทำเป็น step เหมือนเดิม สิ่งเหล่านี้ล้วนต้องให้หมอดูแลทั้งสิ้น
ผลข้างเคียงจากยากันชักอยุ่ที่ว่าทานยาตัวไหน คุณ Whaen เคยทานยามาก่อนน่าจะพอรู้ว่าได้ผลข้างเคียงอย่างไรบ้าง ง่วงคงมาก่อนทำให้ทำงาน หรือเรียนลำบาก เป็นนักศึกษาแพทย์อยู่แล้วลองศึกษาผลข้างเคียงของของยาที่เคยทานอยู่หน่อยดีไหมคะ ;)