เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สามีอายุ41จู่ๆเป็นลมวูบขณะเล่นกีฬาหลังจากนั้นก็มีอาการวูบบ่อยๆหมอบอกว่าเป็นโรคลมชัก  (อ่าน 3952 ครั้ง)

ออฟไลน์ อรอุมา. ไชยเศรษฐ

• Newbie
  • *
เมื่อ1 สัปดาห์ที่ผ่านมาสามีอายุ41ปีปกติแข็งแรงดีแต่ในวันที่เริ่มเกิดอาการได้ขับรถกลับจากต่างจังหวัดไม่ได้ทานข้าวกลางวันและตอนเย็นไปแข่งบาสเก็ตบอลเกิดอาการวูบเหมือนจะเป็นลมขณะแข่งขัน เข้าแอดมิดในรพ.หมอให้น้ำเกลือ+ยาบำรุง. นอนพักแล้วก็กลับบ้านได้ หลังจากนั้นมีอาการปวดหัวตุบๆและมีอาการเหมือนจะเป็นลมอีกเมื่ออยู่หน้าคอมพิวเตอร์ หรือเดินออกแดด กลับไปหาหมออีกครั้งหมอให้ตรวจคลื่นไฟฟ้าในสมองพบว่าผิดปกติ แต่ทำMRIไม่พบอะไรผิดปกติจึงสรุปว่าเป็นโรคลมชักชนิดหนึ่ง ไม่รู้ว่าสาเหตุเริ่มต้นมาจากอะไร. เพราะแข็งแรงดีไม่มีโรคประจำตัวและยังเป็นนักกีฬาด้วย

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
อาการที่เกิดขึ้นในครั้งแรกประกอบกับไม่ได้ทานอาหารกลางวันและออกกำลังกายหนัก เกิดวูบเป็นเรื่องที่เป็นไปได้ หมอถึงให้แค่น้ำเกลือ+ยาบำรุง ครั้งนี้ได้ตรวจเช็คเลือดและคลื่นไฟฟ้าหัวใจด้วยหรือไม่คะ
ต่อมาทำ eeg หมออ่านว่าคลื่นไฟฟ้าสมองผิดปกติ เป็นลักษณะผิดปกติที่บอกว่าเป็นลมชักประเภทไหน ออกมาจากสมองส่วนไหนหรือไม่ อย่างไร
ส่วนที่ว่าหาสาเหตุที่เป็นโรคลมชักไม่ได้เป็นเรื่องที่เป็นไปได้เช่นกันค่ะ คนไข้โรคลมชักที่หาสาเหตุไม่ได้มีอยู่มาก ไม่มีสาเหตุรู้แต่สมองส่งคลื่นออกมาผิดปกติ หากสงสัยการวินิจฉัยของหมอก็ขอผลการตรวจ MRI , EEG เพื่อลองให้หมอประสาทวิทยาท่านอื่นดูเพื่อยืนยันอีกครั้ง
ถึงเป็นโรคลมชักจริงหากรักษาแต่เนิ่นๆ ทานยาคุมชักได้ดี ก็สามารถดำเนินชีวิตตามปกติได้ เพียงแต่หลีกเลี่ยงสิ่งกระตุ้นการชักเท่านั้น ซึ่งหมอน่าจะอธิบายในส่วนนี้ให้เข้าใจได้ หรือหากสงสัยก็เข้ามาคุยกับสมาชิกในเวปนี้ได้บ่อยๆ ค่ะ  สมาชิกสามารถช่วยแชร์ประสบการณ์ให้ได้ค่ะ

• Newbie
  • *
รอบแรกที่เข้าโรงพยาบาลตรวจเลือดความดันคลื่นหัวใจทุกอย่างปกติค่ะ ที่อยากรู้คือไม่เคยมีประวัติการชักมาก่อนเลยแล้วทำไมอยู่ดีๆถึง้ป็นขึ้นมาได้อ่ะค่ะ ใครพอมีประสบการณ์ก็แนะนำมาได้นะคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
โรคลมชักเป็นได้ทุกวัยโดยอาจมีสาเหตุจากการบาดเจ็บทางสมอง พันธุกรรม หรือไม่มีสาเหตุก็ได้ค่ะ

สามีคุณอรอุมามีอาการคล้ายชักอาจเกิดจากความอ่อนเพลีย ภาวะขาดเกลือแร่ในร่างกายก็ได้ คนที่มีอาการชักอาจไม่ได้เป็นโรคลมชักก็ได้ ตอนนี้คุณหมอให้ยาอะไรทานเพื่อคุมชักแล้วหรือไม่คะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 11 มีนาคม 2012 เวลา 20:05 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
ที่อยากรู้คือไม่เคยมีประวัติการชักมาก่อนเลยแล้วทำไมอยู่ดีๆถึง้ป็นขึ้นมาได้อ่ะค่ะ ใครพอมีประสบการณ์ก็แนะนำมาได้นะคะ
ต่ายมาเริ่มชักเหม่อ ตอน 14-15  ไม่ทราบไม่รู้ เล่าให้แม่ฟัง แม่ก็ไม่สนใจเพราะไม่คิดอะไร เพราะแป๊ปเดียว ประกอบกับไม่ทราบเรื่องนี้

