เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 15797 ครั้ง)

ออฟไลน์ toey

• Jr. Member
  • *
ขอคำแนะนำครับ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มกราคม 2012 เวลา 19:12 น. »
ผมรักษาที่สถาบันประสาทคุณหมอชื่อพ.ญ.กาญจนา อั๋นวงศ์ครับจะรักษาทุกพุธที่1,3,5ของทุกเดือน คุณหมอบอกว่าผมเป็นหนักมาก ต้องกินยาตลอดชีวิตตอนที่รู้ว่าเป็นโรคลมชักผมไม่เชื่อคุณหมอครับกินยาบ้างไม่กินยาบ้างจนน็อคไป คุณหมอบอกว่ายังดีที่ฟื้นและบอกว่าอย่าให้มีครั้งที่2 ผมบอกได้เลยว่าแค่ครั้งเดียวก็เข็ดจนวันตายแล้วครับ คุณหมอบอกผมอยากให้กลับมาทำงานตามปกติได้ต้องผ่าตัดสมอง ผมได้ทำการตรวจคลื่นสมองและเอ็กซ์เรย์MRIแล้วครับ เหลือแต่ทำการทดสอบความจำและVDO EEG และตั้งแต่ฟื้นมาเหมือนว่าผมกินยาแล้วไม่หายเป็นเหมือนเดิม(เหมือนที่เป็นตอนแรก)ก็เลยอยากรู้เหมือนกันว่าผมเป็นหนักแค่ไหนแล้วอ่ะครับ
ยาตัวแรกที่ผมกินZeptrol200ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็นTegretol200เช้าเย็นครั้งละ3เม็ดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 13 มกราคม 2012 เวลา 23:04 น. โดย toey »
Tegretol CR (200mg) 2-2
Keppra (500) 1-1

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มกราคม 2012 เวลา 21:39 น. »
คุณหมอเคยตรวจเลือดหรือเปล่าว่า overdose มั้ย เวียนหัวหนักช่วงเวลาไหน หลังกินยากี่นาที
ลองกินยาให้ตรงเวลากันทุกวัน ทุกมื้อดูค่ะ ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ ว่ามาจากอะไร
ลมชัก จะไม่หมุนนะ ในความรู้สึกต่าย
แต่จะมือไม้ช้า สมองช้า คิดไม่ออก  ปากไม่ขยับ(ถึงสมองสั่งว่าจะให้พูดอะไร)

ขอโทษค่ะ ไม่ได้มองชื่อ นำข้อมูลคุณเต้ยมารวมกันกระทู้เดียวดีมั้ยคะ จะได้ละเอียดกว่านี้ค่ะ
อะไรคือหนักมากในความหมายของคุณหมอ ฯลฯ
ต่ายก็เคยชักจนรู้สึกไม่เป็นคนๆ เดิมมาก่อน แล้วก็กลับมาเหมือนเดิมได้ค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 มกราคม 2012 เวลา 13:51 น. »
ผมไม่เคยตรวจoverdoseเลยครับ ตั้งแต่น็อคแล้วฟื้นขึ้นมาผมกินยาตรงเวลาเสมอครับ
เมื่อวานหลังจากเขียนกระทู้จบผมลองไปเอายาที่รพ.ยันฮีเคยให้ ที่ผมกินเข้าไปแล้วอ้วกออกมาเป็นยาตัวเดียวกันกับTegretol200 แต่ผมไม่ได้ดูเองที่เวียนหัวคงเป็นเพราะผมแพ้ยาตัวนี้เองมั้งครับ วันที่18ม.ค.นี้ผมคงต้องเอายาตัวที่แพ้นี้ไปให้หมอดูด้วยแล้วลองขอยาตัวอื่นมากินดู ตอนผมชักเหมือนสมองสั่งคิดอะไรออกมาไม่รู้ตัวเลยครับ ตอนหายชักมานั่งคิดอีกทีก็คิดไม่ออกบางทีก็เวียนหัวต้องนอนกลับพื้นครับ บางทีก็หูแว่วบางทีตอนนอนแขนกระตุกเองทั้ง2ข้างครับ และผมเคยเป็นแบบที่พี่ต่ายบอกคือสมองคิดให้พูดแต่ไม่รู้ว่าจะพูดว่าอะไรปากพูดอย่าไงออกไปเลยครับ แล้วก็อาการหนักของผมคือต้องกินยาตลอดชีวิตอ่ะครับ พี่ต่ายช่วยแนะนำผมด้วยนำขู้มูลเก่ามารวมกันได้เลยครับเผื่อคนอื่นที่เป็นแบบผมจะได้นำข้อมูลไปใช้ได้บ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 13 มกราคม 2012 เวลา 16:30 น. โดย toey »

