เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาจากผู้มีประสบการณ์ค่ะ  (อ่าน 1599 ครั้ง)

ออฟไลน์ bensboom

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาจากผู้มีประสบการณ์ค่ะ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มีนาคม 2012 เวลา 23:56 น. »
คือว่าลูกสาวอายุ3ขวบ9เดือนแล้วเมื่อวันที่ 19 มีนา มีไข้ตัวร้อนไข้สูง แล้วมีอาการชัก แต่เท่าที่หาข้อมูลมาอาการชักจากไข้ครั้งแรกจะไม่น่าเกิดกับเด็กที่อายุเกินสองขวบ ก็เลยยังไม่ค่อยวางใจเท่าใหร่ค่ะ คืออยากถามดังนี้ค่ะ หลังออกจากโรงพยาบาลมาแล้วลูกมีอาการกินบ่อย หิวบ่อยขึ้น บอกว่าหิวบ่อยขึ้น กินถี่ขึ้น นอนก็เร็วกว่าเดิมจากที่เคยนอนประมาณ 4 ทุ่ม ตอนนี้2 ทุ่มก็บอกง่วงแล้ว มีใครเคยเป็นแบบนี้ใหมค่ะ ผวามากพอลูกบอกว่าง่วงเพราะตอนก่อนที่จะชักวันนั้นก็บอกว่าง่วงให้เราพานอน(กลางวัน) ปกตินอนรอบเดียวแต่วันนั้นบอกว่าง่วงอีกเลยนอนสองรอบ พอนอนไปได้ซักพัก ก็ดิ้นไปดิ้นมา แล้วชักแหง่กๆเลย ตอนนี้เลยกังวลเป็นห่วงลูกไม่รู้อาการที่ว่ามา เป็นปกติหรือเปล่า ขอความกรุณาท่านที่มีประสบการณ์ช่วยตอบด้วยค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ขอคำปรึกษาจากผู้มีประสบการณ์ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 มีนาคม 2012 เวลา 00:13 น. »
เป็นไข้แล้วชักมีได้จนถึงหกขวบค่ะ ส่วนใหญ่เกิดในเด็ก 1-2 ขวบ เกินหกขวบจะหายเอง นั่นต้องหมายถึงชักจากไข้ที่ไม่พัฒนาเป็นโรคลมชักจริงๆ กินบ่อยหิวบ่อยนอนถี่ขึ้นไม่น่าเกี่ยวกับการชักครั้งนี้ เด็กโตขึ้นมังคะ เพิ่งชักครั้งเดียวยังไม่ถือว่าเป็นลมชักค่ะ ระวังอย่าให้ตัวร้อนไข้สูงอีก เมื่อเป็นไข้ให้ทานยาลดไข้ เช็ดตัวบ่อยๆ ถ้าเด็กชักอีกครั้งหมอจะพิจารณาให้ยากันชักค่ะ