เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: อาการชักช่วงเวลาก่อนตื่นนอน ตอนเช้า  (อ่าน 6007 ครั้ง)

ออฟไลน์ koop533

• Jr. Member
  • *
อาการชักช่วงเวลาก่อนตื่นนอน ตอนเช้า
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มกราคม 2013 เวลา 13:52 น. »
อายุ 59 ปี ชาย สูง 170 น้ำหนัก 80 กก
อาการชักครั้งแรก เกิดขึ้นเมื่อเดือน เมษายน 2555 ได้พอคุณหมอและหาสาเหตุ ตรวจ
EEG คุณหมอว่าปกติ
EKG คุณหมอว่าปกติ
CT Scan คุณหมอว่าปกติ
X-Ray ปอด คุณหมอว่าปกติ
MRI คุณหมอว่า สมองฝ่อ เกินกว่าวัยไปเล็กน้อย ที่เหลือว่าปกติ

คลีนิคนอนกรน Sleeplab (1นาทีหยุดหายใจ ไป 70 กว่าครั้ง เลยได้เครื่อง CPAP มาใส่แบบ auto)คุณหมอสันนิฐานว่าหยุดหายใจเยอะเป็นไปได้อาจจะทำให้เกิดอาการชักช่วงเวลาใกล้จะตื่นช่วงเช้าและได้ให้ลดความอ้วนลงมาก็ลดลงเหลือ 80กก ลดไป 10 กก  ใช้เครื่องนี้มาถึงเดือน ธันวาคม 2555 ชักคาเครื่องเลยเป็นครั้งที่2 ได้ดูผลการทำงานของเครื่อง เครื่องทำงานปกติ

อาการชักครั้งที่ 2 ก็เลยสงสัยว่าคงไม่น่าจะเกี่ยวกับอาการ การนอนกรนแล้ว ซึ่งใส่เครื่องช่วยนอนกรนอยู่แต่กับชักทั้งที่ใส่เครื่องอยู่ คุณหมอเลยจ่ายยา กันชักมาให้รับประทานก่อนนอนทุกคืน

เลยสงสัยว่า การทำ MRI scan ที่มีความละเอียดสูงนั้นเค้าทำกันที่ไหน ครั้งแรงทำที่ โรงพยาบาลมหาราช นครราชสีมา แต่ไม่รู้ความละัเอียดเท่าไหร่ ซึ่งมีคุณหมอบางท่านบอกว่า อาการแบบนี้ต้องใช้เครื่อง MRI ที่ความละเีอียดสูงมากๆๆ ถึงจะเห็นเส้นเลือดในสมองมีความผิดปกติ เส้นเลือดนั้นอาจจะรีบแบบประมาณนี้เป็นไ้ด้หรือไม่ครับ?

ตอนนี้ก็สงสัยเครื่องเส้นเลือดในหมออย่างเดียวครับ
เพราะว่าสุขภาพร่างกายแข็งแรงสมบูรณ์ทั้งหมดครับ

ท่านใดพอจะแนะนำแนวทางการหาสาเหตุเพิ่มได้หรือไม่ครับผม
ขอบคุณครับ

• *
Re: อาการชักช่วงเวลาก่อนตื่นนอน ตอนเช้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มกราคม 2013 เวลา 13:54 น. »
เพิ่มเติมครับ
ชักครั้งแรกนั้น เป็นช่วงประมาณ ตี5 ซึ่งกำลังหลับอยู่
ชักครั้งที่สอง เป็นช่วงเวลา 6โมงเช้าครับ ซึ่งกำลังหลับอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: อาการชักช่วงเวลาก่อนตื่นนอน ตอนเช้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มกราคม 2013 เวลา 14:33 น. »
มาทำที่รพ.กรุงเทพ เลยค่ะ เครื่อง MRI ตอนนี้นับว่าทันสมัยที่สุด ความละเอียดสูงมาก พบ อ.โยธิน เลยนะคะ อ.ดูทั้งลมชัก นอนกรน สมองฝ่ออยู่แล้ว

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มกราคม 2013 เวลา 16:17 น. »
สอบถาม MRI ว่าสามารถ scan ได้บ่อยแค่ไหนครับผม

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มกราคม 2013 เวลา 16:22 น. »
บ่อยเท่าที่หมอต้องการ ข้อเสียคือเปลืองเงินค่ะ

ทำจากเครื่องที่ไม่ละเอียดนัก อาจต้องทำใหม่เพราะมองไม่เห็น บางทีวินิจฉัยผิดพลาดเลย หมอจะดูเหมือนกันว่าสมควรต้องทำใหม่หรือไม่