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 มกราคม 2012 เวลา 14:00 น. »
ถ้าบอกกินยาตลอดชีวิตคืออาการหนัก คุณต่ายคงกำลังแย่อยู่แน่เลย  ;D
คุณเต้ยดูยังสับสนอยู่บ้าง เหมือนยังพูดวกวนอยู่ ตอนนี้คงต้องดูแลตัวเองให้มาก อย่าเหมือนเมื่อก่อน ทานยาบ้างไม่ทานบ้างจนน๊อคไปแบบนั้น ไม่ดีเลย อาการจะยิ่งหนัก สงสัยในยาก้กลับไปถามหมอให้ชัดเจน ถ้าทานยาตัวนี้แล้วเวียนหัวมากหมอคงเปลี่ยนยาให้  เริ่มใหม่ดูแลตัวเองให้ดีนะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 มกราคม 2012 เวลา 20:40 น. »
ถ้าบอกกินยาตลอดชีวิตคืออาการหนัก คุณต่ายคงกำลังแย่อยู่แน่เลย  ;D

คือคุณเต้ย  พอดีวันนี้ไป รพ.ตำรวจรับยามาค่ะ เลยอดคุยแชทด้วย สดๆ เป็นๆ
ถ้าต้องกินยาตลอดชีวิต แปลว่า อาการหนัก  ต่ายว่า ประกันสังคมเขาคงขาดทุนหนักกว่า เพราะต้องเบิกยาตลอดชีวิต

อาการเวียนหัว อาจจะมีหลายสาเหตุ เช่น อาการหลังชัก / แพ้ยา /  overdose /นอนน้อย /ความดันต่ำ ฯลฯ
ซึ่งต่ายเองก็ไม่ทราบทั้งหมด คงต้องปรึกษาหมอ
ถ้าแพ้ยา ปกติ จะตัวบวมด้วย หมอจะต้องออกใบแพ้ยาให้พกไว้

ตอนนี้ที่พอแนะนำได้ก่อน
-คิดก่อน เรียบเรียง ก่อนมาพิมพ์ (อย่านึกหน้าคอมนะค่ะ)
-สังเกตว่า เวียนหัว มากที่สุดตอนไหน/ น้อยที่สุดตอนไหน  (ลองสังเกตดูค่ะ)
-สงสัยอะไร จะพยายามตอบให้เป็นข้อๆ ค่ะ
-อย่าท้อนะค่ะ  ถ้าลมชักหนักจริง พี่คงแบกมันมาไม่ไหวหรอก ตั้ง 15 ปี ถึงจะคุมชักได้
เพราะหมอเองก็ระบุว่า พี่เป็นลมชักชนิดดื้อยา/รักษายากมาแล้วค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 13 มกราคม 2012 เวลา 21:11 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 มกราคม 2012 เวลา 23:40 น. »
Link1,000,000ไปเลยคุณต่าย

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 17 มกราคม 2012 เวลา 15:24 น. »
วันนี้ผมไปรับใบส่งตัวมาไม่ทราบว่าเป็นเหมือนของท่านอื่นหรือเปล่าครับ เพราะว่าตามใบนัดเดิมพรุ่งนี้ผมต้องไปทำการทดสอบความจำและให้คุณหมอตรวจ แต่สาเหตุที่ส่งเพื่อนัดทำVideo EEGตามใบนัดเดิมเป็นวันที่18มิ.ย.55 ผมจึงได้ทำการสอบถามพนักงานที่ห้องประกันสังคม เขาตอบผมกลับมาว่าถ้ามีปัญหาอะไรให้โทรกลับมา ผมจึงอยากทราบว่าร.พ.ทำผิดหรือเปล่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 17 มกราคม 2012 เวลา 21:39 น. โดย toey »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 18 มกราคม 2012 เวลา 08:09 น. »
เขาตอบผมกลับมาว่าถ้ามีปัญหาอะไรให้โทรกลับมา ผมจึงอยากทราบว่าร.พ.ทำผิดหรือเปล่าครับ

