เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลมชักเกิดจากสาเหตุใดค่ะ  (อ่าน 1552 ครั้ง)

ออฟไลน์ Caijung

• Newbie
  • *
ลมชักเกิดจากสาเหตุใดค่ะ
« เมื่อ: วันอังคารที่ 19 มีนาคม 2013 เวลา 15:19 น. »
ขอโทษนะค่ะพอดีว่าอยากสอบถามถึงสาเหตุของโรคนี้นะค่ะ
วันนี้น้องนั่งเล่นเฉย ๆ แล้วอยู่ดี ๆ ก็ค่อย ๆ วูบไป
พอเข้าไปจับตัวน้อง น้องก็ตัวแข็งเกร็งตาค้าง
ป้าที่คอยดูแลน้องต้องพากันเขย่าให้น้องรู้สึกตัว
แล้วก็พากันงัดปากน้องไม่ให่กัดลิ้นตะเองนะค่ะ
ตอนนี้น้อง 1 ขวบ 1 เดือน  7วัน, หนัก 9 กก. ค่ะ
ยังไงช่วยตอบคำถามหน่อยนะค่ะอยากรู้จริง ๆ ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลมชักเกิดจากสาเหตุใดค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 20 มีนาคม 2013 เวลา 21:39 น. »
อาการชักเกิดได้หลายสาเหตุ จากเชื้อไวรัส ไข้ ความบาดเจ็บทางสมอง ความผิดปกติของเกลือแร่ในร่างกาย ฯลฯ  คนที่มีอาการชักบางรายอาจไม่ได้เป็นโรคลมชักก็ได้ ส่วนโรคลมชักนอกจากเป็นกรรมพันธุ์แล้ว ยังเกิดจากสาเหตุทางกายภาพ และผู้ป่วยจำนวนไม่น้อยเป็นโดยหาสาเหตุไม่ได้
อ่านดูแล้วอาการของลูกคุณ caijung เป็นอาการชัก หากเกิดอีกครั้งควรพบหมอสมองด้านโรคลมชักโดยตรง ตรวจรักษาจะดีกว่าหากเป็นโรคลมชักควรรีบรักษาทันที หากชักอีกครั้งให้จับน้องนอนตะแคงข้าง อย่าพยายามเอาอะไรงัดปาก คอยดูอย่าให้เกิดอันตรายจากของรอบตัว ไม่ต้องเขย่าหรือกดตัวไม่ให้ชัก เขาจะหยุดชักเอง ให้รีบพาส่งโรงพยาบาลเพื่อให้ยาป้องกันการชักซ้ำ