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มกราคม 2013 เวลา 16:24 น. »
คุณ Nong คิดว่าน่าจะเป็นอะไรครับผม จะได้ลองคิดดูว่าเผื่ออะไรตกหล่นไป อาการที่ควรจะสังเกต

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มกราคม 2013 เวลา 16:34 น. »
คุณหมอดูแล้วก็บอกว่าน่าจะต้องใช้เครื่องที่มีความละเอียดสูงถึงจะเห็นได้ก็น่าจะลองดู ตาม รพ.ทั่วไปเครื่องMRI ส่วนใหญ่ ความละเอียดอยุ่ที่ 1-2 เทสล่า ที่ รพ.กรุงเทพ มี 3 เทสล่า มานานแล้ว ไม่แน่ใจเห็นว่าจะมีเครื่อง 4 เทสล่า เข้ามาเข้ามาหรือยัง

ส่วน EEG ที่ผ่านมาหมอว่าปกติ เรื่องนี้ถ้ามาตรวจกับที่กรุงเทพ ขอให้นำกราฟที่ตรวจ EEG มาด้วย จะเป็นsoft file หรือพิมพ์ใส่กระดาษมาก็ได้ ให้ อ.อ่านอีกครั้ง รวมทั้งผล sleep lab ด้วย

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มกราคม 2013 เวลา 16:39 น. »
ขอขอบคุณ คุณ Nong มากครับผม เดี๋ยวยังปรึกษากับทางคุณพ่อแล้วจะติดต่อกลับครับผม  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มกราคม 2013 เวลา 19:40 น. »
ถ้าสะดวก ต่ายแนะนำคุณหมอโยธินที่ กรุงเทพเหมือนกันค่ะ เพราะหมอเคยบอกว่า เครื่อง MRI ที่สำหรับตรวจสมองโรคลมชัก ต้องตั้งค่า คนละอย่างกับตรวจอย่างอื่น
ต่ายเป็นคนนึงที่เข้าใจมาตลอดว่า eeg ปกติ  แต่พอตรวจกับ อโยธิน ปรากฏว่า คลื่นมาเพียบเลยค่ะ จะหาประวัติเก่าที่เคยตรวจว่า คลื่นปกติก็หาไม่ได้ (เพราะนานแล้ว)
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 22 มกราคม 2013 เวลา 08:46 น. »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ คุณ Thanks-Epi  :)

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 27 มกราคม 2013 เวลา 12:05 น. »
ผลการตรวจที่โรงพยาบาลกรุงเทพ
ใช้ MRI 1.5T คุณหมอดูแล้วบอกว่าปกติ
เลยใช้นอน check EEG ตั้งแต่ 20.00 - 15.00 ของอีกวัน
ผลคือ มีคลื่นของการชักช่วงเวลาใกล้เช้าอยู่ทางสมองซีกซ้าย
คุณหมอให้ทานยาลมชักต่อ
ผลตรวจทุกอย่างดูดีและปกติ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 27 มกราคม 2013 เวลา 21:08 น. »
ตกลง MRI 1.5 T หรือ ไม่ใช่ 3T หรือ?

แล้วหมอบอกไหมว่าสาเหตุการชักเกิดจากอะไร

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มกราคม 2013 เวลา 15:27 น. »
ใช้ผล MRI จากโคราช ครับ ที่โคราช 1.5T ไม่ได้ทำใหม่เพราะ อ. เค้าบอกว่าชัดอยู่ครับ

EEG ผลออกมากก็ผิดปกติเล็กน้อยที่สมองซีกซ้ายครับผม แต่ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร ให้เพิ่มยาทานกันชักอย่างเดียว และ off ยาบางตัวที่ได้จากโรงพยาบาลที่โคราชครับผม

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 30 มกราคม 2013 เวลา 23:58 น. »
มีคลื่นชักแสดงว่าคงเป็นโรคลมชัก. บางคนไม่ต้องมีสาเหตุก็เป็นโรคลมชักได้ ตอนนี้คงต้องปรับยาเพื่อควบคุมอาการชักให้ได้ ให้คุณพ่อทานยาให้สม่ำเสมอตรงเวลาตามที่หมอสั่งนะคะ ที่สำคัญอย่าหยุดยาเองถ้าเกิดชักใหญ่แล้วจะยุ่ง หมั่นจดอาการที่เปลี่ยนแปลงไว้รายงานหมอด้วย ขอให้คุมชักได้โดยเร็วค่ะ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 31 มกราคม 2013 เวลา 14:01 น. »
ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลครับผม :)