เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบอันตรายต่อทารกของยากันชัก  (อ่าน 12894 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทัตชญา

• Newbie
  • *
อยากทราบอันตรายต่อทารกของยากันชัก
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 มิถุนายน 2012 เวลา 23:19 น. »
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ชื่อนัทค่ะ ตอนนี้อายุ 32 ปีแล้ว และเตรียมตัวจะตั้งครรภ์แต่เป็นกังวลว่าลูกจะพิการหรือเปล่าคะ เพราะนัททานยาไดแลนตินอยู่ วันละ 250 มล ก็สามารถคุมอาการชักได้ดี ในปริมาณยาเท่านี้หากตั้งครรภ์จะมีผลต่อทารกหรือไม่คะ และหากเป็นอันตรายจะเกิดอะไรบ้าง กังวลมาก ๆรบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: อยากทราบอันตรายต่อทารกของยากันชัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 มิถุนายน 2012 เวลา 23:53 น. »
ตามสถิติแล้ว Dilantin มีผลต่อการตั้งครรภ์ค่อนข้างต่ำ โดยเฉพาะเมื่อทานเพียงตัวเดียว ทั้งนี้ควรทาน folate  เสริมก่อนการตั้งครรภ์ และตลอดการตั้งครรภ์ด้วย

ทางที่ดีที่สุด ควรปรึกษาแพทย์ผู้ดูแลโรคลมชักด้วย ในขณะตั้งครรภ์ แพทย์จะดูแลการให้ยากันชักขณะตั้งครรภ์ด้วย เพราะยากันชักส่วนใหญ่มีผลต่อเด็กในครรภ์

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
Re: อยากทราบอันตรายต่อทารกของยากันชัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 มิถุนายน 2012 เวลา 08:09 น. »
สวัสดีค่ะ ชื่อต่ายค่ะ แรกๆ ตั้งใจเข้ามาเวปนี้ เพื่อแชร์ประสบการณ์ชัก ช่วงท้อง(อย่างเดียว)เพราะข้อมูลค่อนข้างน้อย
มีกระทู้ที่เคยถามแล้วอยู่กระทู้นึง ลองอ่านดูค่ะ http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,472.0.html
(จำได้ว่ามีอีก ถ้าเจอะ หรือพอเป็นแนวทางได้ จะหามาแปะให้ค่ะ)

การสร้างอวัยวะไม่ครบ (จากทานยากันชัก)  ก็จะมี ปากแหว่งเพดานโหว่ กับ ช่วงคอด้านหลัง กระดูกไม่ติดกัน(จำไม่ค่อยได้แล้วค่ะ) เป็นจุดที่หมอลมชักค่อนข้างเน้นมากๆ  ส่วนถ้าพิการส่วนอื่น  อาจจะต้องหาข้อมูลเพิ่ม หรือ ปรึกษาแพทย์เพิ่ม

ตอนที่ตรวจลูกต่าย เขาจะมีกรวยไตโต กับ ตาสองซ้าย-ขวา ด้านขนาด ไม่เท่ากัน (ซึ่งหมอลมชักบอกว่าไม่เกี่ยว)
แต่ตอนนี้ หล่อเชียวค่ะ

ส่วนจะถามอะไรเพิ่มเติม ลองอ่านดูก่อนแล้วถามได้ค่ะ การคุมชักได้ค่อนข้างดีแล้ว ดีใจด้วยค่ะ
แต่ดีมากๆ ที่ยากันชักมีแค่ตัวเดียว(สำคัญมากค่ะ) เพราะการตั้งครรภ์ ต้องลดยาให้เหลือน้อยที่สุด และกระจายยาออกเป็น 3 เวลา กรดโฟลิค ก็ควรทานเตรียมไว้ก่อน ประมาณ 1 ปี
แต่ไม่ทราบว่า ชักก่อนหน้านี้เป็นรูปแบบไหน / คุมมาได้นานเท่าไหร่/  การกระตุ้นการชักมีผลมากเร็วแค่ไหน (คือทนการกระตุ้นชักน่ะค่ะ เพราะต่ายใช้คำไม่ถูก)/
หมอที่รับปากดูแลครรภ์ให้ สามารถ ทำงานร่วมกับหมอลมชักได้หรือเปล่า/รพ.รับฝากครรภ์มีเครื่องมือทันสมัยแค่ไหน

