เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกกลับมาชักอีกครั้งหลังจากไม่ชักมา 6 เดือนมเต็มค่ะ  (อ่าน 28994 ครั้ง)

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: ลูกกลับมาชักอีกครั้งหลังจากไม่ชักมา 6 เดือนมเต็มค่ะ
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 09:10 น. »
มันกลับมาอีกแล้วค่ะ T T

เมื่อวานคุณยายโทรมาบอกว่า น้องเอิร์นตัวรุมๆ ก็เลยให้ยาพาราไป กินข้าวน้อย นอนน้อย พอให้กินยารอบที่ 2 ก็อาเจียนออกมาหมด ก็รอให้เกดพาไปหาหมอ แต่ยังไม่ทันไปหาหมอ ก็มีอาการชัก 1 ครั้ง ประมาณ 1-2 นาที พอหายก็ พูดคุยได้ปกติ คิดว่าน่าจะมาจากไข้สูงมาก เพราะวัดแล้ว 39.6 คุณยายไม่ได้วัดอุณหภูมิ พอเกดกลับบ้านมาวัด จะเป็นลม สงสารลูกจังค่ะ นี้ขนาดเช็ดตัวแล้ว คงเพราะกินยารอบ 2 แล้วอาเจียนด้วยหรือเปล่า พอหายชักก็เลยให้กินยาที่หมอให้มาคือ conazepam ครึ่งเม็ด เพราะอีกตั้งครึ่งชม.จะถึงเวลาทานฟีโนบาร์ท และก็ต่อด้วยยาพารา และฟีโนบาร์ท และพาไปศิริราช ก็ลุ้นอยู่ว่าจะชักซ้ำอีกมั๊ย จนไปตรวจก็ไม่มีอาการชักอีก หมอเวรห้องฉุกเฉินตรวจบอกคอแดง และให้ยาแก้อักเสบ พารา และก็ยาไข้สูง อันหลังเกดขอเอง ตอนเป็นครั้งก่อนทานไข้สูงควบด้วย เลยรอดมาได้ แต่ครั้งนี้ เอาไม่อยู่จริงๆ

สอบถามค่ะ เกดควรพาเอิร์นไปหาหมอลมชักเพื่อแจ้งอาการชักนี้ดีหรือเปล่าค่ะ เพราะหมอนัดอีกตั้ง 3 เดือนค่ะ เพราะหมอเวรบอกไม่เกี่ยวกับระดับยาตกอย่างครั้งที่แล้วที่มาแอดมิท แต่เป็นเพราะไข้สูง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 09:29 น. โดย kedy »

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกกลับมาชักอีกครั้งหลังจากไม่ชักมา 6 เดือนมเต็มค่ะ
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 11:03 น. »
รอดูก่อนก็ได้คุณเกด ครั้งนี้ชักเพราะไข้สูง ชักไม่นานด้วย ดูแลอย่าให้ไข้สูง ทานยาลดไข้ เช็ดตัวบ่อยๆ ถ้ามีอีกครั้งค่อยไปหาหมอลมชักค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 มีนาคม 2012 เวลา 07:24 น. »
kedy [25|มี.ค. 07:22 AM]: พี่น้องค่ะ : นี้เกดแม่น้องเอิร์นเองค่ะ มีคำถามฝากให้ตอบค่ะ ยังไม่ได้อัพเดทกระทูเ เพราะลูกป่วนค่ะ ยาเดพากิน ควรกินก่อนหรือหลังอาหารดีค่ะ 
kedy [25|มี.ค. 07:23 AM]: เอิร์นโดนเปลี่ยนยาแล้วค่ะ หมอให้กิน 6 โมงเช้ากับ 6 โมงเย็นค่ะเหมือนเวลายาตัวเดิม แค่บอกว่าอย่ากินพร้อมหรือใกล้กับเวลากินนมค่ะ แล้วอาหารหล่ะค่ะ 
kedy [25|มี.ค. 07:23 AM]: รบกวนตอบด้วยค่ะ สายๆจะแว๊บมาอ่านค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 มีนาคม 2012 เวลา 09:24 น. »
ขอตอบแทนพี่น้องแล้วกันนะคะ...สงสัยวันหยุดไปเที่ยวกะครอบครัวหรือป่าว??
- เดพากินกินหลังอาหารหรือนม ก่อนหรือหลัง 1 ช.ม. คะ(ยาจะได้ดูดซึมได้ดีคะ)
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 มีนาคม 2012 เวลา 15:12 น. »
ขอบคุณค่ะคุณ KATE

