เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: อาการร้องกวนโดยไม่ทราบสาเหตุ  (อ่าน 6031 ครั้ง)

ออฟไลน์ uma

• Newbie
  • *
อาการร้องกวนโดยไม่ทราบสาเหตุ
« เมื่อ: วันพุธที่ 11 มกราคม 2012 เวลา 21:25 น. »
ลูกชายอายุ4ขวบค่ะ เป็นลมชัก infantile spasam ทานยาอยู่4ตัว (ลูกชายไม่สามารถช่วยเหลือคัวเองได้ค่ะ) ตอนนี้คุมชักได้แล้วค่ะ แต่ปัญหาตอนนี้คือ เค้ามักจะร้องกวนทั้งกลางวันและกลางคืนโดยไม่ทราบสาเหตุ ร้องกวน 7วันทั้งกลางวันกลางคืน แต่พอเข้าวันที่ 8-14 ก็จะหายร้องไปเองโดยอัตโนมัติ พอเข้าวันที่  15เค้าก็จะร้องกวนไปอีก7วัน  เป็นประมาณว่า 7วันร้อง 7 วันหาย เป็นซ้ำๆ อยู่อย่างนี้ค่ะ คุณพ่อคุณแม่แย่ไปตามๆกัน ไม่รู้จะช่วยลูกยังไงดี มีใครเคยเป็นแบบนี้บ้างหรือเปล่าคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 15 มกราคม 2012 เวลา 08:10 น. โดย uma »

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: อาการร้องกวนโดยไม่ทราบสาเหตุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มกราคม 2012 เวลา 08:27 น. »
ดูแล้วน่าจะเป็นอาการชักนะคะ เคยลองปรึกษาหมอรึยังคะ น่าสงสารน้องมากคงทรมาน คุณแม่เคยพาน้องไปทำบุญบ่อยไหมคะ บางทีเจ้ากรรมนายเวรอาจจะเยอะค่ะ หมั่นสร้างบุญสร้างกุศล โรคนี้ บางทีเข้าใจยาก บทจะหายก็หายได้โดยไม่ต้องปรับยาก็มีค่ะ
สวดมนต์ ไหว้พระทุกวัน และสร้างทานบารมีอย่าให้ขาดค่ะ

ออฟไลน์ uma

• Newbie
  • *
Re: อาการร้องกวนโดยไม่ทราบสาเหตุ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มกราคม 2012 เวลา 08:43 น. »
เคยปรึกษาคุณหมอรักษาที่ศิริราชค่ะ แต่หมอบอกว่าน่าจะเกิดจากการเกร็งแล้วน้องเค้าปวดเมื่อยตัว แต่แม่ก็ยังไม่เข้าใจว่าพอวันที่8ขอการร้อง ทำไมน้องถึงหายแล้วเหมือนไม่มีไรเกิดขึ้น เล่นยิ้มได้ปกติมากๆ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มกราคม 2012 เวลา 16:27 น. »
อาการแปลกนะคะ ทำไมต้องร้อง 7 วัน ยังไงเล่าเรื่องของน้องให้มากกว่านี้อีกหน่อยนะคะ ดูแปลกมากเลย

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มกราคม 2012 เวลา 16:58 น. »
อยากทราบรายละเอียดมากกว่านี้อะครับ เป็นตั้งแต่อายุเท่าไร จะได้แนะนำประสบการณ์กันถูกครับ ลูกผมก็เคยเป็น infantile รักษาตัว 2  ปี ปัจจุบันหยุดยาแล้ว อายุ 4.5 ขวบครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ uma

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มกราคม 2012 เวลา 17:37 น. »
เรื่องยาวมากค่ะ แรกเกิดน้องมีอาการน้ำตาลในเลือดต่ำมากและนานเป็นเดือน คือสาเหตุให้น้องเป็นลมชัก infantile น้องชักตั้งแต่อายุ7-8 เดือนค่ะ ชักอยู่ประมาน2ปีค่ะ พอขวบที่3เริ่มคุมชักได้แล้ว แต่เริ่มมีอาการอย่างที่ว่าเนี่ยค่ะ คือวันที่1-7ร้องทั้งกลางวันกลางคืนต้องอุ้มตลอดวางก็ร้อง แต่อุ้มก็ร้องนะคะแต่เราก็ไม่สามารถจะมองลูกนอนร้องเฉยๆได้เลยต้องอุ้มถ้าเค้าหลับก็จะใส่เปลแต่ต้องไกวตลอดปล่อยมือไม่ได้ซักนาทีเดียวคือต้องมีคนผลัดตลอดพอเข้าวันที่8-14น้องยิ้มอารมดีไม่ต้องอุ้มเลยวางได้พอเข้าวันที่15เอาอีกแล้ว แม่ต้องอดทนเห็นน้องร้อง และทนกับความเหน็ดเหนื่อยอย่างนี้มาร่วมปีแล้วค่ะ นัดหน้าว่าจะคุยกับคุณหมอแบบลงรายละเอียดเลยเพราะไม่ไหวทนแล้ว เลยอยากทราบว่ามีใครเคยเป็นแบบนี้บ้างหรือเปล่าน่ะค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มกราคม 2012 เวลา 19:50 น. »
  ถ้าเป็นแอนนะคะ แอนจะขอแอทมิท ในช่วงที่น้องจะเป็น แล้วแจ้งหมอและพยาบาลเลยว่าน้องจะมีอาการแบบนี้ให้คุณหมอช่วยกันดูและวินิจฉัยแบบเห็นกันจะจะ และจะขอทำeeg24ชมด้วยว่า ช่วงที่เป็นคลื่นชักสูงมากจริงไหมถึงทำให้น้องต้องเจ็บปวดขนาดร้องกริ๊ดเหมือนที่บอก แอนคงทำนานแล้วด้วยค่ะ พอดีไม่ชอบอดนอน และไม่อยากให้ลูกต้องอดนอนด้วยค่ะ มันทรมานทั้งพ่อแม่และลูกค่ะ แต่สู้สู้นะคะ สักวันน้องจะหาย เชื่อในความรักที่เรามีให้เขาว่าเขาจะหายค่ะ และสักวันเขาจะรับรู้ว่าเรารักเขาแค่ไหน

ออฟไลน์ uma

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 มกราคม 2012 เวลา 20:18 น. »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและกำลังใจนะคะ แต่ที่ผ่านมาที่ต้องทนคือแม่มีน้องเล็กอีกึนค่ะที่ต้องกินนมแม่อยู่คือเค้าไม่ยอมกินนมขวดเลยค่ะเราก็ทิ้งลูกคนเล็กไปนนอนร.พไม่ได้อีก มันติดๆขัดๆหลายอย่างค่ะ เคยถามที่ร.พว่าให้คุณพ่อเค้าเฝ้าน้องได้มั้ย รพ.ก็ไม่ให้อ่ะค่ะ เลยยืดยาวมาขนาดนี้ค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 มกราคม 2012 เวลา 13:49 น. »
เคยปรึกษาคุณหมอรักษาที่ศิริราชค่ะ แต่หมอบอกว่าน่าจะเกิดจากการเกร็งแล้วน้องเค้าปวดเมื่อยตัว แต่แม่ก็ยังไม่เข้าใจว่าพอวันที่8ขอการร้อง ทำไมน้องถึงหายแล้วเหมือนไม่มีไรเกิดขึ้น เล่นยิ้มได้ปกติมากๆ

สอบถามคุณหมอมาให้ เพื่อเป็นแนวทาง ยังไงคงต้องให้หมอตรวจดูน้องก่อนนะคะ ตามนี้ค่ะ

อาการร้องกวนติดต่อกัน แล้วทิ้งช่วงชัดเจนแบบนี้ ต้องให้แน่ใจก่อนว่าไม่ได้เกิดจากโรคของลำไส้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งโรคลำไส้กลืนกันเป็นพักๆ ก็ทำให้ร้องแบบปลอบไม่อยู่ได้เหมือนกัน
ส่วนโรคที่เกี่ยวกับโรคลมชักก็มี เป็นอาการชักแบบหนึ่งคือ ร้องไห้อย่างไม่มีสาเหตุต่อเนื่องกันหลายวัน  บางชนิดเป็นแบบหัวเราะเอิ๊กอ๊ากแบบไม่มีสาเหตุ อยู่ดีๆ ก็หัวเราะออกมาติดต่อกันเป็นชุดๆ แต่ละชุดนานเป็นนาที โดยที่เด็กหรือผู้ป่วยผู้ใหญ่ก็ไม่สามารถควบคุมให้หยุดหัวเราะได้ ซึ่งทั้งร้องไห้หรือหัวเราะแบบควบคุมไม่ได้เมื่อไปถ่ายภาพสมอง (MRI) มักจะเจอก้อนเนื้อในตำแหน่งที่เฉพาะ ต้องอาศัยแพทย์ที่ชำนาญในการอ่านภาพสมองนั้น เพราะถ้าหมอคนไหนไม่รู้ ก็จะมองไม่เห็นก้อนเนื้อนั้น เพราะขนาดมักจะเล็กกว่า 1 เซนติเมตร

