เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องน้ำข้าว  (อ่าน 4231 ครั้ง)

ออฟไลน์ สุกัญญา รักฝูง

• Jr. Member
  • *
  • น้องน้ำข้าว
น้องน้ำข้าว
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 พฤศจิกายน 2012 เวลา 10:20 น. »
สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ได้มีโอกาสเข้าไปอ่านหลายกระทู้เกี่ยวกับโรคลมชักน่าสนใจทั้งนั้นเลยและได้แสดงความคิดเห็นด้วย(กระทู้คนอื่น..อิอิ)เลยอยากลองมีกระทู้เป็นของตัวเองบ้างเผื่อใครมีความคิดเห็นที่แตกต่างหรือมีคำแนะนำดีๆให้กับโบว์บ้างค่ะ เล่าประวัติน้องน้ำข้าว(ลูกสาวค่ะ)เลยนะค่ะ -->โบว์ก็เป็นคนหนึ่งค่ะที่มีลูกเป็นโรคลมชักแบบ infantile spasm ตอนน้องน้ำข้าวอายุได้ 2 เดือนแต่ก็สามารถคุมชักได้ค่ะ(ตอนนี้น้องน้ำข้าว 11 เดือนค่ะ) แต่ปัญหามันไม่ได้อยู่แค่ตรงนั้นตอนเข้าเดือนที่3แกสำลักน้ำนมเข้าปอดทำให้ปอดใช้การไม่ได้ไป 80%ทำให้สมองขาดออกซิเจน ทำให้ตอนนี้พัฒนาการของน้องน้ำข้าวช้ามากตอนนี้ 11 เดือนแล้วคอยังไม่แข็งดี นั่งไม่ได้ ไม่คว่ำไม่หงาย ไม่เล่นของเล่น ไม่ชอบให้จับคว่ำ ชอบมองแต่แสงไฟจ้าๆ เล่นคนเดียว หัวเราะคนเดียวและมีอาการเกร็งอยู่ค่ะ ตอนนี้ได้ไปกระตุ้นพัฒนาการที่รพ.ตัวจังหวัดมาแล้ว 3 เดือนจากการประเมินด้วยตัวของโบว์เองนะค่ะไม่ดีขึ้นเลยค่ะ แกไม่รับการฝึกเลยค่ะ(คือไม่สนใจอ่ะค่ะ) คุณพ่อคุณแม่ท่านใดมีประสบการณ์คล้ายๆกันเข้ามาคุยหรือแนะนำกันได้นะค่ะหรือโทรมาคุยได้ค่ะ 087-1402008(โบว์ค่ะ)

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: น้องน้ำข้าว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 พฤศจิกายน 2012 เวลา 18:46 น. »
หวัดดีค่ะ  เข้ามาทักทายค่ะ เห็นสมัครนานแล้ว
มีอาการเล่นของเล่น ไม่ชอบให้จับคว่ำ ชอบมองแต่แสงไฟจ้าๆ เล่นคนเดียว 
อันนี้ต้องถามพ่อแม่ท่านอื่นแล้วว่า มีอาการอย่างนี้ร่วมด้วยหรือเปล่า เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ ืnid1kt

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 พฤศจิกายน 2012 เวลา 12:59 น. »
คุณโบว์คะ นานาชอบมองแสงไฟเหมือนกันค่ะ แต่อย่างอื่นมองผ่านเลยไป แบบไม่ค่อยสนใจค่ะ น้องน้ำข้าวคุมชักได้แล้วดีจังเลยค่ะ นานายังคุมชักได้ไม่ดีเลย ตอนนี้ก็ใช้ยา 3 ตัวแล้วค่ะ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 พฤศจิกายน 2012 เวลา 11:00 น. »
คุณโบว์คะ นานาชอบมองแสงไฟเหมือนกันค่ะ แต่อย่างอื่นมองผ่านเลยไป แบบไม่ค่อยสนใจค่ะ น้องน้ำข้าวคุมชักได้แล้วดีจังเลยค่ะ นานายังคุมชักได้ไม่ดีเลย ตอนนี้ก็ใช้ยา 3 ตัวแล้วค่ะ

อาการเหมือนกันเลยค่ะ แล้วน้องนานาคว้าของมาอมหรือมาเล่นไหมค่ะ(น้ำข้าวอมมืออย่างเดียวค่ะโบว์พยายามเอาไรเข้าปากแกก็ไม่เอา เอาลิ้นดันออกอย่างเดียวเลย ยิ่งตอนนี้ฟันหน้าขึ้นด้วยแกกัดมือตัวเองจนช้ำเลือดเลยค่ะ ไม่รู้ทำไงดี) คุณหนึ่งค่ะน้องนานากินยาไรบ้างค่ะ ส่วนน้ำข้าวกิน3ตัวเหมือนกันค่ะเป็นยา depakin 0.25 ml,sabril vigabatrin 2.5 ml,keppa 1.5 ml (น้ำหนักน้ำข้าว 8.5 kg.ค่ะ)ที่โบว์บอกว่าไม่มีชักแล้วตอนนี้โบว์เริ่มไม่แน่ใจแล้วค่ะคุณหนึ่งเพราะน้ำข้าวไม่ได้ทำ eeg มา10เดือนแล้วค่ะแต่รูปแบบการชักแบบเดิมไม่มีนะค่ะ แต่ได้chatคุยกับพี่น้องๆบอกว่ามีหลายรูปแบบโบว์กำลังจะขอให้คุณหมอทำeeg อีกครั้งค่ะ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 พฤศจิกายน 2012 เวลา 11:02 น. »
หวัดดีค่ะ  เข้ามาทักทายค่ะ เห็นสมัครนานแล้ว
มีอาการเล่นของเล่น ไม่ชอบให้จับคว่ำ ชอบมองแต่แสงไฟจ้าๆ เล่นคนเดียว 
อันนี้ต้องถามพ่อแม่ท่านอื่นแล้วว่า มีอาการอย่างนี้ร่วมด้วยหรือเปล่า เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

