เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกสาวมีอาการชัก ทำ MRI แล้วคุณหมอบอกว่าสมองส่วนหลังฝ่อ...  (อ่าน 11123 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณพ่อน้องตาตาร์

• Jr. Member
  • *
ลูกสาวมีอาการชัก ทำ MRI แล้วคุณหมอบอกว่าสมองส่วนหลังฝ่อ...
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 05 มีนาคม 2012 เวลา 21:51 น. »
ตาตาร์อายุครบ 1 ขวบ 1 เดือน มีอาการไข้สูงแล้วชัก นำส่ง รพ.เอกชนแห่งหนึ่ง หมอตรวจไม่พบสาเหตุของการเป็นไข้ วันรุ่งขึ้นทำ EEG พบว่าคลื่นสมองผิดปกติและมีอาการกระตุกขณะทำ EEG ด้วย คุณหมอส่งทำ MRI หลังผลออกตรวจพบสภาพสมองส่วนหลังฝ่อ คุณหมอเจาะน้ำไขสันหลังไปตรวจไม่พบสิ่งผิดปกติ และขอเจาะเลือดเพื่อตรวจอะไรผมก็เรียกไม่ถูก ส่งไปตรวจที่ศิริราช ปัจจุบันรอผลเลือด และก็ยังไม่มีแนวทางชัดเจนในการรักษา เพราะถามคุณหมอก็บอกว่าต้องรอผลเลือดก่อน ตอนนี้ตาตาร์กลับบ้านได้แล้วร่าเริง กินอาหารได้ปกติ พัฒนาการโดยทั่วไปถือว่าปกติ
คุณหมอให้กินยา DPK .05 ml ทุก 12 ชั่วโมง ตอนนี้ผมก็ยังไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดีก็ได้แต่รอๆๆ อยากให้พี่ๆๆช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับว่าผมจะต้องทำยังไงต่อไปดี เพราะตอนนี้กังวลมากคิดอะไรไม่ออกเลย กังวลไปหมดเพราะตอนนี้ภรรยาก็เพิ่งคลอดตัวเล็กออกมาอีกคนตอนนี้กลัวไปหมด อยากทราบแนวทางการรักษา และอีกอย่างอยากย้ายไปรักษาที่ รพ รัฐ แต่ไม่รู้จะไปที่ไหนดี ทำยังไง เพราะตอนนี้คิดอะไรไม่ออกเลยครับ ช่วยด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: ลูกสาวมีอาการชัก ทำ MRI แล้วคุณหมอบอกว่าสมองส่วนหลังฝ่อ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 05 มีนาคม 2012 เวลา 21:59 น. »
เบื้องต้นคงต้องพบแพทย์ทางด้านระบบประสาท(ลมชัก)โดยเฉพาะจะดีกว่าครับ
ถ้า รพ.รัฐ อยู่ที่คุณพ่อสะดวก รพ ไหนครับ อาจพอช่วยแนะนำได้
ระหว่างรอผลเลือด ทานยาให้สม่ำเสมออ ห้ามหยุดยาเอง ถ้ามีอาการผิดปกติ ให้ถ่ายคลิปไว้ครับ
ใจเย็นๆครับ ค่อยๆศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับโรคลมชัก

สังเกตพัฒนาการให้ดีๆครับ ถ้ามีอะไรที่เคยทำได้แล้วไม่ได้ หรือถดถอยลง หรือไม่พัฒนาขึ้น
โรคลมชักในเด็กเล็ก น่าห่วงเรื่องพัฒนาการครับ
สังเกตอาการชักว่ารูปแบบไหน ถี่มากน้อย

โรคลมชักรักษาได้ครับ ถ้าพบแพทย์ที่เชี่ยวชาญ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• *
Re: ลูกสาวมีอาการชัก ทำ MRI แล้วคุณหมอบอกว่าสมองส่วนหลังฝ่อ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 05 มีนาคม 2012 เวลา 22:05 น. »
ตอนนี้ทานยา DPK มาเกือบ 3 อาทิตย์แล้ว ยังไม่มีอาการชัก แต่เวลานอนจะมีอาการกระตุก หรือผวา ไม่ทราบว่าเป็นอาการชักหรือป่าวครับ 

