เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: งง เรื่องยา เดพากิน  (อ่าน 8157 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนึ่ง

• Newbie
  • *
งง เรื่องยา เดพากิน
« เมื่อ: วันอังคารที่ 10 มกราคม 2012 เวลา 16:20 น. »
ลูกสาวผม เป็นชักเหม่อ แต่ทานยาเดพากิน มา ครบ 2 ปี mri ปกติ
ระหว่างนั้น ตรวจEEG  1 ปีปกติ  แต่ก่อนจะเลิก กินยา ครบ2 ปี EEGพบคลื่นผิดปกติ
อีก ตรวจเลือดก้อเข้มข้น
คุณหมอ ให้ทานยาเดพากิน ต่ออีก 1 ปีในปริมาณเท่าเดิม และตรวจ EEG ซ้ำ MRI ซ้ำ
แต่คุยกับคุณหมอ ตอนแรก เลย คิดว่า การทานยาไม่ให้ชัก 100 % (ความคิดขอผมเอง )
แต่ หมอ ตอบว่า เป็นการบรรเทาอาการ  เท่านั้นอาจจะช่วยได้ 70%  งง

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: งง เรื่องยา เดพากิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 มกราคม 2012 เวลา 17:03 น. »
อาจหมายความว่าโรคลมชักมีโอกาสหายขาด แต่ไม่ 100 % ทุกเคสไป   ..มังครับ
แล้วปัจจุบันพัฒนาการเป็นไงครับ น้องอายุเท่าไรครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 มกราคม 2012 เวลา 17:13 น. »
7 ขวบแล้ว ตอนนี้มีปัญหาซนมากและเรื่องการเรียน ค่อนข้างช้ากว่าเด็กคนอื่น แต่ผมค่อนข้างกังวล เพราะดูยากเพราะน้องชักเหม่อ ตอนเรียน ตัวเค้าเองบอกว่า เหม่อ แต่ครูเราก้อบอกเค้าแล้วเกี่ยวกับอาการของน้อง  ครูก้อคงดูแลใกล้ชิดตลอดก้อคงไม่ได้ ก้อต้องทำใจ  ได้แต่ภาวนา ไม่ให้เค้าชักอีก

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 มกราคม 2012 เวลา 18:03 น. »
  ปรกติการชักแบบเหม่อนี่สังเกตุยากมากค่ะ ควรทำeeg 24hrก่อนถึงจะสรุปได้ว่าน้องไม่มีชักแล้ว แต่ก็เป็นนิมิตรหมายที่ดค่ะที่ไม่มีอาการชักให้เห็น ลูกซนดีกว่าลูกหงอยค่ะ แต่มีบางเครส ทีไม่ชักแต่หลายปีแต่หมอก็ยังให้ทานยาไปตลอดค่ะ อย่างคุณต่ายในเวปเราก็ไม่ชักมา3ปีแต่คุณหมอไม่กล้าถอดยาค่ะเพราะคลื่นเพียบ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 มกราคม 2012 เวลา 22:53 น. »
คุณ ann หมอนัดน้องอีกที ก้อ เมย 55 ที่ศิริราช ท่าทางจะรอคิวยาว   ถ้าจะไปตรวจที่อื่นมีที่ไหนแนะนำมั้ย แต่ยังไม่ได้แจ้งคุณหมอ
เลย ไม่รู้ คุณหมอจะว่าหรือป่าว

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 มกราคม 2012 เวลา 22:57 น. »
ไม่มีอะไร 100% หรอกค่ะ การทานยากันชักช่วยควบคุมอาการชักได้แต่ก็ไม่ 100% อยู่ที่การตอบรับของร่างกายผู้ป่วยด้วย ผู้ป่วยที่ตอบสนองยาได้ดีถึงแม้ยาจะควบคุมอาการชักได้ แต่อาจเลิกยาไม่ได้ต้องทานไปตลอดก็มีเช่นกัน  ลูกสาวคุณนับว่ายังโชคดีทานยาแค่ตัวเดียวก็สามารถคุมชักได้ และอาจโชคดีกว่านั้นถ้าสามารถหยุดยาได้ ขั้นตอนการลดยามีความสำคัญ อาจหายจากโรคลมชักหรือกลับมาชักรุนแรงใหม่ได้อีกด้วยอย่ารีบร้อน ให้เป็นหน้าที่ของหมอค่ะ

ออฟไลน์ suntaree

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กันยายน 2012 เวลา 10:50 น. »
ลูกชายอายุ 8 ขวบคะ เป็นลมชักแบบเหม่อเหมือนกันทาน clonazapam 0.5
วันละ 2 เม็ด เช้า-ก่อนนอน อาการหายไป 2 ปี มีอาการกลับมาเป็นอีก คุณหมอทำ EEG คลื่นสมองผิดปกติและมีอาการขณะทำ ทำ MRI แล้วผลตรวจไม่พบสิ่งผิดปกติคะ ปรับยาเป็น ไดพากิน 500 mg ครึ่งเม็ดก่อนนอน และยาตัวเก่า 2 เม็ดเช้า-ก่อนนอน วันนี้มีผื่นขึ้นแต่ไม่แน่ใจว่าแพ้หรือเปล่า คือน้องเค้าแพ้ยา คลอนาซีพีน คะเป็นผื่น แต่ตอนคุยกับคุณหมอตอนปรับยาหมอบอกว่ายาตัวนี้หมายถึง ไดพากิน แพ้น้อยมาก และโครงสร้างคนละตัวกับ คลอนาซีแพม คะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กันยายน 2012 เวลา 21:33 น. »
เด็กซนดีกว่าเด็กซึม อันนี้แน่นอนค่ะ ถ้าวันไหนลูกต่ายซึม ต่ายจะไม่สบายใจเท่าไหร่
ยากันชักแค่ 1 ตัวถือว่าโชคดีมากค่ะ ต่ายทานอยู่หลายตัว วันนึงเป็น 10 กว่าเม็ด คลื่นชักยังมีอยู่ทุก 10 - 20 วินาที   อาการเหม่อ ที่สังเกตุได้อีกอย่างคือ แววตา ของผู้ป่วยที่ดูจะเพลียๆ นะค่ะ (วันไหน เหม่อมาก ก็แววตาเพลียมาก) และก็ง่วงซึมไม่มีแรงอยากนอน
ช่วงเหม่อ   อาจจะสั้น(จนดูไม่ออก)  แต่ถ้าเป็นถี่   ก็เพลียได้เหมือนกันค่ะ
มีอาการช้า ปากหนัก /คิดช้า/ มือช้า  หรือเปล่าคะ

สู้ๆค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ leng

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 กันยายน 2014 เวลา 20:33 น. »
ลูกสาว อายุ 8  ขวบ เป็นลมชักเหมือนกันค่ะ เครียดเหมือนกัน ไม่หายซักที นี่ก็อยู่ในช่วงกำลังจะลดยาเหมือนกันค่ะ ปลายปีก็จะตรวจ eeg  เพื่อจะหยุดยาค่ะ รอบสอง  เป็นมาครบ 4 ปี ค่ะ รักษาอยู่รพ.กรุงเทพ  คุณหมอ มนตรีค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 กันยายน 2014 เวลา 21:01 น. »
ขอให้หยุดยาได้หายดีนะคะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 กันยายน 2014 เวลา 21:56 น. »
ขอให้ราบรื่นทุกอย่าง และได้หยุดยาครับ ^.^
สู้สู้

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 กันยายน 2014 เวลา 22:37 น. »
ยินดีด้วยล่วงหน้า ถ้าได้หยุดยาค่ะ  :D
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@