เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นลมชักแบบนิ่งไปเฉยๆ  (อ่าน 5764 ครั้ง)

ออฟไลน์ chai

• Newbie
  • *
เป็นลมชักแบบนิ่งไปเฉยๆ
« เมื่อ: วันพุธที่ 19 ธันวาคม 2012 เวลา 14:40 น. »
สวัสดีครับ ชื่อชัยนะครับ
ตอนนี้เป็นลมชักแบบนิ่งเฉย คือจะนิ่งไปเฉยๆประมาณ 1/2 นาที แล้วก็กลับมาคุยมาทำอะไรต่อเป็นปรกติ
ที่รู้วันแรกคือนั่งประชุมกันอยู่ แล้วเป็นคนพูด พูดอยู่ก็นิ่งไป ใครเรียกก็ไม่ตอบ สักพักก็กลับมาคุยด้วยเหมือนปรกติไม่มีอะไรเกิดขึ้น  ตอนแรกก็คิดว่าเรา นอนน้อยไป แล้วหลับในหรือเปล่า ไม่คิดว่าจะเป็นลมชัก ไม่เคยรู้ รู้แต่ลมบ้าหมูแล้วจะเป็นแต่เด็กๆ ก็ไม่ได้คิดอะไร จนมาวันขับรถไปกับแม่และน้ิองสาว ขับอยู่ก็นิ่งไปเฉยๆ แม่คุยด้วยน้องคุยด้วยไม่ตอบ น้องเลยเรียกให้จอดรถ เรายังงงว่าจะจอดทำไมว่ะ เสียเวลา แล้วน้องมาขับเอง บอกว่าเมื่อกี้คุยด้วยกับเรียกรู้เรื่องเหรอเปล่า เราบอกว่าไม่รู้เรื่องเลย วันรุ่งข้ึนไปหาหมอทันที :(
ไปที่รพบำรุงราษฏร์ ทำCT ทำ EGG สรุปออกมาว่าเป็น ลมชัก ออกอาการงง เหมือนกัน แก่ขนาดนี้แล้วนะ จะเป็นลมชัก แล้วทำไมเราไม่เห็นลงไปนอนชักอย่างที่เคยเห็นละ
หมอก็บอกว่าเราเป็นแบบนิ่งเฉย คือมีกระแสไฟวิ่งอยู่ในช่วงสมองด้านความจำ เลยทำให้เราเป็นแบบนี้

หลังจากนั้นก็ทำการรักษามาเรื่อยๆ โดยเริ่มจาก karppa ก่อน อย่างเดียว ซึ่งก็ดีมาเรื่อยๆแต่ค่อนข้างใช้เวลาครับ ไปหาทุกอาทิตย์ ถ้าดีขึ้นก็2อาทิตย์ครั้ง ดีมากก็1เดือนครั้ง ที่ว่าดีคือไม่มีอาการลมชัก หรือเป็นไม่บ่อยมาก แล้วมีอาการ side effect จากยาน้อยลง แนะนำนะครับพยายามจดวันเวลาระยะเวลาการเป็น ที่เราเป็นลมชักไว้ จะได้รู้ว่าเป็นบ่อยแค่ไหน อย่างของผมอาจจะยากที่ว่าเป็นแล้วตัวเองไม่รู้เรื่อง คนรอบข้างต้องบอก ผมก็จะพยายามจดเท่าที่จดได้ แรกๆก็มี side effect ของยาค่อนข้างมาก ง่วงนอนต้องนอนกลางวันเกือบทุกวัน จนหมอให้ยาจนถึง max ของมัน ซึ่งตอนนั้นรู้สึกว่าตัวเองดีขึ้นมากไม่ค่อยมีอาการลมชักหรือ ผลข้างเคียง แต่หมอบอกว่ายังไงก็ต้องลดเพราะอาจจะอันตรายต่อตับได้ ก็เริ่มลดจำนวนลงแต่เพิ่ม depakine เข้ามา ที่นี้ก็มีปัญหาเรื่องเมายากลับเข้ามาอีก ปวดหัว เดินเซ พอเริ่มปรับตัวได้ หมอก็เพิ่ม Dalintin เข้ามาแต่กินได้ 3 วัน ก็ต้องเลิกเพราะเมายามาก เวียนหัวปวดหัว ตัวร้อน จะอาเจียน ทำอะไรไม่ได้ หมอก็ให้กลับมากิน เหมือนเดิมแต่ปรับขนาด และ เวลาการกินยา