อัพเดทอาการน้องเอิร์นก่อนค่ะ ตัวป่วนหลับแล้วค่อยมาพิมพ์ได้หน่อย

เมื่อเย็นวันศุกร์ คุณยายบอกว่าเอิร์นเหมือนเป็นลม หลังจากไปเล่นที่สนามเด็กเล็กในหมู่บ้าน ซึ่งปกติก็ไปเล่นทุกวัน กำลังจะขึ้นรถจักรยานกลับบ้าน ก็วูบไปคุณตานึกว่าเธอก้มเล่นกระดิ่งรถ พอจับเงยหย้า หน้าซีด แต่ไม่มีตาเหลือก หรืออาการเกร็ง มีน้ำลายนิดหน่อย ก็พามานอนทีริมสระน้ำ พอรู้สึกตัวก็พากลับบ้าน ได้เวลาทานยา 6 โมงเย็นพอดี ทานยาแล้วหลับไปสัก 1 ชม.ได้ ก็ตื่นมาปกติดีค่ะ เกดรอดูอาการก่อนว่ามันจะมาอีกหรือเปล่า เพราะเอิร์นเคยเริ่มชักแล้วอาการชักจะมาทุกชม. คืนนั้นก็ไม่มีอาการอะไรค่ะ

พอเช้าก็พาไปาหมอ คุณหมอให้เปลี่ยนยาจากฟีโนบาร์ทเป็นเดพากิน แบบน้ำค่ะ ช่วงนี้อยู่ในช่วงเปลี่ยนยาต้องดูแลมากกว่าเดิม อาการก็ร้อนๆฝนๆ เด็กน้อยจะรับไหวได้ไง จะไม่ให้ออกนอกบ้านเลยก็สงสารอีก เฮ้อ จะเอาอะไรหนักหนากะเด็กเหนอ T T

เด๊ยวอาทิตย์หน้าจะนัดตรวจ EEG เพราะคุณหมออยากรู้ผล EEG เพราะตรวจตั้งแต่ครั้งที่ admit เมื่อ 2 ปีที่แล้ว ตอนนั้นตรวจที่ ICU คลื่นมาจากด้านหน้าค่ะ

ตอนนี้รู้สึกเพลียใจมากมายค่ะ ตอนแรกคิดว่าเอิร์นน่าจะถูกกะฟีโนบาร์ทเพราะถือว่าคุมได้เกือบ 10 เดือน(ที่นานสุด) แต่หมอบอกว่า ถ้าคุมได้ดีจริงกินยามาเกือบจะ 2 ปีแล้วยังไม่นิ่งเลย ต้องเปลี่ยนยาค่ะ

ยังไงก็ไม่ยอมแพ้ค่ะ จะสวดมนต์ให้ลูกถูกกับยาตัวใหม่ กินแล้วหายซักที

ตกลงกินเดพากินตามเวลาที่กินฟีโนบาร์ทค่ะ 6 โมงเช้ากับ 6 โมงเย็นค่ะ ที่ถามพี่น้องคือปกติกินฟีโนบาร์ท 6 โมงเย็นแล้วกินข้าวค่ะ ก็สามราถกินเดพากินแล้วทานข้าวได้เหมือนเดิมใช่มั๊ยค่ะ เพระาหมอแค่บอกว่าอย่าทานใกล้มื้อนมค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มีนาคม 2012 เวลา 13:04 น. »
ทานได้ตามปกติค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 เมษายน 2012 เวลา 08:57 น. »
ชักชุดใหญ่อีกแล้วค่ะ

