เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่รายงานตัวค่ะ  (อ่าน 4621 ครั้ง)

ออฟไลน์ peipei

• Jr. Member
  • *
สมาชิกใหม่รายงานตัวค่ะ
« เมื่อ: วันพุธที่ 27 มีนาคม 2013 เวลา 09:10 น. »
สวัสดีค่ะ ชื่อน้องเป้ยค่ะ จะขอเล่าประวัติการรักษาที่ผ่านมาคร่าว ๆ เผื่อเพื่อน ๆ จะได้นำไปประกอบการพิจารณาตัดสินใจนะคะ เริ่มชักครั้งแรกอายุ 3 เดือน กว่า เริ่มรักษาโดยกินยาฟีโนบาบ จากนั้นพอฟีโนยังคุมได้ไม่ดี ก็เพิ่มเดพากิน พอเริ่มเพิ่มยาก็หาแนวทางรักษาใหม่ มีไปรักษากับหมอชาวเชคโก ไม่เวิร์ค พอดีเห็นในเคเบิ้ล มีที่รักษาเกี่ยวกับการฉีดเซลลูกวัว ก็ไปมา 1 คอร์ส หมดไป แสนสอง ไม่เวิร์ค เพราะที่นั่นบอกถ้ายังชักอยู่เซลที่ฉีดไปใหม่ก็ตาย จากนั้นมาฝังเข็มอีก ปีกว่า ก็หยุดไปเพราะไม่เห็นพัฒนาการที่เพิ่มขึ้น เข้าเน็ตเจอคนแนะนำเกี่ยวกับการรักษาพลังจิตและกินผักผลไม้ 24 อย่างปั่นรวมกัน ก็เข้าไปเว็บนั้นศึกษา และไปรักษาวิธีนั้นอีกปีกว่าแต่การรักษาวิธีนี้ต้องเลิกกินยากันชักและยาแผนปัจจุบันทุกอย่าง ตัดสินใจ 1 อาทิตย์ ก็เลยรักษา แต่ผลที่ได้คือ ยังชักอยู่พัฒนาไม่ถอยแต่ไม่เพิ่ม จึงเลิก ผ่านมาอีกประมาณเกือบ 2 ปี ระหว่างนี้ก็รักษาไปเรื่อย ๆ ไม่ได้กลับไปกินยากันชักหรือหาหมอแต่อย่างใด จนกระทั่งมาเจอเว็บนี้เพราะจะหาวิธีรักษาโดยสมุนไพร แต่มาเจอวิธีคีโต เลยสนใจเข้ามาอ่านคุณป๊อปกับพี่น้องโพสต์ จากนั้นก็ไปรพ.นัดตรวจกับคุณหมอโยธิน สรุป ได้ keppra มากิน 0.6cc เช้าเย็น ok ผ่านค่ะ คีโตไว้ก่อนเพราะผลการตรวจคลื่นยังไม่รุนแรง การรักษาแผนปัจจุบันถ้าเจอหมอที่จัดยาให้เก่งเข้ากับเราถือว่าเป็นวิธีที่ดี แต่ถ้าไม่เก่งเหมือนที่น้องเป้ยเจอตอนเด็กทำให้ต้องหาวิธีใหม่ไปเรื่อย ๆ ก็ไม่ไหวทำให้พลาดโอกาสเพราะวิธีที่น้องเป้ยผ่านมาสู้วิธีสุดท้ายกิน keppra ไม่ได้

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: สมาชิกใหม่รายงานตัวค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 27 มีนาคม 2013 เวลา 14:33 น. »
น้องเป้ยทำมาหลายอย่างจริง คุณแม่พยายามมากเลย แต่การลองผิดถูกนี่ก็มีทั้งได้ทั้งเสีย ได้รู้ว่าการรักษาแต่ละอย่างที่บอกว่าเป็นการรักษาทางเลือก เป็นการรักษาวิธีใหม่ๆ เป็นอย่างไรที่ผ่านมาได้ผลหรือไม่เพียงใดก็จะได้บอกต่อเป็นประโยชน์กับคนไข้อื่น แต่ที่เสียไปคือเวลา และโอกาสในการรักษาผ่านมาหลายปีพัฒนาการที่หายไปคงมีไม่น้อย โชคดีที่ อ.โยธิน เลือกยาให้ถูกกับน้องเป้ย ถ้ายาคุมได้ดีจะดีกว่ากินคีโตฯ ค่ะ
ยินดีมากที่เขียนประสบการณ์ในเวปนี้แล้วได้ประโยชน์กับน้องเป้ย  ;D ;D