ก็ดูตัวเองดีขึ้นมากไม่มีอาการอะไรให้เห็น จนคิดว่าตัวเองเจ๋ง ต้องไปทำธุระแถวบ้านแล้วไม่มีใครอยุ่ ก็เลยซ่าขับรถไปเองคนเดียว ปรากฎว่าครั้งนี้ไม่โชคดีเหมือนครั้งก่อน ขับไปชนกับเสาไฟฟ้าแบบเต็มๆ ถุงลมรถออกมาเลย แล้วตอนชนไม่รู้ตัวด้วยจนมีคนแถวนั้นมาเคาะกระจกรถนึกว่าเราสลบไป โชคดีที่มีเสาช่วยไว้เพราะไม่อย่างนั้นลงคลองไปเลย และโชดดีมากที่ไม่ชนคนเพราะแถวนั้นเป็นโรงเรียน รถไม่สามารถซ่อมได้ต้องเคลมไปทั้งคัน ผมเองก็โชคดีที่ไม่ได้เป็นอะไรมากแค่มีแผลนิดหน่อย ตรวจร่างกายก็ไม่เจออะไรผิดปรกติ ตอนนี้เลยเลิกซ่าไปเลย

นอกเรื่องนิดนึง ผมมีเพื่อนที่เป้นลมชักเหมือนกันแล้วรักษาจนหายกลับมาทำงานขับรถได้ แต่ช่วงหลังๆงานหนักกดดันเครียดมาก ผมไปเจอเค้าก็โซมลงไปมากแต่ก็ยังขับรถไปทำงานอยู่ ผมเอารูปที่ผมถ่ายจากมือถือให้ดูรถผมที่ชนว่าเป็นอย่างไง เค้าก็อึ้งไปเหมือนกันบอกเค้าว่า กูโชคดีมากนะมึง ที่รอดมาได้ กูว่ามึงอย่าขับเถอะ หลังจากนั้นเค้าก็ไม่ได้ขับรถ และอีกประมาณ1เดือนลาออกจากงาน บอกว่าถ้าทำงานต่อไปมีแต่ทรงกับทรุด จะหยุดงานไปรักษาตัวเองให้ดีก่อนดีกว่าแล้วค่อยมาทำ มันบอกว่า เดี๋ยวกูหาเงินมากูก็ไม่ได้ใช้ หรือไม่ก็เอาไปจ่ายค่าหมอหมด กูสู้ไปรักษาตัวเองให้ดีๆก่อน ยังมีเวลาทำงานอีกเยอะ ถ้าแข็งแรง   หลังจากนั้นเค้าก็พยายามไปเข้า Fitness ออกกำลังกาย โยคะ ทำสมาธิให้ดีขึ้นไม่เครียดง่ายเกินไป 2-3วันมานี้ได้ข่าวว่าแข็งแรงขึ้นมาก ไม่มีอาการชัก เครียด อีกเลย

หวังว่าคงไม่ได้ทำให้เบื่อกันนะครับ ไว้จะมาupdate ใหม่นะครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: เป็นลมชักแบบนิ่งไปเฉยๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 19 ธันวาคม 2012 เวลา 17:13 น. »
ชักเหม่อเป็นเรื่องที่คนไข้เองไม่รู้ตัว เกิดอันตรายจากอุบัติเหตุได้ง่ายมาก ดีแล้วค่ะที่รักษาแต่เนิ่นๆ สงสัยวิธีการให้ยาของหมอมากกว่า ทำไมถึงให้ยาเพิ่มหลายตัวทั้งที่อาการดีขึ้นหรือว่ายาตัวเดียวยังคุมไม่อยู่

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 19 ธันวาคม 2012 เวลา 18:05 น. »
หวัดดีค่ะ ต่ายเอง ช่วงแรกก็เป็นลมชักแบบเหม่อ อยูประมาณ ปีกว่า ๆ ทุกวันนะค่ะ แต่ไม่ทราบ จนเป็นลมบ้าหมูถึงได้ไปตรวจ อาการเหม่อจะเร็วมาก คนรอบข้างสังเกตุแทบไม่ออกเลย 

เรื่องอุบัติเหตุ จริงๆแล้ว อยากจะเน้นผู้ป่วยทุกคนนะค่ะ ว่าอย่าประมาท เหมือนกรณี หมูแฮม 
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 ธันวาคม 2012 เวลา 10:05 น. »
ลูกชาย อายุ 2.6 ปี เป็นแบบเหม่อค่ะ หาหมอ ทำ egg แล้วเห็นว่าเป็นจากสมองท้ายทอยด้านขวา พรุ่งนี้นัดทำ MRI จะได้รู้ว่าเป็นอะไร.."ติดตามได้ในภูริฉัตร เป็นลมชัก" ที่โพสต์ไว้นะคะ...อยากอัพเดทอาการเหมือนกัน ตอนนี้ให้ depakine  1.3 เองค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 ธันวาคม 2012 เวลา 15:38 น. »
k.apantri ครับ ตอนตรวจ EGG ของผมหมอก็บอกว่าเป็นทางด้านท้ายทอยด้านขาวครับ ซึ่งเกี่ยวกับเรื่องความจำครับ อีกอาการที่เป็นคือจะเป็นคนขี้ลืมครับ แต่หมอบอกว่าไม่เกี่ยวกัน  :P แต่ก็ไม่รู้ว่าจริงไหมเพราะอาการขี้ลืมมีมากขึ้น ก็ดีอย่างครับจะได้เลือกจำเพราะความจำน้อยด้วยครับ ::)