แต่ยากันชักปัจจุบันนี้ มีผลต่อการสร้างอวัยวะค่อนข้างน้อยกว่ายารุ่นเก่า จะกังวลในเรื่องความปลอดภัยของแม่และเด็กเสียมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 18 มิถุนายน 2012 เวลา 08:21 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 มิถุนายน 2012 เวลา 21:30 น. »
ขอบคุณคุณ Nong และคุณต่ายมาก ๆค่ะที่เข้ามาตอบ นัทเป็นลมชักมา 10 ปีแล้วนัทอยากเล่าอาการชักครั้งแรกให้ฟังค่ะ ว่าเป็นการชักแบบไม่รู้ตัว นอนหลับแล้วชักเกร็งไปทั้งตัว ปากเบี้ยว พี่ที่นอนด้วยเล่าอาการให้ฟังค่ะ พอตื่นมาตัวเองจำอะไรไม่ได้เลย และปวดหัวมากกกกกกกกกกกกก ไปหาหมอ รพ เอกชนแห่งหนึ่งก็บอกเป็นลมชักทำ MRI ก็หาสาเหตุไม่เจอ ก็เลยให้ทานยาไดแลนตินแต่นัทเวียนศีรษะ เพราะแพ้ยา เลยเปลี่ยนเป็นเดพากิ้น จากนั้นย้าย รพ ใหม่ เค้าให้กลับมาทานไดแลนติน ทีนี้ไม่แพ้แล้วทานได้ปกติ จากวันละ 3 เม็ดก็ลดลงเหลือ 2 เม็ด (200mg)แต่หมอเพิ่งมาเพิ่มเป็น 250 มก เพราะเจาะเลือดแล้วยาในเลือดน้อยเกินไป และให้ folic acid มาทานด้วย ถ้าทานยาตลอดจะไม่ชักเลยค่ะคุมได้ดีมาก แต่นัทเป็นพวกอยากลองของ บางทีลองไม่ทานสัก 3-4 วันอยากรู้จะชักมั๊ยสุดท้ายก็ชักทุกทีถ้าหยุดยาหลายวัน แต่อาการชักระยะหลังจะเป็นอาการชักที่รู้ตัวค่ะว่าจะชัก มันจะหวิว ๆบอกไม่ถูก ก็จะรีบวิ่งไปนั่งในห้องน้ำ และก็นั่งชัก ปากเบี้ยว น้ำลายไหล แต่มีสติทุกครั้งและพยายามบังคับตัวเองให้หยุดชัก ซึ่งหลัง ๆที่รู้ว่าจะชักจะสามารถหยุดได้หลังชักประมาณ 1-2 นาที และหายเป็นปกติโดยที่ออกมาจากห้องน้ำแล้วคนไม่รู้ว่าเพิ่งชักมาค่ะ เลยอยากรู้ว่าตัวเองจัดอยู่ในการชักแบบไหนและตอนนี้ก็ไม่กล้าขาดยาแล้วเพราะรู้ว่าตัวเองต้องชักแน่ ๆ เคยไปพบหมอที่ รพ จุฬาค่ะ คุณหมอบอกว่าหาสาเหตุไม่ได้ ต้องผ่าตัด หรือไม่ก็ทานยาตลอดชีวิตหยุดไม่ได้ แต่ตอนนี้อยากมีลูกเลยกลัวว่าลูกเราจะพิการปากแหว่ง เพดานโหว่หรือเปล่า ถ้าเรายังทานยาในขนาดนี้อยู่ สงสารลูกค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 19 มิถุนายน 2012 เวลา 21:35 น. โดย ทัตชญา »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 มิถุนายน 2012 เวลา 22:17 น. »
ไม่ใช่บังคับให้หยุดชักได้หรอกค่ะ น่าจะหยุดเอง การชัก 1-2 นาที แล้วหยุดเป็นเรื่องปกติของคนเป็นลมชัก ถ้าชักนานมากกว่านี้อาจเป็นอันตรายได้ เมื่อหยุดชักก็กลับมาเป็นปกติสามารถทำงาน เดิน กิน ต่อได้เลย แต่ปล่อยชักบ่อยๆ ไม่ดีแน่ ถ้าอยากรู้ชักแบบไหน ก็ต้องให้หมอเป็นคนบอก โดยการทำ eeg และเล่าอาการให้หมอฟัง
ยากันชักไม่สมควรหยุดเอง การหยุดแล้วทำให้ชักกลับมา เป็นบ่อยๆ จะดื้อยาได้ อาจต้องเปลี่ยนยาหรือให้ยามากขึ้น หากต้องใช้ยามากกว่า 1 ตัว จะถือเป็นคนไข้ดื้อยา การรักษาจะยุ่งยากขึ้น
อย่าวิตกกังวลไปเลย ความเครียดจะยิ่งกระตุ้นอาการชัก  คุณนัททานยาน้อย อาการชักก็ไม่มาก เด็กคงแข็งแรงดีได้ ในการตั้งครรภ์ให้ปรึกษาทั้งหมอสูติ หมอประสาท จะได้เป็นผลดีที่สุดกับเด็ก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 มิถุนายน 2012 เวลา 22:32 น. »
ขอบคุณ คุณ NONG มาก ๆเลยค่ะ ค่อยสบายใจขึ้น ต่อไปนี้คงไม่กล้าหยุดยาเองอีกค่ะ อยากปรึกษานิดนึงค่ะ ว่าถ้าเราจะตั้งครรภ์ควรไปพบหมอก่อนสักกี่เดือนคะ ตอนนี้หมอก็ให้ทาน folic acid อยู่แต่ทานแค่ 0.5 มก หรือ 1 เม็ดเหลือง ๆเองค่ะ(โดยที่นัทไม่ได้บอกว่าอยากจะตั้งครรภ์) และควรไปฝากครรภ์ที่ รพ รัฐไหนดีคะ ในกทม เพราะปัจจุบันรับยาจาก รพ เอกชนประกันสังคมอยู่ แต่รู้สึกหมอไม่ค่อยเก่ง และคุณ NONG บอกว่าไดแลนตินขนาดที่รับประทานมีผลกระทบต่อการตั้งครรภ์ต่ำ แสดงว่าหากรับยาขนาดนี้ระหว่างตั้งครรภ์ก็ไม่น่าห่วงอะไรใช่มั๊ยคะ ขอบคุณมาก ๆเพราะตอนนี้กังวลเรื่องนี้มาก ๆเลย ^ ^

