เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับสมาธิสั้นครับ  (อ่าน 2784 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
เกี่ยวกับสมาธิสั้นครับ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 มกราคม 2012 เวลา 18:54 น. »
ขอ copy เอามาลงครับ อ่านแล้วชอบวิธีสอนของคุณแม่ท่านนี้ครับ

20) RE : ที่เรียนสำหรับเด็กสมาธิสั้น 
แก้วเองก็มีลูกชายที่สมาธิสั้นเช่นกันค่ะตอนนี้อายุ10ปี แล้ว ตอนแรกที่ทราบเลยว่าน้องเป็นสมาธิสั้นก็ตอนอนุบาล2ค่ะแต่ที่เห็นชัดเจนตอนอยู่ป.1 พอตอนป.2มีอาการติกส์ร่วมด้วยแต่ไปหาคุณหมอจิตเวทเด็กคุณหมอก็ยังไม่แน่ใจว่าจะเป็นสมาธิสั้นแถมยังไม่รู้ด้วยว่าเป็นติกส์ สุดท้ายได้ยินข่าวมีคนเคยพาลูกไปรักษากับคุณหมอที่โรงพยาบาลจุฬาเป็นคุณหมอจิตเวทเด็กที่เก่งมากและคุณหมอบอกว่าจะมีลูกศิษย์ของท่านจะลงมารักษาที่ภูเก็ตเฉพาะช่วงเสาร์-อาทิตย์ก็เลยพาลูกไปลองดูคุณหมอก็ให้กรอกข้อมูลที่เกี่ยวกับเด็กตั้งแต่เล็กจนโต และก็ขออยู่กับเด็กตามลำพัง ประมาณ 40 นาที คุณหมอก็เรียกแม่เข้าไปพบพร้อมกับบอกว่าลูกเป็นสมาธิสั้นแล้วก็เป็นติกส์คือจะมีอาการขยิบตาบ่อยครั้งหรือบางทีก็ชอบสะบัดคอหรือหัวไหล่บ่อยๆ ซึ่งติกส์จะมีโอกาสเป็นได้ในเด็กที่มีสมาธิสั้นเพราะสารตัวที่ขาดในสมองของเขาคือสารตัวเดียวกัน คุณหมอก็ให้ยามาทานขอบอกตามตรงค่ะยาช่วยได้แค่ให้ลูกอยู่นิ่งๆเวลาคุณครูสอนค่ะไม่ได้ช่วยให้เขาเข้าใจบทเรียนและคุณหมอท่านนี้ดีมากท่านจะแนะนำวิธีดูแลวิธีสอนลูกสมาธิสั้นและช่วยให้ผู้ปกครองและเด็กเข้าใจกันมากขึ้น แถมยังช่วยให้เราหายเครียดกับการดูแลเด็กสมาธิสั้นด้วยค่ะ ตอนนี้เขาก็ดีขึ้นเยอะแล้วค่ะ แต่เยอะในระดับของเขานะคะอย่าเอาเด็กสมาธิสั้นไปเปรียบเทียบกับเด็กปรกติเด็ดขาดค่ะเพราะนอกจากเราจะเครียดแล้วลูกเราก็ไม่มีความสุขด้วยค่ะ และครูที่ดีที่สุดที่ใครๆก็อยากจะหามาสอนลูกสมาธิสั้น ก็คือตัวเรานั่นแหละค่ะ เสียสละเวลาแค่วันละ 1ชั่วโมงมีเวลาอยู่กับเขาสอนเขาอย่างใจเย็นผลลัพธ์จะออกมาเป็นยังไงนะวันนั้นอย่าเพิ่งไปใส่ใจกับมันมากเอาแค่ว่าคุณมีเวลาอยู่กับเขาได้เรียนรู้ว่าเขาสนใจอะไรและสอนเขาแบบใช้จิตวิทยามีคำชมให้เวลาเขาทำได้หรือตอบได้หรืออาจจะมีของรางวัลเล็กให้เวลาเขาทำความดีเป็นของที่ไม่ต้องแพงเพราะคุณอาจจะต้องให้เขาบ่อยขึ้นใช้เวลากับเขาให้เขามีความสุขจะสามารลดอาการก้าวร้าวของเขาได้แต่ขณะเดียวกันคนในบ้านไม่ควรแสดงอาการก้าวร้าวกับเขาหรืกกับคนอื่นให้เขาเห็น ตอนนี้แก้วก็สอนลูกด้วยตัวเองค่ะ โดยเฉพาะเวลาให้เขาอ่านหนังสือเราต้องอย่าลุกไปใหนต้องคอยดูว่าเขาอ่านผิดรึป่าวจะได้แก้ให้ถูก