เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกสาววัย 8 เดือน มีอาการชักนานกว่า15นาที  (อ่าน 2612 ครั้ง)

ออฟไลน์ chavanlux

• Newbie
  • *
ลูกสาววัย 8 เดือน มีอาการชักนานกว่า15นาที
« เมื่อ: วันพุธที่ 18 กรกฎาคม 2012 เวลา 22:14 น. »
ขอเล่าประสบการณ์นะค่ะ น้องทอ อายุ8เดือนเป็นไข้และมีอาการท้องเสียด้วย แม่กับยายเลยพาไปโรงพยาบาล หมอบอกไข้สูง 40องศา แอดมิดให้นอนโรงพยาบาล เลยบอกขอนอนห้องพิเศษค่ะ ใส่น้ำเกลือไม่ถึง 10นาที น้องชัก พยาบาลรีบวิ่งมาช่วยกันใหญ่ พอดีวันนั้นพยาบาลมาประชุมชั้นพร้อมกัน เลยมีคนช่วยกันเยอะ ให้ยากันชัก 3 ครั้งน้องก็ไม่หยุดชัก เริ่มใจไม่ดีแล้วค่ะ น้องมีอาการชักเกรงตลอด หมอใส่เครื่องช่วยหายใจเพราะนอนหายใจด้วยตัวเองไม่ได้ เราก็เริ่มร้องให้แล้ว น้องมีอาการเกร๊งตลอดเวลา หมอส่งเข้าห้องไอซียู ให้ยากันชักอีก พอน้องเริ่มสงบลงก็พาไปเอกซเร สมอง เจาะเลือด เจาะน้ำไขสันหลัง ทำทุกอย่าง ผลออกมาปกติหมด นอนห้อง ไอซียู สองคืน  หมอบอกน้องหายใจได้เองแล้วนะ เลยย้ายห้องไปห้องพิเศษ หมอให้นอนอยู่โรงบาล13 วัน ให้ยาแก้อับเสบกับยาฆ่าเชื้อทุกวัน เข้าเส้นเลือด สงสารลูกมาก เพราะเส้นเลือดเล็ก ได้เจาะใหม่เกือนทุกวัน ร้องให้ทุกวันคงเจ็บมาก พอออกจากโรงบาล หมอให้ไปทำeeg ผลออกมาปกติแต่มีคลื่นลมชัก เราก็อ่านไม่ออกนะ หมอบอกว่าเป็นโรคลมชัก หมอให้กินยากันชัก เช้าเย็น dilatin 1.8 cc เช้าเย็น น้องกินแล้วจะคันที่ตามาก จะเอามือถูกตาตลอด ไม่อยากให้ลูกกินยาเลยสาร ตอนนี้ 10เดือนแล้ว พัฒนาการปกติดีแข็งแรง แต่ฟันออกซี่เดียว หมอให้คุมยา 2ปี อยากรู้ว่ายาจะมีผลต่อพัฒนาการของน้องไหมค่ะ แล้วอยากรู้ว่ามีลูกใครบ้างที่กินยากันชักครบสองปีแล้ว อยากรู้ว่าพัฒนาการเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกสาววัย 8 เดือน มีอาการชักนานกว่า15นาที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 18 กรกฎาคม 2012 เวลา 22:46 น. »
คุณ chavanlux ถ้ายามีผลข้างเคียงกับน้องมากให้บอกหมอเปลี่ยนยาให้ได้ค่ะ บางทียาไม่ถูกกับลูก ไม่จำเป็นต้องใช้ยากันชักตัวนั้น ยากันชักมีหลายสิบตัวให้เลือก

ยากันชักอาจมีผลกับพัฒนาการบ้าง แต่ที่แน่ๆ ถ้ายังไม่หยุดชักพัฒนาการหายแน่ ยิ่งเด็กเล็กมากยิ่งยากที่จะมีพัฒนาการปกติ ที่บอกว่ากินยาสองปีคือต้องไม่มีอาการชักให้เห็นเลยตลอดสองปี ถ้ามีต้องเริ่มนับใหม่ ครบสองปีไม่มีอาการชักอาจได้พิจารณาลดยากันชักลง

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
Re: ลูกสาววัย 8 เดือน มีอาการชักนานกว่า15นาที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 กรกฎาคม 2012 เวลา 08:06 น. »
เคยถามเภสัชเกี่ยวกับผลข้างเคียงของยา เพราะต่ายขาหักทั้งหมด 3 ครั้งในชีวิต
เภสัชบอกว่าเรา ต้องคิดถึงอาการเฉพาะหน้าก่อน ผลข้างเคียงที่จะเกิดขึ้นในอนาคต
ซึ่งอาการลมชักสำคัญกว่า อาการอื่นๆทั้งหมด