สรุปคือต้องให้มั่นใจว่าไม่ใช่ร้องกวนจากโรคลำไส้ (เนื่องจากพบบ่อยที่สุด) รองลงมาก็ระบบทางเดินปัสสาวะ โดยเฉพาะเด็กผู้หญิงมีโอกาสเป็นบ่อยกว่าผู้ชาย ในขณะเดียวกันควรตรวจให้แน่ใจด้วยว่าไม่ใช่อาการชัก โดยสามารถตรวจหลายระบบพร้อมกันได้ ไม่จำเป็นต้องตรวจให้เสร็จทีละระบบถึงจะส่งพบหมอสมอง

นพ. มนตรี แสงภัทราชัย

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 มกราคม 2012 เวลา 15:03 น. »
เคลียร์เลยค่ะพี่น้อง ขอบคุณอีกคนสำหรับข้อมูลนะคะ

ปล. หมอมนตรีรักษาโรคทั่วไปเด็กเล็กด้วยใช่ไหมคะพี่ เผื่อมีข้อข้องใจจะได้ถามทาง FB
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 มกราคม 2012 เวลา 15:10 น. »
เป็นกุมารเวช เชี่ยวชาญระบบประสาทค่ะ

ออฟไลน์ uma

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 มกราคม 2012 เวลา 16:25 น. »
ขอบคุณมากค่ะคุณน้อง สำหรับข้อมูลที่อุตส่าหามาให้แล้วจะลองปรึกษาหมอตามนี้นะคะ คงต้องเข้าออกรพ.บ่อยแน่เลย ^^" ยังไงก็ต้องสู้ค่ะ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 16 มกราคม 2012 เวลา 13:06 น. »
ขอบคุณคุณหมอมนตรี สำหรับคำแนะนำที่ดีๆครับ
ผมเพิ่งเคยได้ยินแบบนี้เหมือนกัน

ได้รับ message คุณ uma แล้วครับ
เอาใจช่วยให้น้องหาย ดีขึ้นไวไวครับ
ถ้าคุมชักได้ดีแล้วก็ต้องกระตุ้นพัฒนาการกันเยอะหน่อยครับ
ทุกวันนี้เยลลี่ยังต้องฝึก OT กะ พูด ทุกอาทิตย์ครับ
Seizure free since 11 June 2009
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ uma

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 16 มกราคม 2012 เวลา 15:35 น. »
จะมีซักกี่คนที่จะโชคดีเหมือนน้องเยลลี่นะคะคุณหมู ^^"

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 16 มกราคม 2012 เวลา 15:59 น. »
ขอตอบคุณแกมก่อน

ปล. หมอมนตรีรักษาโรคทั่วไปเด็กเล็กด้วยใช่ไหมคะพี่ เผื่อมีข้อข้องใจจะได้ถามทาง FB
ผมเคยถามหมอมนตรีว่าเวลาเยลลี่เป็นหวัดนู่นนี่มาหมอได้ป่าวจะได้พบหมอที่เดียว หมอบอกว่าอย่ามาหาผมเลย ส่วนใหญ่มาหาผมนี่คือหนักๆทั้งนั้น ก็สรุปเลยครับ  ;D

เยลลี่ก็ถือว่าโชคดีหลายๆอย่างด้วยครับ เจอคุณหมอเก่งด้วย เอาใจใส่คนไข้ ส่วนพ่อแม่เองก็ทุ่มเต็มที่ในการรักษาลูกครับ ที่เหลือก็โชคและดวง บุญ+กรรม ต่างๆครับ ยอมรับว่าทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรด้วย รวมทั้งทำบุญต่างๆ ตามที่เคยเล่าไว้

ตอนนี้คุมชักได้แล้วใช่ไหมครับ คือไม่มีอาการชัก ที่เหลือคือทานยาต่อเนื่องจนครบกำหนดอย่าให้ขาดเกิน เจาะเลือดดูระดับยาต่างๆ พบหมอตามนัด และก็ฝึกพัฒนาการครับ

ถ่ายคลิปตอนมีอาการเก็บไว้เรื่อยๆครับ บางทีหมอไม่เห็นอาการ ฟังจากแม่คนไข้อาจงงๆ ให้ดูคลิปประกอบเลยครับ เผื่อบางทีตัดสินใจเปลี่ยนแนวทางการรักษาจะได้ง่ายหน่อยครับ
เอาใจช่วยครับ
รพ.กรุงเทพ