เมื่อวันที่ 20 เมษายน 55 น้องเอิร์นมีอาการเกร็งตัว หมดสติไปประมาณ 1 นาที พอเกดกลับไปบ้าน คุณตาคุณยายบอกว่าลูกมีอาการอีกแล้ว ก็ให้กินยาตามเวลา 18.00 น. หลังกินยาก็หลับไป พอ 20.00 น.ก็มีอาการอีกครั้ง ชักเกร็งกระตุกทั้งตัว ประมาณเกือบ 2 นาที พาไปรพ.ค่ะ หมอให้ admit คงเพราะลดยาตัวเก่า กินยาตัวใหม่ แล้วทำให้มีอาการอีก น้องชักต้งแต่ 18.00 น. ของวันที่ 20 เมษายน ชักเป็นระยะ ห่างกันประมาณ 1-2 ชม.แล้วชักซ้ำ เหมือนเดิมที่เคยต้องไป admit ทุกครั้ง หยุดชักเวลาประมาณ 03.00 น.ของวันที่ 22 เมษายน 55 ค่ะ

ตอนี้หมอให้กลับมาทาน ฟีโนบาทประมาณเท่าเดิมก่อนปรับลดยาค่ะ ส่วนเดพากินก็ยังโหลดต่อไป ยังไม่ทราบว่ากลับบ้านแล้วยังต้องทานเดพากินอีกหรือเปล่า รอหมอมาแจ้งค่ะ

เหนื่อย เพลียใจจังเลยค่ะ สงสารลูกจับใจ พอเด็กฟื้น หยุดชักก็ขอกินข้าว กินนมได้ปกติค่ะ พูดตอบสองได้ดี บ่นแต่อยากกลับบ้าน อยากไปรร. เฮ้อ เมื่อไหร่จะหายสักทีน๊า

สู้ๆกันต่อไปค่ะ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 เมษายน 2012 เวลา 23:38 น. »
สงสารน้องเอิร์นจัง แล้วก็งงว่าน้องเอิร์นกินฟิโนบาทแล้วก็คุมได้ค่อนข้างดี ทำไมถึงกับต้องเปลี่ยนยาเลยล่ะครับ
ถ้ามีอาการบ้าง อาจเป็นเพราะโตขึ้นหรือเปล่า แค่ปรับเพิ่มยาไม่ได้เหรอครับ ทดลองดูแล้วเจอชุดใหญ่อย่างนี้แย่เลย