พร้อมกับให้อ่านประโยดที่อ่านผิดนั้นซ้ำจนกว่าจะจำได้แล้วก็อธิบายความหมายให้เขาเข้าใจเขาก็จะจำได้ค่ะหลังจากอ่านจบแล้วก็ต้องให้เขาเขียนคำศัพท์ที่ยากในบทที่เขาอ่านไปตามคำบอกค่ะซัก 10คำ อย่าเยอะค่ะเพราะเด็กที่เป็นสมาธิสั้นจะไม่ชอบอะไรที่เยอะๆเขาจะบอกว่ายากทั้งที่ไม่ได้ยากเลย ให้เขาทำบ่อยๆอ่านไปแล้วพรุ่งนี้ก็อ่านซ้ำอีกเพราะเด็กสมาธิสั้นจะต้องทำอะไรที่ย้ำคิดย้ำทำอาศัยการคิด-ทำบ่อยๆจนเป็นนิสัยหรือความเคยชินแล้วลองตั้งโจทย์ขึ้นมาถามเขาถ้าเขาตอบได้ก็แสดงว่าที่เขาอ่านไปเขาเข้าใจแล้วแต่ถ้าตอบไม่ได้ก็ต้องอ่านใหม่ ส่วนวิชาคณิตศาสตร์ก็ใช้วิธีนำบล็อกเล็กๆหรือก้อนหินสีสวยๆมาประกอบการสอนบวกลบเลขค่ะสำหรับลูกของแก้วเขาชอบวิชาคณิตศาสตร์มากกว่าวิชาด้านภาษาหรือทุกวิชาที่จะต้องอ่านอยู่แล้วก็เลยง่ายนิดนึง พอป.1ก็ท่องสูตรคูณได้ถึงแม่6 พอป.2ท่องได้ถึงแม่12ก็ถือว่าโอเคแล้วสำหรับแก้วแต่จะไปเน้นโจทย์ปัญหา เพราะเขาวิเคราะห์โจทย์ไม่เป็นก็จะสร้างโจทย์ให้เขาเองโดยอ้างอิงจากบทเรียนที่เขาเรียนมาแค่เปลี่ยนชื่อคนหรือสิ่งของนิดหน่อยแต่เป็นตัวเลขเดิมในข้อที่เขาทำผิดมาจากโรงเรียนแล้วก็อธิบายวิธีทำใหม่จากนั้นค่อยให้เขาไปแก้ข้อที่ผิดนั้นอีกที หรืออาจจะใช้โจทย์เดิมแต่เปลี่ยนตัวเลขทำแบบนี้บ่อยๆเขาก็จะวิเคราะห์โจทย์เป็นเอง ตอนนี้ลูกอยู่ป.3แล้ว การบ้านวิชาคณิตศาสตร์ไม่ต้องไปคอยสอนแล้วเขาทำของเขาเองเสร็จแล้วถึงจะตรวจทานอีกที ส่วนวิชาอังกฤษนี่สุดๆเลยแค่a-zยังจำไม่ค่อยได้ว่าเขียนยังไง ก็ต้องให้เขาคัดa-z บ่อยๆทั้งพิมพ์ใหญ่พิมพ์เล็กถ้าตัวใหนที่เขานึกไม่ออกก็ต้องมีวิธีอธิบายให้เขาเข้าใจว่าตัวอักษรตัวนี้มันเหมือนตัวอะไร เช่น s มันเหมือนงูเลยนะ แต่ลูกของแก้วจะมีปัญหากับตัว m กับ n จะสับสนกัน เราก็จะบอกว่า m มันเป็นพี่ของ n นะลูกเพราะ m มันมีสองหยัก n มันมีหยักเดียวแล้วก็ให้เขาดูปากเราเวลาพูดว่าเอ็มปากหุบเพราะสะกดด้วย ม.ม้า และพูดว่าเอ็น ลิ้นจะกระดกเพราะสะกดด้วย น.หนู แล้วก็ตัว j กับ g ก็ต้องบอกเขาว่าj มันเหมือนตัว i มีหางส่วนตัว g มันเหมือนตัว o มีหาง แล้วก็ตัว Tลูกจะจำไม่เคยได้เลยว่าเขียนยังไง แก้วก็เลยเอาไม้ทีให้เขาดูแล้วก็บอกเขาว่านี่คือไม้ที เหตุที่เขาเรียกว่าไม้ทีเพราะมันเหมือนพยัญชนะตัวTไงเขาก็เลยจำได้ตั้งแต่นั้นก็ไม่เคยลืมตัวTอีกเลย ยังมีอีกเยอะเลยค่ะเทคนิคที่จะทำให้ลูกเข้าใจ สระในภาษาไทยก็มีแก้วคิดเองทั้งนั้นเพื่อให้ลูกเข้าใจเราไม่ต้องกลัวว่าใครจะคิดยังไงเพราะเทคนิคเป็นของใครของมัน ลูกเราเข้าใจก็พอต่อไปเขาก็จะจำเอาไปสอนลูกของเขาในอนาคตอีก ส่วนวิธีท่องศัพท์แก้วจะสอนให้เขานับนิ้วค่ะเช่น head ก็ให้เขาเอานิ้วขึ้นมา 4นิ้ว