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 05 มีนาคม 2012 เวลา 22:09 น. »
กระตุก ผวา สะดุ้ง ดูค่อนข้างยาก ยังไงลองมองที่ chat นะครับ คุยแบบด่วนได้
ถ้ามีจังหวะ ถ่ายคลิบไว้เปรียบเทียบครับ จะช่วยคุณหมอได้เยอะ หรือเอามาให้ช่วยๆกันดูได้ครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 05 มีนาคม 2012 เวลา 22:10 น. »
ผมทำงานอยู่แถวดุสิต อย่าง รพ รามาฯมีคุณหมอแนะนำไหมครับ เพราะตอนนี้น้องไม่ได้อยู่ด้วยไปอยู่ ตจว กับคุณแม่เพราะคุณแม่ลาคลอดอยู่ ถ้าผมขอเข้าไปคุยกับคุณหมอเพื่อขอคำแนะนำหรือว่าเพื่อการรักษาโดยเอาแฟ้มประวัติที่รักษาที่ รพ.เอกชนไปด้วยโดยที่น้องไม่ได้ไปด้วยจะทำได้ไหมครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 05 มีนาคม 2012 เวลา 22:15 น. »
ไปรามา ตรวจกับระบบประสาทเด็กได้เลยค่ะ ทีมหมออนันต์นิตย์  เอาประวัติไปคุยก่อนก็น่าจะได้ แต่ยังไงก็ต้องพาน้องไปตรวจด้วยค่ะ รพ.รัฐ ไม่เหมือนเอกชน มาครั้งแรกไม่พาน้องมาด้วยอาจไม่ได้คุย

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 05 มีนาคม 2012 เวลา 22:21 น. »
ตอนนี้น้องไม่มีชักก็ทานยาตามที่หมอให้มาตามเวลาไปก่อน สงสัยเรื่องตรวจเลือดทำไมต้องส่งศิริราช หมอส่งตรวจเกี่ยวกับ DNA หรือเปล่าคะ

ตรวจ MRI และ EEG แล้ว น่าจะบอกได้ว่าคลื่นชักมาจากสมองส่วนที่ฝ่อใช่หรือไม่ การที่แนวทางการรักษายังรอผลเลือดอยู่นี่ไม่เข้าใจเหมือนกันค่ะ

อาการสะดุ้ง ผวา เด็กเล็กดูยากเพราะเด็กปกติก็มีอยู่แล้ว และอาจเป็นอาการชักในเด็กลมชักได้ด้วย

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 05 มีนาคม 2012 เวลา 23:09 น. »
นั้นนะชิครับ ทำไมต้องรอผลเลือด สมองฝ่อก็รักษาสมองชิ(คิดในใจนะครับ) ที่ตรวจเลือดคงตรวจตัวนั้นล่ะมั้งครับเพราะถามหมอ หมอบอกว่าตรวจหาเมนหราด(พิมพ์ถูกเรียกถูกหรือป่าวก็ไม่รู้) แต่ก็ไม่เข้าใจอยู่ดี ถ้าตรวจเจอแล้วยังไง ไม่เจอแล้วยังไง งงเหมือนกันครับกับหมอคนนี้ ตอนนี้ตาตาร์มีไข้สูงมา 2 วันแล้วไม่มีสาเหตุพ่อห่วงลูกสาวมากเลยแต่ก้ไม่รู้จะทำยังไงเพราะตัวเองก็ต้องทำงานเป็นห่วงก็เป็นห่วง นอนก้ไม่หลับ ลูกสาวอยู่ไกลพ่อจัง....

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 06 มีนาคม 2012 เวลา 08:06 น. »
เข้ามาให้กำลังใจคุณพ่ออีกเสียงละกันค่ะ ทำใจดีๆ ค่ะ ถ้ากังวลมากไป คงจะทำอะไรไม่ถูก พลอยเสียสุขภาพไปด้วย (รวมถึงคุณแม่ด้วยนะค่ะ)
ลมชักรักษาได้ ดูอย่างน้องเยลลี่ลูกคุณหมู ตอนนี้วิ่งได้แล้ว  ยาลมชักก็ไม่ได้ต้องทานแล้วค่ะ

หรือต่ายที่ชักมานานราวๆ15 ปี  ก็ไม่ต้องชักแล้ว ยาคงต้องทานตลอดชีวิต แต่สามารถดำเนินชีวิตประจำวันได้เหมือนคนปกติค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 06 มีนาคม 2012 เวลา 16:32 น. »
  เรื่องลมชักคงมีคนตอบเยอะแล้วแต่เรื่องเจาะเลือด เนี่ยถ้าเป็นบางอย่างที่รพ.เอกชนไม่มีค่ะ ต้องส่งศิริราช ขนาดของหลิงเองเจาะที่รพ.กท ก็มีบางอย่างส่งไปศิริราชค่ะ แต่เอาใจช่วยนะคะ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 06 มีนาคม 2012 เวลา 18:47 น. »
ขอบคุณเวปบล๊อกดีๆๆ แบบนี้นะครับ...ได้ทั้งกำลังใจและได้ความรู้เยอะเลย เมื่อคืนย้อนไปอ่านของพี่ๆหลายๆคน..
เป็นความรู้ที่ดีมากเลยครับ สู้ๆๆ ครับทุกคน..
วันนี้ตอนกลางวันตาตาร์ไม่มีไข้ พอตกเย็นไข้ขึ้นอีกซะงั้น เป็นห่วงจัง..