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 เมษายน 2012 เวลา 23:42 น. »
นี่ก็เป็นข้อเสียข้อหนึ่งของการให้ยาทีละตัว คือหากยาตัวใหม่คุมชักได้ไม่ดีเท่ายาตัวเดิม ก็อาจทำให้ชักถี่ขึ้น รุนแรงขึ้น หรือเปลี่ยนรูปแบบไปเลย แต่หากโชคดีคุมชักได้ดีก็ไม่ต้องลำบากเรื่องการปรับยาเหมือนการทานยาพร้อมกันหลายตัว คิดเหมือนกันว่าฟิโนบาทน่าจะคุมชักได้ดีพอควร เพราะไม่ชักมานานถึง 10 เดือน ถ้าเป็นการรักษาอีกแนว ก็น่าจะได้รับยา 2 ตัวมากกว่าถอดตัวเก่าออกเลย  ไม่ทราบว่าน้องเอิร์นทำ EEG แล้วผลเป็นยังไงบ้างคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 พฤษภาคม 2013 เวลา 10:03 น. »
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆทุกคน ที่หายหน้าไม่ได้เข้าเว็บมานาน ไม่ใช่ว่าน้องเอิร์นหายแล้วนะค่ะ เพิ่งเข้าไปนอนรพ.มา 2 อาทิตย์ปรับยาค่ะ ตอนนี้คุมได้แล้ว ไปรร.แล้วค่ะ เลยมาเล่าอาการให้ฟัง เป็นประวัติการรักษา
จากปี 2555 เอิร์นทานยา phenoberb 32.5 g 1 เม็ด เช้า เย็น และ depakine 2.0 ml เช้า เย็น คุมชักได้ 1 ปี พอดี อาการชักก็กลับมาค่ะ เริ่มจาก เล่นๆอยู่แล้วร่วงล้มลงกับพื้น เลยค่ะ ดีว่าเกดไปคว้าไว้ จับลูกเงยหน้ามา หน้าซีด แต่ยังไม่เกร็งกระตูก สัก 1 นาทีก็คลาย และหลับไป คิดว่าใช่แน่ๆ รอดูอาการก่อน พอพื้นก็พาไปรพ. และน้องก็ชักซ้ำ ตามปกติเวลาที่น้องเริ่มคุมชักไม่ได้
ครั้งที่ 1 เข้า admit ที่รพ. ชักอยู่ประมาณ 10 กว่าครั้ง จนหมอให้แวเรียมเข้าเส้นถึงหยุดชัก และพอฟื้นตัวก็ทานข้าว ได้ปกติเหมือนไม่มีอาการอะไร หมอให้กลับบ้านเพิ่ม depakine เย็นเป็น 2.5 ml นอนบ้านได้ 1 คืน ประมาณบ่าย 3 โมง เดินอยู่ล้มฟุบไปอีก แต่ไม่เกร็งแค่หน้าเขียวสัก 1 นาทีคลาย ให้กิน clonazepam 1/2 เม็ด เพราะหมอบอกไว้ว่าถ้ามีอาการที่บ้านให้กิน ทุก 12 ชม. พอให้ยาหลับยาว ตื่นมากินข้าวปกติ นอนกลางคืน เกดตั้งนาฬิกาจะปลุกกินยาตี 3ปรากฏชักอีก พอหยุดให้กินยาและหลับไป ตอนเช้าชักอีก ตอน 8.30 น. รีบพาไปรพ. หมอเลยบอกต้องเปลี่ยนยาเป็น keppra เพราะ depakine ขึ้นถึง 91 แล้ว ยังคุมชักไม่ได้ ส่วนระดับ phenoberb 34 ให้กินเหมือนเดิมค่ะ หมอเลยโหลด keppra เข้าเส้นสักพัก ก็หยุดชัก และให้กิน keppra 250 mg เช้า 1/2 เม็ด เย็น 1/2 เม็ดค่ะ แต่หมอบอกว่ามีผลเรื่องอารมณ์ คงใช่ค่ะ เพราะเอิร์นโวยวายน่าดู แต่จะพยายามปรับดูค่ะ แม่ต้องอดทนเยอะ เพราะเวลาลูกกร๊ดแม่จะกร๊ดไปด้วย 555

ช่วง admit ก็โทรหาคุณหน่องเพราะไตตั้นกิน keppra ไม่ได้ หวังว่า keppra คงคุมชักได้ดี และปรึกษาคุณเจนเพราะน้องจั๊มพ์เคยคุมได้ดีกับ keppra
ตอนนี้ให้กำลังใจตัวเองค่ะ ว่าลูกเราเป็นแล้วก็รักษาให้ดีที่สุด วิ่งเข้าออกรพ.หลายรอบ คิดถึงเพื่อนๆทุกคน หวังว่าน้องๆและท่านอื่นที่เป็นโรคลมชัก ให้คุมชักได้ดีนะค่ะ

เกด แม่น้องเอิร์นค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 พฤศจิกายน 2016 เวลา 14:14 น. »
test