เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ด้วยคนค่ะ ลูกเพื่อตรวจพบว่าเป็นลมชัก  (อ่าน 9262 ครั้ง)

ออฟไลน์ oonple

• Newbie
  • *
ขอความรู้ด้วยคนค่ะ ลูกเพื่อตรวจพบว่าเป็นลมชัก
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 27 มิถุนายน 2010 เวลา 20:51 น. »
น้องครีม ลูกสาวเพื่อน อายุ 4 ปี ตรวจพบว่าเป็นลมชัก เมื่ออายุได้ 3.5 ปี หลังจากอยู่อนุบาล 1 แล้ว ตอนนี้ไปเรียนไม่ได้ ทั้งที่ก่อนหน้านั้นปกติดี พัฒนาการตามวัยทุกอย่าง ตอนนี้เป็น ชักแบบเหม่อ แล้วรักษาอยู่รพ.เด็ก ได้ยา มา 3 ตัว ตรวจคลื่นสมองพบว่ามีรอยหยัก  หลังจากทานยาแล้ว มีอาการกล้ามเนื้ออ่อนแรง พูดไม่ได้ เดินไม่ได้ นั่งทรงตัวก็แท บไม่ได้  เพื่อนบอกว่า หมอบอกว่าเกิดจากการทานยา   เพื่อน ๆ ช่วยแนะนำที ว่า ควรจะรักษาที่ไหนดี  พอดีเราเป็นสื่อกลาง ด้วย ลองค้นหาในเน็ตดู มาเจอห้องนี้ รู้สึกดีใจมาก ไม่นึกว่าโรคนี้จะมีคน โดยเฉพาะเด็กเป็นมากเท่านี้  เพื่อน ๆ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: ขอความรู้ด้วยคนค่ะ ลูกเพื่อตรวจพบว่าเป็นลมชัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 27 มิถุนายน 2010 เวลา 21:26 น. »
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ค่ะ

อาการของน้องที่เป็นลมชัก ส่วนใหญ่จะมีปัญหาเรื่องกล้ามเนื้ออ่อนแรงค่ะ น้องเนยและอีกหลายคนในห้องนี้เป็นกันทั้งนั้น ต้องค่อยๆ ฟื้นฟูไปค่ะ ต้องใช้เวลา แวะมาหาความรู้ได้ตลอดนะคะ แต่ละคนมีอาการต่างกันไปค่ะ  :D
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ขอความรู้ด้วยคนค่ะ ลูกเพื่อตรวจพบว่าเป็นลมชัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 27 มิถุนายน 2010 เวลา 23:39 น. »
สวัสดีค่ะคุณ oonple

โรคนี้เป็นมากจริงๆ เมื่อก่อนก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามีคนเป็นมากโดยเฉพาะเด็กๆ เรื่องการรักษาแล้วแต่ความคิดเห็นค่ะ มีหลายที่ที่เป็นศูนย์โรคลมชักครบวงจร แนะนำให้รักษาแพทย์เฉพาะทางโรคลมชักโดยตรง ไม่ใช่สมองอย่างเดียว เน้นความสนใจด้าน epilepsy จริงๆ โรคนี้ต้องรักษาต่อเนื่องหลายปี ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเบิกจ่าย รพ.เอกชนก็สะดวกสมาชิกห้องนี้ก็อยู่กันหลายแห่งค่ะ

ยินดีต้อนรับค่ะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มิถุนายน 2010 เวลา 01:08 น. »
ยินดีต้อนรับคุณ  oonple ครับ

ลูกผมรักษาที่รพ.พระมงกุฏเกล้าครับ
ลูกท่านอื่นๆก็มีรักษาที่ รพ.กรุงเทพ รพ.รามา ครับ