การทำผิด เรื่องประกันสังคม  พูดยากมาก ทั้งๆที่เราจ่าย เงินค่าประกันสังคม คิดแล้วต่อปีหลายพันบาท
แต่มาตรฐานการเบิกยา เหมือนเราเป็นขอทาน ทั้งโดนด่า ตะคอก (และยังเคยว่ามูลนิธิเทียนส่องใจด้วย ว่า เป็นมูลนิธิไร้สาระ) โยนของใส่บ้าง ถามหาใบสั่งยาที่ออกตั้งแต่หลายปีก่อน(ซึ่งไม่รู้ต่ายจะพกไปทำไม เพราะใช้ใบสั่งยาเดือนปัจจุบัน) พูดง่ายๆ คือหาเรื่อง

การทำผิดของรพ.  ถ้าร้องเรียน ทางประกันสังคมก็รับไว้ แต่หากคุณไปเจอะพวก จำตัวเองไม่ได้ ที่ชอบเรียกว่า
"รู้มั้ยชั้นเป็นใคร"  ร้องเรียนไป คุณอาจจะถึงถูกประจานทางอินเตอร์เนต   อย่างเช่น รพ.ตำรวจ ซึ่ง นอกจากชอบร้องว่าขาดทุนๆๆๆๆ  แล้ว  ยังได้กำไรจากต่ายไป 40 บาท ต่อครั้งด้วย

การเบิกค่ายาคืน ทางรพ.ตำรวจก็ไม่ดำเนินการคืนให้ ทั้งๆที่ ประกันสังคมแจ้ง รพ.ตำรวจแล้ว ว่าต้องคืนค่ายาต่าย(เนื่องจากเรียกเก็บเงิน)
แม้จะเป็นยานอกบัญชี แต่ไม่สามารถเก็บเงินได้ โดยพละการ

ไม่ต้องแปลกใจหากชีวิตของคนลมชัก จะถูกตราหน้าว่า ผิดไปเสียทั้งหมด

อยากถามว่าทำผิดหรือเปล่า ลองโทร 1506 ดูค่ะ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 18 มกราคม 2012 เวลา 08:35 น. โดย Thanks-Epi »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 18 มกราคม 2012 เวลา 21:05 น. »
วันนี้ผมไปหาหมอและทดสอบความจำที่สถาบันประสาทได้ตามปกติดีครับไม่มีปัญหาอะไร หมอได้ลดยาตัวเดิมให้ผมลง1เม็ดครับ แต่ได้ยาเพิ่มมาอีก1อย่างเท่ากับตอนนี้ผมต้องกินยา2อย่าง3เม็ดคือTegretol200,Keppra500 สิ่งที่ผมติดใจวันนี้คือการทดสอบความจำครับ มีเกมส์ให้เล่นมากมายจนผมรู้ตัวเองเลยว่าถนัดกับสิ่งที่ได้เห็นได้คิดกับตามากกว่าสิ่งที่ได้จำปากเปล่า สงสัยผมคงความจำเสื่อมจริงๆครับและที่สำคัญหมอทดสอบความจำผมน่ารักมากๆ หมอนัดผมอีกที1เดือนข้างหน้าครับ พรุ่งนี้ผมต้องไปทำเรื่องส่งตัวที่ร.พ.ยันฮีอีกครับเพราะว่าค่ายาเริ่มแพงขึ้นเรื่อยๆ ตอนนี้เริ่มง่วงนอนงั้นขอจบแค่นี้ก่อนครับ^^

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 18 มกราคม 2012 เวลา 22:22 น. »
เขาเรียกจำติดตาเป็นวิธีการจำที่ดีกว่าการท่องปากเปล่า สมองความจำยังไม่เสื่อมค่ะไม่งั้นคงจำติดตาไม่ได้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 มกราคม 2012 เวลา 07:47 น. »
เขาเรียกจำติดตาเป็นวิธีการจำที่ดีกว่าการท่องปากเปล่า สมองความจำยังไม่เสื่อมค่ะไม่งั้นคงจำติดตาไม่ได้

สงสัยอะพี่น้อง ต่ายไม่เคยทดสอบเลย หรือเพิ่งมีมาทดสอบเมื่อไม่กี่ปีนี้  แล้วจำเป็นต้องทดสอบทุกคนหรือเปล่า???