เป็นตัวแทนของ h e a d แล้วก็ท่องไป h e a d เฮด ศรีษะ 10รอบ วันละ 5 คำ เด็กปรกติเขาท่องวันละ 10คำ ลูกเราเอาแค่วันละ 5 คำพอค่ะ และวิธีที่จะทำให้เขารักและอยากเรียนรู้ภาษาอังกฤษผู้ปกครองต้องปลูกฝังค่ะ พูดประโยคภาษาอังกฤษกับเขาบ่อยๆพอเขาอยากรู้ว่าแปลว่าอะไรเขาก็จะถามแต่อย่าบอกเป็นความหมายนะคะให้ใช้วิธีใบ้เอาค่ะเด็กเขาจะเข้าใจเองแล้วจะจำได้ดีเมื่อเราพูดประโยคนั้นอีกครั้งและทำให้เขากระตือรือร้นที่จะอยากรู้ความหมายของแต่ละคำที่เราพูดด้วยค่ะ เช่น It 's time to take a bath. แก้วก็จะเดินเข้าไปในห้องน้ำแล้วก็ทำท่าอาบน้ำให้เขาดูเขาก็ร้อง "อ๋อ อาบน้ำ" และบางวันเขาจะมีงานค้างมาจากโรงเรียนก็ต้องคอยเปิดดูเพราะบางทครั้งเขาก็ลืมบอกค่ะต้องคอยสอนแล้วก็ให้เขาทำล่วงหน้าไปเลยครูก็ไม่ว่าค่ะเพราะเคยคุยกับครูว่าเขาเป็นยังไงครูก็เข้าใจ แก้วจะต้องฝากครูทุกครั้งที่ลูกเลื่อนชั้นแต่คุณครูก็รู้ค่ะเพราะครูบางคนจะเคยสอนเขามาก่อนในบางรายวิชา ถ้าเจอครูที่ใจเย็นกับเด็กก็ดีไปค่ะ อ้อแล้วน้องก็ทานอาหารเสริมตัว ฟอสฟอเซอร์ เสริมด้วยค่ะ เคยเอาไปถามคุณหมอแล้วคุณก็แนะนำให้ทานต่อค่ะบอกว่าไม่เป็นอันตราย ตัวฟอสฟอเซอร์จะช่วยให้สมองจำได้ดีค่ะ ไม่ขี้หลงขี้ลืม ขนาดอะไรที่ลืมไปตั้งนานบางทียังนึกออกค่ะ ที่รู้เพราะแก้วก็ทานเองด้วยค่ะ อาหารเสริมตัวนี้ยังใช้กับผู้ป่วยที่เป็นอันไซเมอร์ด้วยนะคะ ส่วนตัวลูกของแก้วเองที่เห็นได้ชัดก็คือเมื่อก่อนเขาจะมีงานที่ครูสั่งให้เอาไปทำที่โรงเรียน แต่ไม่เคยกลับมาบอกเลย จนงานค้างหลายชิ้นจะรู้อีกทีก็ตอนไกล้สอบเพราะครูจะไล่เก็บคะแนน งานค้างของเขา10ชิ้น แก้วต้องทำให้ในคืนนั้นจนถึงเช้าไม่ได้นอน เพื่อที่จะส่งครูในวันสุดท้ายที่เขาเก็บคะแนนเกือบแย่ แต่พอเขามาทานอาหารเสริมตัวนี้ เขาสามารถกลับมาบอกเราได้ว่าวันนี้มีอะไรบ้างที่ต้องเอาไป วันนี้เรียนอะไรมาบ้าง ซึ่งเมื่อก่อนขนาดถามยังจำไม่ได้เลยว่าใน1วันที่ไปโรงเรียนตัวเองทำอะไรมาบ้าง แล้วเขาก็ดูไม่เหนื่อยมากเหมือนตอนทานแต่ยาของคุณหมออย่างเดียวด้วยค่ะ เมื่อก่อนทานยาคุณหมออย่างเดียวเขาดูเหนื่อยมากเวลาไปรับที่โรงเรียนเห็นแล้วสงสารลูก เพราะยาจะออกฤทธิ์ช่วงเวลาเรียนทำให้เขามีสมาธิดีขึ้นแต่พอยาหมดฤทธ์เขาก็จะกลับมาเป็นเหมือนเดิมแล้วก็ดูอ่อนเพลีย ดูเหนื่อยๆแต่ทานตัวฟอสฟอเซอร์แล้วเขาก็ดูว่าเหนื่อยน้อยลง ถ้าใครสนใจก็ลองติดต่อได้ที่ k-rattana@hotmail.com นะคะ ไม่บวกเพิ่มจากข้างกล่องค่ะราคาตามนั้น ช่วยเหลือกันค่ะ แต่ต้องจ่ายค่าจัดส่งด้วยนะคะ ขอให้มีความสุขทุกคนนะคะ ซินเจีย ยู่อี่ ซินนี้ ฮวดไช้ ค่ะ 
โดยคุณ แก้ว แม่ของเด็กสมาธิสั้นเช่นกัน  [2/2/2011]   