ขอบคุณค่ะ คุณต่าย

ออฟไลน์ ืnid1kt

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 พฤศจิกายน 2012 เวลา 12:46 น. »
น้องนาก็ชอบอมมือกับเล่นน้ำลายค่ะ ไม่คว้าของเลย ตอนนี้ทาน
depakins 0.25-0-0.25 ml
vigabatrin 1-0-1 1/2 tap
topamax 1/2-0-1 tap
คุมชักได้ดีขึ้น มีสะดุ้ง กระตุก แต่อ.หมอบอกว่าไม่ใช่ชักค่ะ (แม่แอบกลัวว่ารูปแบบการชักจะเปลี่ยน)มีเกร็งบ่อย ต้องคอยนวดให้บ่อยๆ ค่ะ
วันนี้ก็พาไปกระตุ้นพัฒนาการ น้องทำไ้ด้ดีขึ้น แต่ยังไม่ค่อยนิ่ง คอยังอ่อน แต่ก็มีความพยายามที่จะช่วยเหลือตัวเองอยู่มากค่ะ

อาการเหมือนกันเลยค่ะ แล้วน้องนานาคว้าของมาอมหรือมาเล่นไหมค่ะ(น้ำข้าวอมมืออย่างเดียวค่ะโบว์พยายามเอาไรเข้าปากแกก็ไม่เอา เอาลิ้นดันออกอย่างเดียวเลย ยิ่งตอนนี้ฟันหน้าขึ้นด้วยแกกัดมือตัวเองจนช้ำเลือดเลยค่ะ ไม่รู้ทำไงดี) คุณหนึ่งค่ะน้องนานากินยาไรบ้างค่ะ ส่วนน้ำข้าวกิน3ตัวเหมือนกันค่ะเป็นยา depakin 0.25 ml,sabril vigabatrin 2.5 ml,keppa 1.5 ml (น้ำหนักน้ำข้าว 8.5 kg.ค่ะ)ที่โบว์บอกว่าไม่มีชักแล้วตอนนี้โบว์เริ่มไม่แน่ใจแล้วค่ะคุณหนึ่งเพราะน้ำข้าวไม่ได้ทำ eeg มา10เดือนแล้วค่ะแต่รูปแบบการชักแบบเดิมไม่มีนะค่ะ แต่ได้chatคุยกับพี่น้องๆบอกว่ามีหลายรูปแบบโบว์กำลังจะขอให้คุณหมอทำeeg อีกครั้งค่ะ
[/quote]

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 พฤศจิกายน 2012 เวลา 18:14 น. »
แกกัดมือตัวเองจนช้ำเลือดเลยค่ะ ไม่รู้ทำไงดี

ลูกต่ายก็เป็นค่ะ กัดมือตัวเอง จนช้ำเลือด เป็นมา ปีกว่าแล้ว ไปหาจิตเวชเด็กจุฬา เขาบอกว่า รีบมาด่วนเลยๆ
ต่ายเลยนัดที่รามา (เพราะจุฬาตรวจในเวลา) ว่าจะไปเดือน มค. 56 โน่น  คิวยาวมาก

ตอนนี้ ต่ายใช้ยาม่วง (เป็นยาทาปากค่ะ จำชื่อไม่ได้ ขวดละ 12 บาท )ทาให้ดูสกปรกๆค่ะ เขาก็กัดน้อยลงค่ะ

แต่กรณีเด็กเล็กมากๆ อันนี้ไม่รู้หมอจะว่าอย่างไรค่ะ เพราะกำลังฟันขึ้นด้วย

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 พฤศจิกายน 2012 เวลา 14:13 น. »
ตอนนี้ ต่ายใช้ยาม่วง (เป็นยาทาปากค่ะ จำชื่อไม่ได้ ขวดละ 12 บาท )ทาให้ดูสกปรกๆค่ะ เขาก็กัดน้อยลงค่ะ
ขอเอาเทคนิคนี้ไปลองใช้กับน้ำข้าวนะคะ เผื่อแกจะกัดมือน้อยลงค่ะ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 พฤศจิกายน 2012 เวลา 16:22 น. »
คุมชักได้ดีขึ้น มีสะดุ้ง กระตุก แต่อ.หมอบอกว่าไม่ใช่ชักค่ะ (แม่แอบกลัวว่ารูปแบบการชักจะเปลี่ยน)มีเกร็งบ่อย ต้องคอยนวดให้บ่อยๆ ค่ะ
วันนี้ก็พาไปกระตุ้นพัฒนาการ น้องทำไ้ด้ดีขึ้น แต่ยังไม่ค่อยนิ่ง คอยังอ่อน แต่ก็มีความพยายามที่จะช่วยเหลือตัวเองอยู่มากค่ะ
ดีใจด้วยนะค่ะน้องคุมชักได้ดีขึ้นอีกหน่อยก็คุมชักได้ค่ะ น้องมีพัฒนาการที่ดีขึ้น เรื่องเกร็งน้ำข้าวเองก็มีเกร็งเหมือนกันค่ะ ต้องคอยนวดให้เค้าตลอดเลยค่ะ(นวดทุกวันแต่ก็ยังเกร็งไม่หายหรือว่าโบว์นวดไม่เป็นอันนี้ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันค่ะแต่โบว์ก็พยายามนวดไปเรื่อยๆค่ะ) สู้สู้ค่ะ