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 มกราคม 2012 เวลา 09:33 น. »
ไม่แน่ใจนะคุณต่าย  เหมือนกับจะทดสอบกับคนที่จะผ่าตัดนะ  ไว้จะถามมาให้นะคะ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 มกราคม 2012 เวลา 12:02 น. »

สงสัยอะพี่น้อง ต่ายไม่เคยทดสอบเลย หรือเพิ่งมีมาทดสอบเมื่อไม่กี่ปีนี้  แล้วจำเป็นต้องทดสอบทุกคนหรือเปล่า???

ขอบคุณครับพี่น้อง ผมว่าจำเป็นกับคนที่จะผ่าตัดสมองนะครับพี่ต่าย เมื่อวานผมได้ถามหมอแล้วครับว่าค่าที่ออกมาจะมีผลอะไรหรือเปล่า หมอบอกผมว่าไม่มีผลอะไรแต่จะดูว่าจะผ่าตัดได้หรือเปล่าครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 มกราคม 2012 เวลา 22:12 น. »
ผมมีเรื่องฝากพี่้น้องถามอ.โยธินอยู่ 2 เรื่องครับ

1.สมองผมข้างซ้ายฝ่อกว่าข้างขวาผมต้องผ่าตัดสมองหรือไม่ครับ ถ้าผ่าตัดผมจะมีโอกาสหายกี่เปอร์เซ็นต์ครับ
2.ถ้าผมกินยาต้องกินยาตลอดชีวิตหรือไม่ และต้องเพิ่มยาให้แรงขึ้นเรื่อยๆด้วยหรือไม่ครับ

ขอบคุณพี่น้องมากๆครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 มกราคม 2012 เวลา 15:33 น. »
1. ถามอย่างนี้ อ.ก็ตอบไม่ได้หรอกค่ะ ต้องเอาฟิล์มมาดู และตรวจละเอียดในแบบของการผ่าตัด หมอที่สามารถบอกได้ว่ามีโอกาสดีขึ้นเท่าไรจึงควรเป็นหมอที่ดูแลอยู่ค่ะ
2.การรักษาคนเป็นลมชักที่ทำ MRI แล้วสมองฝ่อก็เหมือนกับการรักษาคนเป็นลมชักทั่วไป มีทั้งสามารถคุมได้ด้วยยา  และทำการผ่าตัด ไม่ว่าจะคุมด้วยยาหรือผ่าตัด ก็ไม่สามารถบอกได้ว่าจะหายแน่นอนหรือไม่ ระหว่างการรักษาอาจต้องเพิ่มปริมาณยาขึ้นไปเรื่อยๆ เพื่อคุมอาการชัก หรืออาจทานยาปริมาณเดิมที่คุมอาการได้ แล้วต้องทานไปตลอดชีวิตก็ได้
คนไข้ลมชักที่รักษาด้วยยาจนสามารถหยุดยาได้ เมื่อเวลาผ่านไป อาจเป็นปี หรือหลายปีหลังจากนั้น ก็อาจกลับมาชักใหม่ได้

คนไข้ที่สามารถผ่าตัดได้ และประสบผลสำเร็จในการผ่าตัด มีโอกาสหายขาดไม่เกิน 50% นอกนั้นได้แค่อาการดีขึ้น
ดังนั้นที่เต้ยบอกว่า หมอบอกเต้ยว่าต้องผ่าตัดเท่านั้นเพราะสมองฝ่อคงไม่ใช่ หรือเต้ยเข้าใจผิด แต่ผ่าตัดแล้วก็ใช่ว่าจะหายขาดได้ อาจจะต้องทานยาต่อไป  ส่วนที่ว่าไม่ผ่าตัดก็ต้องทานยาไปตลอดชีวิต เป็นเรื่องที่เป็นไปได้สำหรับคนไข้โรคลมชักที่มีพยาธิสภาพในสมองอยู่แล้ว

ถ้าสงสัยก็ลองเข้าไปคุยกับอ. ดู ที่รพ.พระมงกุฏ ก็ได้ค่ะ อ.ออก อังคาร-พุธ ช่วงเช้านะคะ เอาฟิล์ม และรายละเอียดอื่นๆ ที่มีไปด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 30 มกราคม 2012 เวลา 15:48 น. โดย NONG »