สู้สู้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มิถุนายน 2010 เวลา 10:15 น. »
ขอบคุณเพื่อน ๆ มากเลย แค่วันแรกก็รู้สึกอบอุ่นมาก  ดีใจมากค่ะ มีข้อมูลอะไรจะเข้ามาเรื่อย ๆ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มิถุนายน 2010 เวลา 11:35 น. »
สวัสดีค่ะ แม่น้องน้ำใสค่ะ
สู้ๆนะคะ
ลองหาทางรักษาดูค่ะ น่าจะฟื้นฟูได้ไม่ยาก มีหลายๆวิธีรักษาที่จะช่วยน้องเค้า เพราะว่าเค้าเพิ่งเป็น โอกาสหายน่าจะมีเยอะ
ยากันชักจะมีผลกระทบกับเด็กมากๆ ตอนนี้น้ำใสลดยาลงหลายตัวแล้วค่ะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มิถุนายน 2010 เวลา 12:50 น. »
สวัสดีครับ พ่อน้องเยลลี่ครับ

ค่อยๆหาข้อมูลนะครับ น้องเยลลี่รักษาที่ รพ กรุงเทพ ครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 05 กรกฎาคม 2010 เวลา 20:30 น. »
สวัสดีค่ะเพื่อน ๆ

น้องครีม กินยา clonazepam 0.5 mg. (Zpovanil)   หลังอาหาร  เช้า - เย็น                        multivitamim                                                        หลังอาหารเช้า
folic acid  5 mg ( foliamin)                           หลังอาหารเช้า
phenytoin infatab 50 mg (dilantin)             หลังอาหารเช้า -เย็น
prednisolone  5 mg     หลังอาหารเช้า วันเว้นวัน
 ยังมีอาการชักอยู่บ้าง ทำไมกินยาขนาดนี้แล้วยังชักอยู่เลย เพื่อน ๆ คิดว่าควรจะย้าย รพ.หรือไม่  น้องครีมเดิน ต้องจูงนะ เดินเหมือนหนูเชิญยิ้มเลย                                       

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 05 กรกฎาคม 2010 เวลา 21:01 น. »
น้องครีมทานยากันชักแค่ 2 ตัว ตัวอื่นเป็นวิตามิน แต่น่าแปลกที่ได้ prenisolone ด้วย คุณหมอให้เพราะอะไรคะ
เรื่องชักนี่พูดยาก บางคนได้ยากันชักตั้ง 6-7 ตัว ก็ยังชักอยู่ การให้ยาอยู่ในดุลยพินิจของหมอค่ะ มันยากเหมือนกันที่จะบอกว่าดีแล้วยัง ถ้าให้มาระยะหนึ่งแล้วไม่ดีขึ้นหมอก็คงจะเปลี่ยนยาให้  ลองคุยเรื่องแผนการรักษากับคุณหมอก่อนดีมั้ย

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 พฤศจิกายน 2010 เวลา 12:08 น. »
folic acid 
คนที่ทานยาลมชักประจำ จะขาด กรด โฟลิค อย่างมากค่ะ ถ้าคนที่ตั้งครรภ์ ลูกก็อาจจะเกิดมาพิการได้ค่ะ

ยากันชัก สำหรับตัวเอง ยังมากกว่านี้เลยค่ะ
บางทีกินเป็นกำมือเลยค่ะ  แต่ตอนนี้ลดลงแล้ว (เรียกว่า กินจนเดินไม่ได้ก็มีค่ะ บางที over dose  จนต้องคลานเลย)
ขึ้นๆ ลงๆ ตามดุลพินิจของแพทย์ค่ะ
แต่อยากจะบอกว่า เมื่อไหร่ที่ หมอมีการเปลี่ยน โดสยา หรือ ชนิดยา ต้องสังเกตุอาการทุกครั้งค่ะ

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 พฤศจิกายน 2010 เวลา 14:17 น. »
อ้างถึง
folic acid 
คนที่ทานยาลมชักประจำ จะขาด กรด โฟลิค อย่างมากค่ะ ถ้าคนที่ตั้งครรภ์ ลูกก็อาจจะเกิดมาพิการได้ค่ะ

ถ้าอย่างนั้น คนที่กินยาลมชักเป็นประจำ (คนไข้ทั่วไป ไม่ได้ตั้งครรภ์) ต้องกิน folic acid เสริมด้วยหรือไม่ครับ ไม่เห็นหมอสั่งให้เลย