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 ธันวาคม 2012 เวลา 16:27 น. »
เกี่ยวกับความจำระยะสั้นมั้งคะ คนไข้ลมชักบางคนก็จะโดนกระทบที่ส่วนของความจำระยะสั้น ทำไมหมอว่าไม่เกี่ยวล่ะนี่ :o

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 ธันวาคม 2012 เวลา 16:33 น. »
อาจจะเป็นว่าเป็นคนขี้ลืมอยุ่แล้วหรือเปล่านะครับ แต่กินยาแล้วมันซึมก็ไม่อยากจะไปจำอะไรด้วยมั้งครับ เดี๋ยวนี้เลยใช้จดครับ กันพลาด

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 ธันวาคม 2012 เวลา 08:33 น. »
คนไม่เป็นลมชักขี้ลืมก็เยอะไปค่ะ  ในนี้เท่าที่ต่ายอ่าน มักจะกังวลว่า สมองส่วนไหนได้รับผลกระทบ กระทบแล้วชีวิตจะเป็นอย่างไรใน"อนาคต"  ซึ่ง เป็นการตอกย้ำเข้าไปอีกว่า คนป่วยลมชักต้องมีชีวิต ตามที่ตำราขีดเส้นไว้  ชักส่วนไหน ชีวิตเราจะพร่องอะไรบ้าง

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 22 ธันวาคม 2012 เวลา 16:17 น. »
คุณต่ายเก่งจังคะ...เมื่อวันศุกร์ไปหาหมอ...บอกว่าน้องภูริ ไม่ควรมีลูก เพราะโรคนี้ติดต่อทางกรรมพันธุ์ Tuberous sclerosis....ตอนนี้ให้ยากันชัก รักษาตามอาการไปก่อน...สู้ สู้ค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 22 ธันวาคม 2012 เวลา 18:02 น. »
TS. เป็นโรคทางพันธุกรรม ที่บอกไม่ควรมีลูกยังเป็นเรื่องอนาคตอีกไกลตอนนี้รักษาตัวให้ดีก่อนดีไหม ความรุนแรงของTS. ไม่เหมือนกันทุกคน บางคนมากบางคนน้อย ลองอ่านเรื่องของน้องบีมดู เมื่อก่อนคุณออยก็เครียดกังวลมากมายรักษามาหลายที่. จนหลังสุดหมอบอกเป็นTS จริงแต่ไม่รุนแรง ตอนนี้คุมชักได้ดี พัฒนาการก็ดีขึ้นคุณออยก็ยิ้มออกแล้ว ไว้ให้เข้ามาเล่าเอง อย่าวิตกจริตจนจิตตก ตั้งสตินะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 22 ธันวาคม 2012 เวลา 20:12 น. »
คุณต่ายเก่งจังคะ...เมื่อวันศุกร์ไปหาหมอ...บอกว่าน้องภูริ ไม่ควรมีลูก เพราะโรคนี้ติดต่อทางกรรมพันธุ์ Tuberous sclerosis....ตอนนี้ให้ยากันชัก รักษาตามอาการไปก่อน...สู้ สู้ค่ะ
เห็นคำนี้แล้วก็นึกถึงตัวเองค่ะ   แต่มันเป็นเรื่องของอนาคตอีกนานจริงๆอย่างพี่น้องว่า  อย่าไปคิดถึงมัน และต้องยอมรับในสิ่งที่เราเป็น อย่าตอกย้ำตัวเองมากเกินไป แต่ก็อย่าประมาท คำว่า "ถ้าอะไรจะเกิดต้องเกิด"  แม่ต่ายท่องไว้ ทำใจไว้นานแล้ว หลังจากที่ดูท่าทีแล้วไม่น่าจะมีหนทางคุมชักได้เลย หรือถ้าพอมีความหวัง ก็ไม่น่าจะกลับมาได้เหมือนคนปกติเขา       

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 24 ธันวาคม 2012 เวลา 14:26 น. »
ts.ตอนนี้ ให้ยา depakine 1.3/ lamictal ครึ่งเม็ด/Frisium ครึ่งเม็ด  พัฒนาการดีขึ้นมาก ท่องอิติปิโสให้ลูกทุกวัน...บอกเค้าทุกวันว่าแม่รักลูก..ไม่ร้องไห้ให้ลูกเห็น..ภาวนาให้หมอเค้าหาทางรักษาให้ได้..

ออฟไลน์ woranath

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 19:34 น. »
เคยถามคุณหมอท่านนึง เค้าบอกว่าชักบ่อยๆจะทำให้ประสิทธิภาพความจำลดลงค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 00:37 น. »
ใช่ค่ะ โดยเฉพาะความจำระยะสั้น

ออฟไลน์ somyot

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 14:02 น. »
ผมเพิ่งทราบครับว่าลมชักแบบนิ่งเฉยก็มีครับ