http://www.specialchild.co.th/s_aspboard_Question.asp?GID=70

วิธีบำบัดเด็กสมาธิสั้น (เดลินิวส์)
รายละเอียด

เด็กคนไหนที่รู้ตัวว่าเป็นคนสมาธิสั้น วันนี้เดลินิวส์ออนไลน์มีวิธีบำบัดมาบอก?

1. อย่าเปิดทีวี ให้มีเสียงดังจนเกินไป หรือสภาพแวดล้อมในบ้านต้องไม่วุ่นวายหรือมีการทะเลาะกันบ่อยครั้ง

2. หามุมสงบสำหรับเด็ก เพื่อให้เกิดสมาธิในการทำการบ้าน

3. ฝึกฝนวินัยให้เด็ก สร้างกรอบกฎเกณฑ์ มีตารางเวลาชัดเจน ไม่ปล่อยละเลยหรือตามใจจนทำให้เด็กติดเกม

4. มีการสื่อสารที่สั้น กระชับ ชัดเจน หากไม่แน่ใจให้เด็กทบทวนว่าสิ่งที่สั่งสอนไปคืออะไรบ้าง

5. มีความเข้าใจในพฤติกรรมของเด็กสมาธิสั้นอย่างจริงจังและจริงใจ

6. จัดสภาพแวดล้อมในบ้านให้เกิดความมีระเบียบ ไม่ปล่อยให้บ้านรกรุงรัง

7. อย่าทำให้เด็กรู้สึกว่าตนเองมีปมด้อย

8. ไม่ควรจับกลุ่มให้เด็กสมาธิสั้นอยู่ใกล้ชิดกับเด็กที่มีปัญหาแบบเดียวกัน เพราะจะทำให้กลายเป็นเด็กที่เกเรก้าวร้าวได้

9. ส่งเสริมจุดแข็งข้อดีในตัวเด็ก เพื่อให้เด็กรู้สึกดี และเกิดความภาคภูมิใจในตัวเอง

10. จัดกิจกรรมที่สร้างสรรค์ให้ได้ใช้เวลาว่างอย่างมีประโยชน์ และใช้พลังงานส่วนเกินอย่างเหมาะสม รวมถึงเป็นการฝึกสมาธิไปในตัว เช่น ออกกำลังกาย หรือเล่นดนตรี ตามที่เด็กสนใจ

รู้อย่างนี้แล้ว เด็กที่สมาธิสั้นก็ลองนำวิธีที่แนะนำไปปฏิบัติตามกันได้

ผู้โพส : นานา
วันที่ : Wednesday, August 09, 2552 เวลา : 3:00:02 PM
http://www.kularbdoiresort.com/index.asp?contentID=10000006&bid=1488&title=%C7%D4%B8%D5%BA%D3%BA%D1%B4%E0%B4%E7%A1%CA%C1%D2%B8%D4%CA%D1%E9%B9+(%E0%B4%C5%D4%B9%D4%C7%CA%EC)&keyword=
สู้สู้