แล้วขึ้นกับชนิดยาที่กินหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 พฤศจิกายน 2010 เวลา 14:35 น. »
คุณเจน เยลลี่ก็กิน folic acid ครับ เม็ดเหลืองเล็กๆ กินวันละเม็ด เหมือนเคี้ยววิตามินซีครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ chapter

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 พฤศจิกายน 2010 เวลา 14:40 น. »
ปัจจุบันมียากันชักรุ่นใหม่ๆ หลายตัว ที่มีผลกระทบต่อการทรงตัว กล้ามเนื้อ และ ระดับความฉลาดของเด็กได้นะครับ
ลองปรึกษาดู  แต่ปกติยา dilantin ปัจจุบันไม่ค่อยนิยมใช้แล้วนะครับ และถ้าเป็นอาการชักแบบเหม่อ อาจทำให้อาการเหม่อเป็นมากขึ้นครับ

แต่ทั้งนี้ขึ้นกับรูปแบบอาการชักว่าเป็นแบบไหน คลื่นสมองที่ผิดปกติเป็นแบบไหน แพทย์จึงเลือกชนิดยากันชักให้ตรงกับโรคที่สุดครับ

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 พฤศจิกายน 2010 เวลา 15:01 น. »
ลูกสาวทาน ฟีโนบาท ตัวเดียวค่ะ ต้องทาน folic acid หรือเปล่าค่ะ ไม่เห็นหมอสั่งให้ทานเลยค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 05 พฤศจิกายน 2010 เวลา 07:43 น. »
อ้างถึง
folic acid  

ถ้าอย่างนั้น คนที่กินยาลมชักเป็นประจำ (คนไข้ทั่วไป ไม่ได้ตั้งครรภ์) ต้องกิน folic acid เสริมด้วยหรือไม่ครับ ไม่เห็นหมอสั่งให้เลย

แล้วขึ้นกับชนิดยาที่กินหรือไม่ครับ
ส่วนที่ไม่ได้ตั้งครรภ์นั้น  (ถ้าความเห็นตัวเอง) ก็ควรกินเสริม เนื่องจาก ยาลมชัก ตัว tregatal จะระบุแนบยาในใบเลยว่า กินแล้วจะขาด โฟลิค
ลองอ่านอันนี้ดูค่ะ น่าจะมีประโยชน์กับคนที่กินยาประจำอยู่แล้วค่ะhttp://www.elib-online.com/doctors/food_folic1.html

วิตะมินตัวนี้ ญ ตั้งครรภ์ก็ควรกินเสริมเป็นปกติอยู่แล้วค่ะ เช่น นมแอนมัมก็มีใส่ (แต่ไม่มากเท่ากินเป็นเม็ด)
http://www.sudrak.com/index.php?option=com_content&task=view&id=158&Itemid=5

ส่วนตัวนั้น ตอนนี้ กินมั่งไม่กินมั่ง(รูปแบบเม็ด) เนื่องจาก สูญสลายง่ายจากการปรุงอาหาร

ตอนที่ตั้งครรภ์นั้น แรกๆ ยังไม่พบอาจารย์หมอเนื่องจาก คุมกำเนิดได้ไม่ดีพอ
แต่คุณประดิษฐ์ รีบสั่งว่า ให้รีบกิน โฟลิคทันที เพราะจำเป็นมาก

:)
ต่ออีกนิด กรดโฟลิค ในรูปแบบเม็ด ราคาถูก สามารถซื้อได้เอง ไม่ต้องเป็นของนอกก็ได้ (ราคาแพงมากๆค่ะของ Blackmore ) ไม่จำเป็นต้อง
จ่ายราคาแพงขนาดนั้นเลยค่ะ

น่าจะถามแพทย์ดู หรือหาซื้อตามคลังยา ยี่ห้อ ราคาถูกๆ ก็ได้ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 05 พฤศจิกายน 2010 เวลา 07:49 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@