เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ ขอแชร์และขอคำแนะนำ (ชักจากไข้)  (อ่าน 1754 ครั้ง)

ออฟไลน์ Frank

• Newbie
  • *
สมาชิกใหม่ ขอแชร์และขอคำแนะนำ (ชักจากไข้)
« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 เมษายน 2012 เวลา 23:34 น. »
สวัสดีทุกท่านครับ

ลูกผมน้องโฟล์ค อายุ 3 ปี 11 เดือน น้ำหนัก 14 ก.ก.
ชักครั้งล่าสุดเมื่อวันที่ 2 เม.ย. 55 ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 7

ชักครั้งแรกเมื่ออายุ 2 ปี 4 เดือน โดยทุกครั้งที่ชัก จะมีไข้นำแต่เป็นไข้ไม่สูง~ 38 และการชักครั้งหลังๆ จะเกิดขึ้นจากไข้ที่ต่ำลงเรื่องๆครั้งล่าสุด ประมาณ 37.3
อาการชักครั้งที่ 1-6 ชักขณะนอนหลับ ชักแบบตัวเกรง กัดฟัน
อาการชักครั้งที่ 7 เริ่มจากเหม่อ ตาลอย หลังจากนั้นประมาณ 10 นาทีตัวเริ่มเกรง

ล่าสุดไปหาหมอที่ ร.พ. รามา ทำ EEG ไม่พบสิ่งผิดปกติ แต่หมอแนะนำให้กินยารักษา (เดพากิน)
ต่อเนื่อง 2 ปี และติดตามอาการข้างเคียงทุก 2 เดือน(ตรวจการทำงานของตับ // เกล็ดเลือด)

ผมเลยไม่แน่ใจว่า มีลูกเพื่อนๆท่านใด มีอาการลมชักจากไข้นำเหมือนกัับน้องโฟล์คหรือเปล่า
และ การทำ EEG แล้วไม่พบสิ่งผิดปกติ แต่ก็รักษาแบบโรคลมชักจะถูกต้องเหมาะสมหรือไม่ครับ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 07 เมษายน 2012 เวลา 23:58 น. โดย Frank »

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: สมาชิกใหม่ ขอแชร์และขอคำแนะนำ (ชักจากไข้)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 เมษายน 2012 เวลา 23:47 น. »
ยินดีต้อนรับค่ะคุณ Frank
การชักจากไข้ถ้ามีมากกว่า 1 ครั้ง สมควรทานยากันชักค่ะ แต่ทั้งนี้ถ้าดูคลื่นeeg แล้วไม่ใช่โรคลมชักแน่นอน เป็นการชักจากไข้จริงๆ ก็อาจทานยาเฉพาะตอนเริ่มมีไข้ได้ เพื่อไม่ให้รับยามากเกินความจำเป็น น้องโฟล์คมีไข้ต่ำมากก็ชักน่าเป็นห่วงเหมือนกัน มีประมาณ 30% ของเด็กที่ชักจากไข้แล้วพัฒนารูปแบบไปเป็นโรคลมชัก ลองดูพัฒนาการของน้องโฟล์คด้วยว่ามีความผิดปกติหรือไม่

ลองอ่านกระทู้ของคุณ Jen ค่ะ อาการคล้ายกัน

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
Re: สมาชิกใหม่ ขอแชร์และขอคำแนะนำ (ชักจากไข้)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 เมษายน 2012 เวลา 14:36 น. »
คุณ Frank การทำ EEG มีโอกาสไม่เห็นคลื่นเยอะครับ ลูกผมทำครั้งแรกก็ไม่เจอคลื่น และการทำ EEG ภายใน 24 ชั่วโมงหลังจากชักจะมีโอกาสเห็นคลื่นมากกว่า

เด็กที่ชักจากไข้สูง ปกติจะชักไม่เกิน 6 ครั้ง ลูกผมก็มีไข้นำเหมือนกัน แล้วก็ไม่สูงมากด้วย กว่าที่จะเริ่มกินยากันชักก็ชักไป 7-8 ครั้ง เริ่มต้นด้วย depakine หมอจะเจาะเลือดเพื่อดูระดับยาและผลกระทบจากยาเป็นระยะ

ถ้าไม่แน่ใจว่าเป็นลมชักและมีอาการเฉพาะตอนเป็นไข้ สามารถรักษาอีกแบบก็คือกินยากันเฉพาะตอนทีไข้ เป็นยากลุ่มที่ออกฤทธิ์เร็ว แต่ที่ว่าเร็วนี่ก็ประมาณ 15-20 นาทีซึ่งในทางปฏิบัติไม่ทันหรอกครับ ลูกผมบางทีไข้มาก็ชักเลยแล้วไข้ค่อยสูง ตอนที่หมอแนะนำให้กินแบบต่อเนื่อง ผมก็ยังลังเลเหมือนกัน หมอเลยบอกรอดูอาการอีกสักครั้งก็ได้ พอมีชักครั้งต่อมาอีกก็ตัดสินใจง่ายเลยครับ