เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: การดูแลลูกของพ่อแม่ีที่มีลูกป่วยเป็นโรคลมชัก  (อ่าน 2459 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dad_pooh

• Newbie
  • *
การดูแลลูกของพ่อแม่ีที่มีลูกป่วยเป็นโรคลมชัก
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 ตุลาคม 2012 เวลา 12:42 น. »
การดูแลลูกของพ่อแม่ที่มีลูกป่วยเป็นโรคลมชักครับ
       ผมขอแชร์ประสบการณ์ในการดูแลลูกที่ป่วยเป็นโรคลมชัก โดยเฉพาะเป็นเด็กที่ป่วยตั้งแต่เิกิดหรือป่วยตอนเด็ก  โดยเมื่อเด็กป่วยเป็นโรคลมชัก ส่วนใหญ่เด็กจะตัวอ่อน  ร่างกายไม่มีแรงหรือกล้ามเนื้ออ่อนแรง ซึ่งจะมีผลต่อการดูแลเอาใจใส่เด็ก เพราะเราจะมีวิธีการพัฒนาการ และช่วยเหลือให้เด็กต่อสู้กับโรคนี้ อย่างมีพลัง  ผมขอแชร์ประสบการณ์ของตัวเองนะครับ
       ลูกผมป่วยเป็นโรคลมชักประมาณ 6 เดือน  ตรวจเจอประมาณ 8 เดือน และเริ่มกินยาเลย  และก็เจอปัญหากล้ามเนื้ออ่อนแรง  สร้างปัญหาในการเลี้ยงดูเป็นอย่างมาก  แต่เราก็สามารถเลี้ยงเขามีพัฒนาการดีขึ้น แต่ยังไม่เทียบเท่าเด็กอายุเดียวกัน  แต่เท่าที่ทราบจากผู้ป่วยหลาย ๆ คน  อยู่หัวแถวครับ ผมมีขอปฏิบัติที่อยากให้ทุกคนรู้ ดังนี้ครับ
       1.  การกินยา ผมใช้การบดยาผสมกับน้ำหวาน (เฮลลูบอยล์)  และใช้สลิ้งเข็มฉีดยาดูดป้อนให้กับลูกชาย ทำตั้งแต่กินยาครั้งแรก ตอนนี้ก็ทำอยู่
       2.  การกินอาหาร  ตอนแรกจะบดให้ละเีอียด และเริ่มสอนให้เคี้ยว ก็ดีขึ้นครับ เพราะตอนแรก การอาเจียนอาหารถือเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นเป็นประจำ  แต่ตอนนี้ก็ดีขึ้น
       3.  การดูดนม  ลูกชายผมไม่ดูดนมจากขวด  เราใช้สลิ้งเข็มฉีดยาดูดป้อนให้น้องครับ เพราะถ้าน้องกินข้าวไม่ได้  การดื่มนมจะช่วยทำให้ร่างกายของน้องไม่เล็ก และพร้อมจะต่อสู้กับโรคนี้ได้  ผมจะพยายามป้อนนมให้เป็นประจำ เพื่อทดแทนที่น้องกินอาหารลำบาก
        4.  กายทำกายภาพบำบัด  เป็นสิ่งสำคัญนะครับ  แต่ไม่เห็นผลในทันที เพราะผู้ที่ป่วยเป็นโรคลมชักและตัวอ่อน จะต้องใช้เวลาในการรักษา  ผมพาลูกไปฝึกประมาณหนึ่งปี และฝึกเองที่บ้านครับ
        5.  การฝึกพูด  ผมก็พาลูกไปเข้าคลีนิคฝึกพูด เป็นประจำ ก็ดีครับต้องเสริมหลาย ๆ ด้า่น
        การทำกายภาพบำบัดและการฝึกพูด ผมไปทำที่โรงพยาบาลครับ  ใครมีประสบการณ์ในการดูแลเด็กหรือพ่อแม่ที่มีลูกป่วยเป็นโรคลมชักตั้งแต่เด็ก ขอเชิญร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ

ออฟไลน์ พ่อบอล

• Newbie
  • *
Re: การดูแลลูกของพ่อแม่ีที่มีลูกป่วยเป็นโรคลมชัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 ตุลาคม 2012 เวลา 20:34 น. »
เป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งแรงครับ...

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: การดูแลลูกของพ่อแม่ีที่มีลูกป่วยเป็นโรคลมชัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 20 ตุลาคม 2012 เวลา 07:57 น. »
อะ! พลาดได้ไง กำลังใจอีกหนึ่งแรงอะ  ถ้าคุมชักได้แล้วก็ดีใจด้วยค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ ืnid1kt

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 24 ตุลาคม 2012 เวลา 13:15 น. »
ขอร่วมแชร์ค่ะ น้องนานาเป็นลมชักตั้งแต่เกิดค่ะ เพิ่งรู้ตอน 2 เดือนกว่า และเริ่มรักษาด้วย depakin ค่ะ ตอนนี้ใช้ยา 3 ตัวร่วมกันคือ depakin vegabatin topamax ค่ะ การป้อนยาก็ใช้วิธีบดผสมน้ำเปล่าค่ะ เคยผสมน้ำหวานแล้วรู้สึกว่าจะมีอาการชักอยู่ เลยเปลี่ยนมาเป็นผสมน้ำเปล่า และน้องก็กินได้ (แม้จะยากเย็น) อาการชักก็ลดลงค่ะ
สำหรับอาหาร ตอนนี้น้อง 6 เดือน จะต้องเริ่มมื้อแรกแล้ว ยังไม่รู้ว่าน้องจะกลืนอาหารได้ดีแค่ไหนเลยค่ะ