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 06 มีนาคม 2012 เวลา 22:02 น. »
ในกระทู้ของสมาชิกหลายๆ คนไม่ค่อยเคลื่อนไหว ตั้งแต่มีส่วนที่ chat ได้ ก็หันมาคุยที่ chat ด้านบนกันเป็นส่วนใหญ่ไม่งั้นกระทู้คงยาวกว่านี้เยอะ  ;D ยินดีที่การคุยกันของพวกเรามีประโยชน์กับผู้ป่วยโรคลมชักค่ะ

ตอนนี้ตาตาร์รักษาอยู่ที่ไหนคะ แล้วผลเลือดจะออกเมื่อไร ให้ระวังเรื่องไข้ให้มากเป็นตัวกระตุ้นการชักได้ ทานยาลดไข้ทุก 4-6 ชม. ไปก่อน จนกว่าจะไม่มีไข้แล้วจริงๆ ถ้าไข้ขึ้นก็ต้องเช็ดตัวให้บ่อยๆ หน่อยค่ะ  ระวังถ้าจับดูแล้วมือเท้าเย็นให้รู้ไว้ว่าไข้กำลังจะขึ้นสูง

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 06 มีนาคม 2012 เวลา 22:34 น. »
ตอนนี้ตาตาร์รักษาที่ รพ.รามคำแหง ผลเลือดน่าจะออกอาทิตย์หน้าครับ ก็รออยู่แต่ก็ยังไม่ได้แนวทางการรักษาเท่าที่ควรเพราะหมอก็บอกแค่ว่าต้องติดตามดูพัฒนาการเป็นระยะๆ ตอนนี้กำลังหัดพูด พูดได้เยอะคำมากขึ้น ก่อนทานอาหารเย็นจะพาเดินประมาณ 200 เมตรหนึ่งรอบก่อนทานอาหาร กินอาหาร กินนมได้ปกติ แต่ตอนนี้น้องตาตาร์อยู่ที่ ตจว กับแม่
เรียนถามพี่ NONG พี่พอจะทราบไหมครับว่าสมองส่วนหลังด้านซ้ายที่ฝ่อเนี๊ยมันควบคุมเกี่ยวกับอะไร แล้วสามารถฟื้นฟูได้ไหม  ขอบคุณครับ 

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 06 มีนาคม 2012 เวลา 22:41 น. »
ตอนนี้น้องตาตาร์ที่มีกินเพิ่ม นอกจาก DPK 0.5 ml หมอก็ให้กิน CO-Q10 1000 mg หลังอาหารเช้าเย็น
และก็ L-Canatine 1000 mg เช้า กลางวัน เย็น แต่ตัวนี้ตาตาร์กินไม่ค่อยได้เพราะมันเปรี๋ยว ผสมน้ำผึ้งแล้วก็ยังกินไม่ได้ก้เลยไม่ค่อยได้กินเท่าที่ควร

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 06 มีนาคม 2012 เวลา 22:55 น. »
สมองส่วนหลังด้านซ้ายมีหน้าที่ควบคุมการเคลื่อนไหวร่างกายด้านขวา กล้ามเนื้อและการทรงตัวของร่างกาย
ส่วนที่ฝ่อไปฟื้นฟูไม่ได้ค่ะ แต่สมองเด็กยังเจริญได้อีกมาก ไม่รู้ว่าฝ่อมากน้อยเท่าไรสมองมีเซลอยู่มากใช้ส่วนที่ดีอยู่ให้มากหน่อยช่วยใด้ ที่สำคัญคุมชักให้ได้จะใด้ไม่เสียเซลสมองเพิ่มขึ้น

CO-Q10และ L-Canatine หมอคงให้เพื่อช่วยเรื่องกล้ามเนื้ออ่อนแรง
น้องตาตาร์มีปัญหาเรื่องกล้ามเนื้อลีบหรืออ่อนแรงเปล่าคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 07 มีนาคม 2012 เวลา 01:05 น. โดย NONG »