เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: อาการชักระหว่างนอนหลับ  (อ่าน 3819 ครั้ง)

ออฟไลน์ kook0236

• Newbie
  • *
อาการชักระหว่างนอนหลับ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 มีนาคม 2013 เวลา 16:21 น. »
สวัสดีค่ะ คือว่าดิฉันเพิ่งเริ่มเป็นโรคลมชักเมื่อตอนอายุ 17 ปี หลังจากนั้นก็นานครั้งถึงจะชักปัจจุบันอายุ 26 แล้วค่ะ
มีอาการลมชักเมื่อประมาณเดือนกันยายนที่ผ่านมา แต่ระหว่างนั้นก็จะมีอาการกรี๊ดร้อง นอนละเมอตลอด  มันไม่สบายใจเลยค่ะ เนืองจากต้องออกทำงานต่างจังหวัด บางครั้งต้องนอนร่วมกับผู้อื่น เลยอยากทราบว่าสาเหตุส่าเหตุที่นอนละเมอ และมีอาการกรี๊ดร้อง สาเหตุมาจากโรคลมชักหรือเปล่า แล้วมีทางรักษาไหม

**ตอนเด็กเคยเป็นมะเร็งที่จอประสาทตา **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 11 มีนาคม 2013 เวลา 16:31 น. โดย kook0236 »

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: อาการชักระหว่างนอนหลับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 มีนาคม 2013 เวลา 21:21 น. »
ไม่แน่ใจนะค่ะ ต่ายเคยชักแล้ว ปัสสาวะราด กับ ตื่นมาแล้วปวดหัวรุนแรง กับ ไม่ค่อยรู้ตัวดีนัก ตาลอย ไม่ทราบว่า มีอาการพวกนี้หรือเปล่า
การนอนละเมอ มาได้จากความเครียด ความกดดันหรือเปล่า (ต่ายก็เป็นเวลาช่วงไหนเครียด แต่ไม่ใช่อาการชักค่ะ จะละเมอ ร้อง ) ตื่นมาจะสามารถลำดับเหตุการณ์ได้ (แต่ถ้าชัก จะลำดับอะไรไม่ได้เลย) ต่ายก็แก้โดย ต้องเจริญสติให้ตัวเอง หยุด คิดเรื่องที่ทำให้เราเครียด พยายามอยู่กับปัจจุบัน และไม่กังวลกับอนาคต (ต่ายทำไม่ได้ทั้งหมด แต่ก็ต้องพยายามค่ะ เพราะเสียสุขภาพจิตมาก)

ต้องรอความเห็นท่านอื่น ลองตั้งกล้องวีดีโอไว้ แล้วให้แพทย์วินิจฉัยนะค่ะ  เพื่อนบอกหรือเปล่าคะ ว่าเราละเมออะไร
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ kook0236

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 มีนาคม 2013 เวลา 21:30 น. »
ใช่ค่ะคุณต่ายเป็นเหมือนกันเลย กุ๊กจะชอบชักตอนกลางคืนตื่นขึ้นมาปวดหัวมาก
กุ๊กนอนละเมอให้คนช่วย บอกเค้าว่าให้ตีให้รู้สึกตัวที จิกเค้าอีกตั้งหาก
กลุ้มใจมากเลยค่ะ ตอนนี้กำลังศึกษาเกี่ยวกับแพทย์ทางเลือกแผนจีนเผื่อจะช่วยได้อีกทาง
กุ๊กจะพยายามหลีกเลี่ยงการใช้คอมนานๆค่ะ แต่ปกติทำงานเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ตลอด
ขอบคุณนะค้ะคุณต่าย
เป็นกำลังใจให้เหมือนกันนะค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 มีนาคม 2013 เวลา 08:28 น. »
การจิก การตี รั้งผู้ป่วย ฯลฯ ไม่สามารถให้เราหยุดชักได้ค่ะ ร่างกายจะหยุดชักเองค่ะ สำคัญต้องให้ห่างมุมอันตราย คม ระวังตกเตียง (ก็คืออุบัติเหตุค่ะ)

แนะนำค่ะ เลิกใช้คอมพิวเตอร์ค่ะ เป็นตัวกระตุ้นอย่างดีเลย แม้ต่ายเอง ตอนลดยาฟริเซี่ยม ยังถูกกระตุ้นจากการเล่นคอม

บางท่านเข้าใจว่า เล่นคอมตั้งชักทันที เลยเถียงต่ายว่า ไม่ชักหรอก แต่เจ้าตัวไม่ทราบว่า จริงๆแล้ว อาการชักตอนกลางคืนของเขามาจากการที่เขาเล่นคอมตอนกลางวันนะค่ะ 

ต่ายเป็นกำลังใจให้ค่ะ ซักวันนึง หากเราคุมชักได้ดีมากแล้ว แม้จะเล่นคอมเราก็ไม่ชักค่ะ หลั่นล้าได้หลาย ชม.ค่ะ
ฝากอ่าน http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,412.0.html

แม้ต่ายเอง คุมชักได้ แต่พอเจอะ 3มิติ สมองส่วนรับภาพต้องใช้งานอย่างหนัก เล่นเอา ปวดหัวหนักๆเลย
อาการปวดหัวหนักๆ ของลมชัก ไม่เหมือนกับปวดหัวธรรมดาตรงที่ ศีรษะจะตั้งไม่ค่อยตรง เดินเอียงเหมือนหัวหนักไปข้างๆ คุณ กุ๊ก เป็นอย่างนี้หรือเปล่าคะ

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@