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 มิถุนายน 2012 เวลา 22:40 น. »
ตามข้อมูลที่มีเผยแผ่นะคะ ควรหาหมอประสาทด้านลมชักโดยตรงค่ะ หมอประสาททั่วไปก็สามารถรักษาลมชักได้ แต่ไม่ดีเท่าค่ะ เรื่องฝากครรภ์ รพ.รัฐไม่ทราบค่ะว่าที่ไหนดี ควรเลือกรพ.ที่มีหมอลมชักอยู่ด้วยนะคะ จะได้คุมไปด้วยกันเลย รามา พระมงกุฏ วชิระ ศิริราช น่าจะได้นะคะ หรือสะดวก รพ.อื่นก็ลองหาข้อมูลดูก่อน พบหมอเตรียมความพร้อมตั้งแต่ตอนนี้เลยค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 มิถุนายน 2012 เวลา 22:43 น. »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมาก ๆค่ะ ว่าจะไปพบหมอที่ รพ จุฬาค่ะ ^ ^

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 20 มิถุนายน 2012 เวลา 08:12 น. »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมาก ๆค่ะ ว่าจะไปพบหมอที่ รพ จุฬาค่ะ ^ ^
เมื่อก่อนต่ายฝากครรภ์ที่จุฬาเพราะว่า ประวัติชักอยู่ที่นั้นตั้งแต่ปี 46 หมอสูติที่ไหนก็ไม่รับฝาก

ตอนนี้เครื่องมือยังอยู่ แต่...

แต่แพทย์ผู้เชี่ยวชาญ  "สำคัญมาก"  อยากให้พิจารณาดีๆ ว่า ควรฝากครรภ์ที่ไหน (ไม่ทราบว่า รักษามาจากที่ไหน) 

จำได้ว่า ตอนที่หมอเด็กทราบว่า ต่ายท้อง  ถึงกับหน้าซีด ไม่กล้าปรับยาให้ต้องรอ อ ชช คนเดียว(ตอนนี้เป็นหมอรักษาแล้ว ต่ายยังจำได้หน้าได้ดี เพราะปีที่แล้วดันตะคอกคนไข้ดังมาก ว่าทำไมชักอีก ผ่าตัดแล้วฯลฯ เสียงดังจนต่ายต้องหันไปดูว่าใครทะเลาะกัน )

