Forum > ทำความรู้จักโรคลมชัก

ชักตอนนอนหลับ

<< < (2/2)

withmysimplelife:
รู้สึกว่าคุณปาลม์ละเลยกับอาการมากอย่างที่คุณต่ายคิดเลย
ด้วยความที่พอเช็คแล้วไม่เจออะไรด้วยหรือเปล่านะ ของเราพอชักสลบก็เข้าไอซียู และวันถัดมาสแกนสมองเลย
ปรากฏว่าเป็นเนื้องอกในสมอง เราผ่าตัดแล้วแค่เช็คว่าไม่ได้เป็นมะเร็ง และเราก็ไม่ไปรักษาต่อค่ะ
อาการชักมีบ้างบางครั้งเวลาเครียดๆค่ะ ตอนนี้กินยา2ตัว ตัวแรกก็Dailantin อันนี้คือซื้อกินเอง
แต่พอชักอีกแบบมีพี่คนหนึ่งเขารู้ก็พาไปโรงพยาบาลได้ยามาอีก1ตัวคือVALPARIN โดนหมอว่าเหมือนกัน
บอกว่าคนไข้ไม่รักชีวิตตัวเองเลยเนอะ ทำไมหนีการรักษา ทำไมไม่ไปฉายแสงต่อ
(หมอบอกว่าต่อให้ฉายแสงแล้วก็ยังชักค่ะ เป็นแล้วครั้งนึ่งก็เป็นได้อีก)
หมอบอกว่าถ้าชักสลบคือชักจากรอยโรค แต่ถ้าชักไม่สลบแบบเล็กๆ2-3นาทีอันนั้นเพราะความเครียด
เราชักแบบหลังค่ะ และชักตอนที่เครียดจริงๆด้วย แต่เรายังไม่เคยไปตรวจคลื่นสมองเลย อยากรู้ว่ายังมีคลื่นชักมั้ย
ตอนนี้ก็ดูแลตัวเองค่ะ ไม่เครียด ไม่นอนดึก

ตอนนี้ก็คิดในกรณีที่อยากมีน้อง คงปรึกษาหมอเยอะๆ555

Thanks-Epi:

--- อ้างจาก: withmysimplelife ที่ วันศุกร์ที่ 27 มีนาคม 2020 เวลา 12:20 น. ---
หมอบอกว่าถ้าชักสลบคือชักจากรอยโรค แต่ถ้าชักไม่สลบแบบเล็กๆ2-3นาทีอันนั้นเพราะความเครียด

--- End quote ---
ขอแก้ไขค่ะ
ไม่ว่าจะชักชนิดไหนก็ตาม อาการลมชัก เกิดขึ้นตามสาเหตุของบุคคลนั้นๆ บางคนมีรอยโรค /เนื้องอก/แผลในสมอง/กรรมพันธุ์ ฯลฯ
ไม่เฉพาะชักสลบ(น่าจะความหมายชักเกร็งหรือ ชักแบบหลับกลางอากาศ)

ความเครียดคือสิ่งกระตุ้นชักอย่างนึงค่ะ มีหลายสาเหตุมากต้องศึกษาและสังเกตุตัวเอง

withmysimplelife:

--- อ้างจาก: Thanks-Epi ที่ วันอาทิตย์ที่ 29 มีนาคม 2020 เวลา 09:54 น. ---
--- อ้างจาก: withmysimplelife ที่ วันศุกร์ที่ 27 มีนาคม 2020 เวลา 12:20 น. ---

ขอแก้ไขค่ะ
ไม่ว่าจะชักชนิดไหนก็ตาม อาการลมชัก เกิดขึ้นตามสาเหตุของบุคคลนั้นๆ บางคนมีรอยโรค /เนื้องอก/แผลในสมอง/กรรมพันธุ์ ฯลฯ
ไม่เฉพาะชักสลบ(น่าจะความหมายชักเกร็งหรือ ชักแบบหลับกลางอากาศ)

ความเครียดคือสิ่งกระตุ้นชักอย่างนึงค่ะ มีหลายสาเหตุมากต้องศึกษาและสังเกตุตัวเอง

ขอบคุณที่ช่วยทำให้ความเข้าใจชัดเจนนะคะ เหมือนหมอเขาบอกก็เชื่อตามนั้นเลยค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version