ยามีผลที่เห็นชัดๆเลยคือง่วงนอน แต่อาการอื่นๆ แล้วแต่คนค่ะ อย่างต่ายเอง ไม่มีผลต่อตับไตเลยแม้จะกินยามา กว่า 20 ปีแล้ว  มีก็เกร็ดเลือดต่ำนิดหน่อย ส่วนกระดูกบางนั้นยังไม่เคยไปตรวจ อาการข้างเคียงอื่นๆ เราสามารถเลี่ยงหรือใช้ วิตามินเสริมได้ แล้วแต่แพทย์สั่ง (แต่ต่ายไม่ได้กินแคลเซี่ยมนะค่ะ)

ในนี้ ที่มีกินครบ 2 ปีแล้วหาย คือ ลูกคุณหมู jelley  พอเลิกทานยา พัฒนาการก็กลับมาดีเหมือนเดิม
เดวคงมาตอบนะค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 กรกฎาคม 2012 เวลา 09:04 น. »
มาแว้วววครับ คุณต่าย ;D ;D

ผมหมูพ่อเยลลี่ครับ อย่างที่คุณต่ายเล่าครับ
เยลลี่ทานยา 2 ปี ระหว่างทานยาไม่มีอาการชัก คลื่นชักในสมองค่อยๆน้อยลง พัฒนาการตั้งแต่เริ่มทานยา+ไม่มีอาการชัก ค่อยๆพัฒนาขึ้นอย่างค่อยเป็นไป ปัจจุบันหยุดยาตั้งแต่ สิงหา2554 ครับ พัฒนาการดีขึ้นมากครับ แต่ก็ยังไม่เท่าเด็กวัยเดียวกันในบางเรื่อง

สำคัญคือเรื่องพัฒนาการครับ ถ้ายาได้ผลกับน้อง ไม่มีอาการชัก เดวพัฒนาการต่างๆก็จะค่อยๆมาครับ + กับการที่เราพาไปฝึกกระตุ้นเพิ่มด้วยครับ

มีอะไรถามได้ครับ ยินดีตอบทู๊กกเรื่อง
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 กรกฎาคม 2012 เวลา 09:36 น. »

มีอะไรถามได้ครับ ยินดีตอบทู๊กกเรื่อง

ใจดี้ ใจดี...

ในนี้ก็จะมีคุณหมูเนี่ย เป็นกำลังใจว่า โรคลมชักสามารถรักษาหายได้ หรือไม่หาย(แบบต่าย ที่ยังคงมีคลื่นชักออกมาตลอด ทุก 10-20 วินาที ก็ยังสามารถคุมชักได้ดี) ก็สามารถใช้ชีวิตประจำวันได้เหมือนคนปกติทุกอย่าง แค่บางเรื่อง เช่น ขับรถ ว่ายน้ำ กาแฟ ที่ต่ายต้องเลี่ยงเท่านั้นเองค่ะ แต่ก็พาลูกไปว่ายน้ำได้เหมือนแม่คนอื่นๆ
และยังคงมีอีกหลายคนที่เป็นนินจาซ่อนตัวไม่ยอมเปิดเผยว่า ลมชักสามารถรักษาได้

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 กรกฎาคม 2012 เวลา 11:24 น. »
ขอบคุณครับคุณต่าย   8)

จริงครับ ไปไหนผมก็จะบอกทุกคนว่าเยลลี่เคยเป็นลมชักนะ เชื่อมั๊ยว่าคนส่วนใหญ่จะออกแนวแบบไม่คิดว่าโรคลมชักจะอันตราย แบบสงสัยว่าลมชักคืออะไร เพราะคงเห็นว่าเยลลี่ดีจนเกือบปกติแล้ว ซึ่งผมจะบอกทุกคนตลอดว่าลมชัก อันตรายมากกก อย่าชะล่าใจ ไม่ได้บอกให้ระแวงหรือวิตกจริต เพียงแต่ไม่ประมาทในการสังเกตลูกของเราครับ

เรื่องทานยา 2 ปีก็ตามสูตรคุณหมอครับ ระหว่าง 2 ปีนี้ ถ้าไม่มีอาการชักเลย ก็ค่อยปรับลดยาลง ระหว่างทางก็ทำ EEG + ตรวจเลือดดูระดับยาเรื่อยครับ ช่วงการรักษา เยลลี่ยังมีคลื่นชักอยู่ในปริมาณที่น้อยลง แต่ไม่มีอาการแสดงออกมาครับ จำได้ว่าคุณหมอบอกว่าถ้าไม่มีอาการชักออกมา คลื่นเราก็ไม่ต้องไปสนใจมันมาก

เอาใจช่วยนะครับ ขอให้น้องทอหายจากโรคลมชักนะครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