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 27 มีนาคม 2013 เวลา 16:55 น. »
สวัสดีค่ะ หมอวินิจฉัยหรือยังคะ ว่าเป็นชักประเภทไหนคะ ภูริฉัตร เป็นชักประเภท lennox gasfault syndrome (LGS) คุมชักได้ยากสุด เป็นตั้งแต่สองขวบ ตอนนี้รักษากับ อ.ณรงค์ ที่กุมารเวช ขอนแก่น ได้ยาสามตัวค่ะ....พัฒนาการพยายามให้คงที่ และภาวนาให้หายตลอด รักษาทางไสยศาสตร์ด้วย มีอะไรติดตามได้ใน "ภูริฉัตรเป็นโรคลมชักนะคะ" จะได้แชร์ประสบการณ์กัน สู้ ค่ะ คุณแม่

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 28 มีนาคม 2013 เวลา 16:55 น. »
สวัสดีค่ะ พี่น้องและแม่น้องภูริ ไม่ได้ถามคุณหมอค่ะว่าน้องเป้ยชักประเภทไหน                                                                         คือจริง ๆแล้วไม่ทราบว่ามีแบ่งเป็นประเภท พึ่งรู้จากเว็บนี้แหละค่ะ เพราะอ่านประวัติของน้อง ๆ มีบอกประเภทด้วย :-)                                                                                                                                   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 29 มีนาคม 2013 เวลา 19:45 น. โดย peipei »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 2013 เวลา 11:11 น. »
อยากรู้เวลาไปตรวจถามคุณหมอเลยค่ะจะได้รู้ว่าเป็นแบบไหน มีจุดเกิดการชักอยู่ที่สมองส่วนไหน

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 เมษายน 2013 เวลา 13:21 น. »
ขอบคุณค่ะพี่น้อง ของน้องเป้ยเมื่อวันที่ 24/3/56 ไปตรวจคลื่นสมอง ผลตรวจ มีคลื่นที่ด้านซ้ายสมองส่วนหน้าค่ะ                                                                                                                     

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 เมษายน 2013 เวลา 17:31 น. »
ตอนนี้ เป็นอย่างไรบ้างค่ะ...อัพเดทด้วยนะคะ สู้ ค่ะ ขอให้มีทางรักษา
ทางนี้ รักษากับคุณหมอ ที่ศรีนครินทร์ ขอนแก่นค่ะ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 22 เมษายน 2013 เวลา 20:54 น. »
สวัสดีค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ น้องเป้ยหลังจากกินยา keppra มาได้ 1 อาทิตย์ นอนยากกกมากเลยค่ะ บางวัน ไม่นอน 36-41 ชั่วโมง แต่มีงีบบ้าง 5-10 นาทีในแต่ละรอบ เพื่อน ๆ ที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยนะคะขอบคุณค่ะ                                                                                                                                     

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 22 เมษายน 2013 เวลา 21:40 น. »
ปรึกษา อ.โยธิน เลยค่ะ  ถ้าไม่ได้นอนพัก เดี๋ยวจะเกิดชักใหญ่ตามมาได้

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 23 เมษายน 2013 เวลา 07:41 น. »
เพราะอะไรค่ะ ถ้าได้คำตอบคุณแม่ช่วย อัพที่หน้ากระทู้ด้วยค่ะ  เพราะต่ายไม่เคยกินยาลมชักแล้วไม่ง่วง
มีแต่ ..เมื่อไหร่จะเลิกง่วง.. ;D
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 23 เมษายน 2013 เวลา 11:51 น. »
วันที่ 5/5/56 มีนัดพบคุณหมอโยธิน ถ้าได้ความคืบหน้าจะมารายงานนะคะ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 28 เมษายน 2013 เวลา 17:09 น. »
วันนี้ 28/4/56 ได้พาน้องเป้ยไปพบคุณหมอมา แล้วได้บอกคุณหมอเรื่องอดนอน คุณหมอบอกว่าไม่เกี่ยวกับ keppra เพราะ keppra กินแล้วจะง่วงนอน สาเหตุมาจากไวรัสแทรกตอนไม่สบาย เลยทำให้ระบบการนอนรวน(ซึ่งตรงตามที่คุณหมอบอกเลย เพราะเริ่มเป็นมาจากวันที่ 24/3/56 ไปเจาะเลือดตรวจไขมัน พยาบาลไม่ค่อยเก่ง ดูดเลือดไม่ค่อยมี เลยต้องเจาะแขนทั้ง 2 ข้าง กลับมาแขนช้ำทั้ง 2 ข้าง ตรงกลางคืนไข้ขึ้น ชัก 10 กว่าครั้งภายในไม่ถึง ครึ่งชั่วโมง ไม่เคยเป็นมาก่อน จากนั้น การนอนก็รวนเลย ไม่นอนมากสุด ถึง 54 ชั่วโมง ง่วงแต่นอนไม่ได้ พอจะหลับก็สะดุ้งตื่น)  คุณหมอได้เพิ่มยา rivotril (0.5 mg) มาทานแต่ไม่ได้ให้ทานทุกวัน เฉพาะที่อดนอนจริง ๆ ส่วน keppra เพิ่ม 0.8cc ,1cc ค่ะ