แม้กระทั่งหมอสูติจุฬาด้วยก็ยังอ้อมแอ้มๆ  บอกว่า ยังไงก็ยังไม่ถึง 3 เดือน รอ อชช เซ็นมาก่อนดีกว่า หมอคนอื่นเซนมาไม่เอา

เมื่อ อชช รับรองแล้ว ก็เป็นคนส่งต่อว่า จะไปฝากครรภ์กับหมอสูติคนไหนที่เชี่ยวชาญเกี่ยวกับเด็กในครรภ์ที่มีปัญหา
(จำชื่อหมอสูติไม่ได้จริงๆ)

ถ้าจะได้แนะนำ ควรรักษากับแพทย์เอกชน (แม้แต่ต่ายก็ไปปรึกษากันไว้ก่อน แม้จะคุมชักได้ดีแล้ว)  แล้วรับยาประกันสังคมเหมือนเดิม  โดยไม่ต้องแจ้งแพทย์ประจำที่เดิม ว่าเรามีหมอสำรองไว้ (เอกชน)
ในนี้จะทราบกันว่า มีหมอท่านไหนเก่งๆ ค่ะ
แต่มีสติทุกครั้งและพยายามบังคับตัวเองให้หยุดชัก ซึ่งหลัง ๆที่รู้ว่าจะชักจะสามารถหยุดได้หลังชักประมาณ 1-2
พอดีช่วงนี้มีปัญหาเรื่องยาไม่นำเข้า ต่ายเอง ก็มีอาการออกมา ซึ่งถ้าแพทย์ไม่เชี่ยวชาญจริงๆ ถึงกับหัวเราะ
ไม่ค่อยเชื่อนัก  อาการแค่ กระพริบตา 1 ครั้งเองค่ะ  ยังถือว่า เป็นอาการชักแล้ว(เนื่องจาก ต้องดูผล eeg)ประกอบกับคำวินิจฉัยของแพทย์ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 20 มิถุนายน 2012 เวลา 08:17 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 20 มิถุนายน 2012 เวลา 20:31 น. »
ขอบคุณ คุณต่ายค่ะ นัทเคยเข้าโครงการโรคลมชักที่จุฬาค่ะ เคยได้พบอาจารย์ชัยชลด้วย หมอมาตรวจคลื่นไฟฟ้าอะไรสักอย่างนี่หละค่ะ แต่ตอนที่พบหมอและคุยนาน ๆจะเป็นหมออีกท่านนึง จำไม่ได้ว่าชื่ออะไร คุณหมอท่านนั้นบอกว่า คงต้องทานยาไปตลอดชีวิตเพราะยาก็คุมได้ดีหรือมีอีกวิธีคือผ่าตัด นัทเลยไม่ได้กลับไปที่จุฬาอีกและใช้วิธีรับยาจาก รพ เอกชนแทน เพราะคิดว่าคงไม่ผ่าตัดและใช้วิธีทานยาเอาค่ะ ตามที่คุณต่ายแนะนำคือถ้าจะตั้งครรภ์ให้ปรึกษาแพทย์ รพ เอกชนที่รับยาใช่มั๊ยคะ แต่เคยคุยกับหมอที่นี่แล้ว หมอเหมือนไม่ค่อยสนใจเรามากและดูไม่ค่อยเป๊ะเรื่องผลข้างเคียงของยา ก็เลยคิดว่าอยากไป รพ รัฐใหญ่ ๆมากกว่า ตอนแรกว่าจะไปโครงการโรคลมชัก รพ จุฬาเหมือนเดิมเพราะประวัติที่นั่นก็เคยมี แต่ถ้ามีที่อื่นแนะนำก็รบกวนด้วยนะคะ รวมทั้งการเตรียมตัวและปฏิบัติตนขณะตั้งครรภ์ด้วยค่ะ (ปล ที่อยากได้ รพ รัฐ เพราะแฟนเบิกได้ค่ะ ถ้าเอกชนประกันสังคมก็ไม่ค่อยใส่ใจเรา จะไป รพเอกชนอื่นก็แพงค่ะ) ขอบคุณค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 20 มิถุนายน 2012 เวลา 22:00 น. »
โครงการที่จุฬาเลิกไปแล้วค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 มิถุนายน 2012 เวลา 07:51 น. »
ถ้าเป็นรัฐ ก็จะมี พระมงกุฎ อ.โยธิน (อ.โยธินอยู่ เอกชน รพ.กรุงเทพ)
แนะนำก็ ขอให้พบ อ.โยธินซักครั้งนึงก่อน ที่ รพ.กรุงเทพ เพื่อวิเคราะห์ /ขอความเห็น/ในการตั้งครรภ์ และทำประวัติใหม่     (ไม่ต้องรับยาค่ะ แค่ขอคุย เอกชนจะคุยได้ยาวๆ)
และแจ้งว่า เราขอรักษาต่อ ที่ รพ.พระมงกุฎ กับอ.โยธินต่อ และฝากครรภ์ที่ไหนดี