มาหามกันเข้ารพ.ตอนอยู่ ม.4  อยู่ ก็ล้มลงไปเลย ชักเกร็ง (แม่บอก น่ากลัวมาก) ตอนเด็ก ต่ายแข็งแรงดี ไม่เคยเข้ารพ. เลยด้วยซ้ำ ไข้หวัดเล็กๆ น้อยๆ ยังแทบไม่มี 

อ่านข้อควรระวังได้เลยนะค่ะ  เพราะผู้ใหญ่เลี่ยงสิ่งกระตุ้นค่อนข้างยาก โดยเฉพาะความเครียด ฯลฯ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
ตอนนี้ออก รพ.แล้วค่ะ แต่ยังมีอาการมึน ๆ อยู่ทุกวันเมื่อเจอสิ่งกระตุ้น เช่น ทานไมโล (ก็ไม่ได้) จ้องคอมพ์นาน ๆ  ดูทีวี  ออกแดดจัด...ที่นี้อยากทราบอีกว่า คุณหมอให้ยาเดพากินมาทานแล้ว...ต้องใช้เวลาประมาณเท่าไร อาการจึงจะดีขึ้นไม่มึนหัวเหมือนจะหน้ามืดเป็นลมบ่อย ๆ และใช้ชีวิตตามปกติได้คะ

• Meeting2
  • *
ตอบไม่ได้แน่นอนนะค่ะ ว่าเมื่อไหร่ เพราะอาการมึนมาจากการที่ยังคุมชักไม่ได้จริงๆหรือเปล่า
หรือจากผลข้างเคียงของยา  ต้องสังเกตุเองร่วมด้วยค่ะ เพราะผู้ใหญ่สังเกตุได้ง่าย สื่อสารได้สะดวกกว่าเด็กเยอะ
ทำไมทางไมโลไม่ได้คะ  มีผลหรืออาการอะไรคะ ???
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ bomzone

• Jr. Member
  • *
ขออนุญาติ ตอบจากประสบการณ์ตรง ของผม นะครับ
อาการ สามีคุณพี่ใกล้เคียงกับอาการของผม เลย ครับ
แต่...สรุป ผม ไม่ได้ เป็น โรคลมชัก แต่อย่างใด
...ผมตรวจ eeg คุณหมอ ที่ตรวจ บอกว่าคลื่นสมองผม ผิดปกติ เป็นโรคลมชัก
จัดยา กันชักให้ผม ทาน แนะนำให้ผม mri ผมได้ ทำ mri แล้วก็ ไม่พบสิ่งผิดปกติเหมืิอน สามีคุณพี่......

...จนวันนึง ประมาณ วันที่4-5 หลังจากทานยากันชักมา ก็ ได้ รับคำแนะนำจากพี่ๆ ในเวป นี่ว่า เพื่อความชัวส์ ควรไปหา อ.โย รพ.กรุงเทพ ที่เก่งทางด้านโรคลมชัก เพื่อ วินิฉัย ได้ถูกต้อง ว่าเป็นหรือ ไม่เป็นเกิดจาก อะไร
พอผม ไปพบ อ.โย นำ ซีดี eeg และ ผลmri ไปพบ ท่าน สรุป ผม ไม่ได้ เป็นโรคลมชักครับ

.....หมอที่อ่านผล eeg ได้แม่นยำ มี อยู่ไม่มาก นะครับ แนะนำให้ ไปลองปรึกษาอ.โยธิน ดูครับ...

....ขอให้เคสนี่เป็นเหมือนผมนะครับ...

• Meeting2
  • *
เห็นด้วยกะน้องบอมนะค่ะ  เพราะการอ่าน eeg  แม้กระทั่งต่ายเอง ยังเข้าใจผิดมา 20 กว่าปี
ว่า ผล eeg เป็น normal ตามที่แพทย์หลายท่านระบุ (ต่ายเปลี่ยนหมอรักษามาหลานท่านแล้ว)

แต่ไม่นานนี้ ไปพบ อ.โยธิน เพื่อต้องการหยุดยา/ลดยา  เพราะไม่ได้ชักมานานแล้ว

ปรากฎว่า คลื่นชักเต็มไปหมด มาทุก 10-20 วินาที ซึ่งมีคำถามคาใจต่ายเหมือนกันว่า 
แล้วที่ผ่านมาตลอด 20 กว่าปีนั้น อ่านผลมาจากหมอก็หลายท่าน เกิดอะไรขึ้น ทำไมอ่านไม่เหมือนกัน

แนะนำไปพบอ.โยธินเหมือนกันค่ะ  เพราะเพิ่งเริ่มเป็น แนวทางการรักษาจะได้ถูกต้องค่ะ