เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ขอ เข้าร่วมแชร์ประสบการด้วยนะครับ  (อ่าน 1705 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอก

• Newbie
  • *
สมาชิกใหม่ขอ เข้าร่วมแชร์ประสบการด้วยนะครับ
« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 12 พฤษภาคม 2012 เวลา 09:35 น. »
   ผมชื่อ เอกพงศ์  ครับ  ได้ทำงานทำกรอบรูปครับมีอาการมานานพอสมควรรักษาที่ รพ. จุฬาฯมาก็นาน
รอเข้ามอนิเตอร์ครับแต่พอ อ.ช ไปก็พอที่จะหมดหวังยิ่งมีมือขวาตอนนี้ดุใหญ่ไม่ค่อยกว่าเถียงกับเขาเท่าไหร่ไม่รับฟังอาการที่เราเป็นสักเท่าไหร่ที่ผมสังเกต แต่ก็คิดจะถอนตัวแล้วครับจะหา รพ.ที่ไหนดีก็ยังคิดแต่ตอนนี้คิดไปหาอ.เก่าดูครับท่านไปอยู่รพ.แถวพยาไท ผมไปหาท่านแค่ครั้งเดียวท่านก็ให้จองตรวจโมนิเตอร์เลยจึงคิดว่าดีแต่ตอนนี้ผมมีอาการ  มือสั่นมากทานอาหารอะไรก็จะหกบ้าง  และบางครั้งเหมอรอยโดนมีดของกรอบรูปกีดเหมือนกัน
เดือนหนึ่งก็ประมาณ  5 ครั้งครับและเดินบางครั้งเดินคนเดียวไม่รู้เรื่องด้วยตอนนี้ผมทานยาดังนี้ครับ
kappar 500 mg  3-3-0
dipagin 500 mg  1-1-0
Tegretol500 mg  1-1-0
ครับ  พี่ ๆ คิดว่ามากไปหรือเปล่าแต่ผมเป็นห่วงอาการที่มือสั่นมากที่สุดทำอะไรไม่ค่อยได้ตอนนี้ลืมมากครับ
ช่วยแนะนำเอกด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: สมาชิกใหม่ขอ เข้าร่วมแชร์ประสบการด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 12 พฤษภาคม 2012 เวลา 10:48 น. »
 สวัสดีค่ะคุณเอก ถ้าเวปนี้ก็จะหากับอ.โยธินเป้นส่วนใหญ่ค่ะ อ.โยรักษาที่พระมงกุฎกับรพ.กทค่ะ อ.เก่งค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: สมาชิกใหม่ขอ เข้าร่วมแชร์ประสบการด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 12 พฤษภาคม 2012 เวลา 11:56 น. »
อาการมือสั่นเนี่ย คงต้องให้คนอื่นตอบแล้วว่า เกิดจากอะไร
                    ต่ายมักใจสั่นแทน ตอนไปมีตติ้ง 

ต่ายไม่เคยเป็นนะ มือสั่น แต่เป็นมือไม้ช้าสมองไม่สั่งงานมากกว่าค่ะ  ถ้า overdose หรือเปล่า ต่ายก็ไม่แน่ใจ เพราะ ต่ายเคยเป็นแบบเซ ของลอย ภาพไม่นิ่ง ฯลฯ มือเป็นอาการป่วยอย่างอื่นหรือเปล่าคะ(ต่ายไม่แน่ใจค่ะ) แต่อาการเหม่อยังใช่อาการชักอยู่

รพ.จุฬา ต่ายยังไปเอาไปยาตามปกติ เพราะยาเบิกประกันสังคม แต่ต้องหาอ โย เพื่อทำประวัติใหม่ ตรวจ eeg กันใหม่ และให้ อ. โย ปรับยาใหม่ แม้ว่าจะคุมชักได้ดีแล้วก็ตาม

คงเห็นว่า เวปเราเรียกร้องฟริเซี่ยมกัน  ต่ายมีปัญหาเรื่องขาดฟริเซี่ยม โชคดีว่าไปทำประวัติไว้แล้ว ที่ รพ.กรุงเทพ เลยให้อ.ปรับฟริเซี่ยมลดลงได้ ไม่งั้นช่วงนั้น คงไม่รู้จะไปพึ่งใครเหมือนกันค่ะ

อาการลืม คงต้องใช้เวลาเหมือนกัน การทำงาน จะช่วยในการกระตุ้นสมองไม่เฉื่อยชาได้ เพราะคนปกติแข็งแรง ก็สมองช้าได้เหมือนกันถ้าอยู่เฉยๆ ดีแล้วค่ะ ที่ได้ทำงานไปด้วย คงต้องระวังของมีคมมากๆนะค่ะ ลองปรึกษาแพทย์ที่เชี่ยวชาญดูว่า งานเราลักษณะนี้ มีวิธี อย่างไร ให้เรา ปลอดภัยที่สุด (ต่ายไม่รู้ว่าใส่ถุงมือจะพอช่วยได้หรือเปล่า ทำงานถนัดมั้ย ถ้าบางอย่าง เราสามารถทำให้ตัวเองปลอดภัยได้มากที่สุด คนที่ได้รับผลดีตรงนี้คือตัวเราเอง)
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@