การปฎิบัติตัว ก็ตามกระทู้นั้นเลยค่ะ อ่านดูก่อน ว่าอันไหนไม่เข้าใจ ขอรายละเอียดเพิ่ม ก็บอกค่ะ (พร้อมทั้งปรึกษาสูติด้วยนะค่ะ เพราะหมอสูติ ต้องทางด้านนี้โดยเฉพาะด้วย)

ไม่ควรฝากครรภ์โดยนัดวันผ่าตัดเด็ดขาด เพราะตรงนี้ ทำให้ เราบาดเจ็บ และอาจจะไปชักที่บ้านได้ รวมถึงอันตรายในการอุ้มทารก
(คือ ช่วงปวดท้องคลอด อาจจะชักได้ แต่ยังอยู่ในความดูแลของแพทย์)
ปัญหาที่น่าคิดคือ ควรฝากครรภ์หรือไม่
-ถ้าฝาก กับหมอเก่งๆ  ต่ายต้องนัดวันผ่า หมอคิวเยอะ และถ้าระหว่างหมอไม่มา  ไม่มีใครในห้องคลอดมาดูแล
-ไม่ฝาก จะมีคนผลัดเปลี่ยนมาดูแลเพราะไม่รู้จะปวดท้องนานเท่าไหร่   แต่จะได้หมอคลอดเก่งหรือเปล่า

ต่ายตกลง ไม่ฝากค่ะ  ตอนอยู่ในห้องคลอด ได้นักศึกษาแพทย์ผลัดกันมาดูเยอะมาก จับเวลาความถี่ในการปวดท้องกันเลย  เรียกว่า เป็น case studyก็ว่าได้
***(ตรงนี้เป็นแค่ประสบการณ์ของต่ายนะ เพราะว่า คุณนัทต้องพิจารณาอีกทีนึงค่ะ)***

ตอนต่าย หมอให้คลอดเอง แบบ ถึงวินาทีสุดท้ายก็ว่าได้  (เตรียมเครื่องมือผ่าไว้แล้ว)  ก็มีฉีดมอร์ฟีน 3 เข็ม
บล็อคหลัง ยังไม่คลอดเสียที หมอเลยให้  แวเลี่ยม ให้หลับ เพื่อให้ต่ายเจ็บน้อยที่สุด กันที่จะชักระหว่างคลอด
พอพร้อมแล้วก็ปลุกให้คลอดเอง

ความเครียด สำคัญมาก ต่ายชักเกือบตลอดทุกวันทั้งวัน ช่วงท้อง เพราะเครียดมาก ส่งผล ให้ลูกต่ายพัฒนาการช้า
เพราะต่ายก็ต้องฝึกพัฒนาการเขามาด้วยตัวเอง ได้คุณแอน คุณหมู ช่วยแนะนำมานะค่ะ 

ขอเอาใจช่วยนะค่ะ ให้มีลูกน่ารักๆ  ปลอดภัย  เพราะยังไง คนป่วยลมชัก สามารถ ใช้ชีวิตได้เหมือนคนทั่วไปจริงๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 มิถุนายน 2012 เวลา 20:53 น. »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลทุก ๆอย่างค่ะ :)

ออฟไลน์ BlackStarTh

• Newbie
  • *
    • สมัคร sbobet
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มีนาคม 2020 เวลา 14:35 น. »
ถ้ามีอาการชักต้องใช้ยาตัวไหนแทนได้ไหม ที่ไม่ส่งผลต่อลูก ช่วยแนะนำหน่อยน้า